Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

CD ที่ผลิตในประเทศcanada

choky

07/04/2018 13:03:02
0
อยากทราบว่าCD Canada press เทียบกับพวกusa ,uk เป็นยังไงบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

07/04/2018 14:48:12
425
ถ้าปั๊มแรกเหมือนกัน ผมพูดแบบไม่อิงวิทยาศาสตร์นะครับ ผมชอบปั๊มประเทศของวงๆนั้นๆครับ ด้วยเหตุผลส่วนตัว

พูดถึงเสียง ตอบไม่ได้จริงๆครับ หลายอัลบั้มปั๊มแรกๆดีมาก ยิ่ง remaster ยิ่งห่วย (loudness war) ส่วนบางอัลบั้มตอนออกแรกๆเสียงธรรมดา แต่ remaster แล้วเสียงดีขึ้นก็มีครับ

ส่วนพวก reissue ผมเห็นหลายแผ่นแบบ reissue (ไม่ remaster) เวลา compare bit กับปั๊มแม่ของมันแล้วยัง bit identical (0,1 เหมือนกันทุกตัว) เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

07/04/2018 16:03:16
4,282
ยุคก่อนนู้น ตอนที่ซีดีเฟื่องฟู อะไรก็ต้อง made in USA ครับ พวกปั๊ม German อัลบั้มเดียวกัน ปกพิมพืเหมือนกันทุกอย่าง ต่างกันตรง made in อะไรเท่านั้น แต่เสียงของ made in USA เสียงดีกว่า ถ้าถึง made in UK หรือ Australia อันนี้มักจะออกทะเล คือเสียงไม่มีไปกันใหญ่

พอช่วงหลัง ซีดีของศิลปินดังๆที่คนไทยรู้จักอย่าง Eric Clapton หรือ The Eagles กลายเป็นปั๊มไทยไปซะงั้น เสียงก็ลดหย่อนลงมาเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

07/04/2018 16:17:12
412
ถ้ามาสเตอร์ดี เวลาปั๊มที่ประเทศต่าง ๆ 
ปัจจัยที่ทำให้เสียงไม่เหมือนกัน น่าจะมีอะไรบ้างครับ
หรือว่าเขามีมาสเตอร์ที่ไม่เหมือนกัน

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

07/04/2018 22:44:52
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สมัครเล่น
ถ้ามาสเตอร์ดี เวลาปั๊มที่ประเทศต่าง ๆ 
ปัจจัยที่ทำให้เสียงไม่เหมือนกัน น่าจะมีอะไรบ้างครับ
หรือว่าเขามีมาสเตอร์ที่ไม่เหมือนกัน

IMHO ถ้าใช้มาสเตอร์แบบดิจิตอลเดียวกัน จะปั๊มที่ไหน ถ้าข้อมูลจากสองแผ่น bit identical ก็คือเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nearmint

10/04/2018 07:45:08
41
ส่วนตัวฟังไม่ค่อยออกเท่าไหร่

ปั๊ม USA เสียงไม่ดีก็เคยมี
ปั๊มไทย ศิลปินไทย เรียกว่าไทย 100% เสียงดีมากๆ ก็เยอะ (ลองฟัง Doobadoo)

ส่วนตัวผมเชื่อในเรื่อง ความตั้งใจ และพิถีพิถัน ในการอัดเสียง และทำ master มากกว่า

เคยวุ่นวายกับเรื่องพวกนี้อยู่พักใหญ่ อันไหนเค้าว่าเสียงดี ก็ซื้อมาลองฟัง
ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นแนวเพลงที่ตัวเองชอบ

ทั้งหหมดทั้งมวลนี้ บางครั้งผมคิดจริงๆว่า มันทำให้ผมมีความสุขกับการฟังเพลงน้อยลง

หยิกหู 0
แจกหู 0
"CD ที่ผลิตในประเทศcanada"