Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รำคานมากเลยครับ แอมป์มีอาการลำโพงดับต้องคอยเอามือแตะเสียงถึงมา

mkk123

21/04/2018 15:50:22
คือว่าผมได้ซื้อแอมป์yamaha มือสอง รุ่นa100 มาใช้กับลำโพง yamaha ns10m studio
ตอนก่อนซื้อได้ทดลองฟังอยู่นาน ก็ปกติไม่มีปัญหาอะไร  แต่ทีนี้พอซื้อมาแล้วใช้งานไปได้ซักเดือนสองเดือน
มันมีอาการผิดปกติครับ คือว่าเวลาฟังเพลงอยู่ดีๆ บางทีเสียงลำโพงข้างนึงอยู่ๆมันก็ดับไป คือมันเงียบไปเลย
ทำให้ลำโพงดังข้างเดียว ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ลำโพง แต่พอเอาหูฟังมาลองเสียบกับแอมป์ มันก็เป็นเหมือนกันคือฟังไปซักพัก
ลำโพงมันจะเงียบดับไปข้างเดียว ทีนี้พอเอามือแตะๆแอมป์ เสียงมันก็กลับมา บางทีจากเดิมลำโพงดับข้างซ้ายข้างเดียว ก็กลายเป็นมาดับข้างขวาแล้วข้างซ้ายใช้ได้ หรือบางทีก็เงียบทั้งสองข้างเลย วิธีแก้คือต้องเอามือแตะๆที่ตัวแอมป์ เสียงมันถึงกลับมา อาการมันไม่แน่นอน บางทีทั้งวันฟังก็ไม่เป็น บางทีฟังได้แปปเดียวก็เป็น บางทีก็เป็นถี่ มันสร้างความลำคานใจมากครับ ที่ต้องมาคอยเอามือไปแตะๆตัวเครื่อง แล้วทีนี้ไฟหน้าปัดมันก็ดับไปข้างนึง แต่อยู่ดีๆก็ติดปกติเฉยเลย

คือผมรำคานมากครับ อยากทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง การใช้งาน ผมใช้ฟังจากคอมเป็นหลักเพราะส่วนใหญ่จะใช้ทำงานเพลง
โดยคอมต่อเข้าaudio interface และaudio interfaceต่อเข้าที่แอมป์yamaha100 และก็ต่อลำโพงผ่านแอมป์ 
ตัวเเอมป์เป็นแอมป์จากญี่ปุ่นตอนซื้อมาร้านแถมหม้อแปลงไฟมาให้ใช้กับไฟเมืองไทยได้ ยังไงรบกวนผู้ใดพอรู้ช่วยตอบผมทีนะครับ 
ว่ามันเกิดจากอะไร ผมรำคานมากๆเลยตอนนี้ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/04/2018 22:14:54
4,282

จริงๆอาการติดๆดับๆมาได้จากหลายสาเหตุ ทางที่ดีควรส่งช่างให้ตรวจเช็คอาการครับ

แต่เราสามารถตรวจสอบเบื้องต้นได้ ซึ่งจะยุ่งนิดหน่อย เพราะต้องสังเกตุทุกอย่างเอาเอง เริ่มต้นจากเช็คลำโพงว่าขั้วด้านหลังไม่หลวมหรือคลอน ถ้าลำโพงไม่เป็นก็ไปที่ตัวแอมป์

ให้เช็คขั้ว input ที่เข้าแอมป์ว่าแน่นหนาหรือไม่ เป็นจาก source ต้นทางหรือเป็นที่ขั้ว input แล้วไล่ไปเช็คเรื่องปุ่มโวลุ่มและ selector บางทีแอมป์ที่มีอายุการใช้งานมาระดับหนึ่ง มันจะมีหน้าสัมผัสของปุ่ม selector และ Volume ไม่สะอาด เกิดออกไซด์ขึ้นทำให้สัญญาณเดินผ่านไม่สะดวก ติดๆดับๆครับ

ให้เอามือหมุนทุกๆปุ่ม หมุนไปหมุนมาหลายๆสิบรอบ (ช่วยได้บ้างแต่ไม่หาย) หรือถ้าสังเกตุว่าดีขึ้นให้ลงมือเปิดฝาเครื่อง แล้วหาเสปรย์ทำความสะอาดหน้าสัมผัสต่างๆดูให้ครบทุกตำแหน่ง

ทั้งหมดที่ผมว่าคือเบสิคการตรวจเช็คที่ทำได้ด้วยตัวเอง ซึ่งอาจจะไม่ใช่เลยก็ได้ครับ ยังไงลองทดสอบก่อน ถ้าหมดหนทางต้องส่งช่างครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mkk123

21/04/2018 22:44:32
ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำแนะนำ พอแนะนำได้มั้ยครับว่า สเป ทำความสะอาดควรใช้เป็นสเปแบบใดดีครับ เป็นสเปสำหรับใช้กับเครื่องเสียงโดยเฉพาะรึป่าวครับ ทางที่ดีรบกวนช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่ายี่ห้อใด หาซื้อง่ายได้ยาก และราคาไม่แรงจนโอเวอร์ ขอบคุณคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mkk123

21/04/2018 22:46:57
ด้านบนเมื่อกี้ผมพิมพ์ผิดครับ คือ หาซื้อง่ายไม่ยาก ไม่ใช่ หาซื้อง่ายได้ยาก 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

21/04/2018 23:09:40
4,282

มีเยอะแยะครับ ไปเดินบ้านหม้อหรือโฮมโปร ไปซื้อสเปรย์ทำความสะอาดคอนแทค ให้ซื้อกระป๋องสีฟ้านะครับ เพราะไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน ส่วนกระป๋องสีแดงเอาไว้หล่อลื่นและมีส่วนผสมของน้ำมัน ให้ซื้อกระป๋องสีฟ้าแทน ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เลือกราคาถูกๆก็ได้ เพราะใช้แล้วไม่ต่างกันมาก

ของไทยก็ยี่ห้อช้างน้อยครับ 555 ฉีดทิ้งฉีดขว้างได้เพราะไม่กี่สิบบาท ของนอกบางยี่ห้อหลายร้อย อันนี้ไม่จำเป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

21/04/2018 23:12:14
573
ฟังอาการแล้วน่าจะเกิดได้หลายสาเหตุครับ 
-หน้า contact สกปรกต้องหาน้ำยา contact คลีนเนอร์สำหรับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มาฉีด ตามรู RCA หรือขั้วต่อต่างๆ
อันนี้หาได้ตาม Home Pro ครับ มีทุกสาขา

- สายไวร์ริ่งด้านในเครื่องมีอาการหลุดหลวม หรือ Jumper ตามแผงวงจรไม่แน่นครับ
อันนี้ลองเปิดฝาขยับๆสายด้านในดูว่าเส้นไหนทำให้เกิดอาการครับ ระวังพวกสายไฟด้วยนะครับ ตอนเปิดฝา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รำคานมากเลยครับ แอมป์มีอาการลำโพงดับต้องคอยเอามือแตะเสียงถึงมา"