Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การออกแบบสวิตช์เปิด-ปิดไฟให้กดขึ้นเปิดหรือกดลงเปิด แตกต่างกันอย่างไรครับ

SirIsexnewTA

25/03/2018 22:59:51
387
สมัยก่อนผมอยู่บ้านจะเป็นแบบกดขึ้นเปิดทั้งหมด ยกเว้นสวิตช์ 2 ทางเช่นไฟบันได อันนี้แล้วแต่จังหวะ พอมาตอนนี้อยู่หอหลายๆที่ การเปิดปิดสวิตช์ไฟต่างกันบางที่กดขึ้นบางที่กดลง บ้านเพื่อนผมก็ใช้กดลงเพื่อเปิด ผมเลยสงสัยว่าช่างไฟมีเหตุผลอะไรไหมในการออกแบบ เช่นขึ้นอยู่กับระบบ หมู่บ้าน วงจรไฟฟ้า หรือออกแบบเองตามสะดวกเลย ครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BachTheGoldfish

26/03/2018 00:48:12
40
เหมือนท่านช่างจะติดตั้งแบบช่างมัน ปกติกดลงปิด กดขึ้นเปิด สวิทช์มาตรฐานอย่าง Leviton น่าจะเป็นแบบนี้หมด เวลาติดตั้งคงไปกลับหัวปลัั๊ก ลองสำรวจปลั๊กแบบที่ติดกลับหัวไม่ได้อย่าง WeMo น่าจะเป็นมาตรฐานนะคะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

26/03/2018 06:56:50
412
เหมือนกับรูปลั๊กไฟ ช่อง L กับ N ที่วางหัวคว่ำกลับทางนั่นล่ะครับ
แถมต่อสายไฟสลับด้วยอีก
สนุกเขาล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนี้จ้า

26/03/2018 08:59:00
ปกติเวลาติดสวิตซ์เข้ากับแผงต้องใส่จากด้านหลังดันเข้ามาข้างหน้าแผง ถ้าเป็นของยี่ห้อที่มันดีหน่อยนะครับที่สวิตซ์และแผงจะมีตัวหนังสือเขียนไว้อาจจะเป็นยี่ห้อหรือบอกขั้วก็แล้วแต่ ให้ดูตัวหนังสือต้องอยู่ฝั่งเดียวกันไม่กลับหัวนั่นแหละคือถูกต้องของยี่ห้อนั้นครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

26/03/2018 09:15:04
346

งานฝีมือที่เอาคนไม่มีฝีมือมาทำก็แบบนี้แหละ รัฐถึงได้บังครับว่าคนทำอาชีพนี้ต้องผ่านการอบรมและมีใบผ่าน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

26/03/2018 16:06:34
4,282
อย่าว่าแต่บ้านใครเลย บ้านผมเองนี่ก็มีติดกลับหัวอยู่อันหนึ่ง ขนาดช่างไฟทำงานมานานกว่า 30 ปีก็ติดผิดครับ 555

เพราะช่างไทยมีหลายประเภท ช่างดีๆ จะดูให้ดีก่อนติด บางช่างติดผิดแล้ว เห็นแล้วก็แกะออกมาแก้ แต่ช่างอีกประเภทคือช่างแม่ง คือติดแล้วเลยตามเลย ไม่มีการแก้

สวิทชไฟที่ถูกต้องและเป็นสากล จะต้องทำการกดสวิทช์ขึ้นบนคือการเปิด และกดลงล่างคือการปิด อันนี้สากลมาเกินกว่า 100 ปี ส่วนที่มันเพี้ยนไปอาจจะเป็นบางกรณีเท่านั้นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

SirIsexnewTA

26/03/2018 17:04:38
387
สรุปคือแล้วแต่ช่างจะติดแบบไหนใช่ไหมครับ แล้วมันมีข้อดี-ข้อเสียของแต่ละแบบไหมครับ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีนะ แต่บ้านทั้งหลังควรจะเป็นลักษณะเดียวกันหมดเช่นขึ้นเปิดลงปิดก็ต้องเหมือนกันทั้งหลัง เพราะถ้าไม่เหมือนกันมันเสี่ยงต่อการสับสน ทำให้ต้องเปิดๆปิดๆซึ่งไม่น่าเป็นผลดีต่อสวิตช์และหลอดไฟ(มีผลมากน้อยแค่ไหนไม่ทราบแต่ผมว่ามันไม่ดีแน่55) และที่สำคัญเลยคือการลืมปิดไฟเช่นไฟห้องน้ำ เพราะส่วนมากเรามักจะปิดประตูห้องน้ำกันก่อนแล้วค่อยปิดไฟ ดังนั้นการที่สวิตช์เปิดปิดขึ้นลงในบ้านแต่งะตัวไม่เหมือนกันจะทำให้เกิดการสับสนเกิดขึ้นและอาจทำให้เกิดการเปิดไฟทิ้งไว้เปลืองไฟแบบน่าเสียดายมาก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

26/03/2018 17:27:30
4,282

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - SirIsexnewTA
สรุปคือแล้วแต่ช่างจะติดแบบไหนใช่ไหมครับ แล้วมันมีข้อดี-ข้อเสียของแต่ละแบบไหมครับ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีนะ แต่บ้านทั้งหลังควรจะเป็นลักษณะเดียวกันหมดเช่นขึ้นเปิดลงปิดก็ต้องเหมือนกันทั้งหลัง เพราะถ้าไม่เหมือนกันมันเสี่ยงต่อการสับสน ทำให้ต้องเปิดๆปิดๆซึ่งไม่น่าเป็นผลดีต่อสวิตช์และหลอดไฟ(มีผลมากน้อยแค่ไหนไม่ทราบแต่ผมว่ามันไม่ดีแน่55) และที่สำคัญเลยคือการลืมปิดไฟเช่นไฟห้องน้ำ เพราะส่วนมากเรามักจะปิดประตูห้องน้ำกันก่อนแล้วค่อยปิดไฟ ดังนั้นการที่สวิตช์เปิดปิดขึ้นลงในบ้านแต่งะตัวไม่เหมือนกันจะทำให้เกิดการสับสนเกิดขึ้นและอาจทำให้เกิดการเปิดไฟทิ้งไว้เปลืองไฟแบบน่าเสียดายมาก 
เราต้องพูดถึงหลักสากลก่อนครับ ตามความเข้าใจของทุกๆคน เวลาใช้งานในการเปิดดวงไฟด้วยสวิทช์ปิดเปิด สากลคือต้องกดขึ้นแล้วเปิด และกดลงคือปิด  ประตูห้องน้ำถ้ากลัวลืมปิดไฟ ก็อาจจะติดสวิทช์ที่มีดวงไฟเล็กๆได้ครับ (ตามรูป)

สวิทช์ไฟบางรุ่นกดขึ้น อาจจะมีไฟติดอยู่ให้เห็นดวงเล็กๆ โชว์สถานะว่าติดแล้ว บางรุ่นก็มีขีดเล็กๆแต้มไว้ให้รู้ว่าเป็นตำแหน่ง ON และสิ่งเหล่านี้เป็นสากลครับ กดขึ้นคือเปิด และกดตรงที่มีขีดหรือสัญลักษณ์คือเปิดเช่นกัน

การไปแหวกแนวทำตามใจเรา อันนี้ไม่ควรครับ บ้านทั้งหลังต้องกดขึ้นหมด ไม่ใช่ทั้งหลังมากดลงหมดครับ 555 ฟังดูอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่จริงๆมันคือการสื่อสารที่ตรงกันทั่วโลกมานานแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

26/03/2018 18:25:33
1,368
บ้านเราไม่มีมาตราฐานไงครับ  บางคนเก่งจากครูพักลักจำ  แล้วก็มาเป็นช่าง  ดูพวกหมู่บ้านจัดสรรก็ได้ครับ  ผู้รับเหมาคนละชุดกัน บางทีเจอสารพัดช่างในร่างเดียว เป็นทั้งช่างปูน ช่างเชื่อม ช่างไฟ บางบ้านเดินถูกต้อง  บางบ้านเดินแบบเปิดให้ติดได้พอ  แล้วไอ้พวกนี้ไปว่าไม่ได้นะ เถียงตลอด555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"การออกแบบสวิตช์เปิด-ปิดไฟให้กดขึ้นเปิดหรือกดลงเปิด แตกต่างกันอย่างไรครับ"