Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เวลาเบินหูฟังใหม่

Vjzing125

15/05/2018 22:14:32
0
ส่วนมากเวลาที่เค้าเบินกันเบินวิธีไหนกันหรอครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

15/05/2018 22:29:02
405
เปิดเพลงฟังธรรมดานี่แหละครับ คือการเบิร์นที่ดีและปลอดภัยที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

15/05/2018 22:38:33
3,288
การเบิร์นคือการเปิดให้เครื่องหรือหูฟังได้ทำการวอร์มอัพในช่วงระยะเวลาหนึ่ง ง่ายๆก็มีดังนี้ครับ

- เปิดใช้งานไปตามปกติ 100-200 ชั่วโมง
- เปิดด้วยความดังปกติหรือเบากว่าการฟังจริงเล็กน้อย
- เปิดด้วยไฟล์เพลงทั่วไปหรือดีที่สุดเท่าที่หาได้

ง่ายๆแค่นี้เองครับ หลังจากผ่านช่วงเวลาหนึ่งไปแล้ว ทุกสิ่งจะเข้าที่เข้าทาง และหูฟังจะโชว์ศักยภาพสูงสุดเท่าที่ตัวมันทำได้จริงออกมาครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

Domestic

16/05/2018 00:47:40
ผมเสริมว่าตอนซื้อมาใหม่ลองฟังคร่าวๆเพื่อให้รู้แนวเสียง หลังจากนั้นเปิดทิ้งไว้โดยไม่ต้องฟังนะครับ โน่นเลย 5-10 ชั่วโมงขึ้นไปค่อยลองฟังเช็คเสียงซักที เพื่อสังเกตความต่างแล้วก็เปิดทิ้งไว้ต่อ เป็นแบบนี้จนถึงประมาณ 50 ชั่วโมงขึ้นไปเสียงมันจะเริ่มนิ่งครับ ถึงตรงนี้เริ่มเอามาฟังจริงจังได้แล้ว ที่ให้ทำแบบนี้เพราะคุณจะสังเกตได้ถึงความแตกต่างทุกช่วงของการเบิร์น และถือเป็นการฝึกหูไปด้วย  

แต่ถ้าเปิดฟังตลอดตั้งแต่เริ่มใช้เดี๋ยวจะโดนคนบางพวกหาว่าเป็นเพราะหูชินกับเสียงอีก บ้างก็ว่ามโนไปเองบ้าง

เหมือนคนเราเจอหน้ากันทุกวันมันดูไม่ออกหรอกว่าอ้วนขึ้นรึผอมลง ลองไม่เจอหน้ากันซัก 5 ปี เห็นปุ๊บก็รู้ปั๊บว่าเปลียนไปตรงใหน แต่หูฟังมันไม่นานขนาดนั้นหรอกครับ ใช้เวลาแค่หลัก 10 ชั่วโมง ตั้งแต่แกะกล่องมันก็มากพอที่คุณจะสังเกตถึงความแตกต่างของเสียงได้แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Vjzing125

16/05/2018 07:31:09
0
แล้วถ้าผมใช้ไฟล์ของในยูทูปที่มันมีเสียงเด่วดังเด่วเบาเบินได้ใหมครับที่ชื่อว่า burn in headphone ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TTPOD ZERO

16/05/2018 10:28:04
9
เรื่อง BURN ก้ ไม่อยากให้จริงจังมาก ผมมองว่า ถ้าไม่ได้ฟังแบบจับผิดเสียง เสียงก่อน BURN หลัง BURN แทบไม่ต่างกันมากหรอกครับ เผลอต่างน้อยด้วยซ้ำ 5% ทั้ง RE400 , TENORE , DOPPIO ก้ลองซื้อ ลองฟังมาแล้ว เสียงหาความต่างจากตัว DEMO ที่ร้าน ไม่ค่อยเจอเลย ผมก้เลย ไม่ BURN แล้วครับ ฟังตามใจตัวเองเลยครับ ฟินกว่า

เพียงแต่ว่า การฟังเพลงผ่าน ไฟล์ดีๆ เครื่องเล่นดีๆ DAC-AMP ดีๆ จะทำให้การ BURN หูฟัง เข้าที่เร้วขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

16/05/2018 10:39:06
405
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Vjzing125
แล้วถ้าผมใช้ไฟล์ของในยูทูปที่มันมีเสียงเด่วดังเด่วเบาเบินได้ใหมครับที่ชื่อว่า burn in headphone ครับ
พวกไฟล์แบบนี้ ทำพังกันมาเยอะแล้วครับ เพราะมันชอบมีช่วงความถี่ที่แช่ค้างนานๆ ทำให้Driverหูฟังทำงานหนักเกินครับ
ต่างกับพวกเพลง ที่มันมีเสียงหลายความถี่ปะปนกันไปครับ มันเลยมีช่วงหนักและช่วงผ่อน ทำให้Driverไม่ทำงานหนักจนเกินไปครับ

ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูครับ
คร่าไปหลายศพแล้วกับคำว่าไฟล์เบิร์น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

16/05/2018 10:45:18
2,248
พวกเสียงซ่าๆ หรือ white noise พวกนั้น แม้แต่สายสัญญานก็ยังโดนเบิร์นจนทำให้เสียงเสียไปได้เลยหากทำไม่ถูกวิธีครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

TTPOD ZERO

16/05/2018 11:04:25
9
การ BURN หูฟัง ที่ดีที่สุด คือ การ ฟังเพลง ครับ เพราะเป็นการ BURN ได้ครบทุกความถี่เสียง ทุกย่านเสียงที่สุดแล้ว และ เป้น ธรรมชาติที่สุด พวก เสียงความถี่แปลกๆ ไม่ควรเอาไป BURN ครับ เพราะ จะ ส่งผลเสียต่อหูฟังประเภท IN EAR , EARBUD ง่ายกว่า พวก FULLSIZE เพราะ ดอกลำโพงมันเล็กกว่านี้เอง

ถ้า กรณี สะดวก BURN ฟังเพลงผ่าน YOUTUBE มากกว่า หาไฟล์เพลงดีๆ มา BURN เอง ก้ หาเพลง ที่ความละเอียดคลิปสูงสุด 1080P มา BURN ก้ ได้ครับ เช่น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

จงเลือก

16/05/2018 11:05:32
ก็อยู่ที่ว่าเราอยากอยู่ #ทีม ไหนอ่ะครับ 

บางทีมก็จะเสนอให้คุณเริ่มจาก Small town 50 ชั่วโมง ต่อด้วย La fogata, Give and Take แล้วตบด้วยการเบิร์นเปิดแหลมจากเพลง Close To You แต่ไม่ต้องห่วง หากท่านเบิร์นผิด เช่นเผลอไปเบิร์นด้วย เพลง metal ที่เค้าว่ากันว่าจะทำให้ไดร์เวอร์ทำงานหนักเกินไป ซึ่งก็น่าตลก ทั้งๆที่คุณอาจจะชอบฟังเพลง metal ไม่ได้ชอบฟังเพลงร้องช้าๆ แต่มันไปหนักหัวเจ้าสำนักเข้า แต่ท่านไม่ต้องกังวลไป เพราะท่านสามารถส่งให้เจ้าสำนักเบิร์นแก้ได้ครับ ^ ^

ถ้าอยากเบิร์นสบายๆหน่อย ก็เชื่อตามเฮียมั่นกับสมาชิกน้ำดีในนี้ไปแหละครับ ว่าให้หาไฟล์ที่ใช้ฟังประจำเปิดวนไป เบาๆ ฟังไปพักไป เดี๋ยวก็เข้าที่เอง ไม่ต้องพึ่งบริกรรมคาถาใดๆ ไม่ต้องไปสาบานที่วัดพระแก้วด้วยว่าการเบิร์นด้วยเพลงนั้นเพลงนี้ตามลำดับมันมีผลจริง ไม่ได้ขี้จุ๊มา
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Vjzing

17/05/2018 07:49:04
ผมอยากทราบว่า ถ้าผมใช้เพลงพวก edm ในapp ของ mixclound เปิดเอาไว้เบิรนได้ใหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

champ_korn

17/05/2018 09:14:54
2,104
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - จงเลือก
ก็อยู่ที่ว่าเราอยากอยู่ #ทีม ไหนอ่ะครับ 

บางทีมก็จะเสนอให้คุณเริ่มจาก Small town 50 ชั่วโมง ต่อด้วย La fogata, Give and Take แล้วตบด้วยการเบิร์นเปิดแหลมจากเพลง Close To You แต่ไม่ต้องห่วง หากท่านเบิร์นผิด เช่นเผลอไปเบิร์นด้วย เพลง metal ที่เค้าว่ากันว่าจะทำให้ไดร์เวอร์ทำงานหนักเกินไป ซึ่งก็น่าตลก ทั้งๆที่คุณอาจจะชอบฟังเพลง metal ไม่ได้ชอบฟังเพลงร้องช้าๆ แต่มันไปหนักหัวเจ้าสำนักเข้า แต่ท่านไม่ต้องกังวลไป เพราะท่านสามารถส่งให้เจ้าสำนักเบิร์นแก้ได้ครับ ^ ^

ถ้าอยากเบิร์นสบายๆหน่อย ก็เชื่อตามเฮียมั่นกับสมาชิกน้ำดีในนี้ไปแหละครับ ว่าให้หาไฟล์ที่ใช้ฟังประจำเปิดวนไป เบาๆ ฟังไปพักไป เดี๋ยวก็เข้าที่เอง ไม่ต้องพึ่งบริกรรมคาถาใดๆ ไม่ต้องไปสาบานที่วัดพระแก้วด้วยว่าการเบิร์นด้วยเพลงนั้นเพลงนี้ตามลำดับมันมีผลจริง ไม่ได้ขี้จุ๊มา
อยากกดแจกหูครับ แต่ไม่มีให้กด อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

F4ng

17/05/2018 15:10:22
0
ฟังธรรมดาครับ ดีที่สุด เพราะการเบิร์นมันเป็นผลมาจากการปรับตัวของหูเรากับ signature ใหม่และตัวหูฟังเองด้วยครับ ยิ่งถ้่าฟังหูฟังอื่นด้วยอยู่แล้วแล้วเพิ่งเปลี่ยนใหม่นี่ยิ่งควรนั่งฟังเองให้หูมันชินกับ sound ใหม่ครับ

แต่อย่าไปคาดหวังการเปลี่ยนแปลงแบบหน้ามือเป็นหลังมือล่ะครับ อย่างพวกหูฟังแบบ HD800 จะหวังให้มี sub bass แบบ LCD2 ด้วยการเบิร์นนี่ก็เวอร์ไปหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yamano

18/05/2018 07:22:40
258
เป็นคำถามที่ ยอดฮิต

แต่คนที่มันตอบในนี้. มันก็ตอบไม่เหมือนกัน ทุกครั้ง
บ้างครั้งมันก็ตอบว่าเปิด ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องซีเรียส
บ้างครั้งก็ตอบว่าต้องเบิร์น

สรุป. บ้า... 

ถ้าไม่เชื่อลองเซิร์ฟดูเอามาเทียบได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

rayhell00

18/05/2018 08:10:53
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - จงเลือก

เคยโดนมาเหมือนกันครับ จากพวกสาวกสายเบิร์นนี่แหละ โดยปกติผมไม่ค่อยชอบเบสหนักๆ เลยเลือกไปทางเบสนุ่มๆหรือเน้นเสียงใสๆแทน แต่แล้วก็มีสาวกมาขอลองหูฟังผมเสร็จก็แนะนำให้เอาไฟล์นี้ไปเบิร์นสิ เดี๋ยวมันจะบลาๆๆและก็บลาๆๆๆ... เสร็จแล้วเบสจะมาเอง

ในใจนึก "คือตูไม่ชอบเบส แล้วตูจะเบิร์นหูฟังเพื่อให้เบสมันออกมาเยอะๆทำห่านอะไรฟร่ะ" แต่ก็รับเอาไฟล์มาให้จบๆ มันจะได้ไปที่อื่นซักที
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เข้าใจซะใหม่

18/05/2018 09:25:17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - F4ng
ฟังธรรมดาครับ ดีที่สุด เพราะการเบิร์นมันเป็นผลมาจากการปรับตัวของหูเรากับ signature ใหม่และตัวหูฟังเองด้วยครับ ยิ่งถ้่าฟังหูฟังอื่นด้วยอยู่แล้วแล้วเพิ่งเปลี่ยนใหม่นี่ยิ่งควรนั่งฟังเองให้หูมันชินกับ sound ใหม่ครับ

แต่อย่าไปคาดหวังการเปลี่ยนแปลงแบบหน้ามือเป็นหลังมือล่ะครับ อย่างพวกหูฟังแบบ HD800 จะหวังให้มี sub bass แบบ LCD2 ด้วยการเบิร์นนี่ก็เวอร์ไปหน่อยครับ
การเบิร์นไม่ใช่ปรับหูเราครับ แต่ทำให้อุปกรณ์มันอยู่ในจุดที่เข้าที่เข้าทางโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงแล้วครับ เรื่องนี้เฮียก็บอกอยู่บ่อยๆในหลายกระทู้ลองไปหาอ่านได้ครับ และไม่ใช่แค่หูฟังนะ อะไระที่สัญาณเสียงเดินผ่านตั้งแต่เครื่องเล่นยันสายสัญญานต้องเบิร์นทั้งนั้น อย่าง ibosso เขายังแถมตัวช่วยเบิร์นไว้เสียบกับช่องหูฟังมาให้เลยครับ

ที่สำคัญต้องแยกให้ออกระหว่าง

เบิร์นแบบปกติคืออย่างที่เฮียบอกเปิดทิ้งไว้ด้วยเพลงทั่วไป จะเป็นไฟล์อะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าจะ mp3 หรือฟังจาก youtube หรือ dsd  เพราะยังไงมันก็ถูกแปลงเป็นอนาล็อกเหมือนกันหมดอยู่แล้ว เปิดด้วยความดังปกติยังไงหูมันก็ไม่พังโดยให้ครบประมาณ 50 ชม ขึ้นไป พอครบชั่วโมงแล้วค่อยฟังจริงจังอันนี้คือสิ่งต้องทำ 

กับเบิร์นแบบไสยศาสตร์ สูตรนั้นสูตรนี้ ผมว่าอันนี้แหละมันทำให้คนไขว้เขว บางคนเอาเรื่องเบิร์นมาเป็นจุดขาย เช่นเบิร์นด้วยเทปส่วนตัวผมก็ไม่เชื่อและมองว่าไร้สาระมากๆ คนพวกนี้สังเกตุดีๆมักจะมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่แล้ว เช่นพวกขายของในเฟสบุ๊คเพื่อมันจะสร้างจุดขายของมันว่าของที่มันขายเสียงดีอย่างนั้นอย่างนี้ ใครเชื่อมันก็บ้าไปแล้ว

การเบิร์นไม่ทำให้หูฟังที่เสียงห่วยๆกลายเป็นเสียงเทพขึ้นมาได้ และการเบิร์นไม่ทำให้หูฟังที่เสียงดีอยู่แล้วแย่ลงถ้าคุณเปิดฟังแบบคนปกติที่คนทั่วไปเค้าฟังกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

noi4063

18/05/2018 15:18:59
0
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมเบริน B&O h7 30ชั่วโมง รู้สึกว่าเสียงยังใช้ไม่ได้เลยครับ หรือต้องเบรินเป็น100ชั่วโมงครับ ตอนนี้เสียงร้องรู้สึกหนาจนหนวกหู ไม่ใสเคลีย แหลมเหมือนมีม่านมาบัง รวมๆแล้วฟังแล้วรู้สึกอึดอัดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

18/05/2018 18:22:17
405
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - noi4063
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมเบริน B&O h7 30ชั่วโมง รู้สึกว่าเสียงยังใช้ไม่ได้เลยครับ หรือต้องเบรินเป็น100ชั่วโมงครับ ตอนนี้เสียงร้องรู้สึกหนาจนหนวกหู ไม่ใสเคลีย แหลมเหมือนมีม่านมาบัง รวมๆแล้วฟังแล้วรู้สึกอึดอัดครับ
ผมไม่รู้แน่นะครับว่าH7 ต้องเบิร์นประมาณกี่ชั่วโมง

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่าหูฟังมันจะเริ่มเข้าที่แบบเฉียด100% ที่ประมาณ200ชั่วโมงครับ
หลังจากนี้จะไม่ค่อยเปลี่ยนมากแล้วครับ ฟังเพลงไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็นิ่งที่100%เอง

มีแค่Gradoตัวเดียวนี่แหละที่ผมว่า200ชั่วโมงก็ยังไม่พอ 500ยังแค่เฉียด ตัวที่ใช้อยู่กว่าจะนิ่งฟาดไปประมาณ700ชั่วโมง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

F4ng

19/05/2018 01:23:27
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - เข้าใจซะใหม่
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - F4ng

การเบิร์นไม่ใช่ปรับหูเราครับ แต่ทำให้อุปกรณ์มันอยู่ในจุดที่เข้าที่เข้าทางโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงแล้วครับ เรื่องนี้เฮียก็บอกอยู่บ่อยๆในหลายกระทู้ลองไปหาอ่านได้ครับ และไม่ใช่แค่หูฟังนะ อะไระที่สัญาณเสียงเดินผ่านตั้งแต่เครื่องเล่นยันสายสัญญานต้องเบิร์นทั้งนั้น อย่าง ibosso เขายังแถมตัวช่วยเบิร์นไว้เสียบกับช่องหูฟังมาให้เลยครับ

ที่สำคัญต้องแยกให้ออกระหว่าง

เบิร์นแบบปกติคืออย่างที่เฮียบอกเปิดทิ้งไว้ด้วยเพลงทั่วไป จะเป็นไฟล์อะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าจะ mp3 หรือฟังจาก youtube หรือ dsd  เพราะยังไงมันก็ถูกแปลงเป็นอนาล็อกเหมือนกันหมดอยู่แล้ว เปิดด้วยความดังปกติยังไงหูมันก็ไม่พังโดยให้ครบประมาณ 50 ชม ขึ้นไป พอครบชั่วโมงแล้วค่อยฟังจริงจังอันนี้คือสิ่งต้องทำ 

กับเบิร์นแบบไสยศาสตร์ สูตรนั้นสูตรนี้ ผมว่าอันนี้แหละมันทำให้คนไขว้เขว บางคนเอาเรื่องเบิร์นมาเป็นจุดขาย เช่นเบิร์นด้วยเทปส่วนตัวผมก็ไม่เชื่อและมองว่าไร้สาระมากๆ คนพวกนี้สังเกตุดีๆมักจะมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่แล้ว เช่นพวกขายของในเฟสบุ๊คเพื่อมันจะสร้างจุดขายของมันว่าของที่มันขายเสียงดีอย่างนั้นอย่างนี้ ใครเชื่อมันก็บ้าไปแล้ว

การเบิร์นไม่ทำให้หูฟังที่เสียงห่วยๆกลายเป็นเสียงเทพขึ้นมาได้ และการเบิร์นไม่ทำให้หูฟังที่เสียงดีอยู่แล้วแย่ลงถ้าคุณเปิดฟังแบบคนปกติที่คนทั่วไปเค้าฟังกันครับ
อันนี้เข้าใจครับ ผมถึงแยกให้ไงว่า หู(การปรับ perception)+ตัวหูฟัง(ซึ่งมีส่วนเคลื่ิอนไหวที่ต้องปรับให้เข้าที่) อันที่จริงน่าจะเรียกว่า "ปรากฏการณ์" burn-in มากกว่า ถ้าแค่พูดถึง burn-in แบบความหมายตรงๆก็ตามที่คุณบอกแหละครับ หวังว่าคราวนี้คงเข้าใจตามที่ผมสื่อนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เวลาเบินหูฟังใหม่"