Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือถือ android ถ้าวัดในแง่ os เจ้าไหน.??

นครธรรม

16/05/2018 21:07:48
ถ้าวัดแค่ 2 เรื่องคือ
1. os
2. ถ่ายภาพ

เท่าที่เพื่อนๆ เคยใช้แบรนด์ไหนโอสุดครับ

ปล. ผมใช้ iphone 7 อยู่แต่มี 2 เบอร์อีกเครื่องจะใช้ android ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

16/05/2018 21:48:52
Huawei

Samsung
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

kkm

17/05/2018 03:44:27
google Pixel
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

17/05/2018 04:58:29
15
Samsung กับ Pixel ผมว่าสีรูปธรรมชาติดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

taung2611

17/05/2018 06:43:41
25
เรื่องถ่ายภาพผมไม่มีความรู้ขอผ่าน

ส่วนเรื่อง OS
- Samsung เมื่อก่อนโม rom ซะรกเลย ทำให้ตัว rom ของ SS มีความเสถียรต่ำและเปลืองทรัพยากรเครื่อง ปัจจุบันน่าจะดีขึ้นแล้ว แต่ถ้าพูดเรื่อง rom หรือ os SS ไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่
- Pixel อันนี้ทาง Google ทำเอง เป็น Pure Android ความลื่นและเสถียรนั้นการันตีเพราะ rom สะอาดมาก ไม่มี bloatware ไร้สาระติดมา ข้อเสีย คือ มันเรียบเสียจนน่าเบื่อ และแอพพื้นฐานต้องไปหามาลงเอง (ข้อนี้รวมถึงพวกตระกูล android one และ android go อย่าง nokia หรือ Xiaomi A1 ด้วย เพราะเป็น pure android เหมือนกัน)
- Sony & Huawei 2 เจ้านี้ขึ้นชื่อลือชาเรื่องความเสถียรของ os Sony นั้น rom ค่อนข้างใกล้เคียง pure android แอบแถม bloatware มาพอประมาณ แต่ค่อนข้างเสถียรดีทีเดียว ส่วน Huawei มี UI สไตล์จีนแดง คือ ไม่มี app drawer แอพทุกตัว install ลงบนหน้าจอทั้งหมดเหมือน UI ของผลไม้แหว่ง แต่ความเสถียรนั้นหายห่วงโดยเฉพาะพวกตัวเรือธง ผมเคยเล่นอยู่ 2 - 3 ตัว มีแฮงค์หรือค้างน้อยมากกก...
- เจ้าอื่นในตลาด ไม่มีข้อสังเกตเรื่อง rom แต่ส่วนใหญ่จะแถมแพมาตั้งแต่แกะกล่อง และมี os หรือ UI ของตัวเองครอบทับอักที เห็นแฟน ๆ Xiaomi บอกว่า miui ของ mi น้อยนั้นลื่นพอ ๆ กับ emui ของ Huawei และอัพเดท security patch บ่อย ๆ แต่ผมไม่กล้าการันตีเพราะยังไม่เคยใช้

ถ้าตามโจทย์ของ จขกท. Pixel คือคำตอบสุดท้าย แต่มันไม่มีขายแบบ official ในไทย ต้องหิ้วมาหรือซื้อตามร้านตู้ซึ่งต้องรับความเสี่ยงเอาเอง อีกยี่ห้อที่แนะนำ คือ Huawei เพราะถ้าเรื่องกล้องสำหรับ android ตอนนี้พี่เหว่ยเค้าครองตำแหน่งแชมป์อยู่ ส่วน Sony และ Xiaomi กล้องถือเป็นจุดอ่อนหลักของ 2 ยี่ห้อนี้มาเนิ่นนาน อันที่จริง Samsung ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ โดยเฉพาะตัวท็อปอย่างตระกูล note และ s ใช้ทนดีทีเดียว กล้องนั้นเป็น top 3 มานานแล้ว ถ้าไม่คิดมากเรื่องที่มันมีเอ๋อ ๆ บ้าง ถือว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดี

สรุป - แนะนำ Huawei P20 ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

lukephong

17/05/2018 09:38:39
81
เท่าที่เคยเห็น อยากได้ลื่นๆ สะอาดๆ คงต้องเพียวแอนดรอยด์อย่าง moto ครับ ได้อัพก่อนชาวบ้านชาวช่องเสมอ ไม่ค่อยต๊องส์

ครอบทับ
หัวเหว่ยกับออปโป้ กินกันไม่ลง ดี ด้อยไปคนละแบบ กล้องหลังดูออปโป้จะได้สีธรรมชาติกว่า แสงน้อยเสร็จหัวเหว่ย อะไรประมาณนี้
ซัมซุงอย่างกับวัดกันเป็นเครื่องๆ ไป แต่มักจะเอ๋อให้เราขำไม่ออก

รุ่นใหม่ๆ ออกมา แนะนำให้ไปลองครับ ชอบแค่ไหนเรารู้จักตัวเองดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

TTPOD ZERO

17/05/2018 11:50:41
11
ปัจจุบัน ใช้ SUMSUNG อยู่

SUMSUNG รุ่น 7000 บาท ขึ้นไป UI ยอดเยี่ยม ลื่นไหลมาก ดุจดั่งสายน้ำ โทนเสียงใสกุ๊งกิ๊ง โทนสว่าง เด่นกลางแหลม มิติแบนราบ

ส่วนเรื่อง ถ่ายภาพ ถ่ายวิด๊โอ คมชัด จะแจ้ง ภาพสว่างสดใส ดู เป็นธรรมชาติ กลมกลืนดี และ ภาพสวยชัดใสติดเนียนเล็กน้อย

ภาพสวย ดูหนิง คลิป YOUTUBE ภายดู สวยสดใสเนียนธรรมชาติ กลมกลืน ดี

แถมมี โหมดประหยัดงานแบตเตอรี่ ให้เป็น จอขาวดำ ประหยัดแบตหมด 10 เท่า 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

rayhell00

17/05/2018 13:15:54
7
จากอดีตคนที่แอนตี้มือถือจากจีนนะครับ

ลองไปดูตัว mi mix 2s ก็ดีนะครับผมใช้ mi mix2 ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย และตัว mix2s อัพกล้องขึ้นมาซะเทพเลย

https://droidsans.com/xiaomi-mi-mix-2s-officially-announced/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

F4ng

17/05/2018 15:01:00
0
จากคนเคยใช้ HTC10 แต่ปัจจุบันใช้ Note 8

เรื่่องกล้องสวยไม่สวยผมว่าแล้วแต่คนครับ ไม่คอมเมนต์ แต่ NOTE 8 quickshot ง่ายดีเวลาอยากถ่ายภาพอะไรแบบเร่งด่วน เวลาดู live หรือการแสดงอะไรแล้วมีโมเมนต์พีคๆงี้ กล้องไวโฟกัสเร็วด้วย

ส่วน OS ถ้าไม่นับพวก Pure Android แบบพวก Pixel นี่สำหรับผมให้ HTC ครับ ในแง่ความเร็ว+ความเสถียรและความสะดวกในการใช้งาน(อันนี้อาจเป็นความเคยชิน แต่ผมรู้สึกว่า OS มันใช้งานง่ายกว่าของ SS)
แต่ Samsung Storage ไวกว่าเลยเหมือนจะเร็วกว่า แต่ bloat ทั้งหลายผมว่าเยอะกว่า HTC นะ แถมผมว่า SS เมนูมันดูรกๆไงไม่รู้ ทนใช้เพราะมีแจ๊ค ซึ่ง HTC รุ่นหลังๆดันไม่มีเสียนี่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Asrockung

17/05/2018 15:10:00
0
ใช้ ios กับ droid เหมือนกันครับ 

-ผมว่าเรื่องกล้อง ถ้าเป็นรุ่นท็อปๆไม่หนีกันมาก เลือกแบบที่ชอบเลย 
-รอม ที่เคยลอง samsung(note ทุกรุ่น,j2) xioami(หลายตัวล่างยันบน) ขนาดรุ่นล่างๆยังลื่นเลย ที่อยากให้เลี่ยงคือ lg ครับ รอมกระจอก ช้า อืด แย่ที่สุดตั้งแต่ใช้แอนดรอย์มาล่ะ(ใช้ v20 v30) ,Huawei นี่โอเครเลยไม่ได้ลื่นที่สุด แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดเลย(mate9 p20) vivo(v3max) กลางๆ แต่หน้าตาประหลาดหน่อย nokia นี่ก็แนะนำครับ

สรุป ตามงบ
<10000 ไป moto nokia xioami
1-20000 ไป xioami samsung nokia oppo
>20000 ไปลองตามที่ชอบเลย แนะนำ ก็ samsung s9
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เจ้าของกระทู้

17/05/2018 16:56:46
จากที่อ่าน คห. ของเพื่อนๆ หลายท่านแลดูแล้ว emui ของ huawei แลดูจะเป็นกลางมากสุดเลยครับคือ มี OS ดี แล้ว OS ไม่ใส่อะไรมากเกิน มีศูนย์ที่หาซื้อได้ และมีกล้องดี ถือว่าได้ความรู้มากกว่าคาดไว้ขอบคุณ คห ทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

crabfather

18/05/2018 11:46:08
166

ถ่ายภาพมา Nokia 7 plus ได้เลยครับ เลนส์ ZEISS กล้องคู่ ไม่ทำให้ผิดหวัง แถมราคาไม่ถึง 15,000 บาทด้วย
ส่วนระบบก็แจ่มเพราะเป็น pure android แถมเข้าร่วมโครงการ android one การันตีอัพเดตยาวๆ 2 ปี พร้อมแพทซ์ความปลอดภัยทุกเดือนจากเซิฟเวอร์ของโนเกียโมบายโดยตรงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

anabiz

18/05/2018 13:25:27
12
OS แอนดรอยเอาแบบลื่นๆและเสถียรเลยนะครับผมว่า pure ของ google pixel นี่แหละที่พอฟัดเหวี่ยงกับ IOS

รองลงมาก็ rom ของ Sony , HTC , Moto  ,Huawei , Xiaomi , Nokia  ราวนี้ๆครับ

เรื่องกล้องตอนนี้ยังไงก็ต้อง P20pro กับ S9+ อะครับรองมาก็ IPx , MiMIX2s , Pixel2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MaOdA

18/05/2018 14:55:46
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - kkm
google Pixel
+1 แต่ไม่มีประกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือถือ android ถ้าวัดในแง่ os เจ้าไหน.??"