Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

saviour

31/12/2006 21:36:23
ตอนเห็นแก่ญาติๆ ที่ขายไม่ออกที่งามวงศ์วาน :142:

สวัสดีค้าบบ ทุกๆท่านที่สนใจหรือไม่สนใจจะเข้ามาก็เหอะ ไหนๆก็เข้ามาแล้วลองอ่าน review บ้าๆ ของเด็กม.ปลายที่พึ่งหัด review หน่อยแล้วกันนะครับ
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณสถานที่ที่ยอมให้เราโพสทั้งที่เต็มใจหรือเปล่าไม่รู้กันนะ:175:

เอาหละเริ่มเข้าเรื่องกันเลยแล้วกันนะครับ ไม่อยากยืดยาว สาเหตุที่ยอมเอาเวลาอันไร้ค่าของข้าพเจ้าช่วงปีใหม่มาเขียน review ก็เพราะว่าจากการสังเกต
ของในร้านเฮียที่งามวงศ์งานพบว่า สินค้ายี่ห้อ Sennheiser ตัวอื่นมายมันขายออกเอาๆๆๆ แล้วรุ่นน้อง CX300 เราอยู่ครบตลอด เลยแอบเส้า:173:

เอาเป็นว่าเรามาชม Spec ของ Sennhieser CX300 ก่อน(ไม่รู้จะเริ่มจากอะไรดีอ่ะ) เห็นคนอื่นเค้าก็ทำกันแบบนี้เลยเอามั่ง(ไม่มีความคิดเลยหรอวะ):177:

Technical Data
Frequency response 18Hz - 21kHz
Cable length Asymmetrical, L: 170 mm; R: 510 mm, (850 mm divider to plug)
Impedance 16 Ohm
Sound pressure level (SPL) 112 dB (1 kHz, 1 Vrms)
Jack plug 3,5 mm stereo (angled)
Ear coupling intraaural (ear canal fit)
Transducer principle dynamic, open

หลังจาดู Spec ไปแล้วคราวนี้ก็ได้เริ่มว่าถึงเรื่องเสียง

ตั้งแต่ครั้งแรกที่เอามันขึ้นมาฟังจนถึงครั้งนี้ก็พบเลยว่า เสียงเบส กัน เสียงแหลม เข้าคู่กันมาอย่างกันกรีฑา 4 คูณ 100 ชายที่ asian games ที่ DOHA ยังไงอย่างงั้นเลย
ซึ่งทำให้ผู้ที่ชอบฟังเพลงซึ่งเบสหนักๆ (จริงๆมันก็หนักนะ) มีอาการรำคาญเสียงแหลมมันเล็กน้อยถึงมากที่สุด

พอเปิดเพลงแนว Rock (Visual Rock) <บางคนอาจจะรู้จักนะเพราะผมฟังแต่พวกเพลงภาษา japan กัน เกาหลีนิดหน่อย>:141:
ยกต้วอย่างเช่น เพลง Rich Excrement - the GazettE ซึ่งโดยปกตินั้นเสียงเบสจะมันอย่างได้อารมณ์มากๆ เมื่อฟังกับลำโพงสำหรับผู้ที่อยากลองฟังดูว่าเพื่อนขนาดไหนนั้นมีให้

โหลดคับ ที่นี่เลย < http://d.turboupload.com/d/1382186/02-Rich_Excrement.mp3.html >

แบบว่าแหม ตายหละว่านักร้องเรากลายเป็นตุ๊ดไปแล้วหรือกะไร กันหละนี่ ทุกคำที่มานร้องออกมานั้นมีการ boost แหลมออกมาตลอด(เค้าเรียกงี้เป่าอ่ะคับ - ความหมายผมคือ เวลา

เค้าร้องอ่ะเสียงเค้าจะชอบเข้าไปในย่านแหลมเกือบทุกคำเลยก็ว่าได้) ซึ่งทำให้เบสอันเมามันของเรานั้นลดน้อยถอยลงไปทันที (มันเป็นหูฟังโรคจิต) แต่พอปรับ EQ เป็น Treble

Reducer (ผมใช้ iPod Nano<ไม่ใช่ Nana นะ> อ่ะคับ)เท่านั้นแหละมันขึ้นมาทันหูได้ยิน แต่ก็ยังไม่วายมีแหลมติดมานิดหน่อยพอเป็นพิธีของมัน

ฟังไปฟังมา ถ้ายังฝืนใช้ EQ แบบ Flat ต่อกันนั้น ผมก็ลองเอาเพลงที่ Mix เอง(แค่เอา คน 3 คนที่มันร้องเพลงเดียวกันมาใส่ด้วยกันเท่านั้นแหละวะ) ปรากฏว่าเสียงนั้นออกมาครบ 3

คนเลยอ่ะ(ก็เพราะเป็นผู้หญิงไงเลยเข้าทางเลย) และแล้วก็ทำให้ต้องพูดเรื่อง Soundstage จนได้ดิยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ ไม่รู้หลายๆคนเค้าพิสูจน์กันไงอ่ะ แต่ผมลองเปิดให้มันเบาๆดู

แล้วก็พบว่า เสียงมันนั้น ไม่ได้ไปไกลเท่าไหร่เลย เท่าที่ผมจับได้ก็ประมาณ 20 เซนจากซ้ายและขวา ส่วนข้างหน้านั้นไปได้ประมาณ 30 เซน อ่ะ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่ากว้างรึเปล่า

และเพลงนี่ผมยังมี version ที่ 2 อีกคือ ใช้มัน 5 คน เลย โดย 2 คนหลังที่ใส่เข้าไปเพิ่มนั้นจะอยู่บริเวณ กึ่งๆ จากทางซ้ายและทางขวา ผลปรากฏว่าเสียงนั้นสามารถแยกให้พอรู้ได้

ว่ามี 5 คน และสามารถจับผิดท่อนที่ร้องออกมาไม่เหมือนชาวบ้านได้

เพลงที่ว่าคือ Hare Hare Yukai จาก การ์ตูนเรื่อง The Melancholy of Suzumiya Haruhi
โหลดไปลองฟังได้เลยครับ ที่นี่ < http://d.turboupload.com/d/1382227/Hare_Hare_Yukai.rar.html >

ต่อมาลองเปิดเพลงที่มีกีตาร์ เด่นดูปรากฏว่าเสียงออกมาได้ดีนะ แต่พอเสียงร้องเข้ามาเท่านั้นแหละ ความคมชัดของเสียงกีตาร์นั้นเสียอรรถรสไปทันทีเพราะเสียงแหลมของมันอีก:187:

แล้วครับท่านผู้อ่าน

ปิดฉากกันด้วยเพลงประกอบภาพยนต์เรื่อง Season Change เป็นเพลง Season Change ที่บรรเลงโดยวงออเครสตร้าที่เป็นเพลงที่สองไม่ขอแจกนะครับสนับสนุนของไทยกัหน่อย
เรื่องเสียงปรากฏออกมาว่าทำได้ดีมากนะตาวความคิดผมแต่ยังไม่ดีพอสำหรับอัจฉริยะข้ามคืน(ไม่เกี่ยวเลย) เสียงแหลมนั้นออกมาได้ดีมากมายเลย ไม่บูสแบบทุเรศด้วย
เบสก็มีแบบได้อารมณ์ไหงเป็นงั้นว้าา แอบเซงมาก เครื่องดนตรีโดยรวมยังไม่สามารถแยกออกมาได้ครบทีเดียวนักแต่ก็ไม่ทำให้เสียอรรถรสในการรับฟังได้

หลังจากบ่นมายาวแล้ว(ไม่รู้จาต่อมุขไหนแล้วอ่ะ หมดมุขก่อนปีใหม่นั้นเอง)

หลังจากได้วิเคราะห์มันมานานประมาณ เดือน - 2 เดือนก็พบได้ว่าตามนี้
1. เบสดี ไม่ค่อยเคลียเท่าที่ควรเป็นอัตราการลงลึกใช้ได้พอควร
2. เสียงกลางนั้นยังโดนบดบังจาเสียงแหลมและเบสครับ
3. พบว่าเสียงแหลมแม่งเป็นจุดเด่นที่สุดๆๆๆๆ ผมว่าใครที่ชอบฟัง jazz น่าจะชอบนะเพราะแหลมมันปรูดปร้าดดีจังเลย
4. เรื่องของ soundstage ผมว่าอาจจะเป็นลักษณะเด่นของ in-ear มั้งที่ทำให้มันแคบเนื่องจากมันไม่โปร่งนั้นเอง

สำหรับผู้ที่มีอยู่แล้วเกลียดเสียงแหลมมันแบบผมนะครับ แนะนำให้ไปลดเสียงแหลมลงแล้วเพิ่มเสียงกลางหน่อยๆจะดีเองครับ

ปล. ขอขอบพระคุณที่ยอมนั่งเด็กบ้าๆ review

*หมายเหตุ ถ้าไม่มีรูปประกอบอย่าว่ากันนะครับเพราะว่านั่งเขียนใน notepad แล้วมาโพส
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

saviour

31/12/2006 21:37:46

แง่วทำไมรูปมานไม่ขึ้นแบบพี่ XIII อ่ะ อัพเองเลยก็ได้ว้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

XIII

31/12/2006 22:05:56

555+ เด๋วนี้กระผม นาย XIII สุดหล่อ(จนหมาแถวบ้านเห่าหมดแล้วตอนเดินผ่าน) กลายเป้นผู้จุดกระแสนักรีวิวแล้วหรือนี่ 555+ saviour รีวิวได้ดีครับ(อ่ะนะ เอาเทคนิคพี่มาใช้นิด ๆ นะเนี่ย ใช่มะ ๆ อิอิอิ) มีคู่แข่งเพิ่มอีกคนแระเรา(คราวนี้เด็กก่าตรูด้วย ซวยจิตรู 555+) แต่มะเป้นไรครับ เนื่องจากกระผมนั้นรักเด็ก(สาว ๆ ) ขอให้น้องพัฒนาขึ้นเรื่อย ๆ (เอาให้ไม้ขาด 2 ท่อนเลย เพราะเรื่อย ๆ งงมะ ถ้างงก็งงไป 555+) แล้วจะได้มีนักรีวิวหน้าใหม่ประดับวงการเยอะ ๆ (ถ้าไม่โดนเฮียมั่นสกัดดาวรุ่งซะก่อนนะ 555+:132: :159: :158: :123:)

ปล. แนะนำมุกหน่อยนะครับน้อง พี่ว่าน้องกะเล่นมุกตรงนี้ ตรง

มีอาการรำคาญเสียงแหลมมันเล็กน้อยถึงมากที่สุด

น่าจะใช้

มีอาการรำคาญเสียง เล็กน้อย ถึง ปานกลาง ถึง มากที่สุด (สรุปมันยังไงกันแน่หว่าเนี่ย เอาเป็นว่ารำคาญแระกาน เหอ ๆ ๆ :121::123:) พี่ว่าน่าจะมีความฮาเพิ่มมากขึ้นนะ(ถ้าไม่ฮามากขึ้นพี่ก็หน้าแตกล่ะ ว่ามะ 555+:159:)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

XIII

31/12/2006 22:09:30

เอารูป CX300 มาฝากคร้าบบบ มาลันดูแก แปลว่า มาแลดูกัน:194:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Saviour

31/12/2006 22:12:06
หุหุ อย่้่างข้าพเ้จ้าน้านจาออกแนวฮาออกยากนิดนึงเพราะโดยปกติ
ันั้น ส่วนใหญ่จาทำงานเกี่ยวกับการจัดกิจกรรมการแข่งขันอ่ะคับ(อยู่เบื้องหลัง)เลยไม่ค่อมีโอกาสได้ฝึกฝนมุขอ่ะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สาคร

31/12/2006 23:27:11
คุณ XIII ใช้โลโก้หมีแพนด้าต้องระวังหน่อยนะคับ ดูเหมือนเขาจะเพ่งเล็งเหล่ว่าคนวางระเบิดจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ รหัสลับ "แพนด้าขี้ลืม"

เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kik

01/01/2007 01:34:06
Rich Excrement เพลงนี้ถ้าหูฟังไม่ดีจริง ทุกอย่างจะตีกันแหลก แล้วจะหนวกหูมากๆ 555 กลองกระหน่ำตี กีต้าร์ก็แรง เบสก็หนัก Rukiก็ตะคอกทั้งเพลง แล้วrhythmของเพลงค่อนข้างเร็ว ถ้าแยกชิ้นดนตรีไม่ดีก็ไปเลย คุณsaviourเป็นแฟนวงนี้เหรอคะ หาแฟนวงนี้ยากมากๆเลย ทั้งๆที่หล่อ(เน้นอันนี้)และเพลงก็เจ๋ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Saviour

01/01/2007 07:57:13
หุหุ พอดีก็ไม่เชิงเป็นแฟนวงนี้หรอกคับคุณ Kik พอดีเพื่อนมันแนะนำมา ตอนแรกก็ไม่คิดไรฟังไปฟังมามันดีแฮะ

วงที่ชอบผมก็
TMR กับ L&squot;arc คับ
ที่เหลือก็นักร้องหญิงเกือบหมดแล้ววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เบียส

01/01/2007 17:30:23
ต้องบอกว่ามีนักรีวิวหน้าใหม่แจ้งเกิดอีกคนแล้วนะเนี่ย ใช้ได้เลยนะครับ จ๊าบ.....ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Saviour

01/01/2007 17:59:23
แง่มๆ พี่เบียสเมื่อไหร่จารับโมสายอ่ะ จาลองเป็นลูกค้าคนแรกเลย เพราะจาเอา Sony MDR-G74 มาชนกับ Koss KSC 55 ของ คุณ XIII
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

XIII

02/01/2007 11:34:06

เอารูปมาฝากอีกจ้า เด๋วเทียบกะ 55 เยย:132:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

XIII

02/01/2007 11:34:49

ksc55 ของกระพ้มจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หมีแพนด้าถือธูปผงกหัวคำนับ(XIII)

02/01/2007 21:38:05

แง่ว ๆ(ร้องมาซะน่ารักเยยตรู แต่ไม่เข้ากะน่าหล่อ ๆ(ไม่ยอมส่งกระจกเลยตรู พูดไปได้) เลย:183:) ก็ขอยอมรับไว้ตรงนี้ว่า เจ้า MDR-G74 มานบีบกบาลน้อยก่าเจ้า ksc55 (เยอะมาก) ครับ แต่เรื่องเสียงต้องว่าอีกที แต่ว่าง ๆ ก็เอามาทิ้งไว้ที่ร้านให้พี่ ๆ น้อง ๆ ลองฟังดูหน่อยนะครับ:123:(ไม่ลงทุนเยยตรู 555+)

อ่ะ ๆ ขอโฆษาบ้าง(เอาเข้าไป ๆ) กระผมจะขอรีวิวครั้งที่ 3(the third review กระแดะจังเลยตรู:131:)
จะรีวิวรุ่นไหนหรือยังไงก็ขอให้ติดตาม(ไปหลงผิดโดนหลอกให้อ่าน หรือว่าจะตามไปตื้บเจ้าของรีวิวดี อิอิอิอิ:121::123::132:) ยังไงก็ขอให้ตามติดชิดสนิทสนม(นมเย็น เกี่ยวมั้ยเนี่ย)นะครับ (ใครไปอ่านนะ ขอให้ ได้อ่าน 5555:164:)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

XIII

02/01/2007 22:59:00

:195: ขอเถอะ ขอร้องให้เธอกลับมาหา เห้ย! คนละเรื่อง แค่อยากจะมาขอว่า น้อง Saviour มีเพลงของ the GazettE กี่เพลงอ่ะ พี่ XIII ขอเพลงวงนี้หน่อยจิ ช๊อบ ชอบ แรงดี(เหมือนกินยาดองม้ากระทืบโรง แล้วมานมีมั้ยเนี่ยตรู)ถ้ามีก็ขอความกรุไร่(นา)ช่วย up load ให้หน่อยนะคร้าบน้อง the GazettE มัดมือชกเลยงานนี้ 555+:133::123:)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Saviour

05/01/2007 19:22:26
ฝากไว้ที่พี่เบียสแล้ว ไปเอาได้เลย
(เอาเครื่องไปโหลดเองนะ)
หยิกหู 0
":: Mid-night Review ( Sennheiser CX300 ) ::"