Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามนักเล่นโมเดลหน่อยครับ

SirIsexnewTA

20/04/2018 19:28:32
387
ผมเพิ่งซื้อ iron man bucket จาก major มาครับ 
เห็นสัดส่วนมันสวยดี แต่สีพลาสติกมันยังเงาๆ ไม่ค่อยทะมัดทะแมงเท่าไหร่ครับ 

อยากถามว่าใครพอมีประสบการณ์การพ่นเคลือบด้าน เจ้า bucket ประเภทนี้บ้างครับ
อยากลองพ่นเคลือบดู แต่กลัวว่าพ่นแล้วสีมันจะละลายหรือเปล่า ?
ปกติผมพ่นเคลือบ gunpla ด้วย topcoat ด้าน สูตรน้ำ แล้วทับรอบ 2-3 ด้วย leyland ด้าน 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Number9IX

20/04/2018 22:07:11
51
ถึงว่าผมจะทำสีกันพลามาเยอะ แต่ผมยังไม่เคยทำสี bucket มาก่อนเลยในชีวิต -_- ไม่แน่ใจว่าเขาใช้สีแบบไหน พลาสติกอะไร ขึ้นรูปแล้วลงสีหรือว่าเป็นสีของตัวพลาสติกเลย ความหนาก็ไม่ทราบว่าจะมากน้อยขนาดที่พอจะให้ทำสีแล้วพลาสติกไม่กรอบรึเปล่า -_-”
ถ้าจำเป็นต้องทำ ผมคงลง Topcoat สูตรน้ำก่อนลงเคลียร์ด้านละครับ
แต่บอกไว้ก่อนเลยว่า ไม่ทราบเช่นกันว่าสีจะลอกหรือพลาสติกจะกรอบรึเปล่าครับ ไม่เคยทำสี bucket จริงๆ
ปล.ตั้งแต่เล่นกันพลามา คำถามนี้ฟันธงไม่ได้จริงๆครับ เพราะไม่เคยลอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

20/04/2018 22:40:09
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Number9IX
ถึงว่าผมจะทำสีกันพลามาเยอะ แต่ผมยังไม่เคยทำสี bucket มาก่อนเลยในชีวิต -_- ไม่แน่ใจว่าเขาใช้สีแบบไหน พลาสติกอะไร ขึ้นรูปแล้วลงสีหรือว่าเป็นสีของตัวพลาสติกเลย ความหนาก็ไม่ทราบว่าจะมากน้อยขนาดที่พอจะให้ทำสีแล้วพลาสติกไม่กรอบรึเปล่า -_-”
ถ้าจำเป็นต้องทำ ผมคงลง Topcoat สูตรน้ำก่อนลงเคลียร์ด้านละครับ
แต่บอกไว้ก่อนเลยว่า ไม่ทราบเช่นกันว่าสีจะลอกหรือพลาสติกจะกรอบรึเปล่าครับ ไม่เคยทำสี bucket จริงๆ
ปล.ตั้งแต่เล่นกันพลามา คำถามนี้ฟันธงไม่ได้จริงๆครับ เพราะไม่เคยลอง
ผมลังเลจะทำดีไม่ทำดี กลัวจะได้ทำสีใหม่ทั้งหมด 55 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

20/04/2018 23:21:10
1,368
ลองปิดทับเพื่อที่จะลองพ่น ด้านล่าง(ใต้คอ)  ในส่วนที่มองไม่เห็นดูก่อนครับ(ปิดให้เหลือช่องเล็กๆก็พอ)  ถ้าเสียจะได้มองไม่เห็นครับ   
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

20/04/2018 23:41:56
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tangkoo.
ลองปิดทับเพื่อที่จะลองพ่น ด้านล่าง(ใต้คอ)  ในส่วนที่มองไม่เห็นดูก่อนครับ(ปิดให้เหลือช่องเล็กๆก็พอ)  ถ้าเสียจะได้มองไม่เห็นครับ   
ขอบคุณครับ ไอเดียนี้สุดยอด เดี๋ยวลองครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามนักเล่นโมเดลหน่อยครับ"