Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Sennheiser HD380 pro VS DT 770 ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ ?

Rock117

03/05/2018 18:41:40
0
ตามกระทู้เลยครับ กำลังตัดสินใจซื้อหูฟังสำหรับทำเพลงเป็นหลัก ไม่ฟังเพลง หรือดูหนัง รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำทีครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pussy

03/05/2018 21:19:34
ผมใช้ HD380 Pro อยู่และเคยฟัง DT770 Pro ด้วย แต่ขอพูดถึงแนวเสียงเวลาฟังเพลงละกันนะครับ ไม่พูดถึงเอามาทำเพลงเพราะไม่รู้ว่าเค้าเลือกกันยังไง 555

HD380 Pro กลางแหลมแฟลตมาก จะเป็นสไตล์ Sennheiser เลยคือแหลมจะคมชัดแต่ไม่ค่อยป็นประกาย เสียงร้องถ้าฟังกับเสียงผู้ชายจะติดแหบนิดๆส่วนผู้หญิงจะออกแนวดัดจริตเล็กน้อย 555 ส่วนเบสคือจุดเด่นของรุ่นนี้เลยเบสต้นให้แรงปะทะดีแถมลงได้ลึกมาก แต่ที่เหนือกว่าทกตัวคือเบสไม่กลบย่านกลางแหลมทำให้สามารถแยกแยะรายละเอียดของชิ้นดนตรีและเสียงร้องได้ชัดเจนมาก ผมบอกเลยว่าเป็นบสของ Close Back ที่มีคุณภาพดีที่สุดที่เคยฟังมาก (ถ้าเอาดีกว่านี้ต้อง LCD-XC) มีรีวิวของต่างประเทศเคยบอกไว้ว่า HD380 Pro มันคือ HD600 แบบ Close Back ซึ่งอันนี้ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยฟัง HD600 ซะด้วยซิครับ

ส่วน DT770 Pro ผมว่าเสียงมันจัดกว่า 380 ออกแนวสดพุ่ง แหลมจัดจ้าน กลางถอยเล็กน้อยไม่ค่อยเด่นในย่านนี้ เบสต้นให้แรงปะทะที่หนักแน่นมาก แต่ลงไม่ลึกเท่า 380 ครับ ออกแนวหนักแน่นเก็บตัวเร็ว ส่วนตัวผมว่าฟังเพลงไม่เพราะมันดูเสียงแห้งๆ แต่ทำเพลงอาจจะดีก็ได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ปอน

04/05/2018 15:23:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - pussy

ผมใช้ HD380 Pro อยู่และเคยฟัง DT770 Pro ด้วย แต่ขอพูดถึงแนวเสียงเวลาฟังเพลงละกันนะครับ ไม่พูดถึงเอามาทำเพลงเพราะไม่รู้ว่าเค้าเลือกกันยังไง 555

HD380 Pro กลางแหลมแฟลตมาก จะเป็นสไตล์ Sennheiser เลยคือแหลมจะคมชัดแต่ไม่ค่อยป็นประกาย เสียงร้องถ้าฟังกับเสียงผู้ชายจะติดแหบนิดๆส่วนผู้หญิงจะออกแนวดัดจริตเล็กน้อย 555 ส่วนเบสคือจุดเด่นของรุ่นนี้เลยเบสต้นให้แรงปะทะดีแถมลงได้ลึกมาก แต่ที่เหนือกว่าทกตัวคือเบสไม่กลบย่านกลางแหลมทำให้สามารถแยกแยะรายละเอียดของชิ้นดนตรีและเสียงร้องได้ชัดเจนมาก ผมบอกเลยว่าเป็นบสของ Close Back ที่มีคุณภาพดีที่สุดที่เคยฟังมาก (ถ้าเอาดีกว่านี้ต้อง LCD-XC) มีรีวิวของต่างประเทศเคยบอกไว้ว่า HD380 Pro มันคือ HD600 แบบ Close Back ซึ่งอันนี้ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยฟัง HD600 ซะด้วยซิครับ

ส่วน DT770 Pro ผมว่าเสียงมันจัดกว่า 380 ออกแนวสดพุ่ง แหลมจัดจ้าน กลางถอยเล็กน้อยไม่ค่อยเด่นในย่านนี้ เบสต้นให้แรงปะทะที่หนักแน่นมาก แต่ลงไม่ลึกเท่า 380 ครับ ออกแนวหนักแน่นเก็บตัวเร็ว ส่วนตัวผมว่าฟังเพลงไม่เพราะมันดูเสียงแห้งๆ แต่ทำเพลงอาจจะดีก็ได้ครับ

เป็นข้อมูลที่ละเอียดมากครับ ดีมากเลยย :) ถ้าผมทำแนวพวก EDM เยอะๆ ผมคงจัด DT 770 ไปแล้ว แต่ผมจะเน้น พวกเสียง strings อารม epic จนถึงใสๆ เลยยังลังเลว่าจะเอาตัวไหนดี DT 770 จากที่ไปลองและรวิว เขาบอกว่าเสียงเบสจะโดด (แต่มากแบบกำลังดี)  ส่วน เจ้าตัว 380 ก้อเป็นแบบที่คุณบอกเลยครับ เสียงใส ดูเหมือนจะทำงานเพลงได้หลายแนว (ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า)  แล้วเจ้าตัวนี้ดีก่า 280 เรื่องเบสที่ชัดขึ้น..  แต่ถ้าเรื่องความสบายในการใส่ DT กินขาดครับ. ยังไงก็ยังเลือกไม่ได้อยู่ดี 555 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

04/05/2018 22:44:58
425
ผมใช้ DT770 อยู่ครับ สำหรับงาน production หูตัวนี้จะมี peak ที่น่ารำคาญที่ 8.5-9KHz ครับ ที่เหลือก็แนว v-shaped หน่อยๆ กลางถอยๆ เบสราบเรียบไม่มีช่วงไหนพีคมากครับ ข้อดีอีกอย่างของ 770 คือมี impedance rating ให้เลือกเยอะครับ (32, 80, 250 Ohm สำหรับรุ่นโปรมั้งครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Sennheiser HD380 pro VS DT 770 ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ ?"