Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ตกลงชิป DAC ของแต่ละค่ายจะมีเสียงเฉพาะของแต่ละค่ายจริงเหรอครับ

Asrockung

29/05/2018 20:27:15
0
หรือว่าผมคิดไปเอง เท่าที่ผมได้ลอง

-AKM(ViVo V3Max,Fiio Q1 Mkii,Fiio X5iii) เสียงจะออกโทน warm รายละเอียดเล็กๆน้อยสู้ Es Sabre ไม่ได้

-Ti(Teac HA-P50,Fiio E10k) เสียงจะออกโทนจะแจ้ง ชัดเจน ตรงข้าม AKM

-Es Sabre(Dragonfly Black,LG V20,Cayin n5iii) ถ้าพูดง่ายๆ จะอยู่กลางระหว่างสองอันบน แต่รายละเอียดเล็กน้อย ดีกว่าชัดเจน

คือเอาจริงๆผมชอบ Teac HA-P50 มากๆๆๆ เลยอยากได้DAP เสียงแนวเดียวกัน
เล็งๆ DX150 ไว้ แต่ถ้าชิปเสียงมันมีผลต่อเอกลัษณ์เสียงจริงๆ แล้วเสียงเป็นแบบ X5iii นี่คงขอบายเลย

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TTPOD ZERO

29/05/2018 21:02:55
11
จริงส่วนนึง แต่ไม่ทั้งหมด จาก ประสบการณ์ที่ลองเสียง DAP แต่ละตัว กับ ถูกโฉลกกับ ชิพเสียง CIRRUS LOGIC ให้เสียง สดใสเนียนลื่นไหลกำลังดี ไม่ WARM เกิน ไม่ BRIGHT เกิน ตามความรู้สึกส่วนตัว ผิดถูกขออภัย มโนล้วนๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

m and m

29/05/2018 21:17:06
38
น่าจะไม่ทั้งหมดนะครับ อยู่ที่องค์ประกอบ ทั้งแผงวงจรต่างๆ แอมป์ การจูนเสียง เหมือนเชฟแต่ละคนมีวัตถุดิบ เหมือนกัน แต่ประสบการณ์และฝีมือในการปรุงย่อมแตกต่างกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

peerasak

29/05/2018 21:37:22
6
มีผลครับ แต่มันเทียบตรงๆไม่ได้เพราะวงจรอื่นมันไม่เหมือนกัน มันยังมีส่วนอื่นที่จูนเสียงกันได้อีก เครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อเขาจะเลือกชิปที่มีคุณสมบัติตามที่เขาต้องการเพื่อกำหนดสเป็คของเครื่องได้ แต่สุดท้ายเรื่องของบุคลิคเสียงเขาก็จะจูนเสียงไปในแนวทางของแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว เสียงมันก็จะไปในทางเดียวกันอาจจะต่างกันเล็กน้อยในแต่ละรุ่นครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

29/05/2018 23:04:41
1,057
ทุกอย่างล้วนมีผลต่อเสียงอยู่เเล้วครับ  เเต่ปัจจัยอยู่ที่องค์ประกอบอื่นด้วยครับ
เเละชิป DAC เเต่ละค่ายก็มีเบอร์ย่อยอีกซึ่งคุณภาพก็ลดหลั่นกันไปอีกทอดหนึ่งครับ
รวมไปภภาคเฮ้ดโฟนแอมป์ และการออกแบบระบบภายในหลายๆอย่างก็มีผลต่อเสียงทั้งสิ้นครับ

เเต่สามารถคาดคะเนเเนวเสียงเบื้องต้นจากยี่ห้อ DAC Chip ได้บ้างเล็กน้อยครับ เอาไว้เป็นองคฺ์ประกอบในการตัดสินใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

29/05/2018 23:09:31
573
Chip DAC เป็นแค่ส่วนหนึ่งของเสียงครับ เพราะมันยังมีภาค DSP และภาค Analog amp อีก ซึ่งต้องฟังผลโดยรวมมากกว่า
สุดท้ายต้องฟังผลลัพธ์ของเสียงเลยครับ ว่าออกมาแบบไหน เพราะทุกส่วนสามารถจูนเสียงโดยผู้ผลิตได้หมด

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Sunriverss

30/05/2018 12:37:32
143

ทุกอย่างมีผลต่อเสียงก็จริงแท้แน่นอนครับ แต่ที่ได้อ่านบทความจากผู้ผลิตบางรายเค้าให้ความรู้ว่า Digital Filter มีผลต่อโทนเสียงที่สุด ผมเคยใช้ Dac มาหลายตัวทั้งที่ใช้ชิพค่ายเดียวกันและต่างค่าย แนวโน้มเป็นอย่างที่จขกท.แจ้งก็มี ไม่เป็นอย่างนั้นก็มีไม่น้อย พอใช้เป็นเเนวทางในการเลือกลองเพื่อตีวงให้แคบลงได้ แต่ฟันธงคงไม่เหมาะสมนัก ลองฟังเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามนั้น

30/05/2018 13:14:51
ผมก็ชอบ TI (หรือ BB) นะเสียงมันแนวจริงจังดีแต่หลังๆไม่ค่อยเห็น DAC ค่ายใหนใช้กันเลย เท่าที่เห็นตอนนี้ก็ Meridian Explorer II  กับยี่ห้อ IFI ที่ยังคงเลือกใช้ชิป DAC ของ TI อยู่ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

artpiggo

30/05/2018 13:55:57
15
ส่วนใหญ่ เวลาอยากรู้แนวเสียง ให้ดูที่แบรนด์ที่ทำออกมาครับ

อย่างล่าสุด AK ที่ใช้ ES9038PRO นั่น ผมฟังยังไงโทนเสียงมันก็แนวนุ่มนวล แบบ AK ดั้งเดิมเลย เหมือนไม่ว่าจะใช้ชิพ DAC อะไร สุดท้ายก็จูนมาเสียงแนวนั้นๆเลย

คนละเรื่องกับ DX200 ที่ออกแนวสว่าง รายละเอียดจะแจ้ง ทั้งๆที่ใช้ DAC ยี่ห้อเดียวกัน ต่างกันแค่เบอร์ 9028PRO Dual

มือถือ Meizu Pro5 ใช้ ES9018 + OPAMP 1612 ก็ได้เสียงโทนอุ่น แต่ Mi note กลับได้เสียงสว่าง ทั้งๆที่ DAC+AMP เหมือนกันเปี๊ยบ

เพราะงั้น ผมว่าให้ดูที่ "แบรนด์ DAP" เลยครับ แล้วจะเดาแนวเสียงง่ายกว่า ดูยี่ห้อ DAC
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

Asrockung

30/05/2018 14:26:59
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - artpiggo
ส่วนใหญ่ เวลาอยากรู้แนวเสียง ให้ดูที่แบรนด์ที่ทำออกมาครับ

อย่างล่าสุด AK ที่ใช้ ES9038PRO นั่น ผมฟังยังไงโทนเสียงมันก็แนวนุ่มนวล แบบ AK ดั้งเดิมเลย เหมือนไม่ว่าจะใช้ชิพ DAC อะไร สุดท้ายก็จูนมาเสียงแนวนั้นๆเลย

คนละเรื่องกับ DX200 ที่ออกแนวสว่าง รายละเอียดจะแจ้ง ทั้งๆที่ใช้ DAC ยี่ห้อเดียวกัน ต่างกันแค่เบอร์ 9028PRO Dual

มือถือ Meizu Pro5 ใช้ ES9018 + OPAMP 1612 ก็ได้เสียงโทนอุ่น แต่ Mi note กลับได้เสียงสว่าง ทั้งๆที่ DAC+AMP เหมือนกันเปี๊ยบ

เพราะงั้น ผมว่าให้ดูที่ "แบรนด์ DAP" เลยครับ แล้วจะเดาแนวเสียงง่ายกว่า ดูยี่ห้อ DAC
คุณ artpiggo ได้ลอง hiby r6 หรือยังครับ ถ้าเทียบกับ x5iii หรือ n5ii เสียงไปทางตัวไหนครับ แล้วเทียบกับ dx150 เป็นไงบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ตกลงชิป DAC ของแต่ละค่ายจะมีเสียงเฉพาะของแต่ละค่ายจริงเหรอครับ"