Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การส่งกระจายเสียงวิทยุ FM แบบดิจิทัล จะเริ่มในปีไหน?

MRRadio

05/05/2018 17:56:25
ใครมีข้อมูลบ้าง
การส่งกระจายเสียงวิทยุ FM แบบดิจิทัล จะเริ่มในปีไหน?
แล้วจะยกเลิกการส่งแบบอนาล็อกหรือไม่ เหมือนระบบทีวี
ถ้ายกเลิก วิทยุแบบเก่าๆ คงรับไม่ได้หมดใช่ไหม?
ขอบคุณ ผู้ที่ช่วยตอบ ล่วงหน้า...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

น่าคิด

05/05/2018 21:30:00
ผมว่าวิทยุแบบดิจิทัลเกิดยากครับ ส่วนใหญค่าย FM เขาก็ฟังผ่านเน็ตได้หมดแล้วครับ นอกจากต่างจังหวัดคนเฒ่าคนแก่จริงๆอาจจะยังฟังกับวิทยุอยู่แต่น่าจะส่วนน้อยแล้วครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/05/2018 21:55:58
4,282
ตอนนี้มี internet radio แล้ว(ต้องกดฟังผ่านแอปหรือบราวซ์เซอร์) ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าบางราบการเป็นการจัดสดพร้อมกับการออกอากาศช่องทางเดิมหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆๆหลายคลื่นจะเป็นการเปิดแบบวนไปวนมาครับ

ส่วน digital radio น่าจะหลักการคล้ายๆ TV digital ซึ่งน่าจะได้รับความสนใจในระดับหนึ่ง ทั้งนี้ต้องขึ้นไปกับฮาร์ดแวร์ของทุกๆบ้านด้วย เพราะส่วนหนึ่งฟังในบ้าน ส่วนหนึ่งฟังในรถ คนส่วนใหญ่ผมว่าไม่ค่อยฟังวิทยุในบ้าน แต่น่าจะฟังในรถมากกว่าในปัจจุบัน

แต่ถ้าผมดูจากหลายปีที่ผ่านมา วิทยุแบบดิจิตอล ไม่ประสบความสำเร็จในเรื่องยอดขายเลย คนยังไม่สนใจจะซื้อเลยแม้แต่น้อยครับ (อันนี้ผมดูจากคนไทยนะครับ) แต่ต่างประเทศผมไม่แน่ใจว่าสถานการณ์ดีกว่าไทยหรือเปล่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การส่งกระจายเสียงวิทยุ FM แบบดิจิทัล จะเริ่มในปีไหน?"