Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

mv RIVER - BNK48 คืนแรก 1M+ Views O_O

SirIsexnewTA

01/05/2018 15:20:42
387

เหล่าโอตะทั้งหลายคงได้รับชม mv เพลงนี้ไปเป็นที่เรียบร้อย โดยเฉพาะคามิโอชิอรอุ๋ง 
ส่วนตัวผมค่อนข้างชอบตัว mv มากครับ ภาพสวยลำดับภาพดี มีแอร์ไทม์ให้น้องๆแต่ละคน
ได้มีส่วนร่วมเท่าๆกัน ในส่วนของเพลงก็เพราะดีเนื้อไทยเขียนได้ลงตัวความหมายดี 

ที่ยังไม่ชอบมีอย่างเดียวและเป็นปัญหาใหญ่คือเรื่องของการบันทึกเสียง ทำดนตรี เพลงนี้ผมค่อนข้างผิดหวังมาก ทำออกมาได้แย่มาก เหมือนไม่ใส่ใจเลย คือที่ผ่านๆมามีบรรดาโอตะทั้งหลายมาคอมเม้นเกี่ยวกับเพลงว่าบันทึกเสียงออกมาห่วยทุกซิงเกิ้ลเลย ผมเองก็ยังจับไม่ได้นะว่าห่วยซึ่งจริงๆแล้วมันก็บันทึกมาดีในแบบของมัน ตั้งแต่ Aitakatta, KFC, Shonichi ผมฟังดูตอนแรกก็โอเคมาตรฐานเพลงไทย แต่พอลอง AB test กับของ AKB48 บอกเลยว่าเห็นความต่างชัดเจนครับ ยิ่งใช้หูฟังที่แยกรายละเอียดดีๆ จะยิ่งรู้เลยว่า details ต่างกันเยอะ แต่ในกรณีนั้นผมเข้าใจครับ มาตรฐานเพลงไทยทำได้แค่นี้ก็โอเคแล้ว 

แต่ RIVER ต้นฉบับเองก็แย่นะครับ (อ้างอิงจาก mv ของ AKB48) เสียงดนตรีแหบแห้งไม่มีน้ำมีเนื้อไม่มีมิติใดๆทั้งสิ้น ทั้งนี้ผมยังไม่เคยฟังเพลงนี้จาก CD ซึ่งอาจจะดีกว่าในยูทูปเนื่องจากเป็นเพลงเก่าและออกมานานแล้ว(เหตุผลนี้ผมพิมพ์ไปแต่ในใจก็ยังแย้งตัวเองอยู่ดี เพลงเก่าๆบันทึกดีๆก็มีนะ) แต่ที่แย่มากๆเลยคือ BNK48 ดันเอาความห่วยตรงนั้นมาใช้ได้อย่างไม่ขาดตกบกพร่องเลยครับ 55 ภาพสวยแต่เสียงห่วย อาจจะห่วยกว่า AKB48 อีก ผมนี่ผิดหวังตรงส่วนนี้มาก แต่รวมๆแล้วผมยังโอเคกับตัว mv ครับ ทำออกมาได้สวยงาม

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

01/05/2018 15:37:02
เขาคงไม่คิดว่าโอตะจะสนใจในการฟังเพลงแบบเอารายละเอียด จริงจัง ยิ่งมาเป็นงานของทางฝั่งไทย ดูทรงแล้วทางออฟฟิเชียลบ้านเรา ยิ่งคงไม่สนใจในการบันทึกเสียงเข้าไปใหญ่ แต่ทางฝั่งญี่ปุ่นผมว่าเขามีมาตรฐานกว่าบ้านเราแน่นอน ฮ่าๆ

แต่เอาจริงๆตัววงคอนเซปการขายมันเน้นไปที่storyของวงกับตัวไอดอลเป็นหลักมากกว่าอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นจะถามหาการบันทึกเสียงที่เน้นคุณภาพจากทางฝั่งไทยคงจะยาก ฮ่าๆ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

taung2611

01/05/2018 15:57:57
25

ลูกพี่ชนะเลิศ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

01/05/2018 16:06:41
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ตามนั้น
เขาคงไม่คิดว่าโอตะจะสนใจในการฟังเพลงแบบเอารายละเอียด จริงจัง ยิ่งมาเป็นงานของทางฝั่งไทย ดูทรงแล้วทางออฟฟิเชียลบ้านเรา ยิ่งคงไม่สนใจในการบันทึกเสียงเข้าไปใหญ่ แต่ทางฝั่งญี่ปุ่นผมว่าเขามีมาตรฐานกว่าบ้านเราแน่นอน ฮ่าๆ

แต่เอาจริงๆตัววงคอนเซปการขายมันเน้นไปที่storyของวงกับตัวไอดอลเป็นหลักมากกว่าอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นจะถามหาการบันทึกเสียงที่เน้นคุณภาพจากทางฝั่งไทยคงจะยาก ฮ่าๆ

ถูกต้องครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

01/05/2018 16:08:59
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - taung2611

ลูกพี่ชนะเลิศ 555
มาแต่ละครั้งปังจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TTPOD ZERO

01/05/2018 17:30:25
11
Sweet16 พูดถึงน้อยจัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

01/05/2018 18:31:39
387
Sweat16 ก็มีดูบ้างครับ แต่ผมไม่เคยตามจริงจังนะ ผมกดไลค์เพจเฟสบุกที่นำเสนอเรื่องราวของ BNK48 บางเพจเขาก็เป็นโอตะขิง sweat16 ก็เอามาลงบ้างผมก็ดูๆไปกับเขา 55
แต่บอกตรงๆว่า เพลงของ sweat16 ในความรู้สึกผมยังไม่สู้ BNK48 ครับ เป็นเพราะอะไรก็ไม่สามารถอธิบายได้เหมือนกัน แต่ฟังแล้วก็เฉยๆ ในที่นี้ท่านอื่นๆอาจจะคิดต่างกันไปนะครับแต่ผมรู้สึกแบบนี้
แต่ถ้าพอจะอธิบายได้คร่าวๆก็คือว่าแผนการทำวงของ BNK48 มี power มากกว่ามั้งครับ เพราะมีการโปรโมทกับสื่อ main stream เยอะมาก ดูจากช่วงแรกๆที่มีรายการ senpai ลงช่อง 3 (ซึ่งรุ่น 2 ก็น่าจะมีนะครับ อันนี้เดาเอา55) และการเดินสายโปรโมท พรีเซนเตอร์ต่างๆ ประมาณนี้ครับ

Sweat16 นั้นผมไม่ทราบว่ามีการวางแผนกันยังไงนะครับ ทราบคร่าวๆว่าเหมือนจะมาจากญี่ปุ่นเหมือนกัน แต่สังกัดของวงคือ love is (รึเปล่า ไม่แน่ใจ) เพราะเห็นรุณ บอย โกสิยพงษ์ ออกสื่อร่วมกับ sweat16 
ใครทราบประวัติวงยังไง ก็ลองอธิบายได้ครับแล้วลองวิเคราะห์กันดูว่าทำไมถึงไม่ถูกพูดถึงเท่า BNK48
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

taechanyz

01/05/2018 18:33:19
48
MVนี้ เรื่องภาพเรื่องตัดต่อดีจริงๆ คงเพราะวงน้องๆเริ่มแมสแล้ว บริษัทเลยมีทุนจัดเต็ม
ถึงคามิโอชิของผมจะไม่ได้อยู่ในMVนี้ แต่โอชิทั้งหลายของผมโคตรปังงงงงง

ปล.ดีใจปูเป้ได้ออกเกิน2วิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Golf

01/05/2018 23:18:44
60
ถูกใจตรง MV นี้ ... แม่แมวน้ำ ออกมาเยอะมากๆ สมเป็น Center ครับ

เสียดายตรงการบันทึกเสียง และการแต่งเนื้อมากๆ

หลายคำของไทยมันผันเสียงได้ไม่ลงตัวกับดนตรีในช่วงนั้นๆ เลย ... เหมือนรีบๆ แต่งให้จบๆ หรือโดนบังคับเนื้อหามากเกินไป

อยากได้เพลงดีๆ ด้วย ... นักร้องควรเป็นส่วนประกอบเพื่อให้เพลงออกมาดีที่สุด ไม่ใช่เอาเพลงทำมาแบบขอไปทีเพื่อหวังเพียงโปรโมทนักร้องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

taung2611

02/05/2018 06:37:37
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Golf

ถูกใจตรง MV นี้ ... แม่แมวน้ำ ออกมาเยอะมากๆ สมเป็น Center ครับ

เสียดายตรงการบันทึกเสียง และการแต่งเนื้อมากๆ

หลายคำของไทยมันผันเสียงได้ไม่ลงตัวกับดนตรีในช่วงนั้นๆ เลย ... เหมือนรีบๆ แต่งให้จบๆ หรือโดนบังคับเนื้อหามากเกินไป

อยากได้เพลงดีๆ ด้วย ... นักร้องควรเป็นส่วนประกอบเพื่อให้เพลงออกมาดีที่สุด ไม่ใช่เอาเพลงทำมาแบบขอไปทีเพื่อหวังเพียงโปรโมทนักร้องครับ

เรื่องเนื้อเพลงของวง bnk48 เป็นปัญหาโลกแตกมานานแล้วครับ ขนาดว่าได้วงละอองฟองที่ฝีไม้ลายมือเรื่องการทำเพลงก็ค่อนข้างละเมียดยังเอาไม่อยู่เลย ต้นสังกัดที่ญี่ปุ่นค่อนข้างอินดี้และเอาแต่ใจมาก (ส่วนตัวคิดว่าทางนั้นน่าจะไม่อินเรื่องผันวรรณยุกต์หรือคำเป็นคำตายในภาษาเราด้วยแหละ) ครูแมนครูเอ๊ะเองก็ถอดใจไปหลายรอบ หลัง ๆ เลยต้องใช้บริการเพื่อนพ้องน้องพี่มาระดมช่วยกันแต่งแทบจะยกค่ายสไปซี่ดิสก์แล้วมั้ง (แต่ค่ายนี้เค้าก็ช่วยกันแบบนี้เป็นปกตินะ เพลงของละอองฟองเองส่วนใหญ่ก็ช่วย ๆ กันแต่ง)

เอาเป็นว่า เรื่องเนื้อเพลงต้องทำใจครับ เพราะต้นสังกัดที่โน่นค่อนข้าง Strict เรื่องเสียงและวรรณยุกต์ที่ต้องใกล้เคียงต้นฉบับ (เท่าที่รู้ ภาษาญี่ปุ่นมีแต่สระเสียงสั้นและคำตาย) และเนื้อหาต้องคงตามต้นฉบับเป๊ะ ๆ ประโยคต่อประโยค ต่อให้พี่ดี้หรือฟองเบียร์มาเองผมว่าก็ไม่น่าจะได้ดีไปกว่านี้สักเท่าไหร่ (คุกกี้เสี่ยงทายนี่แปลกที่สุดแล้ว เพราะความหมายต่างจากต้นฉบับแบบไม่ใกล้เคียงเลย เห็นว่าเนื้อเพลงฝั่งญี่ปุ่นนั้นเป็นวัฒนธรรมที่ไม่มีในไทย เลยหยวน ๆ ให้บิดเนื้อหาได้พอสมควร) ส่วนภาคดนตรี ญี่ปุ่นส่งมาเองเลย ส่งมายังไงก็ใส่ไปยังงั้น แปลว่า มันกากมาตั้งแต่ต้นฉบับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

02/05/2018 08:31:03
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - taung2611
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Golf

เรื่องเนื้อเพลงของวง bnk48 เป็นปัญหาโลกแตกมานานแล้วครับ ขนาดว่าได้วงละอองฟองที่ฝีไม้ลายมือเรื่องการทำเพลงก็ค่อนข้างละเมียดยังเอาไม่อยู่เลย ต้นสังกัดที่ญี่ปุ่นค่อนข้างอินดี้และเอาแต่ใจมาก (ส่วนตัวคิดว่าทางนั้นน่าจะไม่อินเรื่องผันวรรณยุกต์หรือคำเป็นคำตายในภาษาเราด้วยแหละ) ครูแมนครูเอ๊ะเองก็ถอดใจไปหลายรอบ หลัง ๆ เลยต้องใช้บริการเพื่อนพ้องน้องพี่มาระดมช่วยกันแต่งแทบจะยกค่ายสไปซี่ดิสก์แล้วมั้ง (แต่ค่ายนี้เค้าก็ช่วยกันแบบนี้เป็นปกตินะ เพลงของละอองฟองเองส่วนใหญ่ก็ช่วย ๆ กันแต่ง)

เอาเป็นว่า เรื่องเนื้อเพลงต้องทำใจครับ เพราะต้นสังกัดที่โน่นค่อนข้าง Strict เรื่องเสียงและวรรณยุกต์ที่ต้องใกล้เคียงต้นฉบับ (เท่าที่รู้ ภาษาญี่ปุ่นมีแต่สระเสียงสั้นและคำตาย) และเนื้อหาต้องคงตามต้นฉบับเป๊ะ ๆ ประโยคต่อประโยค ต่อให้พี่ดี้หรือฟองเบียร์มาเองผมว่าก็ไม่น่าจะได้ดีไปกว่านี้สักเท่าไหร่ (คุกกี้เสี่ยงทายนี่แปลกที่สุดแล้ว เพราะความหมายต่างจากต้นฉบับแบบไม่ใกล้เคียงเลย เห็นว่าเนื้อเพลงฝั่งญี่ปุ่นนั้นเป็นวัฒนธรรมที่ไม่มีในไทย เลยหยวน ๆ ให้บิดเนื้อหาได้พอสมควร) ส่วนภาคดนตรี ญี่ปุ่นส่งมาเองเลย ส่งมายังไงก็ใส่ไปยังงั้น แปลว่า มันกากมาตั้งแต่ต้นฉบับ 555
ผมว่าละ ดนตรีต้องส่งมาแน่ๆ อาจจะเป็นการบังคับเลยก็ได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

taechanyz

02/05/2018 10:00:15
48
ในส่วนเนื้อเพลงนี่ผมว่าทำได้ดีนะ คือมันยากมากๆ 
ปล.ชอบท่อนนี้มาก ตรงและแรว..
จงแก้ปัญหา ตรงข้างหน้านั้น  (Ho!) 
อย่าคร่ำ ครวญอยู่แบบนั้น (Ho!)
จงยึดมั่น กับความฝันนั้น เดินต่อไป 
มันแบบญี่ปุ่นดีมาก..  จากคนเคยทำงานโรงงานญี่ปุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

TTPOD ZERO

02/05/2018 18:07:33
11

ชอบ MV เพลง SWEET16 ทั้ง 2 เพลง ชอบมากกว่า BNK48 แปลกดีเหมือนกัน ได้ กลิ่นไอ ANISONG ดี นึกถึง LOVE LIVE เพราะชอบ ฟังเพลงญี่ปุ่น ดนตรี ออก ใสๆ แบ้วๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"mv RIVER - BNK48 คืนแรก 1M+ Views O_O"