Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่อง inear เวลายัดหูเข้าไปสุดแล้วเสียงที่ได้อึดอัด

pedophile

30/04/2018 17:02:11
0
ถามเรื่อง inear เวลายัดหูเข้าไปสุดแล้วเสียงที่ได้อึดอัด แต่ถ้ายัดแค่พอวางไว้ ไม่ลึกเข้าไปสุดรูหู จะทำให้เสียงที่ได้พอดี และไม่อึดอัดใครมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ เปลี่ยนจุกอะไรยังไงดี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

taung2611

30/04/2018 17:19:31
25
เอ ผมก็เป็นนะ เหมือนเคยเห็นว่าเค้าเรียกว่า Sweet Spot คือแต่ละคนจะมี Position ที่เสียบแล้วทุกอย่างพอดีเป๊ะไม่เท่ากัน

ถ้าเป็นอินเอียร์แบบที่ไม่คล้องหลังหู Sweet Spot ของผมจะเป็นตำแหน่งที่หลวม ๆ หน่อย ไม่ถึงขั้นต้องเอื้อมมืออ้อมหัวไปดึงใบหูตามที่คนอื่นเค้าทำกัน จิ้มเข้าไปเบา ๆ ไม่ลึกมากจะได้ฟีลลิ่งที่ดีที่สุดทั้งเรื่องความสบายและเสียง

แต่ถ้าเป็นแบบมอนิเตอร์คล้องหลังหูมันบังคับให้เสียบสุดตามรูปร่างของหูฟัง ที่ผมใช้ในปัจจุบันมี 2 ตัว คือ Kinera กินเรียบ กับ Nicehck Bro ตัวกินเรียบเสียบสุดตามบอดี้มันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ พอดีเป๊ะ แต่ตัว Nicehck Bro นี่ใช้จุกซิลิโคนไม่ได้เลย จะไซส์ไหนแบบไหนก็ไม่พอดี ตัวจุกมันจะดังกึกกัก ๆ เวลาขยับหัวทุกครั้ง สุดท้ายต้องใช้แต่จุกโฟมอย่างเดียว

สรุป ถ้าเป็นอินเอียร์ธรรมดา ผมเสียบเท่าที่ผมรู้สึกว่ามันโอเคที่สุด ถ้าเป็นมอนิเตอร์ จุกโฟมคือคำตอบสุดท้ายครับ (ไม่รู้ช่วย จขกท รึเปล่า 555)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

pedophile

30/04/2018 17:53:13
0
จุกโฟมเคยจะลองเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองจริงจัง แต่เท่าที่จำได้มันค่อยข้างใหญ่กว่าจุกอย่าง ถ้ามีจุกโฟมแบบบางๆเท่าๆกับยางมันมีรึเปล่าน้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

30/04/2018 19:34:16
15
ตาม คห 1 ลิงค์นี้ครับ ^^

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=252719
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

30/04/2018 19:52:55
1,057
เป็นปกติของหูฟังอินเอียร์ครับที่เวลาวางแบบหลวมๆจะให้เวทีเสียงที่ดีเเละให้เสียงที่ฟังดูโปร่งกว่า
ส่วนเวลายัดเข้าหูแบบลึกๆ ก็จะให้เสียงที่หนักเเน่น และเสียงหนาขึ้นตามลำดับครับ

หรือตัวช่วยเรื่องจุกยางก็จะมี Spinfit ที่จะให้การสวมใส่สบายกว่า และให้เสียงที่เปิดกว่าจุกเดิมอีกเล็กน้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

30/04/2018 22:46:00
4,282
แนะนำแบบนี้ครับ^^

หูฟัง inear ปกติจะใช้จุกยางเสียบเข้ากับตัวท่อหูฟัง แล้วเสียบเข้าในรูหูอีกที คนที่ไม่เคยใช้หูฟัง inear มาก่อน ยังไงอาการอึดอัดจะเกิดขึ้นทันที และเกิดกับทุกๆๆคนครับ อย่างน้อยอาจจะต้องใช้เวลาทำความคุ้นเคยกับมันซัก 2-3 วัน

การใส่หูฟัง inear ในระดับที่ลึกไม่ได้ที่ หรือชีลด์กันเสียงไม่ได้ หรือวางไว้ตื้นๆ เสียงจะผิดเพี้ยนไปจากความเป็นจริงทันทีครับ สำคัญที่สุดคือต้องหาตำแหน่งที่ให้เสียงที่ดีที่สุดด้วย ทั้งนี้เราจะต้องทำการทดสอบด้วยตัวเองว่าจุดไหนดีที่สุด

จุกยางมีส่วนช่วยครับ ความนุ่มหรือแข็งซักนิดนึง จะเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน และขนาดของท่อน่ำเสียงก็มีส่วน คนรูหูเล็กหากเลือกหูฟังที่ท่อนำเสียงใหญ่ จะทำให้ใส่ยากและหลุดง่าย ยังไงต้องพิจารณาตรงจุดนี้อีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ถามเรื่อง inear เวลายัดหูเข้าไปสุดแล้วเสียงที่ได้อึดอัด"