Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แจ้งความการโกงในเวบ

สมัครเล่น

31/03/2018 14:48:48
412
ถ้าสั่งซื้อของในเวบ แล้วโดนโกงให้โอนเงินก่อน
แล้วไม่ส่งของให้
เวลาแจ้งความดำเนินคดี มีขั้นตอนการเตรียมตัวอย่างไรบ้าง
เตรียมหลักฐานอย่างไร
มีใครทราบบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

31/03/2018 18:58:40
1,368
อ้าว ไปโดนที่ไหนมาครับ

ผมไม่เคยโดนนะครับ  แต่เคยคุยกับคนที่โดน  ถ้ามั่นใจว่าโดนโกงแน่นอน  โทรไปไม่รับ รับแล้วตัดสาย บล็อคเบอร์บล็อคเฟสบล็อคไลน์  ให้รวบรวมหลักฐานการติดต่อพูดคุยทั้งหมด  link กระทู้(ถ้าเป็นในนี้ก็ง่ายหน่อย  เพราะเฮียช่วยเต็มที่แน่ครับ) หลักฐานการโอนเงิน  ไปแจ้งความ อย่าแค่ลงบันทึกประจำวัน  แต่ให้ระบุจะดำเนินคดีให้ถึงที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

31/03/2018 19:08:55
4,282
ปัญหาเรื่องการโกงทางอินเตอร์เน็ทนั้นเท่าที่ผมทราบมา มันเป็นปัญหาที่ขั้นตอนยุ่งยากในการติดตามทวงคืน อันดับแรกเลยคือไปลงบันทึกประจำวันก่อนครับ ว่าได้โอนเงินผ่านเลขบัญชีนั้นๆไปเป็นจำนวนเท่าไหร่ เวลาอะไร ขั้นตอนนี้ยังใช้คำว่าแจ้งความดำเนินคดีไม่ได้ เพราะจริงๆจะต้องมีการพิสูจน์ก่อนให้ชัดเจนว่าเราถูกโกงจริงๆหรือเปล่า หรือเป็นเพียงคนขายส่งขายล่าช้า

ขั้นที่สองคือติดต่อธนาคารตัวกลางที่เราใช้ในการโอนเงิน นำใบบันทึกประจำวันไปแจ้งขออายัติเงินที่โอนคืน ซึ่งก็ยากจะพิสูจน์อีก ซึ่งธนาคารจะไม่ทำการอายัติได้ถ้าไม่มีหลักฐานเพียงพอครับ ต่างจากการอายัติเช็ค ซึ่งเราแจ้งความว่าเช็คสูญหาย หรือสั่งระงับจ่ายได้ แต่กรณีที่เป็นการโอนเงินสด อันนี้ต้องพิสูจน์อีกว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร หลายท่านคิดว่าแจ้งธนาคารอายัติแล้วได้เงินคืนเลย ข้อนี้ไม่จริงครับ

และอีกประการหนึ่งการซื้อของแล้วไม่ส่งของให้ เป็นคดีฉ้อโกงทรัพย์ เป็นคดีอาญาก็จริง แต่เป็นคดีอาญาที่ยอมความได้ คือใครที่เคยคิดว่าโกงเงินไม่ส่งของ เราไปแจ้งความแล้วจับคนขายติดคุกได้ อันนี้ไม่จริงครับ คดีอาญาที่ยอมความได้ก็คือถ้าเราหรือตำรวจติดตามตัวคนขายจนเจอ คนที่โกงสามารถเจรจาต่อหน้าเจ้าพนักงานเพื่อทำการยอมความได้ครับ ซึ่งร้อยทั้งร้อยถ้าตามตัวเจอ คนขายเพียงคืนเงินก็เป็นอันจบเรื่อง

และอีกประการที่สำคัญ ในวันหนึ่งมีการโกงเงินในลักษณะนี้มากมายจนชาชินทั้งธนาคาร ทั้งตำรวจ กลายเป็นเรื่องที่ไม่ตื่นเต้นสำหรับทุกๆคนรวมทั้งคนซื้อด้วย ทางที่ดีที่สุดคือพยายามติดตามด้วยตนเองกับทางเจ้าหน้าที่ และกับทางธนาคาร เพราะมีหน่วยงานแค่ 2 ส่วนนี้เท่านั้นที่สามารถเข้ามาช่วยจัดการได้ครับ หลักฐานที่ต้องการก็เพียงบัตรประชาชน และการแคปข้อมูลที่พูดคุยปริ้นท์เป็นกระดาษ แล้วรวบรวมส่งเจ้าพนักงานครับ

ติดขัดตรงไหนโทรถามผมโดยตรงได้ครับพี่สมัครเล่น....
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

31/03/2018 19:49:19
412
โดนที่อื่นครับ
หลายปีก่อน ก็ซื้อของกับเขาก็ส่งให้
เป็นเวบขายของเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ
แต่หลังสุด ทวงถามไป ก็อ้างแต่ว่า ตามเรื่องกับคนส่งอยู่
ซึ่งก็ไม่รู้มันไปตามกันถึงไหน เป็นสองวันสามวัน
ส่งแล้วทำไมไม่ได้ ลากไปมาตั้ง 4-5 วัน

แล้วก็ดองเรื่องไว้ ไม่ติดต่อกลับมา
โทรไปก็ไม่รับ ไลน์ไปก็ไม่อ่าน
ผมก็แจ้งไปแล้วนะ ว่าถ้าไม่โอนคืนให้ผม ผมแจ้งความแน่

เท่าที่ดูจากในเนต ให้แจ้งความก่อน แล้วส่งสำเนาไปที่ตำรวจ online อีกที
หรือจะให้ร้อยเวรรับแจ้งแล้วส่งให้ก็ได้
เดี๋ยวผมจะลองดูวันจันทร์ครับ ได้เรื่องยังไงจะมารีวิวให้อ่านกัน

ขอบคุณเฮียและทุกท่านมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

สมพร

31/03/2018 20:20:03
56
เตรียมหลักฐาน
เช่นบันทึกการสนทนา  สลิปโอนเงิน  หรือข้อมูลที่เกี่ยวข้องต่างๆครับ ปริ้นใส่ A4ชัดๆหน่อย

เข้าไปแจ้งเรื่องครับ
1)สน.ใกล้เคียงที่โอนเงิน   แต่เรื่องจะเร็วจะช้า ก็ขึ้นกับพื้นที่นั้นๆ
2)แจ้งกับทาง กองบังคับการฯ  บก.ปอท. ครับ (http://tcsd.go.th/)

ทั้งนี้มีขอบเขตเวลาอยู่ด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าไม่เกินกี่วันหลังเกิดเหตุ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

31/03/2018 21:24:28
4,282
ครับพี่สมัครเล่น อันนี้ก็เป็นอีกเคสที่ถึงเคยซื้อขายกัน แต่ตอนนี้กลับไม่เป็นตามที่เคยซื้อกันมา ตอนนี้อยากให้พี่ลองเช็คเฟซบุ๊คหรือไลน์แอดของร้านว่ามีการเคลื่อนไหวหรือไม่ ถ้ายังคงอัพเดทตามปกติทุกๆอย่าง ผมเดาว่าน่าจะยังไม่โกง พวกโกงส่วนมากทุกอย่างจะนิ่งไม่เคลื่อนไหว แต่พวกที่ไม่ตอบไลน์ ไม่โทรกลับ ผมคิดว่าตอนนี้เค้าอาจจะหมุนเงินไม่ออก หรือไม่มีสินค้าในสต๊อก อาจจะเพราะไม่มีเงินไปซื้อมาขาย หรืออาจจะมีเหตุการณ์ที่ต้องใช้เงินกระทันหัน เลยใช้วิธีนิ่ง

เมื่อหลายเดือนก่อน ผมสั่งซื้อวิทยุโบราณกับคนขายในไทย ซึ่งคนขายรายนี้ผมไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย คนขายบอกว่าสามารถหาของให้ได้ แต่ขอเงินมัดจำก่อน 20000 บาท ด้วยความที่ชอบวัดดวง ผมก็โทรคุยและโอนเงินให้ก่อน แต่หลังจากนั้นก็ตามฟอร์มครับ คือโทรไปทีไรก็บอกว่ารออีกนิดๆ แต่ผมก็เห็นคนขายคนนี้อัพเดทขายสินค้าอื่นๆตามปกติ ไม่ได้หายไปไหน

ผมเลยยื่นคำขาดว่า ขอเงินคืนภายใน 3 วัน แล้วบอกกับเค้าดีๆว่า ถ้าไม่คืนเงินให้ผม ผมจำเป็นต้องใช้วิชามารในการทวงเงินคืนซึ่งทำให้เหนื่อยมากทั้งผมและเค้า ทางที่ดีอย่าให้ผมเหนื่อยดีกว่า 555 ปรากกว่าอีก 3 วันก็ได้คืน 20000 บาทครับ ซึ่งทั้งนี้ผมไม่แนะนำให้ทุกท่านวัดดวงแบบนี้ เหตุที่ผมยอมจ่ายไปก่อนก็เพราะหาของชิ้นนี้มานานมาก ตระเวนจนทั่วก็ไม่มี พอมีคนที่จะหาให้ได้ก็เลยยอมจ่าย

ซึ่งผมถือว่าผมรับความเสี่ยงเองตรงนี้เอง คือรู้ทั้งรู้แต่ใจมันก็ยังอยากเสี่ยง 555 แต่ไม่แนะนำท่านอื่นๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

31/03/2018 22:19:16
271
1. ถ่ายเอกสาร ข้อความที่คุยกัน เอกสารการโอนเงิน เป็นสองชุด

2. ไปที่สน.แจ้งความ บอกว่าแจ้งความ ไม่ใช่ลงบันทึกประจำวัน

3. ยืนเอกสาร พร้อมทั้งเล่าเหตุการณ์ ให้จนท หนึ่งชุด

4.  เอาใบแจ้งความไปที่ธนาคาร พร้อมเอกสาร การคุย การโอนเงิน เพื่อน้ายัดบันชี
บางธนาคารอาจจะต้องให้ จนท ตร. เป็นคนไปอายัดบันชี 

*** แนะนำถ้าอยากไปตามเอง ที่สถานี่ตำรวจ เมื่อรู้ชื่อคนโกง เค้ามีทะเบียนราฏร์
ถ้าเค้ายอมค้นหาในประวัติให้  เราจะได้ที่อยู่ เบอร์โทร ชื่อพ่อ ชื่อแม่ ลูกเมียหมดเลย
แต่ตำรวจจะทำให้เปล่าอีกเรื่องหนึ่ง**

บอกเลยโอกาสศูนย์เงินมีเยอะ ไม่ได้คืนหรอก คดีไม่ดังจริงตำรวจไม่ตามให้หรอก
ทำใจ

สำหรับคนโกง
คดีพวกนี้เป็นคดี แพ่ง ช่อโกง  โกงบาทหนึ่งกับโกงล้านหนึ่งศาลตัดสินโทษเท่ากัน
จำคุก คดีละสามปี ไม่เคยต้องโทษ ศาลลดให้กึ่งหนึ่งเหลือจำคุก 1ปี 6เดือน
ถ้าในกรณีที่มีหลายคดี ต่างกรรมต่างวาระ ศาลอาจพิจารณานับรวม คือเอา
หลายๆคดีมารวมกัน แล้วตัดสินโทษรวม เช่นมีสิบคดี ตัดสินคดีละ 1ปี 6เดือน
รวมเป็น 15ปี ติดจริงไม่เกิน 5ปี กลับบ้าน รับอภัยสองลูกก้กลับแล้ว
หรือทำพักโทษได้ ออกมาทำงานนอกเรือนจำ ทำหนึ่งวัน ได้ลดสองวันจำคุก

แต่ถ้าศาลตัดสิน เป็นคดีนับค่อม ติดตาย เช่นตัดสินคดีละ 1ปี 6 เดือน มีสิบคดี
พออภัยมาก้ได้ทุกคดี เท่ากันแต่จะไม่มีวันจำคุก คือเมื่อหมดคดีแรกแล้ว จะต้องมาเริ่ม
ติดคดีที่สอง พอหมดคดีที่สอง ถึงจะมาเริ่มนับติดคดีที่สาม อย่างไปเรื่อยจนหมดทุกคดี
และทำพักโทษยากมาก 

เพราะฉะนั้น ถ้าจะโกงให้โกงเยอะๆ น้อยไม่กี่บาทอย่าไปคิดโกง ไม่คุ้ม
มีคำกล่าวว่า สู้คดี กับผีดีกว่าสู้คดีกับคน เพราะฉะนั้น ถ้าคิดจะฆ่า ต้องฆ่าให้ตาย
ดีกว่า เพราะคนตายให้การไม่ได้แล้ว

แต่อย่าไปคิดโกงใคร ฆ่าใครเป็นดีที่สุด คนเรา เราหนีได้ทุกอย่าง 
ยกเว้นกรรมที่เรากระทำ ถึงคนอื่นไม่รู้  แต่เรารู้
เราโกงเค้า เดี๋ยวก็ต้องถูกคนอื่นมาโกงเรา เราฆ่าเค้า ซักวันเราก็ต้องถูกคนอื่นฆ่า หนีไม่พ้น

เราไปเป่านกหวีด ว่าเค้ากบถ สุดท้านเราก็ต้องกลายเป็นกบถ  อ่าว มาเรื่องนี้ได้ไง5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"แจ้งความการโกงในเวบ"