Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอเชิญสมาชิกที่เล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงหน่อยครับ

Pakorn 64

07/05/2018 20:46:31
0
คือผมสงสัยว่า เฮดเชล หัวเข็ม และปลายเข็ม
เนี่ยมันสามารถเอามาใส่ด้วยกันหมดทุกรุ่น
ทุกยี่ห้อหรือเปล่าครับ คือมันเป็นมาตฐาน
เดียวกันเป็นสากลไหมเช่นเอาหัวเข็มกราโด
ไปใส่เฮดเชลทอเร้นแล้วเอาไปใส่เครื่องโซนี
แบบนี้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

07/05/2018 21:08:09
4,282

Headshell และส่วนอื่นๆ ที่ประกอบกัน เช่น stylus หรือ cartridge ไม่สามารถเอามาใส่ด้วยกันได้ทุกรุ่นครับ (แต่ก็ใช้ร่วมกันได้หลายรุ่นเช่นกัน) พวกเฮดเชล ส่วนมากจะออกแบบให้เป็นหัว และมีร่องเพื่อให้ขันน็อตยึดตัวหัวเข็ม (cartridge) ได้ ซึ่งตัว Headshell นั้นมีการออกแบบระยะกว้างยาว และมวลน้ำหนักที่ต่างกัน

การเลือก Headshell ต้องเลือกให้เหมาะสมกับโทนอาร์มและหัวเข็ม และพวกปลายเข็มก็ไม่สามารถใส่เข้ากับตัว cartridge ได้เช่นกันครับ มีรายละเอียดปลีกย่อยว่าหัวเข็มถูกออกแบบมาเป็นแบบไหน ใช้งานกับอาร์มแบบไหน ซึ่งมองแล้วจุกจิกนิดนึง แต่ถ้าค่อยๆติดตามอ่านก็จะเข้าใจในทีสุดครับ

ส่วนหัวเข็มกราโด้ที่ถามมา ใส่กันได้กับ headshell ของ Thorens ครับ สามารถเอาหัวเข็มของ Grado แล้วจิ้มสาย lead wire เข้าด้วยกันได้เลย แต่ผมไม่แน่ใจว่าเฮดเชลของ Thorens เอาไปขันใส่เข้ากับเทิร์เทเบิ้ลของ Sony ได้หรือไม่ และหัวเข็มและเฮดเชลมีมวลที่ตรงกับ Sony ต้องการหรือไม่

ทั้งนี้จำเป็นต้องรู้สเปคของโทนอาร์มเครื่องของตัวเองก่อนด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Pakorn 64

07/05/2018 21:46:25
0
ขอบคุณเฮียมั่นมากๆเลยครับความจริงโซนี่
ผมแค่ยกตัวอย่างเฉยๆครับผมได้Thorens
มือสองมาเครื่องนึงรุ่นTD165 แต่ยังไม่ได้
ลองฟังเลย โฟโนยังเดินทางมาไม่ถึงครับ
     ผู้ขายบอกใส่หัวเข็มระดับเริ่มต้นให้
ผมก็เลยเข้ามาถามเป็นความรู้ไว้ก่อน
เพราะอนาคตคงได้เปลี่ยนแน่ๆครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/05/2018 22:29:57
4,282

ถ้าสั่ง Thorens 165 มา Headshell จะเป็นรุ่น TP10 จะใส่กันได้ลงตัวกับหัวเข็มกราโด้ครับ และอาร์มของ Thorens จะเป็นพวกมวลเบา เข้ากันได้ครับ

คนขายใส่หัวเข็มเริ่มต้นมา ก็หมายความว่ามาถึงเล่นได้เลยแบบไม่ซีเรียส และร้อยทั้งร้อยต้องเปลี่ยนทั้งหมด ทั้งนี้หัวเข็มตัวใหม่ต้องเลือกให้ได้ว่าจะเอาแบบ MM หรือ MC และต้องพิจารณาเรื่องภาคขยายโฟโนด้วยว่าไปกันได้ หรือเสียงเข้ากันได้หรือเปล่า

Vintage Thorens เสียงดีครับ ผมเคยเขียนถึงไว้แล้ว https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=55588 ; ส่วนทีสำคัญของเทิร์นวินเทจคือต้องมีคนซ่อมบำรุงเป็น เพราะมันจะเสื่อมตั้งแต่ถ้วยสปริง แท่นหมุน และรอบมอเตอร์

ขอให้โชคดี เทิร์นเดินทางมาแบบปลอดภัยนะคร้าบบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Pakorn 64

08/05/2018 10:07:26
0
กระทู้ที่เฮียเอามาแปะอ่านมันจริงๆครับ
ไม่ว่าท้ายที่สุดแล้วมันจะเป็นยังไง
    เครื่องที่ผมสั่งๆจากร้านขายโดยตรง
ในเมืองไทยครับบห่อมาดีขนส่งเอกชน
เลยปลอดภัยดี แต่เสียงเป็นไงยังไม่รู้แอมป์ที่ใช้
ไม่มีโฟโน กำลังรออยู่
ได้แต่ลองเสียบไฟมันก็หมุนดีครับ
    เดี๋ยวถ้ามีอะไรสงสัยจะเข้ามาถาม
นะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอเชิญสมาชิกที่เล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงหน่อยครับ"