Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เปลี่ยนสายไฟ AC จะมีประโยชน์ไหม ถ้าไฟบ้านเดิมๆ

D. Job

09/04/2018 00:03:44
2
ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ
ในกรณีที่ระบบไฟบ้านเดิมๆ ไม่ได้ทำใหม่โดยเฉพาะตรงจุดที่ใช้เครื่องเสียง  การเปลี่ยนปลั๊กผนัง รวมถึงสายไฟ AC จะมีประโยชน์ไหมครับ  เพราะเคยได้ยินบางท่านบอกว่า ถ้าไม่แก้ให้ดีมาจากต้นทาง  เปลี่ยนที่ปลายทางก็ไม่ค่อยเห็นผลเหรอครับ?  

รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

09/04/2018 05:41:25
1,866
มีประโยชน์ครับ แต่ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ(และคุณภาพ)ที่สายกับปลั๊กมันทำได้  แต่ผมมองว่าไม่เสียเปล่า
ในอนาคตถ้าเราปรับปรุงระบบ ตรงที่เราเปลี่ยนแปลงไว้ก่อนนี้จะเหมือนมีโบนัสตามมาเองทีหลัง
เพียงแต่ว่า พอถึงตรงนั้นแล้ว การที่ไม่ได้เตรียมความพร้อมของระบบไว้ อาจทำให้เราไปผิดทางเวลาเลือกของที่จะเปลี่ยน
นอกเสียจากว่า ตอนเลือกสาย/ปลั๊ก เราได้ลองฟังและเปรียบเทียบที่ร้านจนแน่ใจว่า อันนี้แหละที่ชอบที่ใช่
ไม่งั้น ถ้าเป็นไปได้ลองอดใจรื้อระบบก่อน เอาแบบไม่สุดๆอย่างที่หลายท่านทำไว้ก็ได้ครับ
ผมเข้าใจความยุ่งยากใจเรื่องรื้อระบบ เพราะบางครั้งต้องวุ่นวายมากสำหรับชีวิตเรา แต่ค่อนข้างจำเป็นครับ
(เอาแบบพื้นๆที่ว่ารื้อ ส่วนใหญ่มีสามเรื่องหลักๆ : เปลี่ยนหรือแยกเบรคเกอร์สำหรับห้องหรือชุดเครื่องเสียง,เดินสายไฟใหม่,เดินกราวน์กรณีที่ไฟไม่ได้เป็นสามเฟส  อาจเริ่มจากเดินกราวน์ก่อนก็ได้ครับ ดูจะง่ายกว่า...หรือเปล่า)

แต่กระทั่งผมเองก็ทำได้อย่างที่ว่าครับ..คงเหมือนหลายท่าน..คือ ซื้อสายไฟปลั๊กไฟก่่อนเลย 555 เพราะมันง่ายที่สุด  แล้วตามด้วยทำกราวลงดินเฉพาะจากห้องเครื่องเสียง ส่วนการรื้อแยกเบรคเกอร์เดินสายไฟใหม่ จนป่านนี้ยังไม่ได้ทำเลยครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

09/04/2018 07:41:53
2,143
มีประโยชน์ครับ ผมเคยลิงเปลี่ยนสายไฟ AC โดยยังไม่ได้เดินสายไฟในระบบใหม่ ก็เห็นผลถึงความต่างนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

kakaros

09/04/2018 09:02:34
อย่างที่ทุกท่านบอกมีประโยชน์หมดครับ แนะนำว่าทำเท่าที่ทำได้ก่อนเพราะมันมีผลหมดจะมากน้อยแต่กต่างกันไป บางคนบอกเมียจะเดินสายไฟใหม่เพื่อฟังเพลง แต่..เมียไม่ยอมเพราะเหตุผลมันฟังไม่ขึ้น(เช่นผม) เลยเปลี่ยนได้แค่ปลั๊กผนังกับสายไฟเข้าเครื่องแต่เสียงก็ดีขึ้น แต่ผมเคยไปฟังบ้านเพื่อนที่เค้าเดินไฟหมด เคยฟังทั้งกอนและหลังเปลี่ยนบอกได้เลยว่าเสียงดีกว่าเดิมแบบรู้ได้ทันทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

09/04/2018 09:16:36
1,368
มีประโยชน์ครับ  การเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ดีกว่าเดิม โดยที่ยังไม่ได้ทำระบบไฟในบ้านใหม่  เพื่อต่อตรงเครื่องเสียง  อย่างพวก ปลั๊ก สายไฟ ก็ยังเห็นถึงความต่างอยู่ดี  แต่จะมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์  และชุดที่เราใช้ฟัง ว่ามีความละเอียดอ่อนมากน้อยเพียงไหน  บางชุดลองง่ายๆแค่เสียบปลั๊กพ่วงธรรมดา  กับปลั๊กพ่วงออดิโอ ก็เห็นได้ถึงความแตกต่างแล้วครับ

ที่เขาอยากให้ทำระบบไฟบ้านก่อน  เพราะเป็นการลงทุนที่ไม่สูงและเห็นผลโดยชัดเจนครับ เมื่อเทียบกับการอัพเกรดอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BachTheGoldfish

09/04/2018 09:20:21
40
อย่างน้อยขอให้มีสายดิน (กราวด์)ก็ยังดี 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

09/04/2018 11:24:12
346
คิดง่ายๆ ครับ ระบบไฟฟ้าที่ให้เดินแยกก็เพราะสัญญาณรบกวนที่เข้ามาในระบบเครื่องเสียงขึ้นกับระยะทางและ ความแรง คือ ยิ่งอยู่ใกล้ยิ่งกวน (ไม่ใช่ยิ่งเจ็บนะ) 555

ถ้าเราสามารถแยกสัญญาณรบกวนออกไปให้อยู่ไกล เช่น เดินสายไฟจ่ายให้เครื่องเสียงโดยเฉพาะ ไม่จ่ายร่วมกับอุปกรณ์เครื่องไฟฟ้าอื่นๆ

สัญญาณรบกวนก็จะมากวนก็จะเข้ามากวนระบบเสียงได้น้อยลง เราจะรู้สึกได้เลยว่าเสียงสงัดขึ้น เพราะไม่มีเสี่ยงซ่าๆ ออกมาให้ได้ยิน

แต่เรื่องเปลี่ยนชนิดสายไฟ มันไม่ทำให้สัญญาณรบกวนเปลี่ยนไป เพราะระยะทางและ ความแรง ยังคงเดิม ดังนั้นประโยชน์ที่ได้ไม่ใช่เรื่องความสงัด

สายไฟแต่ละเส้นจะมีค่า ความต้านทาน RLC ที่ต่างกัน ตอบสนองความถี่ก็ต่างกัน ทำให้การเปลี่ยนสายจะทำให้ โทนเสียงแตกต่างออกไป

ทีนี้ ในกรณีที่สัญญาณรบกวนไม่ถูกจำกัดไปแต่แรก ถ้าเราเปลี่ยนสาย ก็จะฟังออกได้ยาก เพราะสัญญาณรบกวนมันเยอะ

ปล. ทางที่ดีควรจะเริ่มด้วยการลดสัญญาณรบกวนก่อนครับเพราะค่าใช้จ่ายไม่แพง เผลอๆ จะถูกกว่าค่าสายไฟที่คิดจะปเลี่ยนด้วยซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

D. Job

09/04/2018 14:53:29
2
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ 
ในเบื้องต้นที่ทำได้ตอนนี้และไม่วุ่นวายจนเกินไปก็เห็นจะเป็น
1. เปลี่ยนปลั๊กผนัง (งบไม่เกิน 1 พัน)
2. ซื้อปลั๊กพ่วงที่มีคุณภาพหน่อย ตอนนี้ใช้ปลั๊กพ่วงธรรมดาครับ (งบ 1,500 +-)
3. เปลียนสาย AC เข้าแอมป์  ตอนนี้ใช้ Int. TS Audio 34.2 อยู่ครับ (งบ 2,000 +-)

พอจะมีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับสำหรับสามรายการนี้
จริงๆก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตั้งงบแบบนี้จะพอไหวมั้ยครับ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

09/04/2018 15:41:33
1,866
ช่วงก่อนนี้เห็นสายไฟACอะไรสักรุ่นพี่หมูหวานโปรฯลดราคาจนผมตาโต ลองถามทางร้านดูอีกทีละกันครับ ว่ายังพอให้ราคาพิเศษได้หรือเปล่า
ที่นี้ราคามันจะอยู่ที่ 3900 มั้ง เกินงบ2k+ ที่คุณกะไว้ไปหน่อย แต่ถ้ายังได้ราคานี้ ผมว่าระยะยาวคุ้มครับ เพราะคุณจะไม่ต้องขยับสายไปอีกนาน
เพียงแต่ไม่รู้ว่าพี่หมูหวานยังพออนุโลมราคาที่ว่าได้ไหม ^ ^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

kakaros

09/04/2018 22:49:55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - D. Job
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ 
ในเบื้องต้นที่ทำได้ตอนนี้และไม่วุ่นวายจนเกินไปก็เห็นจะเป็น
1. เปลี่ยนปลั๊กผนัง (งบไม่เกิน 1 พัน)
2. ซื้อปลั๊กพ่วงที่มีคุณภาพหน่อย ตอนนี้ใช้ปลั๊กพ่วงธรรมดาครับ (งบ 1,500 +-)
3. เปลียนสาย AC เข้าแอมป์  ตอนนี้ใช้ Int. TS Audio 34.2 อยู่ครับ (งบ 2,000 +-)

พอจะมีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับสำหรับสามรายการนี้
จริงๆก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตั้งงบแบบนี้จะพอไหวมั้ยครับ แหะๆ
แนะนำว่าถ้าต่อเข้าผนังตรงๆได้จะดีกว่าต่อผ่านปลั๊กพ่วงครับ
1.งบ 1 พันคงเป็นพวก ฮัพเบิล ครับ เสียดายงานเครื่องเสียงจบไปแล้วไม่งั้นต้องหาซื้อทาง เวปหนุ่มไฮไฟ หรือ เอวีเบสบาย เอาครับ
2. ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆแนะนำ Clef-Pure Power4 เห็นร้านคุณหมูหวานมีขายอยู่
3. Venom 14 ราคา 3500 บาท ไม่ต้องคิดมากเลยครับ ร้านเฮียกับคุณหมูหวานก็มีขาย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

10/04/2018 02:20:22
4,282
คอนเฟิมว่ามีประโยชน์ครับ การใช้สายไฟหรือปลั๊กผนังที่ดี ยังไงได้ผลแน่นอน ถึงแม้สายไฟยังคงเดิมๆก็ตาม ของพวกนี้ค่อยๆขยับตามความสะดวกครับ เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ

แต่ที่สำคัญคือการแบ่งสัดส่วนในงบประมาณ ต้องสอดคล้องและสมเหตุผลด้วยครับ สมมุติซิสเต็มทั้งหมดราคา 5 หมื่น ไม่สมควรซื้อพวกสายไฟเกินกว่า 20-30% ของมูลค่ารวมครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

punga

10/04/2018 08:06:50
11
มีแน่นอนครับ ผมก็คนนึงที่เปลี่ยนสายไฟก่อนอย่างแรกเลย เพราะง่ายที่สุดอย่างที่ทุกท่านบอก ต่อตรงเข้าปลั๊กผนังให้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุดครับ เท่าที่ผมทดลองเองกับเพื่อนๆ ต่อตรงเลยดีกว่าผ่านกรองไฟหรือรางปลั๊กมากๆ สายไฟแต่ล่ะเส้นให้รายล่ะเอียดที่แตกต่าง เช่นบางเส้นเบสมาแรงขึ้น บางเส้น sound stage กว้างขึ้น บางเส้นลื่นไหลมากขึ้น ยิ่งถ้าเรารู้ลักษณะที่เราชอบ หรือใน system เราอยากปรับปรุงจุดไหนเป็นพิเศษก็ควรลองกับสายไฟหลายๆเส้นก่อนครับ ส่วนวิธีการลองก็หลากหลาย แต่ที่ดีที่สุดคือลองกับ system เราจะดีสุด เช่น ถ้ามีเพื่อนมีสายไฟหลายเส้น หรือให้คำแนะนำเส้นไหนมา ถ้าเค้าใจดีสะดวกให้เรามาลองยืมเสียบดู กับระบบเราแบบนี้จะดีมาก ผมเคยทดลองกับเพื่อนๆ ใครมีสายไฟกี่เส้น จะถูกจะแพงหิ้วมาให้หมดแล้วทดลองเปลี่ยนสายเทียบทุกตัวในแต่ล่ะตำแหน่ง ลองกับแทบจะข้ามคืนทีเดียว ได้ข้อสรุปว่าต่อตรงปลั๊กผนังให้ผลเยอะสุด และสายไฟแต่ล่ะเส้นมีความแตกต่างจริงๆ แต่กระนั้นเปลี่ยนจากสายไฟถูกไปเป็นสายแพงๆ ก็ยังให้ผลไม่เท่าใช้เส้นถูกแต่เปลี่ยนจากเสียบกรองไฟไปเสียบปลั๊กผนัง อันนี้ผลชัดที่สุด จากการทดลองของพวกผม
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

punga

10/04/2018 08:27:36
11
ลืมบอก ปลั๊กผนังที่พวกผมลองก็ปลั๊กธรรมดาที่มากับบ้านเลยครับราคาไม่กี่สิบบาท ไฟที่เดินมาก็ไฟปกติ แต่เป็นบ้านที่มีการเดินสายกราวน์ไว้แล้วแต่แรก
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

D. Job

11/04/2018 00:46:22
2
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ แจ่มแจ้งครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tharntawan

11/04/2018 12:13:48
17

ขนาดเปลี่ยนจากสายคนละยี่ห้อยังเปลี่ยนเยอะเลยครับ ถ้าเป็นสายธรรมดาๆนี่เห็นชัดมากเลยครับ
ผมว่าบางครั้งเสียงสังเกตถึงความเปลี่ยนแปลงมากกว่าสายสัญญานซะอีกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

benzzato

11/04/2018 13:13:00
0
ของผมแค่ปลั๊กกรอง clef pure power 4 ก็เห็นความต่างแล้วนะครับ ลำโพง marshall stanmore รู้สึกว่าเสียงนุ่มและไหลลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

D. Job

12/04/2018 18:38:34
2
สรุปโดนไปเรียบร้อยแล้วครับ 555
จากแรกเริ่มที่ตั้งงบเบาๆตามที่เคยแจ้ง  ก็เพิ่มงบสาย AC ขึ้นมาเป็นประมาณห้าพัน เพื่อให้ได้ตัวเลือกที่มากขึ้น แล้วแวะไปคุยปรึกษากับน้องๆที่ร้านคุณหมูหวาน  ไปๆมาๆสุดท้ายไปจบที่ Transparent premium power cord แบ่งตัดมา 2 เมตรพร้อมเข้าหัว (จ๊ากก!! ทะลุงบกระจาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

D. Job

12/04/2018 18:44:07
2
...อ่าว ข้อความขาดซะงั้น... ต่อนะครับ
จัดสายทะลุงบมา  แต่พอเสียบแล้วรู้เลยว่าเจ็บแต่จบครับ เสียงเปิดขึ้นแบบไม่ต้องมโน  impact ดีขึ้นชัดเจน 
ขากลับยังแวะอุดหนุน clef powerport8 จาก hifilover มากอีก1 ตัว  แล้วก็กลับบ้านแบบตัวหวิวๆ 5555
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ รวมถึงน้องๆที่ร้าน hifilover ด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Andaman Sea

03/07/2020 20:56:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - punga
มีแน่นอนครับ ผมก็คนนึงที่เปลี่ยนสายไฟก่อนอย่างแรกเลย เพราะง่ายที่สุดอย่างที่ทุกท่านบอก ต่อตรงเข้าปลั๊กผนังให้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุดครับ เท่าที่ผมทดลองเองกับเพื่อนๆ ต่อตรงเลยดีกว่าผ่านกรองไฟหรือรางปลั๊กมากๆ สายไฟแต่ล่ะเส้นให้รายล่ะเอียดที่แตกต่าง เช่นบางเส้นเบสมาแรงขึ้น บางเส้น sound stage กว้างขึ้น บางเส้นลื่นไหลมากขึ้น ยิ่งถ้าเรารู้ลักษณะที่เราชอบ หรือใน system เราอยากปรับปรุงจุดไหนเป็นพิเศษก็ควรลองกับสายไฟหลายๆเส้นก่อนครับ ส่วนวิธีการลองก็หลากหลาย แต่ที่ดีที่สุดคือลองกับ system เราจะดีสุด เช่น ถ้ามีเพื่อนมีสายไฟหลายเส้น หรือให้คำแนะนำเส้นไหนมา ถ้าเค้าใจดีสะดวกให้เรามาลองยืมเสียบดู กับระบบเราแบบนี้จะดีมาก ผมเคยทดลองกับเพื่อนๆ ใครมีสายไฟกี่เส้น จะถูกจะแพงหิ้วมาให้หมดแล้วทดลองเปลี่ยนสายเทียบทุกตัวในแต่ล่ะตำแหน่ง ลองกับแทบจะข้ามคืนทีเดียว ได้ข้อสรุปว่าต่อตรงปลั๊กผนังให้ผลเยอะสุด และสายไฟแต่ล่ะเส้นมีความแตกต่างจริงๆ แต่กระนั้นเปลี่ยนจากสายไฟถูกไปเป็นสายแพงๆ ก็ยังให้ผลไม่เท่าใช้เส้นถูกแต่เปลี่ยนจากเสียบกรองไฟไปเสียบปลั๊กผนัง อันนี้ผลชัดที่สุด จากการทดลองของพวกผม
หยิกหู 0
"เปลี่ยนสายไฟ AC จะมีประโยชน์ไหม ถ้าไฟบ้านเดิมๆ"