Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ระหว่าง up สาย กับ source ในชุดตั้งโต๊ะ อะไรเห็นผลกว่าครับ

Peob18c

03/04/2018 13:20:09
61
เห็นรีวิว Roon Nucleus ของเฮีย แล้วเกิดอาการ คันครับ แต่ก่อนหน้านี้แพลนจะ up สายให้ 800s อยู่ แต่พอเห็น โพสเฮียเลย ลองค้นเพิ่มเรื่อง music server แล้วลองกับมา optimize HTPC เดิมที่ใช้เป็น source อยู่ นิดหน่อย ปรากฎว่าเห็นผล เกินคาดเสียงสะอาดขึ้น เลยคิดว่าถ้า หา music server ใหม่เลย พร้อม linear PSU น่าจะไปได้ไกลขึ้นอีก เลยอยากขอความเห็นครับ ว่าผมควร ไปสายก่อน หรือ ไป source ก่อนดีครับ

ปล. Codex ผมใช้กับ nucleus ไม่ได้ (ไม่ support linux ถาม Ayre มาแล้วครับ) ถ้าจะทำจริง คงจะประกอบเอง เป็น Intel NuC + Windows Core Mode + Roon และพวก optimizer อาจจะจัด USB Femto card ของ JPlay มาเล่นถ้าทำได้ และหา Linear PSU ดีๆ อีกตัว

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

03/04/2018 13:28:19
346
คหสต. ทำต้นน้ำได้ถึงปลายน้ำครับ ทำ source น่าจะคุ่มค่ากว่า 

ส่วนสาย มันอยู่ที่แนวเสียงว่าชอบมั้ย เพราะมันเป็นเครื่องปรุงรส ที่บางคนชอบบางคนไม่ชอบ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

03/04/2018 13:41:13
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Hsung
คหสต. ทำต้นน้ำได้ถึงปลายน้ำครับ ทำ source น่าจะคุ่มค่ากว่า 

ส่วนสาย มันอยู่ที่แนวเสียงว่าชอบมั้ย เพราะมันเป็นเครื่องปรุงรส ที่บางคนชอบบางคนไม่ชอบ 

ขอบคุณครับคุญ HSUNG ผมก็กำลังโอนเอียงไปทางนั้นอยู่ครับ คือแนวเสียงคงไม่ได้เปลี่ยนเหมือนเปลี่ยนสายใช่ไหมครับ แต่แค่กังวลว่าจะฟังออกมากน้อยขนาดไหน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

น่าคิด

03/04/2018 13:52:04
เปลี่ยน DAC ดีกว่าไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peob18c

03/04/2018 14:03:29
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - น่าคิด
เปลี่ยน DAC ดีกว่าไหมครับ

555 DAC เดิมผมชอบอยู่แล้วครับ ถ้าจะให้ up คงอีกสักพักเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

03/04/2018 14:34:34
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Peob18c
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Hsung

ขอบคุณครับคุญ HSUNG ผมก็กำลังโอนเอียงไปทางนั้นอยู่ครับ คือแนวเสียงคงไม่ได้เปลี่ยนเหมือนเปลี่ยนสายใช่ไหมครับ แต่แค่กังวลว่าจะฟังออกมากน้อยขนาดไหน 
อัพ source ฟังแล้วเหมือนเสียงเปลี่ยน แต่จริงๆ ไม่เปลี่ยนครับ มันเหมือนปรับเลนส์ให้คมชัดขึ้น เพื่อดูภาพๆ เดิม เสียงคงเดิมแต่ชัดเจนขึ้น

ส่วนสาย ทำตัวเหมือน EQ ยกความถี่โน้น ลดความถี่นี้ เลยทำให้สายแต่ละเส้นจับกับหูฟังแล้วให้เสียงที่แตกต่างกัน คือต้องลองฟังครับ ถึงจะรู้

ปล. up source คือการ upgrade ครับ ส่วนการเปลี่ยนสายไม่ใช่การ upgrade  แต่เป็นการเปลี่ยนแนวเสียงที่แตกต่างออกไป
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

tharntawan

03/04/2018 15:17:08
17

ถ้ายังใช้สายStockผมว่าอัพสายก็ให้ความแตกต่างเยอะนะครับ ยิ่งถ้าหารด้วยต้นทุนอาจจะมีผลมากกว่าด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Peob18c

03/04/2018 15:42:29
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tharntawan

ถ้ายังใช้สายStockผมว่าอัพสายก็ให้ความแตกต่างเยอะนะครับ ยิ่งถ้าหารด้วยต้นทุนอาจจะมีผลมากกว่าด้วยครับ

เล็ง Norne อยู่นี่ล่ะครับ เลยลังเล อยู่ เท่าที่อ่านเจอคือ draug นี่ทำให้ 800 meaty ขึ้นแบบชัดเจน ซึ่งผมก็ว่า 800s ในบางเพลงมันขาดความอุ่นไปครับ เคยลอง ปรับ EQ เพิ่มย่าน 60+100 ขึ้นนี่ ใช่เลย แต่แค่กลับบางเพลงที่รู้สึกขาดไปนิดจริงๆ นะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

artpiggo

03/04/2018 16:43:22
15
ผมว่าชุด จขกท ก็เพอร์เฟคมากแล้วนะครับ ไม่ต้องอัพอะไรยังได้เลย 5555

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนอารมณ์เสียง ผมว่าอัพสายก็ดีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Peob18c

03/04/2018 18:11:49
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - artpiggo

ผมว่าชุด จขกท ก็เพอร์เฟคมากแล้วนะครับ ไม่ต้องอัพอะไรยังได้เลย 5555

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนอารมณ์เสียง ผมว่าอัพสายก็ดีครับ 

จริงๆ ก็คิดว่า พอใจ ในชุดนี้แล้วครับ ตอนแรกคิดว่าถ้าได้ สาย มาคงจะ หยุดไปได้อีกนาน แต่ดันไปอ่านเรื่อง source ดีๆ เข้า เลย เกิด อาการลังเลครับ พอดีตัว htpc ผม มัน มีพัดลม ตัวใหญ่ๆ เป่าอัดเข้าเคส เลย ก็เลยเกิด นอยด์ ว่า มันคงมี noise เยอะ เนอะ อิอิ ไหนๆ ชุดเราก็เลยเถิดมาขนาดนี้แล้ว ถ้าได้ source ดีๆ คง ไปได้อีก ตอนแรก ก็กะ จะไปลอง วัด กันเลย กับ nucleus ปรากฏ นิ่งครับ เสียบไม่เจอ อาการเดียว กับ rpi เลยครับ ก็เลยคาใจ เลยมาถามความเห็น ทุกท่านนี่แหละครับ ว่าเอา ทางไหนดี 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

05/04/2018 09:57:53
346
แนะนำว่าซื้อซีม่า โลชั่นมาใช้ครับ 555 จะได้หยุดโพส

ปล. ลองเล่นพวก NUC ที่เป็น fanless ดูมั้ยครับ ถ้ากังวลเรื่องสัญญาณรบกวนที่มีจากพัดลม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pussy

05/04/2018 10:22:42
ถ้าใช้ HTPC เป็นต้นทางผมว่าลองเปลี่ยนเป็น Notebook หรือ Macbook ดูครับ ปัญหาของ PC คือสวิตซ์ชิ่งซัพพลายมันทำให้เสียงไม่ดีครับ ผมมีความเชื่อว่าถ้าไฟที่จ่ายเข้าเรื่องมันนิ่งและสะอาดเสียงออกมายังไงก็ดีกว่าครับ ผมเคยเทียบเสียง Notebook กับ PC ปรากฎว่า Notebook เสียงดีกว่ามากในด้านรายละเอียดและความสะอาดของเสียงคือผมว่ามันดีกว่าทุกอย่างแบบไม่ต้องเพิ่งครับ สาเหตุหลักที่เสียงมันดีน่าจะมาจาก Notebook มันใช้แบตเตอรี่ครับ

ส่วนที่ว่าจะหา Intel NuC + LPS ผมเองเคยคิดจะหาเจ้า Intel NUC มาเล่นอยู่เหมือนกันแต่พอคิดดูดีๆแล้วไม่ดีกว่าครับ ขอรอให้ Music server มันนิ่งกว่านี้มีมาตรฐานที่ชัดเจนค่อยหามาใช้ครับ(งบผมมีไม่มาก 555) คือผมขออกความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับ LPS นิดนึงนะครับ ผมใช้ Clef LSD-5 (https://www.gm2000magazine.com/review-clef-audio-lsd5/) ต่อกับแอมป์ Elemental Watson อยู่และจากที่ได้อ่านรีวิวของเฮียเกี่ยวกับ LPS ผมว่า LPS แต่ละตัวมันมีบุคลิกด้วยซึ่งถ้ามาฟังแล้วไม่ชอบมันอาจจะบานปลายเสียเงินเพิ่มได้อีก อย่าง Clef LSD-5 ของผมตอนซื้อมาเสียงก็เหมือนในรีวิวคือนุ่มซึ่งหลักๆผมไม่ชอบเลยอิมแพ็คสู้สวิตซ์ชิ่งเดิมไม่ได้ สุดท้ายผมต้องรื้อเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างในบางตัวใหม่ แล้วหาสายไฟเพื่อมาจูนเสียงให้มันดีกว่าสวิตซ์ชิ่งเดิมทุกอย่างเบ็ดเสร็จก็เสียงเงินอีก 4000 ถึงจบครับ และถ้าอ่านในรีวิวตอนที่ผมแปะให้จะเห็นว่าเขาต้องหาสายไฟมาเพิ่มซื่งสายราคาแพงกว่า LSD-5 อีกเหตุการมันก็คล้ายกับผมเลยคือเดิมๆไม่จบ...555

ไม่ต้องเชื่อผมทุกอย่างนะครับ แค่แชร์ประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆครับ ทุกอย่างที่ที่ความพอใจส่วนบุคคลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tharntawan

05/04/2018 13:08:52
17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Peob18c
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tharntawan

เล็ง Norne อยู่นี่ล่ะครับ เลยลังเล อยู่ เท่าที่อ่านเจอคือ draug นี่ทำให้ 800 meaty ขึ้นแบบชัดเจน ซึ่งผมก็ว่า 800s ในบางเพลงมันขาดความอุ่นไปครับ เคยลอง ปรับ EQ เพิ่มย่าน 60+100 ขึ้นนี่ ใช่เลย แต่แค่กลับบางเพลงที่รู้สึกขาดไปนิดจริงๆ นะครับ 
ผมว่ามันแมชชิ่งกันมากๆ แนะนำครับ ราคาไม่สูงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

MaxxIE

05/04/2018 13:45:31
107
อัพระบบไฟครับ เพื่ออนาคตอันอีกยาวไกล อัพระบบไฟน่าจะคุ้มสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Peob18c

05/04/2018 16:41:20
61
โอ้ว ขอบคุณ ทุกท่านครับ

ระบบไฟผม ทำมาแล้วครับ อย่างแรกเลยที่คิด มาเล่น ตั้งโต๊ะ ส่วนสาย norne ไม่ช้า ไม่นาน คง จัด แน่ๆ ครับ 

แต่ตอนนี้ลองกด งบ คร่าวๆ ของ nuc fanless + lpsu นี่ รวมๆ เอาเรื่องอยู่ เหมือนกัน เลยเริ่มคิดหนัก ครับ ว่าทำเสร็จ ถ้าฟังไม่ออก นี่ขำเลย T T เพราะ ไม่มีให้ลอง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

headradio

05/04/2018 21:59:15
47
ลองโปรแกรม Sonarwork ดูมั้ยครับ https://www.sonarworks.com/truefi ทดลองใช้ฟรี 10 วัน รองรับ HD800S ด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Sunriverss

08/04/2018 00:51:50
143
ผมใช้ windows tab นะครับ cpu เป็นแบบใช้ไฟน้อย น้อยส์ก็น้อยตาม มีแบตเตอรี่ตัดปัญหาเรื่องภาคจ่ายไฟ แต่ถึงชาร์ทไปเล่นไปก็เป็นไฟดีซี และที่สำคัญไม่มีพัดลมแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Peob18c

09/04/2018 04:27:16
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Sunriverss

ผมใช้ windows tab นะครับ cpu เป็นแบบใช้ไฟน้อย น้อยส์ก็น้อยตาม มีแบตเตอรี่ตัดปัญหาเรื่องภาคจ่ายไฟ แต่ถึงชาร์ทไปเล่นไปก็เป็นไฟดีซี และที่สำคัญไม่มีพัดลมแน่นอนครับ

หมายถึง surface ป่ะครับ ถ้าไม่มี พัดลม เลยนี่น่าสนครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ระหว่าง up สาย กับ source ในชุดตั้งโต๊ะ อะไรเห็นผลกว่าครับ"