Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

"ระวังร้านขายลำโพงปลอมข้ามชาติ"

The แพะ

11/06/2018 22:16:20
39

สวัสดีมิตรรักแฟนๆมั่นคงทุกท่านนะครับ

เนื่องจากเฮียมั่นคงและพี่เบียส  โดนร้านขายของข้ามชาติมาเอาภาพไปใช้หลอกขายของ ซึ่งเฮียได้สั่งให้ผมทดสอบสั่งซื้อดูว่าเค้าใช้เทคนิคอย่างไรในการขายแบบนี้ ซึ่งหลายๆคนน่าจะเจอตามหน้า feed ใน facebook อยู่บ่อยๆ 

งานนี้ผมเลยขออาสามาเล่าขั้นตอนต่างๆ ให้ฟังนะครับ  ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

The แพะ

11/06/2018 22:25:22
39

เมื่อลองคลิกเข้าไปที่ลิงค์  http://www.ufszm.com/mus จะเป็นสินค้า เป็นลำโพงสุดฮิตของแบรนด์ Bose ที่ต้องบอกว่า น่าจะเป็นแบรนด์ที่โดนทำการลอกเลียนแบบออกมาจำหน่าย ที่เราเห็นกันบ่อยๆครับ  ซึ่งบางรุ่นมีวางจำหน่ายก่อนของแท้ๆ จะวางจำหน่ายซะอีก

แต่งวดนี้สินค้าที่ขาย เป็น Bose Soundlink III 

แต่ช้าก่อน!!!!!

สังเกตุชื่อที่เค้าลงในเว็บดีๆนะครับ เค้าไม่ใช้คำว่า Bose Soundlink III  เค้าใช้ชื่อว่า "SoundlinkลำโพงบลูทูธIII"   555 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

The แพะ

11/06/2018 22:30:36
39

ด้วยความซนของนักคุ้ยในตำนานอย่างผม งานนี้ผมอยากรู้ว่า เว็บนี้เค้าขายอะไรบ้าง ผมก็เลยเปลี่ยน URL ไปเข้าหน้าหลักของเค้าซะ โดยการพิมพ์ http://www.ufszm.com  

ผลที่ออกมา.........เป็นหน้าที่ไม่มีเนื้อหาอย่างในรูปเค้าเลยครับ 

เฮ้ย!!!  ผมอุทานออกมา พี่แกเล่นทำเว็บมาเพื่อขายสินค้าชิ้นเดียว ตัวเดียวเลยรึ!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

The แพะ

11/06/2018 22:34:31
39

เอาๆๆ นักช้อปออนไลน์อย่างผม ไม่ยอมซื้อแน่ๆ ถ้าสินค้าที่ขายไม่มีที่อยู่ชัดเจน ไม่มีหลักแหล่ง เพราะเกิดซื้อมาสินค้ามีปัญหา งานนี้ผมไม่รู้จะเคลมที่ไหน  ดังนั้นอย่าหวังครับ ว่าผมจะทำการสั่งซื้อได้ง่ายๆ

พอเลื่อนลงมาในเว็บดีๆ จะเห็นว่าเค้ามีหน้าร้านด้วยนะครับ แสดงว่าเชื่อถือได้ล่ะสิ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

The แพะ

11/06/2018 22:38:51
39

แค่มีหน้าร้านก็ยังไม่พอที่จะจูงใจทำให้เลือกซื้อได้  ต่อไปที่ผมต้องดูคือ spec , รีวิวต่างๆสิครับ 

แต่ดูคำบรรยายครับ 

"กระแทกเสียงเบส ไม่มีอะไรสามารถเปรียบเทียบได้"  (อะไรไปกระแทกเบสฟะ)

"สีหน่วยเสียงบางเฉียบ เทคโนโลยีเรโซแนนซ์ ช่วยเพิ่มความรู้สึกของฉากเพลง" (เฮ้ย! สีหน่วยบางเฉียบ มันคืออะไร????)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

The แพะ

11/06/2018 22:41:24
39

ให้ดูอีกภาพครับ ...

"เสียงดี เสียงดี การเพลิดเพลินที่ไม่มีอะไรสามารถเปรียบเทียบได้" 

อ่านๆแล้ว รู้สึกเหมือนว่าผมกำลังเข้าวัด แล้วหลวงพ่อกำลังเคาะหัวให้พร ชอบกล

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

11/06/2018 22:43:16
2,893
ผมเอาชื่อเว็บนี้ไปถามอากู๋มาและก็ได้อันนี้ออกมาครับ 555

https://ufszm.com.cutestat.com/

ufszm.com is Hosted on 
California, San Jose, United States, 95113

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

The แพะ

11/06/2018 22:45:28
39

เลื่อนลงมาล่างสุดของเว็บ...

งานนี้จัดส่งฟรี แถมส่งถึงอย่างปลอดภัยด้วยครับ และยังมีการันตีให้อีก 

- 7 วันคืนสินค้าง่ายๆ
- จัดส่งแบบธรรดา : ฟร จากต่างประเทศ (ฟร น่าจะเป็นรากศัพท์โบราณของคำว่า "ฟรี")
- 100% ของแท้
- สามารถชำระเงินปลายทางได 

ok ครับ ok  งานนี้มีการรับประกันขนาดนี้ แถมมีปุ่ม "รีบซื้อเลย" ตามหลอนผมตั้งแต่ด้านบน ยันด้านล่างเว็บ ผมลองกดซื้อเลยละกันครับ  555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

The แพะ

11/06/2018 22:50:13
39

เมื่อกดปุ่ม "รีบซื้อเลย" แล้ว จะเข้ามาหน้านี้ครับ  แต่...สังเกตุดีๆนะครับ  เค้าไม่ได้บอกเลยนี่คือลำโพง Bose  แค่เค้าเขียนว่า "ลำโพงบลูทูธIII" นะครับ

พร้อมทั้งยังบอกอีกว่า เป็นสินค้าอสังหาริมทรัพย์ พร้อมทั้งให้กดจำนวนที่ต้องการ แล้วกดสั่งซื้อ 

งานนี้ผมเลยลองกดสั่งซื้อไปสัก 2 ตัว พอเป็นน้ำจิ้มดูเล่นๆครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

The แพะ

11/06/2018 23:08:03
39

เมื่อกดสั่งซื้อแล้ว ขั้นตอนต่อไปจะเป็นการใส่ชื่อ และ ที่อยู่จัดส่งครับ  

****ข้อสังเกตุนะครับ****

ช่องทางการชำระเงินที่เห็นนั้น ไม่สามารถเลือกได้เลยครับ ไม่ว่าจะเป็นการโอนเงินสด ตัดบัตรเครดิต จะขึ้นเพียงแค่ว่า "เก็บเงินปลายทาง" เท่านั้น 

ซึ่งตรงนี้ต้องบอกเลยครับว่า ผู้ที่ทำเว็บไซต์นี้ขึ้นมา ได้คิดมาอย่างรอบครอบและถี่ถ้วนจริงๆครับ  เพราะว่าเค้ารู้ครับ ว่าสินค้าราคานี้ และถูกส่งมาจากต่างประเทศ สำหรับผู้ที่สั่งซื้อแล้วค่อนข้างที่จะเป็นกังวลที่จะโอนเงินไปก่อนนั่นเองครับ ^ ^

ดังนั้น เค้าจึงออกแบบเว็บให้มีเฉพาะเก็บเงินปลายทางอย่างเดียวครับ  mega clever ฉลาดสุดๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

The แพะ

11/06/2018 23:13:57
39

ทีนี้ลองมาเจาะข้อความอย่างละเอียดของหน้านี้กันครับ 

สังเกตุนะครับ เค้าบอกเลยว่า หากสินค้ามีปัญหาใดๆก็ตาม "ให้ติดต่อบริการลูกค้าออนไลน์ หรือ เมล์ email ฝ่ายบริการลูกค้าที่เขียนในใบพัสดุ"

ตรงนี้ล่ะครับ ที่น่าสนใจ เพราะปกติแล้วการให้ email จะต้องให้เป็นที่อยู่ของ Mail นั้นๆไปเลย แต่นี่ไม่ยอมโชว์ครับ แต่ให้ไปรอดูเอาจากใบพัสดุ เรียกว่าต้องรอให้สินค้ามาส่งถึงที่ก่อน ถึงจะร้องเรียนได้  หรือ การให้ติดต่อบริการลูกค้าออนไลน์ 

ซึ่งหน้านี้ไม่มีช่องทางการติดต่อใดๆทั้งสิ้น งานนี้ผมเลยกรอกชื่อ ที่อยู่ เบอร์ติดต่อ email ครบถ้วนครับ เพื่อทำกาารสั่งซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

The แพะ

11/06/2018 23:19:10
39

เมื่อเรายืนยันการสั่งซื้อแล้ว อย่าคิดว่าจะจบนะครับ

เค้ามีการตรวจสอบด้วยครับว่า ผู้สั่งซื้อได้ทำการสั่งซื้อมั่วหรือเปล่า ดังนั้น เค้าตั้งระบบไว้ว่า จะส่งเลขรหัส 4 ตัวมาให้ในเบอร์มือถือ ที่เราได้แจ้งไว้เมื่อสักครู่นั่นเองครับ  จากนั้นจะมีระบบอัตโนมัติ ส่ง sms มาบอกรหัสที่มือถือเรา แล้วให้เราในไปกรอกในเว็บ เพื่อเป็นการยืนยันว่าว่าเราคือ ตัวจริง เสียงจริง ที่ทำการสั่งซื้อนั่นเองครับ 555  

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

The แพะ

11/06/2018 23:22:56
39

ด้วยความซุกซนของผม (อีกแล้ว) ผมลองปิดหน้านี้ทิ้งเลย แล้วลองทำการสั่งซื้อใหม่ไปอีก 1 รอบ

เฮ้ย!!! ระบบมันช่างแสนฉลาดอะไรแบบนี้ มันรู้ด้วยครับว่า ผมสั่งซื้อไปแล้วเมื่อ 3 ชั่วโมงที่แล้ว แล้วยกเลิกไปครับ  ซึ่งระบบแจ้งให้ผมยืนยันการสั่งซื้ออีกรอบนั่นเองครับ และ เมื่อกดสั่งซื้อไปอีกรอบ ก็จะเข้าสู่หน้าส่งรหัสเช่นเดิมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

The แพะ

11/06/2018 23:28:27
39

ผมให้ดูข้อความที่ระบบอัติโนมัติส่งมานะครับ  ผู้ส่งจะเป็น NXSMS ซึ่งเป็นระบบอัติโนมัติครับ  และถ้าสังเกตุดีๆจากภาพในความเห็นที่ 11 ตอนที่ระบบให้เรายืนยันรหัสจาก SMS นั้นจะมีเวลาถอยหลังเรื่อยๆ  

แน่นอน!!! ด้วยความขี้สงสัยของผมอีกแล้วครับ ผมรอให้เวลามันหมด แล้วกดให้ระบบส่ง SMS ใหม่ครับ  ซึ่งจะมีระบบอัติโนมัติที่เป็นผู้ส่งอีกรายนึง คือ shopth ครับ  

ซึ่งถ้าผมเดาไม่ผิด ระบบน่าจะถูกตั้งค่าไว้หลายๆผู้ส่งนั่นเองครับ ซึ่งผมลองกด SMS ไปประมาณ 6 รอบ ก็จะขึ้นชือ่ 2 รายชื่อนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

The แพะ

11/06/2018 23:31:00
39

พอเปิดอ่านข้อความใน SMS ก็ตามภาพเลยครับ 555

แต่ละข้อความจะเป็นการสุ่มรหัสที่ไม่เหมือนกัน ตามช่วงเวลาคือ 120 วินาทีครับ หลังจากครบแล้วระบบจะส่งรหัสใหม่เข้ามานั่นเองครับ 

แน่นอน!! ผมลองใส่เลขรหัสมั่วๆไป ระบบก็ไม่ให้ผ่านอยู่ดี เรียกว่าระบบป้องกันการโจรกรรมของเว็บนี้ถือว่าใช้ได้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

The แพะ

11/06/2018 23:34:50
39

เอาเป็นว่า ผมกดสั่งซื้อไปเลยละกันครับ

เมื่อสั่งซื้อปุ๊บ จะเข้ามาสู่หน้านี้เลยครับ คือระบบแจ้งว่าทำการสั่งซื้อสำเร็จแล้ว ให้นอนตีพุงรอสินค้าได้เลยครับ 

สังเกตุหน้านี้นะครับ จะมี 2 ปุ่มให้เลือกคือ

- ลูกค้าออนไลน์
- ตรวจสอบสถานะการ

เดี๋ยวผมจะลองกดให้ดูเลยทีละปุ่มไปไหนบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

The แพะ

11/06/2018 23:38:01
39

ปุ่มแรกที่ผมลองกดคือ ลูกค้าออนไลน์

ปุ่มนี้กดมา จะขึ้นหน้าต่าง chat ขึ้นมาครับ ซึ่งเป็นภาษาต่างประเทศ และแน่นอน ผมก็อ่านไม่ออกครับ 555  ไอ้ครั้นจะพิมพ์ไทย แล้วใช้ google แปล เราก็อาจจะถูกเค้าด่าว่าไร้อารยะธรรม เอาเป็นว่าแค่ดูแล้วกันนะครับ ว่ากดแล้วเป็นอย่างไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

The แพะ

11/06/2018 23:45:49
39

อีกปุ่มที่ผมลองกด คือ ตรวจสอบสถานะการ 

ปุ่มนี้คือการแจ้งสถานะการจัดส่งนั่นเองครับ จะมีเลขที่ออเดอร์ขึ้นให้เสร็จสรรพครับ  

และด้วยความทะลึ่งของผมอีกครั้ง ผมมีเลขออเดอร์แล้ว ผมก็สามารถเช็คสถานะสินค้าตอนไหนก็ได้ครับ งานนี้สบายใจไป 1 เปราะ  เพราะผมเลือกเก็บเงินปลายทางยังไงก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว แต่ถ้าผมต้องการตรวจสอบว่าสินค้าส่งมาหรือยังล่ะ จะทำอย่างไร 

ผมเลยปิดหน้านี้ แล้วลองเข้าหน้าเว็บใหม่

เฮ้ย!!! ไม่มีลิงค์ตรวจสอบครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

The แพะ

11/06/2018 23:49:59
39

เอาล่ะซิ!!!  แล้วแบบนี้ผมจะตรวจสอบได้อย่างไรครับ 

ง่ายๆครับ ต้องกดสั่งซื้อใหม่อีกรอบนั่นเอง 555 

แต่ครับแต่!!!  อย่างเพิ่งตกใจไป ให้ดูที่ความเห็นที่ 12 อีกทีครับ  ตรงปุ่มยืนยันการสั่งซื้อ จะมีอีกปุ่ม คือ ดูรายละเอียดใบสั่งซื้อครับ  ไอ้ปุ่มนี้ล่ะครับ เอาไว้ตรวจสอบสถานะได้ แล้วมันจะตรวจสอบยังไงล่ะ

ก็ง่ายๆครับ ใส่เบอร์โทรศัพท์ ที่เรากรอกไว้ตอนสั่งซื้อครับ เอาเป็นว่าผมกรอกเบอร์โทรไปเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

The แพะ

11/06/2018 23:55:59
39

เฮ้ย!!!!   มันขึ้นว่าผมสั่งไป 3 รอบ รอบละ 2 ตัว

ผมสั่งลำโพงไป 6 ตัว บ้าแล้วครับงานนี้!!!!

จากภาพนะครับ ผมสั่งเข้าไปถึงหน้ากรอกรหัสยืนยัน แล้วผมกดออก 2 รอบ มีเพียงรอบเดียวเท่านั้นที่ผมใส่รหัสตรงตาม SMS แจ้งมา แต่กลายเป็นว่า ไอ้ 2 รอบก่อนหน้า มันดันสั่งผ่านด้วยครับ 5555

เอาเป็นว่า งานนี้ผมต้องรอรับลำโพง 6 ตัวรวดแล้วสิครับ   ขั้นตอนต่อไปก็คงต้องรอของมาส่งครับ ซึ่งแน่นอนครับ ถ้ามา 6 ตัว เดี๋ยวผมจะถ่ายภาพหน้ากล่องการจัดส่งให้ทุกท่านมาดูอีกครั้งครับ ว่าสินค้าถูกจัดส่งมาจากที่ใดบ้างนะครับ  

จบภาค 1  รอติดตามภาค 2 ต่อนะคร้าบบบบ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

12/06/2018 00:30:05
4,282
555 ผมอ่านดู สงสัยอันนี้จะไม่ใช่กระทู้เตือนหรือ warning ซะแล้ว แต่เป็นกระทู้แนะนำวิธีสั่งซื้อ จ๊ากๆๆๆๆ 5555

อันนี้ผมให้คุณแพะเล่าให้ละเอียดเพราะว่าการซื้อสินค้าปลอมโดยที่เราไม่รู้ว่าปลอม ผมว่าไม่ใช่เรื่องสนุกครับ คราวที่แล้วคุณหมูหวานมีลูกค้าสั่งซื้อไปหลายราย ตัวสินค้าทำเลียนแบบลำโพง swan

ซึ่งของที่โชว์ตัวอย่างสูงราวๆฟุตกว่า คนหลงเชื่อกดสั่งซื้อไป ปรากฏว่าพอได้รับสินค้าแกะกล่องออกมาดู อ้าวเฮ้ย ลำโพงตัวสูงแค่ 5 นิ้วเท่านั้นเอง กลายเป็นนอกจากปลอมด้วย ยังได้สินค้าที่หดเล็กกว่าขนาดจริงอีก

แล้วเรามาติดตามคุณแพะกันต่อนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

tintin3274

12/06/2018 00:39:19
2
อันนี้คุณแพะจะรับของจริง หรือปฏิเสธตีของกลับดีครับ ดูแล้วถ้ารับน่าจะเสียดายตังค์ =w=

ถึงเว็บขายสินค้าแนวนี้จะมีโปรโมทบ่อยในเฟซ ยิงโฆษณารัวๆ ดูไม่น่าเชื่อถือ แต่ก็ยังอุตสามีคนสนใจกดสั่งจริงๆแหละ ไม่งั้นคงอยู่ไม่ได้ = =

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

The แพะ

12/06/2018 00:47:18
39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - tintin3274
อันนี้คุณแพะจะรับของจริง หรือปฏิเสธตีของกลับดีครับ ดูแล้วถ้ารับน่าจะเสียดายตังค์ =w=

ถึงเว็บขายสินค้าแนวนี้จะมีโปรโมทบ่อยในเฟซ ยิงโฆษณารัวๆ ดูไม่น่าเชื่อถือ แต่ก็ยังอุตสามีคนสนใจกดสั่งจริงๆแหละ ไม่งั้นคงอยู่ไม่ได้ = =

ใจนึงก็อยากรับมาฟังเล่นๆ เหมือนกันครับ 555

คิดไปคิดมา มันก็เหมือนรับของโจรชอบกลครับ  คือถ้าเค้าบอกมาเลยว่าเป็นของเลียนแบบ แบบนี้ผมว่าใครจะซื้อไปอันนี้อยู่ที่ดุลพินิจแต่ละคนครับ แต่กรณีนี้ผมมองว่า เค้าเตรียมการมาอย่างเป็นระบบ คือมีการคิดมาอย่างดีครับ จากฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เค้าทำออกมา 

กรณีนี้ผมขอผ่านดีกว่าครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ผมว่านะ

12/06/2018 10:32:33
มาแนวเดียวกับ Flash Drive 2TB ของ (S)anDisk ที่ อ.ธานี โหมดสง่า เพิ่งโดนไปเลยครับ

https://facebook.com/story.php?story_fbid=2065909423670635&id=1965593550368890
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

crabfather

12/06/2018 13:59:49
166
ไอ้พวกนี้มันน่า !@#$% นัก

สั้นๆ เลย มีสติ ไตร่ตรองให้รอบคอบ อย่าเห็นแก่ของถูกจากเว็บพวกนี้ครับ ไม่งั้นเพื่อนรู้ว่าโดนหลอกโดนล้ออายเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

แนวlow cost(budgetX)

12/06/2018 18:19:24
0
ผมเจอที่คลองถม ประมาณเกือบปีแล้ว แต่ไม่ค่อยมีใครขาย มาตอนนี้เห็นเยอะขึ้น ราคาประมาณ 800-900 รอเหลือ  300-400 จะเอามาลองเล่นดู จับดูคร่าวๆ ก็หนักดี เสียงก็พอฟังได้มาตรฐาน ลำโพงจีน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

pockethifi

12/06/2018 19:48:29
161

ผมก็เคยสั่งครับ ตอนนั้นเห็นภาพเป็นลำโพง harman kardon auro เป็นตัวใสๆราคา 1900 บาท 

ก็สั่งแบบอยากลองของ เผื่อเสียงดีแต่ก็เผื่อใจไว้ว่าจะโดนหลอก เลือกให้เก็บเงินปลายทาง
ตอนมาส่ง ก็เจอดีเลย  มาเป็นกล่องน้ำตาลขนาดใส่แก้วน้ำ  คนส่งบอกว่า ถ้าจะแกะดูต้องจ่ายเงินก่อน
aura ตัวจริงอันเท่าถังน้ำ  แต่ของที่ส่งมาใหญ่เท่าแก้วน้ำ  ใครจะเปิดล่ะ  ก็บอก ไม่รับของ แล้วก็ให้เข้าเอากลับไป

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

The แพะ

12/06/2018 21:32:43
39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - pockethifi

ผมก็เคยสั่งครับ ตอนนั้นเห็นภาพเป็นลำโพง harman kardon auro เป็นตัวใสๆราคา 1900 บาท 

ก็สั่งแบบอยากลองของ เผื่อเสียงดีแต่ก็เผื่อใจไว้ว่าจะโดนหลอก เลือกให้เก็บเงินปลายทาง
ตอนมาส่ง ก็เจอดีเลย  มาเป็นกล่องน้ำตาลขนาดใส่แก้วน้ำ  คนส่งบอกว่า ถ้าจะแกะดูต้องจ่ายเงินก่อน
aura ตัวจริงอันเท่าถังน้ำ  แต่ของที่ส่งมาใหญ่เท่าแก้วน้ำ  ใครจะเปิดล่ะ  ก็บอก ไม่รับของ แล้วก็ให้เข้าเอากลับไป

นี่ล่ะครับประเด็นเลย  ปกติแล้วส่วนใหญ่จะเข้าใจว่า การสั่งสินค้าแบบเก็บเงินปลายทาง เราสามารถที่จะตรวจสอบสินค้าก่อนได้ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ

การส่งสินค้าแบบเก็บเงินปลายทางนั้น ส่วนใหญ่เท่าที่ผมเคยพบ คือ ผู้จัดส่งมีหน้าที่แค่ส่งสินค้าถึงผู้รับเท่านั้นครับ ทันทีที่มีผู้รับชัดเจนถือว่าหน้าที่เค้าจบแค่นั้นครับ ต่อให้แกะแล้วเค้าก็จะไม่รับคืนครับ ซึ่งเราต้องเป็นฝ่ายติดต่อต้นทางเพื่อทำการคืนสินค้าคืนเท่านั้นครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ผมว่านะ

12/06/2018 22:08:00
เอาแบบนี้ดีมั้ยครับคุณแพะ ขอแรงเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ทุกคนร่วมด้วยช่วยกันสั่งลำโพงปลอมข้ามชาตินี่คนละ 10 อัน 20 อัน แบบเก็บเงินปลายทาง พอของมาส่งถึงหน้าประตูบ้านก็ปฏิเสธไม่ยอมรับของ โดยให้เหตุผลว่าอันนี้มันของปลอม (ก็ปลอมจริงๆ นั่นแหละ) แล้วก็ให้บริษัทที่มาส่งของเอากลับคืนไป เจอแบบนี้ซัก 100 อัน คนขายอ้วกแตกแน่นอน จ่ายค่าขนส่งบานเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ตามนั้น

12/06/2018 22:14:01
อย่ารับครับ ผมว่ามันคงส่งก้อนหินมาให้เจ็บใจเล่นๆแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

12/06/2018 22:36:17
4,282
จริงๆแล้วเรื่องของปลอมราคาถูกนั้น ถ้าวางขายตามแผงในไทย แล้วคนซื้อเดินไปเห็นสินค้า ผมเชื่อมั่นว่าคนซื้อแยกแยะออก และบางท่านซื้อของปลอมก็ไม่แปลกอะไร เพราะบางท่านอาจจะใช้งานฉาบฉวย และไม่ต้องการจ่ายแพงเกินไปกับเรื่องไม่จำเป็น (ความจำเป็นแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆครับ)

แต่กรณีของปลอมที่โผล่เข้ามาในฟีดของเฟซบุ๊ค เท่าที่ทราบมาคือใช้รูปสินค้าหลอกลวงให้เข้าใจผิด คือเอารูปสินค้าจริง แต่เวลาได้รับของ สินค้าต่างจากที่เห็นเยอะครับ สร้างความเจ็บใจให้กับคนซื้อ เพราะว่าราคาของปลอมที่ส่งมาราคาแพงกว่าของปลอมที่วางขายในไทย

ส่วนที่เอารูปผมไปลงนั้น อันนี้ผมเฉยๆไม่ได้ติดใจอะไรครับ 555 อยากลงก็ลงไป กลับรู้สึกว่ามันรู้ได้ไงว่าควรจะเอารูปผมไปลง จะว่าเค้าเห็นว่าผมหน้าตาหล่อเหลาก็คงไม่ใช่อีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

หวังดีครับ

12/06/2018 22:56:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - นายมั่นคง

จริงๆแล้วเรื่องของปลอมราคาถูกนั้น ถ้าวางขายตามแผงในไทย แล้วคนซื้อเดินไปเห็นสินค้า ผมเชื่อมั่นว่าคนซื้อแยกแยะออก และบางท่านซื้อของปลอมก็ไม่แปลกอะไร เพราะบางท่านอาจจะใช้งานฉาบฉวย และไม่ต้องการจ่ายแพงเกินไปกับเรื่องไม่จำเป็น (ความจำเป็นแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆครับ)

แต่กรณีของปลอมที่โผล่เข้ามาในฟีดของเฟซบุ๊ค เท่าที่ทราบมาคือใช้รูปสินค้าหลอกลวงให้เข้าใจผิด คือเอารูปสินค้าจริง แต่เวลาได้รับของ สินค้าต่างจากที่เห็นเยอะครับ สร้างความเจ็บใจให้กับคนซื้อ เพราะว่าราคาของปลอมที่ส่งมาราคาแพงกว่าของปลอมที่วางขายในไทย

ส่วนที่เอารูปผมไปลงนั้น อันนี้ผมเฉยๆไม่ได้ติดใจอะไรครับ 555 อยากลงก็ลงไป กลับรู้สึกว่ามันรู้ได้ไงว่าควรจะเอารูปผมไปลง จะว่าเค้าเห็นว่าผมหน้าตาหล่อเหลาก็คงไม่ใช่อีก 555

เฮียครับ เป็นไปได้ไหมครับว่าคนที่เอารูปเฮียไปลงอาจจะเป็นคนไทยที่ทำงานให้คนต่างชาติครับ เพราะถ้าคนไทยที่เล่นลำโพงน่าจะต้องรู้จักเฮีย แถมทำลายน้ำโลโก้ร้านเฮียด้วยครับ ต่างชาติไม่น่าคิดถึงขนาดนี้ครับ ถ้าจับไว้ว่าเป็นคนไทยฝากเฮียจัดหนักๆให้คนที่โดนหลอกด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

12/06/2018 23:12:39
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - หวังดีครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - นายมั่นคง
เฮียครับ เป็นไปได้ไหมครับว่าคนที่เอารูปเฮียไปลงอาจจะเป็นคนไทยที่ทำงานให้คนต่างชาติครับ เพราะถ้าคนไทยที่เล่นลำโพงน่าจะต้องรู้จักเฮีย แถมทำลายน้ำโลโก้ร้านเฮียด้วยครับ ต่างชาติไม่น่าคิดถึงขนาดนี้ครับ ถ้าจับไว้ว่าเป็นคนไทยฝากเฮียจัดหนักๆให้คนที่โดนหลอกด้วยนะครับ
ก็เป็นไปได้นะครับ 555 แต่ไม่เป็นไรนึกว่าขอกันกิน

เอาไปแปะขายลำโพงปลอมยังพอทน แต่ถ้าเอาผมไปตัดต่อหัวใส่เว็บลามก อันนี้เห็นทีจะยอมไม่ได้ .............

ต้องพาไปเลี้ยงข้าวกันเลยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

ผมว่านะ

12/06/2018 23:41:21
ถ้ามีลูกค้าที่หลงเชื่อซื้อลำโพงปลอมนี่ไปแล้วมารู้ทีหลังว่าโดนหลอกเลยไปแจ้งตำหนวดให้ดำเนินคดี แต่คนขายอยู่เมืองนอกทำอะไรไม่ได้ คุณตำหนวดก็อาจจะออกหมายเรียก "พรีเซ็นเตอร์สุดหล่อ" ที่โดนเอาไปแอบอ้างว่าเป็นคนรีวิวลำโพงมาสอบปากคำว่ามีส่วนรู้เห็นกับคนขายลำโพงปลอมหรือไม่ แบบเดียวกับกรณีเมจิกสกินที่กำลังเป็นข่าวอยู่ตอนนี้ก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

12/06/2018 23:44:39
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - ผมว่านะ
ถ้ามีลูกค้าที่หลงเชื่อซื้อลำโพงปลอมนี่ไปแล้วมารู้ทีหลังว่าโดนหลอกเลยไปแจ้งตำหนวดให้ดำเนินคดี แต่คนขายอยู่เมืองนอกทำอะไรไม่ได้ คุณตำหนวดก็อาจจะออกหมายเรียก "พรีเซ็นเตอร์สุดหล่อ" ที่โดนเอาไปแอบอ้างว่าเป็นคนรีวิวลำโพงมาสอบปากคำว่ามีส่วนรู้เห็นกับคนขายลำโพงปลอมหรือไม่ แบบเดียวกับกรณีเมจิกสกินที่กำลังเป็นข่าวอยู่ตอนนี้ก็ได้นะครับ
555 ด้วยเหตุนี้แหละครับ ผมถึงต้องสั่งสินค้ามาเพื่อให้ทราบว่าส่งมาจากไหน หลังทราบแล้วก็คงต้องไปลงบันทึกประจำวันว่าผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ กับผู้ขายรายนี้อะไรทำนองนั้นครับ 55

งานนี้พรีเซ็นเตอร์รูปหล่อบอกเนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง แต่เอากระดูกมาแขวนคอแท้ๆๆๆ 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Beat Takeshi

13/06/2018 07:37:10
39

เคสนี้น่าติดตามมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 36

taechanyz

13/06/2018 09:41:05
48
#ทีมพี่บีททาเคชิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

แนวlow cost(budgetX)

13/06/2018 14:15:55
0
เพิ่มเติม เผลอๆ คนส่งอาจจะอยู่ในไทยก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

sumpao

13/06/2018 14:31:36
18
ตามครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

tangkoo.

13/06/2018 14:58:11
1,368
ล็อคอินระดับตำนานมาแล้ว555

-------------------------------------------------

วันนี้เจออีกเจ้าสดๆร้อนในเฟซ 

*เศรษฐกิจไม่ดีประกาศเลิกกิจการ แจกลำโพงฟรี ขอแค่ค่าขนส่ง  เข้าไปดูคนสนใจเพียบ*

--------------------------------------------------

ทั้งหมดทั้งมวลคนพวกนี้จะหากินไม่ได้เลย  ถ้าคนรู้จักหาข้อมูล  และอยู่กันในโลกแห่งความเป็นจริง

เออ ถ้าเป็นร้านมั่นคงประกาศลดทั้งร้าน  80% ค่อยน่าเชื่อถือหน่อย555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

มิวสิก

13/06/2018 16:23:19
63
พึ่งนึกออก อาจเป็นเวปใช้เก็บข้อมูลเอาไปขายต่อครับ เช่น ที่อยู่ เมล์ เบอร์โทร เป็นต้น ลิสต์ที่ได้คือกลุ่มคนที่สนใจสินค้าแนวๆนี้ (ก็ถึงขนาดอุตสาห์สั่งซื้ออะนะ) ส่วนสินค้าก็รอไปเถอะ ไม่ส่งมาหรอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

The แพะ

13/06/2018 16:45:24
39

update ต่อครับ

วันนี้ช่วงประมาณ 10.30 น. มีพัสดุส่งมาถึงผมเป็นที่เรียบร้อยครับ  ซึ่งเป็นบริการขนส่งจาก DHL โดยที่อยู่ผู้จัดส่งก็ตามภาพเลยครับ ^ ^

ผมสอบถามเจ้าหน้าที่จัดส่งว่าผมจะสามารถตรวจสอบสินค้าก่อนได้หรือไม่ เนื่องจากทางเว็บเค้าแจ้งมาว่าสินค้าเป็นของแท้ 100% ครับ

แน่นอนครับ คำตอบของหน้าที่จัดส่งคือ ไม่สามารถตรวจสอบได้ ตามคาดเป๊ะๆครับ  งานนี้ผมเลยขอไม่รับพัสดุชิ้นนี้ไปล่ะครับ ^ ^

แต่ที่สงสัยตอนนี้คือ ในระบบแจ้งว่าผมสั่งไป 6 รายการ แต่วันนี้มาส่งแค่ 1 รายการเท่านั้นน่ะสิครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

น่าสนใจครับ

13/06/2018 19:03:00
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - The แพะ

update ต่อครับ

วันนี้ช่วงประมาณ 10.30 น. มีพัสดุส่งมาถึงผมเป็นที่เรียบร้อยครับ  ซึ่งเป็นบริการขนส่งจาก DHL โดยที่อยู่ผู้จัดส่งก็ตามภาพเลยครับ ^ ^

ผมสอบถามเจ้าหน้าที่จัดส่งว่าผมจะสามารถตรวจสอบสินค้าก่อนได้หรือไม่ เนื่องจากทางเว็บเค้าแจ้งมาว่าสินค้าเป็นของแท้ 100% ครับ

แน่นอนครับ คำตอบของหน้าที่จัดส่งคือ ไม่สามารถตรวจสอบได้ ตามคาดเป๊ะๆครับ  งานนี้ผมเลยขอไม่รับพัสดุชิ้นนี้ไปล่ะครับ ^ ^

แต่ที่สงสัยตอนนี้คือ ในระบบแจ้งว่าผมสั่งไป 6 รายการ แต่วันนี้มาส่งแค่ 1 รายการเท่านั้นน่ะสิครับ 55

เร็วมากๆเลยครับ แบบนี้น่าจะมีคลังสินค้าอยู่ที่ไทยแน่ๆเลยครับ ถ้าส่งจากต่างชาติน่าจะนานกว่านี้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

ibearing

13/06/2018 19:36:21
1
ผมตั้งขายลำโพง wharfedale diamond 11.3 กับ 11.cs ราคา 28,000 บาท
มีผู้ซื้อต่างชาติเข้ามาทักมาจะซื้อของเราไม่ถามอะไรเลยจะโอนเงินอย่างเดียว  
จะโอนเงินผ่าน paypal ให้ ซึ่งผมมีบัญชีอยู่ ขออีเมล์ แต่ไม่ให้
เค้าบอกโอนเงินแล้วจะให้ขนส่งมารับของที่บ้าน ไม่ต้องกังวล เรื่องการจัดส่งออกนอกประเทศ
ผมเลยบอกให้เค้าติดต่อขนส่ง บอกให้ขนส่งติดต่อเรา ทางโทรฯมือถือ
ถ้าคุณจะซื้อของจริงๆ สุดท้ายมันก้อเงียบไปเอง ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

somkiatr

13/06/2018 19:50:10
182
เลยไม่รู้เลยว่าข้างในเป็นอะไร 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

RockDragon

13/06/2018 19:57:50
2,893
ผมวิ่งไปถามอากู๋มาเดี๋ยวนี้เอง
ที่อยู่ sender ที่อยู่หน้ากล่องนั้น
FLAT/RM A37, 9/F SILVERCORP INTERNATIONAL TOWER, 707-713 NATHAN ROAD, MONGKOK, KOWLOON, HONG KONG.
มีเป็นสิบๆบริษัทเลยที่ใช้ที่อยู่นี้ในการจดขึ้นทะเบียนบริษัทครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

เรียนสอบถาม

13/06/2018 20:24:06
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - RockDragon

ผมวิ่งไปถามอากู๋มาเดี๋ยวนี้เอง
ที่อยู่ sender ที่อยู่หน้ากล่องนั้น
FLAT/RM A37, 9/F SILVERCORP INTERNATIONAL TOWER, 707-713 NATHAN ROAD, MONGKOK, KOWLOON, HONG KONG.
มีเป็นสิบๆบริษัทเลยที่ใช้ที่อยู่นี้ในการจดขึ้นทะเบียนบริษัทครับ

เรียนน้าชาครับ ส่งมาจากต่างประเทศทำไมไวจังเลยครับ มีโอกาสที่คนส่งอยู่ในไทยไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

tintin3274

13/06/2018 21:25:06
2

อันนี้จาก Tracking ครับ ที่ลองไปหามา

https://ecommerceportal.dhl.com/track/?ref=THBNR1806120044
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

13/06/2018 21:33:40
4,282
วันนี้ก็เท่ากับขั้นตอนการสั่งครบถ้วนสมบูรณ์นะครับ 555

คือขบวนการของปลอมส่งสินค้ามาจากประเทศจีน โดยไม่ใช่การส่งผ่านมาพักที่ในไทย เพราะขนส่ง DHL นั้นรับส่งสินค้าระหว่างประเทศ และใบปิดหน้ากล่องก็ชัดเจนว่าส่งตรงมาจากเสิ่นเจิ้นครับ ชื่อร้านน่ารักว่า"กุ๊กกู๋" 555

วันนี้ถ้าจะให้สมบูรณ์คือต้องรับของ แล้วแกะออกมาดู แต่ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะแกออกมาก็เจ็บใจเปล่าๆครับ 555 สำหรับท่านที่ต้องการของแท้ อันนี้ต้องเตือนว่ามันเป็นของปลอม และปลอมแบบไม่ตรงปก

แต่ถ้าใครชอบสินค้าก๊อปราคาย่อมเยา ผมว่าซื้อหาตามแผงในไทย ได้เห็นของจริงๆก่อนควักสตางค์ก็ยังดีกว่าการสั่งออนไลน์แบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

mr.o

13/06/2018 21:35:12
คุณแพะกดสั่งไปวันที่11 ของมาถึงวันที่13 เร็วพอๆกันกับสั่งซื้อร้านเฮียเลยครับ ถ้าส่งจากต่างประเทศจริงใช้เวลาจัดส่งไม่ถึง48ชม.นี้สุดยอดมากๆครับนับถือๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

RockDragon

13/06/2018 21:43:15
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - เรียนสอบถาม
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - RockDragon

เรียนน้าชาครับ ส่งมาจากต่างประเทศทำไมไวจังเลยครับ มีโอกาสที่คนส่งอยู่ในไทยไหมครับ

DHL Express Service เร็วจริงครับ
ถ้าพนักงาน DHL รับพัสดุไปก่อน 11am ก็จะขึ้นเครื่องบินก่อนมืดวันเดียวกันนั้นเลย
พอของไปถึงประเทศจุดหมายปลายทางก็จะนำออก delivery ได้ภายในไม่กี่ชั่วโมงเท่านั้นครับ แต่ค่าส่งมันแพงเอาเรื่องเลยนะ

จากที่ผมเคยทั้งส่งและรับเอกสารต่างๆฮ่องกง-อังกฤษหรือฮ่องกง-อเมริกาด้วย DHL Express Service ก็มักจะใช้เวลาแค่ 2-3 วันเต็มที่ครับ

แต่จากใบแปะหน้ากล่องในภาพที่ The แพะ เอามาลงให้ดูนี้ มันเหมือนเป็นแค่ใบพิมพ์ label ทั่วๆไปที่ผมไม่เคยเห็น DHL จริงๆเขาใช้กันเลยนะ
อันนี้ต้องดูที่ตัวคนเอากล่องมาส่งว่าได้ใส่ชุดพนักงาน DHL หรือเปล่า ถ้าหากเป็นคนใส่ชุดธรรมดามาก็จะไม่ใช่ DHL จริงแน่นอน
ถ้าเป็น DHL จริงก็จะต้องมีเครื่องสแกนโค๊ตมือถือและก็ใช้นิ้วเซ็นชื่อรับของกันที่หน้าจอของเครื่องมือถือนั้นเลยไม่ต้องมาใช้ปากกาเซ็นบนกระดาษครับ

อีกอย่างที่สามารถสังเกตุดูได้ง่ายๆเลยว่าเป็นกล่องที่ส่งออกมาจากในไทยเองหรือเปล่าก็คือตัวกล่องที่ใช้นั้นเลยครับ
กล่องพัสดุในไทยจะเป็นกระดาษลูกฟูกที่ผิวนอกจะไม่เหมือนกับของกล่องที่มาจากฮ่องกงเลย อันนี้ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไรและก็ไม่มีกล่องตัวจริงในมือ ไม่อย่างนั้นผมจะเอามาถ่ายรูปให้ดูกัน
ที่ร้านเฮียน่าจะรู้ดีในเรื่องความแตกต่างของเนื้อกล่องของไทยกับของนอกว่ามันแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ

เอ.....นี่พูดไปพูดมาแล้วมันเหมือนกับว่าผมเป็นคนส่งออกมาอย่างนั้นเลยเนอะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 51

tintin3274

13/06/2018 21:57:56
2
ทำไมผมเข้าใจว่ามันคือพัสดุในประเทศครับ จาก Tracking แถวบางพลี?
Shipping Service : Parcel Domestic (PDO)

https://ecommerceportal.dhl.com/track/?ref=THBNR1806120044
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

RockDragon

13/06/2018 22:07:19
2,893
บางพลี ก็คือสำนักงาน DHL ข้างสนามบินสุวรรณภูมิครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

tintin3274

13/06/2018 22:13:12
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 52 - RockDragon
บางพลี ก็คือสำนักงาน DHL ข้างสนามบินสุวรรณภูมิครับ

น้าชาครับ ปกติ DHL เค้าไม่ Tracking เส้นทางในต่างประเทศให้ดูด้วยหรอครับ
เคยสั่งแต่ UPS, USPS เค้าก็มีเส้นทางต่างประเทศให้ดูเล่นด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

RockDragon

13/06/2018 22:52:04
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - tintin3274
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 52 - RockDragon

น้าชาครับ ปกติ DHL เค้าไม่ Tracking เส้นทางในต่างประเทศให้ดูด้วยหรอครับ
เคยสั่งแต่ UPS, USPS เค้าก็มีเส้นทางต่างประเทศให้ดูเล่นด้วย

หรือจะเป็นว่าพวกนี้มันมีโกดังอยู่ใกล้ๆคลังสินค้าของ DHL ที่บางพลี
พอมีใครกดสั่งซื้อก็วิ่งปลู๊ดไปส่งของได้ทันที
ทำเหมือนกับว่าของออกมาจากสนามบินเพิ่งลงเครื่องมาเลยเนอะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ช่วยๆกันครับ

13/06/2018 23:03:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 50 - RockDragon

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - เรียนสอบถาม

DHL Express Service เร็วจริงครับ
ถ้าพนักงาน DHL รับพัสดุไปก่อน 11am ก็จะขึ้นเครื่องบินก่อนมืดวันเดียวกันนั้นเลย
พอของไปถึงประเทศจุดหมายปลายทางก็จะนำออก delivery ได้ภายในไม่กี่ชั่วโมงเท่านั้นครับ แต่ค่าส่งมันแพงเอาเรื่องเลยนะ

จากที่ผมเคยทั้งส่งและรับเอกสารต่างๆฮ่องกง-อังกฤษหรือฮ่องกง-อเมริกาด้วย DHL Express Service ก็มักจะใช้เวลาแค่ 2-3 วันเต็มที่ครับ

แต่จากใบแปะหน้ากล่องในภาพที่ The แพะ เอามาลงให้ดูนี้ มันเหมือนเป็นแค่ใบพิมพ์ label ทั่วๆไปที่ผมไม่เคยเห็น DHL จริงๆเขาใช้กันเลยนะ
อันนี้ต้องดูที่ตัวคนเอากล่องมาส่งว่าได้ใส่ชุดพนักงาน DHL หรือเปล่า ถ้าหากเป็นคนใส่ชุดธรรมดามาก็จะไม่ใช่ DHL จริงแน่นอน
ถ้าเป็น DHL จริงก็จะต้องมีเครื่องสแกนโค๊ตมือถือและก็ใช้นิ้วเซ็นชื่อรับของกันที่หน้าจอของเครื่องมือถือนั้นเลยไม่ต้องมาใช้ปากกาเซ็นบนกระดาษครับ

อีกอย่างที่สามารถสังเกตุดูได้ง่ายๆเลยว่าเป็นกล่องที่ส่งออกมาจากในไทยเองหรือเปล่าก็คือตัวกล่องที่ใช้นั้นเลยครับ
กล่องพัสดุในไทยจะเป็นกระดาษลูกฟูกที่ผิวนอกจะไม่เหมือนกับของกล่องที่มาจากฮ่องกงเลย อันนี้ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไรและก็ไม่มีกล่องตัวจริงในมือ ไม่อย่างนั้นผมจะเอามาถ่ายรูปให้ดูกัน
ที่ร้านเฮียน่าจะรู้ดีในเรื่องความแตกต่างของเนื้อกล่องของไทยกับของนอกว่ามันแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ

เอ.....นี่พูดไปพูดมาแล้วมันเหมือนกับว่าผมเป็นคนส่งออกมาอย่างนั้นเลยเนอะ 555

เรียนน้าช้าครับ
จากที่ผมสังเกตุ​ดู คุณแพะกดสั่งซื้อมีให้ใส่รหัสsmsเมื่อเวลา23.20น. ของวันที่11 พอมาวันที่12 เวลา18.25น.เข้าระบบที่DHLเลยครับ ยังไงสินค้าก็เข้าระบบไม่ทันในวันที่11 เวลา11AMอย่างที่แจ้งนะครับ นอกจากจะใช้เครื่องบินส่วนตัวมาครับ 555 ผมช่วยวิเคราะห์​เฉยๆครับ ขอบคุณ​ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

หมูหวาน

13/06/2018 23:22:09
573
ผมว่าส่งจากไทยนี่ล่ะครับ แต่ชื่อ Sender อาจจะไม่ต้องเป็นที่อยู่ในไทยก็ได้ครับ 
แต่อันนี้ผมไม่เคยลองนะ ว่าถ้าเราส่ง DHL ที่ไทย แต่ติดที่อยู่ผู่ส่งเป็นต่างประเทศเค้าจะยอมไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

RockDragon

13/06/2018 23:32:45
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 55 - ช่วยๆกันครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 50 - RockDragon

จากที่ผมสังเกตุ​ดู คุณแพะกดสั่งซื้อมีให้ใส่รหัสsmsเมื่อเวลา23.20น. ของวันที่11 พอมาวันที่12 เวลา18.25น.เข้าระบบที่DHLเลยครับ ยังไงสินค้าก็เข้าระบบไม่ทันในวันที่11 เวลา11AMอย่างที่แจ้งนะครับ นอกจากจะใช้เครื่องบินส่วนตัวมาครับ 555 ผมช่วยวิเคราะห์​เฉยๆครับ ขอบคุณ​ครับ

มานึกกันดูมันก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่จะใช้เวลาไม่ถึง 20 ชั่วโมงเนอะ

แต่ณ.วันนี้เรื่องการบริการรับส่งพัสดุของบรรดา logistic ทั้งหลายสามารถทำได้สบายมากในการส่งของ HKG-BKK แบบช่วงข้ามคืนถึงมือผู้รับไม่มีปัญหา

ผมเองก็เคยส่งเอกสารโดย DHL แบบถึงมือคนรับที่กรุงเทพในวันรุ่งขึ้นก่อน 5 โมงเย็นมาแล้วครับ

สรุปคือต้องถาม The แพะ ว่าลักษณะผิวกระดาษกล่องที่คนส่งเอามา มันเป็นกล่องของไทยทำ หรือเป็นกล่องดระดาษของฮ่องกงหรือของจีนที่ผิวหน้ากระดาษมันแตกต่างกันมากเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

The แพะ

13/06/2018 23:40:36
39

ผมมีอีกภาพครับ ภาพนี้จะเป็นมุมกว้าง  ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ถามเจ้าหน้าที่จัดส่งด้วยนะครับ ว่ากล่องนี้ส่งมาจากไหน แต่เจ้าหน้าที่เค้าก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ 

ส่วนตัวผมก็คิดว่าน่าจะส่งมาจากไทยนี่ล่ะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ช่วยๆกันครับ

13/06/2018 23:43:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 57 - RockDragon

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 55 - ช่วยๆกันครับ

มานึกกันดูมันก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่จะใช้เวลาไม่ถึง 20 ชั่วโมงเนอะ

แต่ณ.วันนี้เรื่องการบริการรับส่งพัสดุของบรรดา logistic ทั้งหลายสามารถทำได้สบายมากในการส่งของ HKG-BKK แบบช่วงข้ามคืนถึงมือผู้รับไม่มีปัญหา

ผมเองก็เคยส่งเอกสารโดย DHL แบบถึงมือคนรับที่กรุงเทพในวันรุ่งขึ้นก่อน 5 โมงเย็นมาแล้วครับ

สรุปคือต้องถาม The แพะ ว่าลักษณะผิวกระดาษกล่องที่คนส่งเอามา มันเป็นกล่องของไทยทำ หรือเป็นกล่องดระดาษของฮ่องกงหรือของจีนที่ผิวหน้ากระดาษมันแตกต่างกันมากเลย

ใช่เลยครับน้าช้า อีกอย่างราคาค่าส่งน่าจะแพงมากๆถ้าส่งด่วนจี้ขนาดนี้ครับ ตัวลำโพง​น่าจะมีน้ำหนักค่อนข้างเยอะพอสมควรและขนาดใหญ่อยู่ครับ ขนาดส่งแค่เอกสารเบาๆก็หลักร้อยแล้วครับ เขามาหลอกขายราคา1999ไม่น่าจะคุ้มนะครับถ้าส่งด้วนจี้มาแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

RockDragon

13/06/2018 23:56:05
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 58 - The แพะ

ผมมีอีกภาพครับ ภาพนี้จะเป็นมุมกว้าง  ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ถามเจ้าหน้าที่จัดส่งด้วยนะครับ ว่ากล่องนี้ส่งมาจากไหน แต่เจ้าหน้าที่เค้าก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ 

ส่วนตัวผมก็คิดว่าน่าจะส่งมาจากไทยนี่ล่ะครับ 

ดูจากภาพเห็นเสื้อพนักงานใส่อยู่ก็เป็นเสื้อแดงเหลืองของ DHL นี่ครับ
และดูหน้าตาของกล่องกระดาษก็เป็นของไทยทำชัวร์ ทั้งจากสีที่ออกเหลืองกว่ากับผิวหน้าของกระดาษลูกฟูกที่เอามาทำกล่องมันอ่อนนิ่มซึ่งก็เหมือนกับพัสดุจากไทยที่ผมเคยได้รับมาหลายครั้งแล้วครับ

แบบนี้ก็พอจะเดากันได้ก่อนเลยว่ากล่องใบนี้ได้ส่งออกมาจากแถวๆบางพลีนี่เอง

ปล. กล่องกระดาษหุ้มด้านนอกของกล่องหูฟัง Hifiman ทั้งหลายนั้นละครับเป็นกล่องที่มีเนื้อกระดาษลูกฟูกที่ใช้กันในจีนและฮ่องกงครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

สมัครเล่น

14/06/2018 10:02:09
412
เรื่องกระดาษกล่อง เป็นไปตามน้าชาว่าไว้ครับ
ทั้งเรื่องของสี และผิวสัมผัส 
รวมไปถึงความแข็งแรงก็ต่างกัน
ลูกฟูกบ้านเรา มักจะเป็นรีไซเคิลทั้งนั้น

ยิ่งของทางฝั่งอเมริกานี่ กระดาษลูกฟูกแข็งแรงมากครับ
แถมทนหลายปีมาก ๆ 

หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 62

สงสัย

14/06/2018 10:41:07
สรุปว่า ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

RockDragon

14/06/2018 10:57:10
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 51 - tintin3274
ทำไมผมเข้าใจว่ามันคือพัสดุในประเทศครับ จาก Tracking แถวบางพลี?
Shipping Service : Parcel Domestic (PDO)

เช้านี้ 9:30am ตัวกล่องได้เดินทางกลับไปถึงบางพลีแล้ว

แต่มาคิดๆดูอีกทีนะ มันอาจจะเป็นพวก logistic เองหรือเปล่าที่คอยรับ shipment data ของ order แล้วเป็นคนจัดแยกส่งกันเองในประเทศ
เพราะบริษัทแม่ในจีนทั้งคนขายกับคนส่งมันก็มีเจ้านายคนเดียวกันทั้งนั้น
ที่สำคัญพวกนี้มันคอยเก็บสะสมข้อมูล personal data ของลูกค้าแล้วก็เอาไปขายต่อไปให้พวกคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลายอยู่แล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

ช่วยคิด

14/06/2018 11:25:50
ถ้าไวขนาดนี้ส่งจากไทยนี่แหละครับ ผมเคยสั่ง Lazada ของมาจากจีนอยู่ 2-3 รอบใช้เวลาส่ง 10 วัน เป็นอย่างต่ำครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

เอาใจช่วยครับ

14/06/2018 11:52:55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 62 - สงสัย

สรุปว่า ?

อยากทราบบทสรุปเหมือนกันครับ คือจบข่าวปล่อยไปหรือจะดำเนินคดียังไง เห็นใจผู้ผลิตที่ผลิตของแท้ๆดีๆมาให้พวกเราใช้กับตัวแทนที่ขายของแท้ๆ ติดตามอยู่นะคราบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

ผมว่านะ

14/06/2018 15:15:26
คห.66 ทำผมอึ้งเลยครับ 

มายังไงเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ผมพูดถูกป่ะ

14/06/2018 15:49:47
คือถ้าจะจับจริงๆทำไมอัศวโสภณไม่เป็นเจ้าภาพตามหาเองล่ะครับ ขายของก็แพงบวกกำไรตั้งเยอะทำไมร้านเฮียต้องมาวิ่งไล่หาให้แบบนี้ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

ผมว่านะ

14/06/2018 15:58:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 68 - ผมพูดถูกป่ะ

คือถ้าจะจับจริงๆทำไมอัศวโสภณไม่เป็นเจ้าภาพตามหาเองล่ะครับ ขายของก็แพงบวกกำไรตั้งเยอะทำไมร้านเฮียต้องมาวิ่งไล่หาให้แบบนี้ด้วยครับ

เพราะมีการเอาพรีเซ็นเตอร์รูปหล่อคนหนึ่งไปแอบอ้างไงครับ 

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=255815
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

เอาใจไปเลย

14/06/2018 16:07:50
จริงๆผมอยากเห็นข่าวพลาดหัวหน้า1 "ร้านมั่นคงพร้อมกับตำหนวดบุกทลายโกดังจำหน่ายลำโพงปลอมย่านบางพลี" เนื่องจากดันมาลองดีเอารูปเฮียไปขึ้นปกครับ ถ้าได้แบบนี้เฮียเอาใจผมไปเลยครับ คนจะรู้จักร้านเฮียมั่นมากขึ้นด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

นายมั่นคง

14/06/2018 20:24:33
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 69 - เอาใจไปเลย
จริงๆผมอยากเห็นข่าวพลาดหัวหน้า1 "ร้านมั่นคงพร้อมกับตำหนวดบุกทลายโกดังจำหน่ายลำโพงปลอมย่านบางพลี" เนื่องจากดันมาลองดีเอารูปเฮียไปขึ้นปกครับ ถ้าได้แบบนี้เฮียเอาใจผมไปเลยครับ คนจะรู้จักร้านเฮียมั่นมากขึ้นด้วยนะครับ
555 ผมยังอยากมีชีวิตอยู่ครับ 555

จริงๆ เรื่องเอารูปผมไปใช้ ผมรู้สึกเฉยๆ เพราะไม่รู้ว่าจะไปจัดการอีท่าไหร แต่เรื่องลำโพงปลอมอันนี้ผมคงได้แค่แจ้งเตือนให้คนที่อยากได้ของจริงแต่หลงเข้าใจผิดคิดว่าของปลอมเป็นของจริงแต่ราคาถูก อันนี้ต้องเตือนเพราะว่าคนซื้อแล้วเจ็บใจ ส่วนท่านที่ซื้อเพราะราคาถูกและไม่สนใจเรื่องจริงเรื่องปลอม อันนี้ก็เป็นอีกกรณีหนึ่งไปครับ

แต่ตอนนี้ประเด็นใหม่ที่อ่านๆดู แต่ละท่านยังเชื่อว่ากล่องนี้ส่งจากบางพลี ไม่ได้ส่งมาจากต่างประเทศ เพียงแต่แปะที่อยู่ในจีนมา อันนี้พรุ่งนี้ผมจะให้คุณแพะดำเนินการสอบถามไปทาง DHL ว่าต้องการทราบที่อยู่จัดส่งสินค้า ถ้าหากทาง DHL รับจากบางพลีจริง แล้วแปะหน้าว่ามาจากจีน

คราวนี้เรื่องก็จะไปกันใหญ่เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

14/06/2018 20:37:56
4,282
เมื่อกี๊เพิ่งวางสายกับเจ้าแพะ ตอนนี้ผมจะต้องไปขอข้อมูลกับ DHL ก่อนว่า ต้นทางจริงๆถูกส่งมาจากไหนกันแน่ เพราะดูจากที่น้าชาบอกและทุกท่านบอก รวมถึงตัวผมเองที่สั่งของต่างประเทศบ่อยๆก็รู้สึกว่าผิดปกติเหมือนกัน

มีประเด็นที่สำคัญคือ อาจจะมีความพยายามในการเบี่ยงประเด็นว่าถูกส่งมาจากจีน เพราะว่าถ้าส่งมาจากจีน หากมีปัญหาอะไรเกิดขึ้น คนซื้อก็คงไม่ค่อนสนใจที่จะติดตามหรือคืนของ ไปๆมาๆชักจะลึกลับซับซ้อนแล้วครับ

แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะมีคำตอบครับ 555 และผมคงต้องแจ้งความและลงบันทึกประจำวันเอาผิดกรณีนี้ด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

panama

15/06/2018 13:37:37
1
ดูแล้วน่าจะส่งมาจากคลังในไทย

ส่งสินค้าระหว่างประเทศ มูลค่าชัดเจนเกิน 1,500 บาท น่าจะต้องผ่านพิธีการศุลกากรด้วย

ผู้ส่ง ก็คือ บริษัท(หรือบุคคล) ซึ่งมีที่อยู่ในฮ่องกง แต่มาส่งในไทย (คงมีคลังสินค้า)

ปกติส่งจากต่างประเทศ process ใน tracking จะเริ่มจากต่างประเทศเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

นายมั่นคง

15/06/2018 22:37:11
4,282
วันนี้ได้ข้อมูลเบื้องต้นมา เหมือนว่าจะมีคนไทยนี่แหละที่ทำเว็บของปลอม แล้วสวมรอยว่าส่งมาจากจีนครับ โดยส่งแถวๆบางพลี แต่ตีมึนทำใบปิดหน้ามาจากจีน ซึ่งตรงนี้ผมถามไปทาง DHL ซึ่งยังไม่ยอมให้ข้อมูลถึงผู้จัดส่ง แต่วันจันทร์ผมจะไปลงบันทึกประจำวันเพื่อให้ทาง DHL เปิดให้ทราบว่าใครคือผู้ส่งครับ คาดว่าน่าจะทราบไม่ยากนัก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

สงสัย

16/06/2018 03:57:47
หน้าเว็บที่ดูเหมือนใช้ Google Translate แปลไทยแบบซับนรก ที่แท้เป็นฝีมือคนไทยที่จงใจสับขาหลอกหรือครับ?

"ลำโพงบลูทูธIII ของที่นำออก หูฟังส่งฟรี นำประสบการณ์ทางดนตรีมาให้คุณ แค่2499บาท ไม่ใช่ของแท้ที่เราให้คืน"

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Kobsound

16/06/2018 09:22:01
113
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 61 - สมัครเล่น
เรื่องกระดาษกล่อง เป็นไปตามน้าชาว่าไว้ครับ
ทั้งเรื่องของสี และผิวสัมผัส 
รวมไปถึงความแข็งแรงก็ต่างกัน
ลูกฟูกบ้านเรา มักจะเป็นรีไซเคิลทั้งนั้น

ยิ่งของทางฝั่งอเมริกานี่ กระดาษลูกฟูกแข็งแรงมากครับ
แถมทนหลายปีมาก ๆ 

ใช่ครับผมเคยสั่งหูฟังยี่ห่อนึงจาก usa กล่องสีจะอ่อนกว่าไทยสีออกน้ำตาลจืดๆและแข็งมาก แถมเทปกาวที่แปะปากกล่องยังมีเส้นใยเชือกเส้นเล็กๆถักทอมากับเนื้อกระดาษกาวด้วย ซึ่งดูจากรูปที่ Theแพะ เอามาให้ดูมันของไทยชัดๆ ผมไม่เห็นด้วยเลยครับการที่เอาเครดิตคนอื่นมาแอบใช้เพื่อแอบอ้างขายของ"ปลอม" จับมันให้ได้ครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

นายมั่นคง

16/06/2018 11:21:45
4,282
ตอนนี้รูปการณ์อาจจะเป็นการสับขาหลอกก็ได้ เพราะถ้าคนซื้อรู้ว่าส่งจากต่างประเทศ อารมณ์ที่จะโทรด่า เมล์ด่า หรือคืนของ มันลดไปหมด เพราะรู้ว่าตามยาก

ซึ่งถ้าเป็นการสับขาหลอกก็ต้องถือว่าเป็นกลยุทธใหม่จริงๆ แต่ผมตั้งข้อสันนิษฐานนะครับ ว่าบริษัทขนส่งที่ยอมให้ทำแบบนี้ได้ ผมว่าต้องมีส่วนในการรับผิดชอบตรงนี้ด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

สู้ๆนะครับเฮีย

16/06/2018 21:19:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 76 - นายมั่นคง
ตอนนี้รูปการณ์อาจจะเป็นการสับขาหลอกก็ได้ เพราะถ้าคนซื้อรู้ว่าส่งจากต่างประเทศ อารมณ์ที่จะโทรด่า เมล์ด่า หรือคืนของ มันลดไปหมด เพราะรู้ว่าตามยาก

ซึ่งถ้าเป็นการสับขาหลอกก็ต้องถือว่าเป็นกลยุทธใหม่จริงๆ แต่ผมตั้งข้อสันนิษฐานนะครับ ว่าบริษัทขนส่งที่ยอมให้ทำแบบนี้ได้ ผมว่าต้องมีส่วนในการรับผิดชอบตรงนี้ด้วยครับ 555
เฮียมาถูกทางแล้วครับ เอาใจช่วยเฮียให้จับดำเนินคดีกับคนร้ายและผู้เกี่ยวข้องให้ได้โดยไวครับ ระบบออน์ไลน์เดียวนี้พวกมิจฉาชีพหากินกันง่ายขึ้นจริงๆครับ สู้ๆครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

นายมั่นคง

16/06/2018 23:07:08
4,282
วันจันทร์น่าจะมีความคืบหน้าเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ ผมคงไม่ได้ไปเอาเรื่องเอาราวอะไรกับเค้าหรอกครับ 555 เพียงแต่ผมว่าผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดควรรัดกุม และยกระดับมาตรฐานและร่วมมือกันให้มากกว่านี้ อาทิเช่น

DHL ต้องสามารถชี้แจงถึงที่มาของสินค้าว่ารับจากไหนมาไหน การปล่อยให้มีการส่งสินค้าในประเทศ แล้วใช้ label ปิดหน้ากล่องว่ามาจากต่างประเทศ แล้วยอมจัดส่งให้ผมถือว่าผิด (ถ้าเป็นจริงนะครับ ถ้าไม่จริงก็ต้องขออภัยด้วยครับ) รอวันจันทร์น่าจะมีคำอธิบายจากทาง DHL มาให้ทราบกัน เพราะตอนนี้ทาง DHL อยู่ในขั้นตอนขอตรวจสอบก่อน

Facebook การที่ปล่อยให้มีสินค้าปลอมหรือมีเจตนาบิดเบือนและหลอกลวงโฆษณา(แบบเก็บเงิน)ขายสินค้ากับประชาชน โดยรับ report แจ้งแล้วแต่ไม่ตรวจสอบหรือยังปล่อยให้โฆษณาอยู่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อันนี้ก็ต้องรับผิดชอบเช่นกัน เพราะผมถือว่าเฟซบุ๊คได้ประโยชน์ และการโฆษณาแบบบูสโพสต์นั้นเข้าถึงคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่แบบไม่มีอะไรปิดกั้นหรือคัดกรอง

การที่องค์กรใหญ่ๆทำอะไรแบบไม่สนใจหรือเพิกเฉยเมื่อมีการทวงถาม อันนี้ถือว่าผิด...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

crabfather

18/06/2018 10:32:24
166
ถ้าตามข่าวอยู่บ้างก็คงพอจะทราบว่าพวกแก๊งค์อาชญากรรมข้ามชาติมันเยอะครับ อย่างพวกแก๊งค์คอลเซ็นเตอร์ที่จัดการได้ไปหลายแก๊งค์ทั้งหมดมาจากต่างชาติทั้งนั้น คือมีนายทุนเป็นคนจีนหรือฮ่องกง แล้วมีฐานอยู่ในประเทศเป้าหมายต่างๆ อย่างในไทยมันก็ต้องหาลูกน้องเป็นคนไทยขายชาติตัวเองรับจ้างรับเงินจากคนต่างชาติชั่วๆ มาหลอกคนไทยด้วยกันเอง

กรณีนี้ผมคิดว่าน่าจะคล้ายๆ กันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

ผมว่านะ

19/06/2018 13:49:21
สรุปว่า........... 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

tangkoo.

19/06/2018 16:02:21
1,368

รอดูชม555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

นายมั่นคง

19/06/2018 16:18:17
4,282

มาเล่าต่อครับ เมื่อวานผมให้เจ้าเอลวิสรับหนังสือมอบอำนาจไปแจ้งความที่ ปอท. ซึ่งอันนี้เล่าเป็นความรู้นิดนึง เมื่อไหร่ที่มีข้อพิพาทหรือฉ้อโกงทางอินเตอร์เน็ท ทางสถานีตำรวจในท้องที่ต่างๆจะแนะนำให้ตรงไปแจ้งความหรือลงบันทึกประจำวันที่ ปอท.ครับ เพราะเป็นหน่วยงานที่มีการเชื่อมโยงทางอินเตอร์เน็ท และมีเครื่องไม้เครื่องมือและบุคลากรที่ดูแลเรื่องเหล่านี้โดยเฉพาะ

พอได้ใบบันทึกประจำวันผมก็แจ้งไปทาง DHL ให้ช่วยเปิดเผยชื่อผู้จัดส่ง และตอนนี้ทาง DHL ไม่ได้ให้ความคืบหน้าเท่าไหร่เกี่ยวกับกรณีนี้ ผมแจ้งให้คุณแพะหารือกับทาง DHL ก่อนในเบื้องต้นว่า หากไม่สามารถเปิดเผยถึงที่มาของผู้จัดส่ง อันนี้ DHL อาจจะเข้าข่ายในการร่วมกระทำความผิด ซึ่งสถานะตอนนี้คือผมรอทาง DHL แจ้งกลับเท่านั้นว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร (ตรวจสอบนานเหลือเกิน)

คือทุกอย่างอึมครึมครับ ตอนนี้ผมว่าจะต้องดำเนินการกดดันผู้เกี่ยวข้อง เพราะการค้าทางออนไลน์นั้น เป็นช่องทางให้คนคดโกงเข้ามากระทำความผิด หากองค์กรต่างๆไม่ตรวจสอบ หรือรับจัดส่งสินค้าให้ง่ายจนเกินไป และแถมไม่สามารถให้คำตอบกับผู้ทวงถามที่ดำเนินการขอข้อมูลทุกขั้นตอนทางกฏหมายอย่างถูกต้อง ก็ให้มันรู้ไปครับ 555

รอก่อนนะครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 83

นายมั่นคง

19/06/2018 16:22:16
4,282

ไปบ่อยหลายครั้งจนคล่องแล้วเจ้าเอลวิส 555 หลังจากทราบที่มาของคนส่ง ผมก็แจ้งความดำเนินคดีในขั้นตอนต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

The แพะ

20/06/2018 10:54:14
39

ล่าสุดเข้าเว็บไม่ได้แล้วนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 85

ผมว่านะ

20/06/2018 11:48:35
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 84 - The แพะ

ล่าสุดเข้าเว็บไม่ได้แล้วนะครับ ^ ^

ดีนะครับที่คุณแพะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไว้เป็นหลักฐานแล้ว รอติดตามอยู่นะครับเฮีย อยากรู้แหล่งที่มากับคนส่งจังเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

ผมว่านะ

20/06/2018 12:10:04
ผมว่า "เค้าคนนั้น" ก็คงกำลังติดตามอ่านกระทู้นี้อยู่เหมือนกัน 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

tangkoo.

20/06/2018 15:37:07
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 84 - The แพะ

สงสัยปิดปรับปรุงเว็บ555

ผมสงสัยอย่าง  ขนาดมีผู้เสียหายนำบันทึกประจำวันไปแจ้งแล้ว  ยังไม่สามารถเปิดเผยรายละเอียดผู้ส่งได้อีกเหรอครับ  คือถ้าอยู่ดีๆไปขอดู แล้วไม่ให้ อันนั้นเข้าใจนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

ผมว่านะ

20/06/2018 15:58:01
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 87 - tangkoo.

ผมสงสัยอย่าง  ขนาดมีผู้เสียหายนำบันทึกประจำวันไปแจ้งแล้ว  ยังไม่สามารถเปิดเผยรายละเอียดผู้ส่งได้อีกเหรอครับ  คือถ้าอยู่ดีๆไปขอดู แล้วไม่ให้ อันนั้นเข้าใจนะ

การไปลงบันทึกประจำวันเป็นเพียงการลงบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ไม่มีผลใดๆ ในทางคดี และตำหนวดก็จะไม่ดำเนินการใดๆ ตามที่ลงบันทึกไว้ด้วยครับ เพราะยังไม่มีการแจ้งความร้องทุกข์ให้ดำเนินคดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

tangkoo.

20/06/2018 16:12:38
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 88 - ผมว่านะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 87 - tangkoo.

การไปลงบันทึกประจำวันเป็นเพียงการลงบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ไม่มีผลใดๆ ในทางคดี และตำหนวดก็จะไม่ดำเนินการใดๆ ตามที่ลงบันทึกไว้ด้วยครับ เพราะยังไม่มีการแจ้งความร้องทุกข์ให้ดำเนินคดี

นั่นแหละครับที่ผมสงสัย  ถ้าให้เจ้าทุกข์แจ้งความดำเนินคดี  บริษัทขนส่งก็ต้องโดนสอบด้วยสิครับ  เขารักษาสิทธิประโยชน์ ให้กับลูกค้าถึงขนาดนั้นเลยเหรอ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

tangkoo.

20/06/2018 16:13:56
1,368
ถ้าเป็น bank of swiss อันนั้นพอเข้าใจนะ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

นายมั่นคง

20/06/2018 16:18:06
4,282
รายงานเพิ่มเติมครับ ทาง DHL แจ้งกลับและอธิบายให้ทราบแล้วว่าผู้ส่งคือ Shenzhen (Cookcoo) ซึ่งอยู่ที่หม่งก๊ก ฮ่องกง และมีเอกสารแนบให้ดูว่าไม่ใช่รับจากในไทยจริงๆ

ส่วนที่ลงที่อยู่ว่าบางพลีนั้น เป็นเพราะ DHL มีศูนย์กระจายพัสดุซึ่งทุกที่ๆมาจากต่างประเทศจะมาลงคลังที่จุดนี้ ก่อนที่จะกระจายพัสดุส่งไปตามที่ต่างๆต่อไป ซึ่งอันนี้ต้องขอบคุณทาง DHL ที่ชี้แจงจนเกิดความชัดเจนครับ

ซึ่งโอกาสต่อไป คราวนี้ก็อย่างที่บอก ถ้าตามก็ต้องไปตามที่ฮ่องกงแล้วครับ 555 จะเห็นได้ว่า ตอนนี้การค้าออนไลน์ข้ามชาติ มาในรูปแบบใหม่ๆเยอะมาก แค่ขายและตัดจบได้เลย ซึ่งการคาดหวังว่าจะไปตามเคลมหรือประกัน น่าจะทำไม่ได้ เพราะตัวผมเองก็ไม่รู้จะไปตามตรงไหนเหมือนกันครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

tangkoo.

20/06/2018 16:28:17
1,368
ขอบคุณครับเฮีย  ผมคิดในใจอยู่แล้วว่า ไอ้พวกที่ขายตามเฟซอย่างนี้  ไม่น่าจะใช่ของคนไทย(แต่มีคนไทยร่วมมือด้วย)  ดูจากการตัดแปะโน่นนี่  แล้วใช้กูเกิลทรานเสลตแปลเอา  ถ้าเป็นของคนไทยทำจริงๆ  คงใช้ภาษาที่น่าเชื่อถือมากกว่านี้  ดูได้จากกระทู้แจ้งโกงต่างๆ  ขนาดทำคนเดียว  มันยังปลอมซะเนียนเลย555  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

ผมว่านะ

24/06/2018 14:23:05
ดัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

นายมั่นคง

24/06/2018 21:40:56
4,282
ก็เป็นอันจบลงไป เพราะผมไม่มีปัญญาบินไปหาเจ้าร้านที่ว่าหรอกครับ 55

ก็คงต้องบอกว่าต้องป้องกันตัวเองในระดับหนึ่ง ปัญหาคือถ้าคนเล่นจริงๆ ส่วนใหญ่จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร แต่สำหรับคนทั่วไปที่ไม่ค่อยได้หาข้อมูลนัก ก็มีโอกาสเสียรู้ได้ง่ายๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

sumpao

25/06/2018 07:48:51
18
ขอบคุณเฮียครับความรู้ล้วนๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

นายมั่นคง

25/06/2018 22:08:23
4,282
ยินดีครับ ผมเองก็พลอยได้รู้เรื่องไปด้วย 555

แนะนำแบบนี้ครับ เวลาเกิดปัญหาอะไร ไม่ว่าจะแง่มุมไหนก็ตาม มันมีมาตรฐานกลางอย่างหนึ่ง(ผมเข้าใจเอาเองนะ) ว่าต้องไปลงบันทึกประจำวันก่อน เพราะการไปลงบันทึกประจำวันเป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจของผู้สงสัยในความผิดปกติ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ซึ่งการลงบันทึกประจำวันนั้นยังไม่ใช่การแจ้งความดำเนินคดี ถ้าแจ้งความดำเนินคดี ตำรวจต้องมากับเราด้วย

สมมุติว่าผมสงสัยว่ามีการขโมยสินค้าภายในร้านหรือต้องการขอดูกล้องในมุมใดมุมหนึ่งของห้าง ว่าอาจจะมีคนต้องสงสัยเดินลอดผ่านไป ผมต้องไปลงบันทึกประจำวันแล้วนำมาให้ห้างได้เก็บรักษาไว้ แล้วทางห้างก็จะพิจารณาเปิดกล้องให้ดูเฉพาะจุดที่สงสัยนั้นๆไปได้ครับ

หากไม่มีใบบันทึกประจำวัน ยังไงก็ขอดูอะไรไม่ได้ ไม่งั้นวันๆหนึ่งมีคนมาวุ่นวายดูนุ่นนี่นั่นทั้งวัน 555

เช่นเดียวกับกรณีนี้ ทางขนส่งเปิดเผยและแสดงเอกสารจากต้นทางให้ทราบและตอบข้อซักถามต่างๆได้ชัดเจน ก็เท่ากับว่าทุกอย่างเคลียร์ว่าเป็นการส่งของร้านขายของปลอมที่อยู่ในฮ่องกงย่านหม่งก๊กครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
""ระวังร้านขายลำโพงปลอมข้ามชาติ""