Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดหูฟัง/DAP หน่อยครับ

mudzung

02/05/2018 13:05:19
1
เกริ่นก่อนว่า มือใหม่นะครับ เพิ่งจะตามอ่านเกี่ยวกับหูฟังได้ไม่นานครับ 
โจทย์คือ ตอนนี้มีหูฟัง iBasso IT03 เพิ่งได้มาเร็วๆนี้ครับ + มือถือ Galaxy S9 (ไม่มี DAC)  และผมชอบที่ฟังจะเพลงแบบ streaming ผ่านแอพ Spotify, Joox ครับ ไม่สะดวกที่จะหาไฟล์มาฟังเองครับ 
      แต่ผมอยากได้ประสบการณ์เสียงที่ดียิ่งขึ้นครับ ผมควรจะทำอย่างไรดีระหว่าง 
- ซื้อ Android DAP ดีๆซักตัว เพื่อ streaming เพลงท ที่เล็งๆไว้ มี Sony ZX300 , IBasso 150 (ฟังเพลงทุกแนวครับ แต่เน้นฟังพวก Rock Metal Pop Hiphop เน้นแนวสนุกๆครับ)
- อัพเกรดสายหูฟัง โดยใช้มือถือเป็น source ฟังเพลงเหมือนเดิม มันจะช่วยมากกว่าเดิมไหมครับ กรณีฟังเพลงผ่าน app streaming 
- หาพวก Bluetooth receiver เท่าที่หาข้อมูลก็มี BTR1, ES100 มาใช้กับมือถือครับ  ไอเดียนี้เกิดจากตามอ่านในเว็บในเฟซ  บ้างก็บอกว่าเสียงดีกว่าเสียบมือถือตรงๆครับ แต่ผมไม่แน่ใจกรณีถ้าฟังเพลงจาก app streaming มันจะต่างกันมากมายหรือไม่ครับ 
ตอนนี้กำลังสับสนครับ 555 อยากจะใช้เงินให้มันคุ้มที่สุดครับ ใครมีประสบการณ์หรือคำแนะนำใดๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Planet Caravan

02/05/2018 13:51:47
6
ถ้าชอบร้อค ZX300 ตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ แนวอื่นก็ทำได้ดีแต่อาจไม่สมูทที่สุดครับ มีช่อง 4.4 ด้วยครับ แต่ไม่ใช่แดปแอนดรอยด์นะครับ เป็นระบบปิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

02/05/2018 13:52:25
1,368
อัพ dap เห็นผลมากที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mudzung

02/05/2018 14:03:16
1
ใช้ DAP เพื่อ stream  เสียงดีกว่า stream จากมือถือมากไหมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ศุกรีย์ สวัสดิ์วนิช

02/05/2018 15:14:54
ตอบจากที่ได้ไปลอง DAP ของรุ่นน้อง และ ES100 นะครับ 

DAP ย่อมเห็นผลมากที่สุดครับ แต่ต้องเลือก DAP ที่เหมาะกับหูฟังด้วย เช่น DAP เน้นเบส ไปคู่กับหูฟังเบสเยอะ ก็ไม่เข้าหรอกครับ และข้อสังเกตอีกข้อคือความสะดวกเพราะต้องพก DAP อันใหญ่ๆ และ Android ก็ยังไม่เสถียรเท่ามือถือ

อีก option ที่ผมเลือก (โดยส่วนตัว) คือ ES100 เพราะไปฟังมา เสียงดีขึ้นชัดเจน แม้จะไม่เท่า DAP แต่ราคาก็ประหยัดลงมามาก แถมมี 2.5mm balanced ให้ด้วย เสียงจะดีขึ้นมาก มือถือผมรองรับ aptx hd ด้วย มันต่างชัดเจนอยู่

หลังจากนี้ผมคงอัพสาย แต่ขอเก็บตังก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ศุกรีย์ สวัสดิ์วนิช

02/05/2018 15:16:31
อีกข้อนึงคือ DAP ราคาไม่ถูกครับ ถ้าเน้น costly ผมคงไป ES100 ก่อน เพราะการฟัง streaming พวกนี้คุณภาพเสียงไม่ได้ดีที่สุดอยู่แล้วครับ เน้นสะดวกมากกว่า ถ้าคุณเป็นพวก audiophile ของแท้ดั้งเดิมคงพยายามไปหาไฟล์มาลงแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mudzung

02/05/2018 15:24:34
1
เห็นภาพเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ 
ถามเพิ่มครับ aptx ธรรมดากับ HD เสียงมันต่างกันมากไหมครับ พอดี S9 มันรองรับแค่ aptx ธรรมดาครัั บ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Panitan

04/05/2018 21:17:17
7
DAP ยี่ห้ออื่นฟัง Streaming เป็นไงไม่รู้ แต่ AK300 ผมเมนูในโหมด Streaming หน่วงโครตๆ เลยครับ ฟังแล้วแทบไม่อยากเปลี่ยนเพลงเพราะรำคาญความหน่วงมันเนี่ยแหละ หรือยี่ห้อนี้เน้นฟังแบบเน้นอ่านไฟล์ในเครื่องโดยตรงก็ไม่รู้ กำลังมองตัวสูงๆ กว่านี้อยู่ด้วยสิเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หลุยส์ munkonggadget

05/05/2018 00:37:19
1,057
ถ้าเน้น Stream เป็นหลักเเนะนำฟังจากพวกมือถือดีกว่าครับ เพราะลื่นเเละใช้งานได้สะดวกดีครับ 
โดยเพิ่ม DAC เข้ามาอย่างเช่น Cozoy Takt Pro ที่มีขนาดเล็กมากเเต่มี Performance ที่ดี ช่วยเรื่องการเเยกชิ้นดนตรี ให้เสียงที่สมู้ทขึ้น มิติดีขึ้น และฟังเพลงสนุกกว่าต่อตรงอยู่พอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดหูฟัง/DAP หน่อยครับ"