Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ มือใหม่ครับ

กุลชาติ พจน์สุวรรณชัย

06/05/2018 05:39:58
ผมได้หูฟัง b&o play h7 ใช้มาได้4วัน ได้มาตอนแรกทดลองฟังรู้สึกเสียงไม่ดีเอามากๆเลย ลองหาข้อมูลดู ได้ความว่าต้องเบรินก่อน ตอนนี้เบรินได้ประมาณ20กว่าชั่วโมง เสียงดีขึ้น มิติมา เบสมา แหลมมา แต่ก็ยังไม่เท่าที่ควร ทดลองเทียบกับหูฟังตัวเก่าของผม(plantronic backbeat pro) h7 ยังเทียบไม่ได้เลยครับ เบสมาแบบทึบๆ กลางโด่ง แหลมไม่มีประกาย
    อยากขอคำแนะนำครับ ต้องเบรินต่ออีกมั้ยครับ หรืออีกกี่ชั่วโมง 
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำแนะนำ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

06/05/2018 08:25:40
1,368
โดยทั่วไปการวอร์มเครื่อง  เอ้ย เบิร์นหูฟังจะอยู่ที่ราวๆ 100 ชม.ต้นๆ หลังจากนั้นก็จะไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงแล้วครับ  แต่ก็จะมีหูฟังบางแบรนด์บางรุ่นเหมือนกัน  ที่ใช้เวลานานกว่านั้น  ส่วนพอเบิร์นเสร็จ แล้วเสียงจะดีกว่าตัวเก่ามั้ย  อันนี้บอกไม่ได้เพราะไม่เคยฟังเทียบกัน 

การเบิร์นไม่ได้ทำให้หูฟังเปลี่ยนแนวเสียง หรือบุคคลิค แต่เป็นการทำให้อุปกรณ์ทุกอย่าง ได้ทำงานให้เข้าที่ เสียงที่ได้จะดีกว่าตอนเปิดกล่องแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

06/05/2018 09:42:30
107
หูฟังใหม่มันต้องเบิร์นครับ เปิดฟังในระดับเสียงปกตินี่แหละครับ เปิดไปเรื่อยๆ ว่างก็เอามาฟัง ไม่ว่างก็เปิดเพลงทิ้งไว้ทั้งอย่างนั้นแหละไม่ต้องปิด แป๊บๆเดี๋ยวก็เข้าที่

Gradoผมกว่าจะเสียงเหมือนตอนที่ไปลองฟังที่ร้านนี่ ใช้เวลาเบิร์นไปร่วม700ชั่วโมงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

vrw

06/05/2018 16:17:42
3
เรื่องเบิร์น คือเปิดเพลงทั่วไปทิ้งไว้ หรือต้องใช้ไฟล์เสียงสำหรับเบิร์นช่วยได้ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

06/05/2018 17:38:33
107
ไฟล์เสียงเบิร์นนี่ลากลงถัง แล้วEmpty ให้มันหายไปเลยดีที่สุดครับ

พังกันมาเยอะแล้วครับกับคำว่าไฟล์เบิร์น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

vrw

06/05/2018 18:56:15
3
ลองค้นหาในคอมแล้วเจอ ใช่ชื่อนี้ไหม "Demagnetizing Sweep(burnลำโพง)"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

noi4063

06/05/2018 19:42:44
0
Appที่ใช้ฟังในแอนดรอยใช้ตัวไหนครับ ผมใช้powerampอยู่ครับไม่ทราบว่าดีเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

06/05/2018 19:56:06
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - vrw
ลองค้นหาในคอมแล้วเจอ ใช่ชื่อนี้ไหม "Demagnetizing Sweep(burnลำโพง)"
ตัวนี้แหละครับ คร่ามาหลายศพแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

taung2611

06/05/2018 20:47:34
25
อ้างอิง : ขอคำแนะนำ มือใหม่ครับ - กุลชาติ พจน์สุวรรณชัย

ผมได้หูฟัง b&o play h7 ใช้มาได้4วัน ได้มาตอนแรกทดลองฟังรู้สึกเสียงไม่ดีเอามากๆเลย ลองหาข้อมูลดู ได้ความว่าต้องเบรินก่อน ตอนนี้เบรินได้ประมาณ20กว่าชั่วโมง เสียงดีขึ้น มิติมา เบสมา แหลมมา แต่ก็ยังไม่เท่าที่ควร ทดลองเทียบกับหูฟังตัวเก่าของผม(plantronic backbeat pro) h7 ยังเทียบไม่ได้เลยครับ เบสมาแบบทึบๆ กลางโด่ง แหลมไม่มีประกาย
    อยากขอคำแนะนำครับ ต้องเบรินต่ออีกมั้ยครับ หรืออีกกี่ชั่วโมง 
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำแนะนำ
จากประสบการณ์ที่เล่นหูฟังมาสักพัก ถ้าแกะกล่องมาแล้วรู้สึกไม่ชอบเสียงที่ได้ฟังมาก ๆ เบิร์นไปก็ไม่ช่วยอะไรครับ เพราะอย่างที่คุณ tangkoo. บอก การเบิร์นมันไม่ช่วยเปลี่ยนบุคลิกเสียง ต่อให้เบิร์นเป็นพันชั่วโมงหรือใช้ไฟล์เบิร์นพิสดารก็ไม่ช่วยให้เสียงมันเปลี่ยนระดับพลิกฟ้าคว่ำพิรุณ ถ้าเบิร์นถึง 20 ชม.แล้วยังไม่ถูกโฉลก ผมว่าหูฟังตัวนั้นคงไม่ได้เกิดมาเพื่อเราแล้วล่ะ

ส่วนเรื่องการเบิร์น ผมชราแล้ว ผมเลยไม่รีบ ผมใช้วิธีเปิดเพลงปกติเบิร์นไปเรื่อย ๆ ว่าง ๆ ก็ฟังไปด้วย ก่อนนอนก็เปิดทิ้งไว้ เช้ามาก็ปิด วันไหนลืมก็ช่างมัน ไม่เคยนับจำนวนชั่วโมงเลย ขี้เกียจก็เลิกเบิร์น เพราะส่วนใหญ่ผมเลือกหูฟังที่เสียงถูกโฉลกตั้งแต่แกะกล่อง เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเบิร์น 555

ส่วนไฟล์เบิร์นลำโพง ผมเห็นด้วยกับคุณ MaxxIE ว่าไม่ควรเอามาเบิร์นหูฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

06/05/2018 21:32:35
424
เผอิญเคยฟังทั้ง 2 รุ่น  ผมว่าแนวเสียงมันต่างเยอะ  มันไม่ใช่ว่า H7 เสียงไม่ดีนะคับแต่เผอิญมันคงไม่ใช่แนวเสียงที่คุณชอบ  แต่ไหนๆซื้อมาแล้วลองปรับ EQ ช่วย น่าจะแก้ปัญหาได้ระดับนึงนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

hlonghlong

07/05/2018 00:11:26
1

การเบิร์นลำโพง, หูฟัง หรือ ที่เรียกเต็มๆว่า การ Burn-In (บางที่ใช้คำว่า Break-In) หมายถึง การเปิดลำโพงเล่นเพลงต่อเนื่องในช่วงระยะเวลาและระดับความดังที่เหมาะสมเพื่อให้ดอกลำโพง แผ่นไดอะเฟรม รวมถึงสายสัญญาณที่พึ่งออกจากโรงงานมาใหม่ๆ ได้ขยายตัวให้เข้าที่เข้าทาง ส่งผลให้คุณภาพเสียงดีขึ้น ได้มาตรฐานตามที่วางไว้ อย่างที่เกริ่นไว้ช่วงแรกว่าหลายๆคนอาจจะคิดว่าเปิดใช้งานไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ต้องบอกเลยว่า การเบิร์นที่ถูกต้องนั้น ต้องใช้ชนิดเพลงและไฟล์เพลงสำหรับการ Burn-In จริงๆ ซึ่งจะทำให้ได้ผลลัพธ์ทั้งย่านเสียงกลาง เสียงสูง และเสียงเบสที่ดีเอามากๆ โดยหลังจากเบิร์นจนได้ที่แล้วเราก็เปิดลำโพงฟังเพลงปกติ นั่นแหละครับ

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ขอคำแนะนำ มือใหม่ครับ"