Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลักษณะยางที่เป็นผงๆของขอบลำโพงนี่คือเริ่มเสื่อมสภาพแล้วใช่ไหมครับ

extrases08

10/05/2018 12:21:32
0

พอดีซื้อ jamo c809 มือสองมาแต่พอถอดหน้ากากแล้วดูดีๆพบว่าขอบยางของดอกลำโพงมันเป็นผงเล็กๆครับ พอลองเอานิ้วถูๆดูพบว่ามันร่อนเพิ่มออกมาง่ายมากๆถ้าใช้แรงกด นี่คือลักษณะของขอบที่เริ่มเสื่อมสภาพแล้วใช่ไหมครับ? พอลองดูดอกลำโพงmid rangeพบว่าขอบวัสดุที่เป็นยางก็เป็นผงแบบนี้เหมือนกัน แต่ตัวดอกลำโพงไม่เป็นอะไร ลองฟังเสียงดูเสียงก็ยังปกติอยู่ ผมไม่รู้ว่าไอ้การที่จอบยางเป็นผงๆแบบนี้มันจะส่งผลกระทบต่อการทำงานในที่สุดไหมครับ? 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

extrases08

10/05/2018 12:23:12
0

ผมลองเข้าไปดูในเว็บของ jamo มาพบว่าส่วนที่มันเป็นผงๆมันเป็นตัวครอบบนดอกทวีตเตอร์อีกทีแบบนี้ เลยไม่รู้ว่ามันจะมีผลอะไรในอนาคตไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

extrases08

10/05/2018 12:26:02
0

อัยนี้สภาพของลำโพง midrange ขอบวงนอกสุดที่เป็นยางมีผงๆเช่นกัน แต่ส่วนของดอกลำโพงยังเนียนดีอยู่ ถามคนขายเค้าบอกว่ามันเป็นวัสดุยางที่ใช้หุ้มภายนอกเฉยๆ ใครพอรู้ช่วยอธิบายผมทีจ้า 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

10/05/2018 21:08:35
4,282
แผ่นที่ปิดตรงหน้าทวีตเตอร์ ไม่ใช่ขอบลำโพงครับ แต่เป็นแผ่นที่ออกแบบไว้ปิดเพื่อเกี่ยวกับเรื่องซับเสียงสะท้อนตรงบริเวณจุดกำเนิดเสียง ส่วนมากมักนิยมใช้ฟองน้ำเนื้อแน่นตัดเป็นวงกลมแล้วติดกาวแปะไว้รอบๆ ดอกทวีตเตอร์ที่ใช้เทคนิคแบบนี้มีหลายค่ายครับ อย่าง ProAc 1SC ก็ใช้วิธีแบบนี้

ลักษณะที่เป็นผงเกิดจากความเสื่อมของอายุการใช้งาน ซึ่งไม่ต้องไปทำอะไรมันก็เป็นผงแบบนี้เมื่อเวลาผ่านไปนานๆครับ วิธีแก้คือลอกออกแล้วเปลี่ยนใหม่ อาจจะซื้ออะไหล่แท้มาปิด หรือดัดแปลงตัดวัสดุที่ใกล้เคียงมาปิดครับ

ส่วนขอบวงนอกของมิดเรนจ์ก็เป็นฟองน้ำปิดทับไว้ครับ เป็นการปิดเพื่อความสวยงาม ไม่ให้เราเห็นขอบลำโพงส่วนที่เป็นเหล็กเท่านั้น ส่วนสำคัญที่ต้องให้ความสนใจคือขอบยางและไดอะแฟรมครับ ถ้ายังสภาพดีอยู่ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับส่วนอื่นครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

extrase08

11/05/2018 12:25:10
ขอบคุณน้ามั่นคงที่ช่วยแถลงไขจ้า 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

11/05/2018 12:44:30
4,282
ติดขัดตรงไหนถามมาได้ตลอดนะคร้าบบ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

JoJoman

11/05/2018 18:42:29
ผมเองก็ใช้ JAMO รุ่นนี้ครับ แต่เป็นตัวเล็ก c803
เป็นเหมือนกันครับ เริ่มล่อนเป็นขุยๆตั้งแต่ใช้ได้ปีนิดๆ (ผมซื้อมือ1 จาก Magnet)
ไม่ต้องกังวลครับ เกิดจากสภาพอากาศบ้านเรา
เนื่องจากลำโพงซีรี่ย์นี้ ผลิตจากเดนมาร์ค อากาศเค้าต่างจากบ้านเรา (แต่ยี่ห้อนี้ รุ่นเล็กจะผลิตในจีนครับ
คนขายเองเค้าก็อธิบายถูกต้องเเล้วครับ
ไม่ต้องกังวล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JoJoman

11/05/2018 18:49:10
ลืมบอกครับ
อาการแบบนี้ ไม่มีผลกับเสียงแน่นอนครับ
เพราะ c803 ผมก็เสียงดีเหมือนเดิม แม้ผมจะลอกมันทิ้งหมดแล้วก็ตาม
วิธีลอกของผมก็ง่ายๆครับ เอานิ้วถูแรงๆ จนกว่ามันจะหลุดหมด แล้วเอาสเตคลีน กระปุกสีฟ้า เช็ดออก ก็จะเรียบร้อยเหมือนใหม่ครับ
ผิวที่ลอก เป็นแค่เนื้อยางที่พ่นบางๆแค่นั้นครับ

ปล.c809 น่าจะขับยากนิด ถ้าแอมป์ไม่ถึง เสียงอึดอัดมากครับ แต่ถ้าแอมป์ถึงละก็ อย่างกับยกวงสดๆมาเล่นตรงหน้าเลยครับ (แนะนำ 200w ต่อ ch ขึ้นไปครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

extrase08

13/05/2018 02:04:51
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้ ตอนนี้ผมไว้ในห้องนอนที่ล้อมรอบ4ด้านด้วยแผ่นกั้นเสียงSCGเพราะว่าจะกั้นเสียงรถท่อดังนอกบ้านไม่ให้เข้าห้องนอนแต่ได้ผลข้างเคียงตรงที่ปิดแอร์ไปแล้วแต่ความเย็นก็จะโดนกักเก็บได้อีก3-4ชั่วโมงเลย จากนี้ไปคงเปิดแอร์ไม่ให้วัสดุร่อนไปกว่านี้แล้วครับ.....กว่าจะเจรจาเมียซื้อมาได้ยากเย็นแสนเข็นยิ่งนัก....
หยิกหู 0
"ลักษณะยางที่เป็นผงๆของขอบลำโพงนี่คือเริ่มเสื่อมสภาพแล้วใช่ไหมครับ"