Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากขอคำแนะนำเรื่องไมโครโฟนครับ

เก่ง จิตติ

25/04/2018 19:42:43
1

ตอนนี้ใช้ BM800 อยู่ รู้สึกว่า ต้องพูดแค่ใกล้ๆ เท่านั้นถึงโอเค พอวางห่างประมาณ 1 ไม้บรรทัดจะเสียงเริ่มก้องครับ

เลยเล็งไปที่ 

1.Audio Technica ATR2500-USB 

2.Audio-Technica : AT2020

3.Superlux : E205U

ท่านใดพอมีคำแนะนำไหมครับ

จุดประสงค์เอาไว้อัดคลิปทำ Tutorial เอาไมค์ไว้บนโต๊ะ ห่างจากปากประมาณ 1 ไม้บรรทัดแต่เสียงยัดชัด ไม่ก้อง เท่านั้นครับ

ผมไม่รู้จะปรึกษาใครครับ อยู่ต่างจังหวัดได้แต่สั่งเอาครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

25/04/2018 20:40:49
2

ครับผม บอกเลยว่าทุกวันนี้ถ้าซื้อหูฟังเล่นเกมนี่ก็ไม่หวังเรื่องไมค์แล้วครับ เพราะผมก็หนีมาใช้ไมค์คอนเดนเซอร์นานแล้ว

รุ่นที่ใช้ตอนแรกใช้เป็น Blue Snow Ball ครับผม ฝากพี่หิ้วมาจากญี่ปุ่นประมาณ 3300 บาท ราคาศูนย์ไทย 3990 บาทครับ
ตัวนี้เสียงดีครับ ได้รับความนิยม เหมาะสำหรับเริ่มต้น ใช้งานง่ายดีครับ มี 3 แพทเทิน 
CARDIOID / CARDIOID WITH -10DB PAD / OMNI
ผมใช้ตัวนี้มาเกิน 3 ปีแล้ว ถ้าให้พูดถึงข้อเสียคงเป็นเพราะว่าไม่มีให้เสียบหูฟังช่อง 3.5 ไว้ Monitor เสียงตัวเองนั่นเองครับ

ล่าสุดจึงพึ่งย้ายมาใช้ตัวนี้เมื่อเดือนที่แล้ว Blue Yeti ครับผม อันนี้สั่งจาก Amazon หลังจากเล็งไว้สักพัก แล้วลดแบบงงๆ กดมาแบบด่วนๆ เหลือ 89$
รวมค่าของ ค่าส่ง ค่าภาษี สิริรวม 146$ 4600 กว่าบาทครับ ราคาศูนย์ไทย 7490 บาทครับ
อันนี้ก็เสียงดีครับเป็นรุ่นที่ได้รับความนิยมเช่นกัน เห็นบ่อยมากตาม Youtube
ถ้ารุ่นนี้ก็ดีครับ เพราะมีระบบ Monitor เสียบหูฟัง 3.5 ได้แล้ว ปรับได้ 4 แพทเทิน
CARDIOID MODE / STEREO MODE / OMNIDIRECTIONAL MODE / BIDIRECTIONAL

ความละเอียดสูงสุดของทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมาด้านบนเป็น 16Bit/48kHz ครับ ต่อผ่าน USB ครับ

ส่วนใน List ที่เขียนมา ถ้าถามผม ผมจะเทไปใจให้ Audio Technica ครับ
ถ้าเวลาพูดปกติ เอาจริงไมค์ก็ใช้อยู่แค่แพทเทินเดียวแหละครับ ไม่ได้ปรับ 5555+ ใช้ CARDIOID ครับ เหมาะกับงานพูดและร้องเพลงดี
ต้องถามใจดูครับว่า ระบบ Monitor นี่จำเป็นไหม (ส่วนตัวผมชอบครับ เอามาร้องเพลงเล่น เลยหาเรื่องเปลี่ยนไมค์)

ถ้าเป็น AT2020 ก็ต่อกับคอมเลยไม่ได้ครับ ต้องไปหาพวก Audio Interface มาใช้ด้วย
แต่ถ้าเป็น ATR2500-USB อันนี้ก็สะดวกดีครับ มีระบบ Monitor ด้วย เสียบคอมใช้เลย

แล้วก็ถ้านอก List หน่อยก็มีรุ่นใหม่อย่าง Razer Seiren X พึ่งวางจำหน่ายครับ ไม่แพงมาก เชื่อมต่อผ่าน USB อันนี้ก็มีระบบ Monitor

ประมาณนี้ครับ แนะนำลองเอารุ่นที่สนใจไปหาฟังเสียงใน Youtube ดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เก่ง จิตติ

26/04/2018 00:06:23
ขอบคุณมากนะครับผม ตอนนี้ผมลองไปฟังรีวิว Blue Yeti แล้วถูกใจครับผ แต่เรื่องราคากำลีงชั่งใจระหว่าง ATR2500-USB ครับผม 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tintin3274

26/04/2018 00:32:28
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เก่ง จิตติ
ขอบคุณมากนะครับผม ตอนนี้ผมลองไปฟังรีวิว Blue Yeti แล้วถูกใจครับผ แต่เรื่องราคากำลีงชั่งใจระหว่าง ATR2500-USB ครับผม 555
ถ้าซื้อที่ไทย Yeti ค่อนข้างแพงมากครับ (อย่าว่าแต่ Yeti เลย Snowball ก็แพง ถ้าไปเปิดราคา Amazon แล้วจะตกใจ)
แต่ตอนนี้ Amazon ไม่ได้ลด Yeti นะครับ ช่วงที่ผมสั่งมาอารมณ์ประมาณนาทีทองครับ ถ้าสั่งตอนนี้ก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LightSky

26/04/2018 02:35:41
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tintin3274
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เก่ง จิตติ
ถ้าซื้อที่ไทย Yeti ค่อนข้างแพงมากครับ (อย่าว่าแต่ Yeti เลย Snowball ก็แพง ถ้าไปเปิดราคา Amazon แล้วจะตกใจ)
แต่ตอนนี้ Amazon ไม่ได้ลด Yeti นะครับ ช่วงที่ผมสั่งมาอารมณ์ประมาณนาทีทองครับ ถ้าสั่งตอนนี้ก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ
ผมใช้yetiอยู่เหมือนกันครับ มีข้อสงสัย2เรื่องครับ ข้อแรกอยากทราบราคาขาหนีบโต๊ะและpop filterราคาประมาณเท่าไหร่และหาได้ที่ไหนบ้างครับ อย่างที่2 yeti สามารถใช้กับiphone xได้หรือไม่ครับคิดเล่นๆว่าถ้าเอามาเล่นapp smuleได้คงจะดีขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sho

26/04/2018 04:08:07
8
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - LightSky

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tintin3274
ผมใช้yetiอยู่เหมือนกันครับ มีข้อสงสัย2เรื่องครับ ข้อแรกอยากทราบราคาขาหนีบโต๊ะและpop filterราคาประมาณเท่าไหร่และหาได้ที่ไหนบ้างครับ อย่างที่2 yeti สามารถใช้กับiphone xได้หรือไม่ครับคิดเล่นๆว่าถ้าเอามาเล่นapp smuleได้คงจะดีขอบคุณครับ

mic yeti หรือ mic usb ใดๆ สามารถใช้กับ iphone ได้ครับ โดยต้องต่อ camera adapter ราคา 1,700฿ ครับ หาซื้อได้ทั่วไป istudio, bananait, หรือสั่งออนไลน์จากเว็บ apple โดยตรงครับ
https://www.apple.com/th-en/shop/product/MK0W2ZA/A/lightning-to-usb-3-camera-adapter
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tintin3274

26/04/2018 10:12:46
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - LightSky

ตามที่ด้านบนบอกเลยครับ สามารถต่อ iPhone ได้โดยใช้ Camera Conecter ครับ
ส่วนราคาขาหนีบกับ Pop Filter ไม่แพงมากครับ อยู่ที่หลักร้อย ส่วนตัวผมสั่งมาจาก Ebay ครับ ลองไปหาดูได้ ถ้าส่งจากจีนฟรีค่าส่งครับ

ปล.ผมซื้อผมนานมาก หลายปีแล้ว ตั้งแต่ในไทยยังไม่นิยมไมค์คอนเดนเซอร์ราคาถูกกันครับ เพราะฉะนั้นถ้าหากจะสั่งทุกวันนี้ แนะนำ ลองเปิด Lazada ดูครับ มีขายเพียบ ราคาไม่แพงเช่นกัน หลักร้อยเอง

อันนี้คีย์เวิร์ดครับ "Scissor Arm" / "Pop filter" ลองหาๆแล้วกดสั่งมาดูครับ

แนะนำเพิ่มสำหรับวงแหวนที่อยู่ที่ไมค์ครับ ใช้กันสั่น "Shock Mount" ครับ ถ้าของ Blue เองราคาแรงมาก ผมรับไม่ไหว
ถ้าอยากใช้แบบผมแนะนำยี่ห้อ Auphonix ครับ มี 2 วัสดุ ครับ พลาสติก(ถูกกว่า) กับ อลูมิเนียม(แพงกว่า) ลองเลือกดูตามกำลังศรัทธาครับ

ผมได้มาช่วงลดราคา ผมสั่งมาจาก Ebay (คนที่ขายให้ผมขายเป็นพลาสติก ของ 12$+ค่าส่ง15$) (หลังจากซื้อเสร็จนั้นซนไปเจอ Amazon ลดพอดี หลังหักเลย พลาสติก 10$ อลูมิเนียม 16$)

(Amazon ก็มี ราคาถูกกว่าด้วย แนะนำอันนี้มากกว่า Ebay ไม่โดนภาษี ค่าส่ง 15$ ถูกกว่าค่าส่ง Ebay หลายเจ้าเยอะ)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

26/04/2018 10:55:09
47
ส่วนตัวผมใช้ BM800 อยู่นะครับ แต่ใช้ฟังชั่นในชาวการ์ดUSBถูกๆๆช่วย ลองห่างประมาณ2ฟุตก็ไม่รู้สึกว่าก้องนะครับ ติดที่ว่ามันอาจจะดูดเสียงอื่นมากไปนิด อาจจะต้องมีลูกเล่นนิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Prevent

26/04/2018 10:57:15
47
ชาวการ์ด ที่พวกอันละ80 100 120 ตามในห้างครับ ถ้าจะเอาจริงๆๆผมว่าsamson gomic เอาอยู่ในโจทที่คุณว่าครับ ขนาดตัวก็ไม่ได้ใหญ่ อะไรด้วยเพื่อต้องพกไปอัดที่อื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

DuckLive

25/10/2019 06:38:21
ไมค์ Bm800 สามารถใช้กับ IPhone 7ได้มั้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pockethifi

01/11/2019 22:54:01
161

เสียงก้องเกิดจากไมค์รับเสียงตรงจากปากน้อยกว่าที่ควรและรับเสียงสะท้อนจากผนังห้องเข้ามามากเกินไป  เราต้องป้องกันเสียงสะท้อนจากกำแพงและผนังเข้าไมค์  โดยการวางไมค์ให้ใกล้ปาก เพื่อให้รับเสียงตรงๆจากปากมากที่สุด  

แต่เงื่อนไขของเจ้าจองกระทู้ต้องการวางไมค์ห่างจากปาก  อาจจะต้องใช้ไมค์ shot gun แทนครับ
หน้าตาของมันจะเป็นไมค์ทรงผอมๆ  ที่มีมุมรับเสียงเฉพาะด้านหน้า  มันจะเอาไว้รับสัญญาณเสียงจากที่ไกลๆได้ดีกว่าไมค์ทั่วไป  และการรับเสียงด้านข้างและด้านหลังของไมค์ shotgun จะรับน้อยมาก ทำให้เสียงสะท้อนจากกำแพงและเพดานเข้ามาน้อยลง ทำให้เสียงชัดครับ 

การสัมภาษณ์หรือการพูดในคลิปที่ได้เสียงชัดและไม่เห็นไมค์(ไมค์ห่างปาก) หลายคนใช้ไมค์ shotgun เป็นหลักเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
"อยากขอคำแนะนำเรื่องไมโครโฟนครับ"