Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

titanlvple

19/05/2018 16:51:33
1

พอดีผมพึ่งซื้อหูฟัง ibasso it01 มาครับ มีคนบอกว่าให้ไปburn inก่อน(ประมาณ 50ชั่วโมง )
เลยอยากถามว่าการburnหูฟัง
1. ต้องใช้ไฟล์ประเภทไหนครับ 
2.เเนวเพลงเเบบไหนครับ
3.burnผ่านคอมหรอโทรศัพท์ดีครับ
คำถามสุดท้าย(นอกเรื่องนะครับ)
4. ibasso it01 จำเป็นต้องต่อampไหมครับ (ผมเสียบกับโทรศัพท์เร่งเสียงได้ประมาณ 30 %ก็ดังเเล้วครับ )
5.ต่อdacนี่เสียงเปลี่ยนมากไหมครับหรือว่าเปลี่ยนเล็กน้อยครับ
ปล. ขอบคุณทุกคำตอบบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

19/05/2018 17:22:00
107
เปิดฟังเพลงไปเรื่อยๆนั่นแหละครับ

แค่ตอนเลิกฟังไม่ต้องปิดเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

19/05/2018 17:58:34
1,368
1.ไฟล์ดีที่สุดเท่าที่หาได้ครับ หรือพวก flac,wave ก็ใช้ได้ครับ
2. พวกเพลงคลาสิค, แจ๊ส,โอเปร่า,ออดิโอไฟล์
3. ตามสะดวกครับ
4. ไม่จำเป็นครับ
5. มีผลต่อต่อเสียง มากน้อยแค่ไหนก็ตามคุณภาพ dac ครับ

เวลาเปิดอย่าเสียงดังมาก เอาสัก 40% ของที่ฟังปกติ  เปิดห้าหกชั่วโมงพักสองชั่วโมง  ไดร์เวอร์จะได้ไม่ทำงานหนัก ไม่ต้องรีบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

ClearSky_n_NiceBreeze

19/05/2018 18:53:32
214
1. ไฟล์รายละเอียดสูง สกุล WAV AIFF FLAC ต้องเป็นไฟล์ที่ Rip จาก CD Audio ด้วยตัวเอง หรือซื้อจากเว็บที่เชื่อถือได้ว่าเป็นไฟล์ที่รายละเอียดสูงจริงๆ ไม่ใช่เอาไฟล์รายละเอียดต่ำมาแปลงหลอกคนอื่น

ของผมใช้ไฟล์จากเว็บ HDtracks ครับ เข้าไปแล้ว เสิร์จในช่องค้นหาในเว็บว่า HDtracks จะมีบางอัลบั้มที่เราโหลดมาฟรีได้ครับ ชื่ออัลบั้มจะขึ้นต้นว่า HDtracks เป็นไฟล์ 24Bit/96khz แถมหลากแนวเพลงอีกด้วยครับ แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับ และโหลดผ่านโปรแกรมเฉพาะของเว็บด้วย

2. Jazz และ Classic เป็นหลัก เพราะส่วนใหญ่บันทึกเสียงดีและย่านเสียงครอบคลุมตั้งแต่เบสยันแหลม นอกนั้นก็ตามสะดวกแต่ของเป็นไฟล์ที่ดีๆ
3. ตามสะดวกครับ แต่ถ้าเป็นคอมก็เช็คสายดินหน่อย กันไฟรั่ว
4. อินเอียร์แทบไม่มีตัวที่ใช้แอมป์เลยครับ นึกออกแค่ RHA CL750 (150Ohms) กับ Mee Pinacle (50Ohms) ครับที่ต้องใช้
5. ความแตกต่างมากน้อยขึ้นอยู่กับ ความสามารถของหูฟัง ความละเอียดของไฟล์เพลง และคุณภาพของการบันทึกเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

19/05/2018 21:48:16
4,282
ขอบคุณครับที่แวะไปอุดหนุน 555

ตอบเลยละกัน

1. ต้องใช้ไฟล์ประเภทไหนครับ 
****ไฟล์อะไรก็ได้ที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับ พวกไฟล์ Hires หรือสกุล Wav ก็ได้ แต่ถ้าเลี่ยงได้อย่าใช้ไฟล์เบิร์นครับ ผมว่าไม่เหมาะกับหูฟังที่มีวอยซ์คอยส์เล็กกระจิ๋วครับ

2.เเนวเพลงเเบบไหนครับ
****ได้หมดครับ แต่ถ้าได้พวกคลาสสิควงใหญ่ก็ดีเหมือนกัน เพราะส่วนมากจะมีความถี่ครบย่านอยู่ในเพลงๆเดียว ซึ่งต้องเลือกเหมือนกันครับ

3.burnผ่านคอมหรอโทรศัพท์ดีครับ
****ผ่านคอมก็ได้ครับ จะได้ไม่เป็นภาระโทรศัพท์นัก

คำถามสุดท้าย(นอกเรื่องนะครับ)
4. ibasso it01 จำเป็นต้องต่อampไหมครับ (ผมเสียบกับโทรศัพท์เร่งเสียงได้ประมาณ 30 %ก็ดังเเล้วครับ )
****ไม่จำเป็นครับ คอนเซปท์หูฟังพวกนี้คือเอาสะดวกเล่นง่ายเข้าว่า สามารถฟังกับเพลย์เยอร์ได้ครอบคลุมครับ

5.ต่อdacนี่เสียงเปลี่ยนมากไหมครับหรือว่าเปลี่ยนเล็กน้อยครับ
****ต้องดูว่าเป็น dac ตัวไหนอีก บางทีภาค dac บนมือถือบางตัวเสียงก็ใช้ได้นะครับ แต่ถ้าต่อ dac ภายนอก ต้องเลือกค่ายที่ผลิตออกมาแล้วได้รับความนิยม เพราะอย่างน้อยคนอื่นๆช่วยกรองให้แล้วครับ

ปล. ขอบคุณทุกคำตอบบครับ
*****ยินดคร้าบบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"การBurnหูฟัง (0.0) ?"