Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากดูภาพวาด แวนโกะ ความคมชัดดี

เอียด

05/06/2018 20:51:31
ต้องไปดูที่ เวปไหน หรือ appไหนครับ

ช่วยแนะนำำำำำำ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

05/06/2018 21:22:17
2,893
https://en.wikipedia.org/wiki/Vincent_van_Gogh

ตามเข้าไปไล่เปิดดูแล้วจะมีออกมาเป็นภาพใหญ่ให้โหลดเก็บไว้ได้ครับ

ตย.  https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/a/aa/Vincent_van_Gogh_-_Self-portrait_with_grey_felt_hat_-_Google_Art_Project.jpg

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/06/2018 21:55:22
4,282

โพสภาพจากลิงค์น้าชาซักภาพครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

05/06/2018 23:12:57
1,663

ภาพของอุ๊ที่อ้างว่าเป็นของวินเซนต์
ถ้าพิสูจน์ได้ว่าแท้คงฟันเหนาะๆ 3,000 ล้านบาทเอง
หยิกหู 1
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

05/06/2018 23:28:22
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Ahura

ภาพของอุ๊ที่อ้างว่าเป็นของวินเซนต์
ถ้าพิสูจน์ได้ว่าแท้คงฟันเหนาะๆ 3,000 ล้านบาทเอง

พูดถึงเรื่องนี้ว่าจะถามใคร  พออาจารย์คอมเม้นต์นึกออกเลย  มีผู้เชี่ยวชาญอยู่ตรงนี้แท้ๆ555

-มุมมองอาจารย์คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ  ว่าภาพนี้(ในกรณีเป็นของจริง)จะหลุดมาสู่คุณอุ๊ได้

-การประเมินราคาภาพวาด เขานับจากอะไรครับ  ความหายาก  ความดังศิลปิน  หรือที่ตัวภาพวาดเอง

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MGVP

06/06/2018 00:04:49
มีถ่ายเก็บไว้บ้าง  ขอไปขุดหาก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

06/06/2018 09:23:31
1,663
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - tangkoo.

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Ahura

พูดถึงเรื่องนี้ว่าจะถามใคร  พออาจารย์คอมเม้นต์นึกออกเลย  มีผู้เชี่ยวชาญอยู่ตรงนี้แท้ๆ555

-มุมมองอาจารย์คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ  ว่าภาพนี้(ในกรณีเป็นของจริง)จะหลุดมาสู่คุณอุ๊ได้

-การประเมินราคาภาพวาด เขานับจากอะไรครับ  ความหายาก  ความดังศิลปิน  หรือที่ตัวภาพวาดเอง

ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิด อุ๊น่าจะเจอภาพดังระดับโลกมาแล้วสองครั้ง โดยเฉพาะของศิลปินจีนที่ผลงานแทบประเมินค่าไม่ได้ในครั้งนั้นอุ๊น่าจะซื้อมาไม่กี่พันบาทเองครับ

ส่วนข่าวงานแวนโกะห์ที่อุ๊เจอผมก็เพิ่งได้ยินมาไม่กี่วันและไม่ได้สนใจอะไรเป็นพิเศษ

ถ้าจะให้วิเคราะห์งานคงว่ากันยาวสามสี่หน้ากระดาษ แต่แวบแรกที่เห็นงานผมรู้สึกว่า "ไม่ใช่" ครับ

เพราะมีอะไรหลายอย่างที่ผมขอเรียกว่า "ไวยากรณ์" ของศิลปินมันไม่ใช่วิธีการของแวนโกะห์ครับ

ดังนั้นหากภาพนี้จะเป็นภาพแท้ก็ต้องเกิดจากสองกรณี
1. แวนโกะห์ทดลองแนวการวาดใหม่แบบพี่เบิร์ดชนเสก โลโซ
2. เนื้อสีในชิ้นงานถูกทำลายด้วยสภาพแวดล้อม ความร้อน ความชื้น จนเกิดความผิดเพี้ยนของสีเอกลักษณ์ส่วนตัวของแวนโกะห์สูญหายไป (เช่นแคดเมี่ยมเยลโล่)

ส่วนใหญ่อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ และมักเป็นพวก inventive art คือเป็นผู้นำและไม่ตามใคร แต่เป็นผู้ส่งอิทธิพลให้แก่รูปแบบทางศิลปะในเวลาต่อๆมา 
อย่าง Van Gogh ก็ส่งอิทธิพลให้ โฟวิสม์ - เอ๊กเพลสชั่นนิสม์ - อาร์ต นูโว ฯลฯ 

ส่วนภาพแพงสุดหมื่นกว่าล้านตอนนี้ก็เป็นของ พอล โกแกง เพื่อนซี้ของแวนโกะห์ ซึ่งส่งอิทธิพลให้ศิลปะซิมโบลิกสม์ - นาบีสม์ เป็นต้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 7

Ahura

06/06/2018 09:40:39
1,663

ตัวอย่างคลาสสิกที่เคยเกิดขึ้นในไทย คือการค้นพบภาพที่ชื่อว่า Original Carmen ของ Picasso ในประเทศไทยครับ

โดยมีนักธุรกิจ 4 คนลงขันกันประมาณสี่ล้านบาทเพื่อซื้อภาพที่เชื่อว่าเป็นผลงานของปิกัสโช่ และในเวลานั้นก็ไม่มีใครเชื่อว่าเป็นงานของแท้

จึงต้องมีการพิสูจน์หลักฐานหลายขั้นตอน ตั้งแต่สืบค้นเมื่อครั้งเสด็จประพาสยุโรปครั้งที่สอง ซึ่งมีผู้ซื้อภาพนี้กลับมาแล้วนำมาเป็นของขวัญจับสลากและอยู่ในการครอบครองของเชื้อพระวงศ์ท่านหนึ่ง

ประกอบกับการวิเคราะห์ลายเซ็นต์และการสแกนวิธีวาด รวมถึงการตรวจสอบทางรังสีวืทยา

สุดท้ายก็ได้รับการยืนยันว่าเป็นของแท้ และขายต่อโดยได้กำไรแค่พันสองร้อยล้านเองครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

06/06/2018 11:22:55
1,866
ขอบคุณน้าชาครับ ภาพเยอะมาก ก ก ก  ^ ^

ตั้งแต่ผมเห็นกระทู้นี้ ผมก็ปูเสื่อรออาจารย์Ahura เข้ามาเล่าอะไรดีๆให้พี่ๆน้องๆในบอร์ดได้ทราบกันเลยละครับ
ซึ่งเชื่อว่าอาจารย์มีข้อมูลน่าสนใจเกี่ยวกับศิลปะมากมายที่จะแชร์
ว่าแต่ อยากให้อัพเดทกระทู้วิ่งด้วยภาพปัจจุบันของอาจารย์ว่า หล่อแค่ไหน เฟิร์มขั้นไหนแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

tangkoo.

06/06/2018 12:44:51
1,368
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์  เปิดโลกทัศน์ด้านศิลปะของผมอีกเยอะเลย

จริงๆผมก็เห็นด้วยนะ  ถ้าอาจารย์พอมีเวลา  อยากให้รีวิวเรื่องการออกกำลังกาย สักนิดนึงผมอ่านจากกระทู้ต่างๆมีประโยชน์มาก  แต่ไม่ค่อยปะติดปะต่อเท่าไหร่   บางกระทู้ก็ข้ามไม่ได้อ่านอย่างน่าเสียดาย  น่าจะเป็นแรงบันดาลใจและวิทยาทาน ให้กับหนุ่มๆวัยกลางคนแต่ลงพุง ในนี้ได้ไม่มากก็น้อยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Ahura

06/06/2018 13:10:18
1,663

"วิ่งเปลี่ยนชีวิต" คำนี้มันเกิดขึ้นจริงกับตัวผมครับ

ที่ผ่านมาร่วมหกเดือนที่ผมวิ่งและเพิ่มความเข้มข้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้น้ำหนักหายไป 16 กิโล เรียกได้ว่าตอนนี้เหมือนศพเดินได้ครับ 555

ตอนนี้ผมเจ็บหนักจากการวิ่งเกินความสามารถ ร่างกายมันเลยประท้วงจนต้องหยุดยาว ระหว่างนี้เลยหันมาเวทเทรนนิ่งแทน ซึ่งเป็นการสร้างกล้ามเนื้อมาทดแทนมวลไขมันที่สลายไปและทำให้เ่ยวซูบแบบผีดิบ 555 (ลองดูพี่ตูนช่วงวิ่ง โทรมสุดๆครับ)  
ไว้กล้ามเนื้อสวยๆ ซิกพ่งซิกแพกมาแบบเต็มๆ อาจจะมารีวิวหูฟังวิ่งและอัพเดทสุขภาพร่างกายเฟิร์มๆให้ดูครับ 555
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 11

เอียด

07/06/2018 20:22:05
ขอบคุณพี่ มาก ภาพวาด พล๊อตเทรด

ท่าน แวนโก๊ะ มีพลังเหลือล้นจริงๆ

แต่รู้สึกว่าท่าน เขียนนิ้วมือ จะเบี้ยวไป หน่อยนะ

ไม่มีความรู้  ในทางศิลปะ เลยสงสัยนิดหน่อย

พอจะหาหนัง ดีๆ เกี่ยวกับ แวนโก๊ะ ที่มีภาษาไทยมั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo.

07/06/2018 20:58:47
1,368

ไม่แน่ใจว่าภาษาไทย(ซับ)จะมีหรือเปล่านะครับ  เพราะหนังค่อนข้างเฉพาะทาง  ต้องรอตอนดีวีดีออกก่อน

https://youtu.be/CGzKnyhYDQI
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

Ahura

07/06/2018 21:24:43
1,663

ในยุคที่วงการภาพยนต์ยังไม่รู้จักคอมพิวเตอร์

หนัง Dream ของคุโรซาว่า สร้างวินเซนต์ออกมาได้น่าตื่นตาตื่นใจมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

07/06/2018 21:28:59
4,282
ไม่ได้เข้ามาอ่านแป๊บเดียว ได้ความรู้ใหม่ๆเพียบ 555

เรื่องภาพวาดนี่เหมือนแทงหวยครับจารย์ คือโอกาสจะเป็นภาพจริงไม๊ ก็มีโอกาส แต่ฟังจากผู้เชี่ยวชาญหลายๆคนก็รู้สึกว่าคุณอุ๊น่าจะเลือนลาง เพราะทุกสำนักในไทยฟันธงมาคล้ายๆกันกับอาจารย์หมด และแต่ละเหตุผลก็แน่นปึ๊กทั้งนั้น

ส่วนเรื่องวิ่งนี่นับถือครับจารย์ แต่ถ้าบาดเจ็บ อย่าพยามใส่สนับเข่าแล้วฝืนออกไปวิ่งนะครับ คุณหมอกระดูกแนะนำผมว่า การใส่สนับเข้านี่ไม่ควรเลย เพราะมันจะไปรัดหัวเข่าแล้วทำให้กระดูกไม่อยู่ในตำแหน่งที่ควรเป็น

ใครใช้อยู่เลิกใช้ด้วยเน้อๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

RockDragon

07/06/2018 21:37:13
2,893
คลิปดีๆพูดถึงแวนโกะครับ ^^

https://youtu.be/p_nN9lZvzDo

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

Ahura

07/06/2018 21:51:23
1,663
อัพเดทข่าววงในว่ามีคนเสนอให้อุ๊ 200 ล้านบาทเพื่อซื้อภาพนี้แล้วครับ

แต่ผมเชื่อว่าอุ๊น่าจะยังไม่ยอมปล่อย และน่าจะยังคงเดินหน้าพิสูจน์ แม้ว่าพิพิธภัณฑ์แวนโกะห์จะปฎิเสธการตรวจสอบภาพนี้แล้วก็ตาม

โชคดีอดเปรี้ยวไว้กินหวาน เป็นของแท้ขึ้นมาได้เป็นเศรษฐีนีคนใหม่เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 17

tangkoo.

10/06/2018 22:28:17
1,368
เปิดให้พรีออเดอร์แล้วนะครับ

http://www.boomerangshop.com/web/index.php/app/product/fnc/detail/id/1503268
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

Devil13

13/06/2018 15:18:37
26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - tangkoo.

ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบภาพวาดจะมีค่า เพราะตัวศิลปินครับ
อย่างบ้านเราก็อาจาร์ยถวัล ดัชนี เคยออกหลายรายการเห็นว่าวาดสะบัดแปรงทีก็หลักล้านแล้วครับ
ยิ่งภาพเก่าๆมีชื่อเสียงยิ่งแพง งานศิลปะเป็นอะไรที่ราคาไปไกลมากๆ เวนโก๊ะ วินเซ็น เค้าระดับตำนานของโลกเลย ไม่แปลกใจที่เป็นราคานี้ ถ้าสังเกตุในหนังจะชอบมีการโจรกรรมภาพ เพราะมันมีค่ามากจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

taechanyz

13/06/2018 16:47:08
48
ปีที่แล้วbackpackไปรัสเซียมา ได้มีโอกาสดูของจริงมาปีที่แล้วที่ State hemitage museum (St. Petersburg) บอกได้เลยว่าขนลุกครับ 

ปล.งานของคนอื่นๆก็เยอะมากๆครับ น่าไปเที่ยวน้าาา  
หยิกหู 0
แจกหู 1
"อยากดูภาพวาด แวนโกะ ความคมชัดดี"