Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

"CanJoin #1" The first Headphones Meeting & Exhibition in Thailand (17-20 March 2011)

Windows X

09/03/2018 19:25:00
337

https://www.head-fi.org/threads/canjoin-1-the-first-headphones-meeting-exhibition-in-thailand-17-20-march-2011.545888/

ครั้งหนึ่งเมืองไทยเราเคยจัดงานโชว์หูฟังที่ยิ่งใหญ่ได้ขนาดนี้ ขอบคุณเฮียมั่นมากครับที่โพสภาพเก่าๆไว้ให้ได้ระลึกถึง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

09/03/2018 22:40:15
4,282

เผลอแว๊บเดียว เวลาผ่านไป 7 ปีแล้ว 555

เห็นกระทู้แล้วคิดถึงเลยครับทุกๆๆท่าน ใครที่อยากอ่านกันแบบเต็มตาในฉบับภาษาไทยให้คลิกที่นี่ครับ
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=46901

ตอนนั้น พี่ธานี โหมดสง่าและผม เป็นตัวตั้งตัวตีในการจัดงานหูฟังครั้งแรกในไทย เหมือนกับที่จัดในอเมริกาหรือในญี่ปุ่น ซึ่งตอนนั้นใช้ชื่อกลางว่า Thai CanJoin ซึ่งเป็นครั้งที่ 1 และได้การสนับสนุนจากสมาคมเครื่องเสียงไทย ด้วยการแบ่งพื้นที่ให้ร้านค้าหูฟังได้เข้ามาออกงานกันทุกๆเจ้า ทั้งร้านทั้งศูนย์ไทย

ครั้งที่ 1 เป็นอะไรที่สนุกสนานมาก ผมว่ามันเป็นช่วงเวลาที่พีคที่สุดของวงการหูฟังในไทยก็ว่าได้ เพราะทั้งนักเล่น นักฟัง ร้านค้า ศูนย์ไทย ให้ความร่วมมือกันแบบครบๆ และสมาชิกต่างๆจากทุกเว็บบอร์ดก็มุ่งหน้ามางานนี้ เพื่อมาฟังหูฟังที่แพงที่สุดซึ่งได้รับการเอื้อเฟื้อจากพี่เกียรติชัย

ครั้งที่ 2 ทุกอย่างเริ่มทรงๆ คนเล่นเดิมๆยังคงอยู่ แต่คนภายนอกวงการไม่ได้ให้ความสนใจแต่อย่างใด ถึงจะพยายามขนอุปกรณ์ที่ดีสุดขนาดไหน งานก็รู้สึกซึมๆ คนมาร่วมงานไม่มากเท่าครั้งแรก ความคาดหวังว่าจะจัดได้อีกในปีต่อๆไปชักไม่แน่นอน ซึ่งทุกร้านไม่ค่อยได้รับผลดีหลังงานผ่านไป

ครั้งที่ 3 ลิเกจบ เพราะสมาคมเครื่องเสียงไทยก็ไม่ได้จัดเดี่ยวๆ แต่ต้องเป็นการจัดร่วมกับองค์กรอื่น พื้นที่สำหรับหูฟังและ Gadget ก็เลยถูกพับไปโดยปริยาย เพราะว่าไม่ได้รับความสนใจจากคนในวงกว้าง แต่ได้รับความสนใจเฉพาะชนกลุ่มน้อย ซึ่งก็คือพวกเราๆนี่แหละที่นั่งอ่านกันอยู่ตรงนี้ 555

บรรดาแฟนพันธุ์แท้ที่เล่นหูฟังแบบจริงๆจังๆก็หายหน้าหายตาไปหมด อาจจะไม่ถึงกับเลิกเล่น แต่ผมคาดว่าทุกคนไม่เคลื่อนไหวกันหมด เนื่องจากความอิ่มตัวหลังจากที่เล่นจนไม่รู้จะเล่นอะไร เท่ากับวงการหูฟัง(แบบฮาร์ดคอร์)เป็นอะไรที่เล็กมากเช่นเคย ไม่ใช่ขาลงแต่ก็ไม่ใช่ขาขึ้นอย่างแน่นอน

ร้านหูฟังแบบเป็นร้านจริงๆมีหูฟังให้ลองฟังจริงๆไม่มีเกิดใหม่ แต่มีแนวโน้มว่าจะไม่โตหรืออาจจะหมดแรงไปอีกไม่นานรวมทั้งผมด้วย 555 ร้านออนไลน์ขายอย่างเดียวและมาร์เก็ตเพลสขนาดใหญ่เกิดขึ้น  ยิ่งเป็นเหตุให้การขยับจะจัดงานหรืออีเว้นท์หูฟังทำไม่ได้อีกต่อไป ผมเองเคยคิดจะฮึดจัดอีกรอบเมื่อปีสองปีที่ผ่านมา แต่ดูๆๆแล้วท่าทางจะไปไม่ไหวก็เลยไม่ได้ทำครับ 555

เวลาดูรูปเก่าๆในอดีตแล้วก็อดยิ้มและขำตัวเองไม่ได้ ว่าเออหนอเรานี่ทำอะไรแผลงๆไปหลายอย่างเยอะมากจริงๆ

ดูทีไรก็มีความสุขทุกๆที 555
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

09/03/2018 23:31:20
1,368
ลูกผู้ชายเกิดครั้งเดียว ตายหนเดียวก๊วกกี้  

คุ้นๆเหมือนเคยได้ยินคนแถวนี้พูดเอาไว้555  มีอะไรที่อยากทำ ให้รีบทำซะ จะไม่ได้ค้างคาใจ555 

ผมเพิ่งไปเดินเล่นงานเครื่องเสียงฟอร์จูน เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา บรรยากาศก็ไม่ได้ซบเซา แต่ก็ไม่ได้คึกคักอะไรมากมาย ส่วนใหญ่ที่เห็น ก็เป็นนักเล่นทั้งนั้นที่เข้าไปเลือกซื้อแผ่นเสียง  สายไฟ สายสัญญาณ ฯลฯ  คนทั่วไปก็เดินโฉบๆผ่านๆมาดูบ้าง  แต่พอเห็นราคาก็เดินหนีกันทั้งนั้น555

ผมว่าตลาดคนเล่นกลุ่มเครื่องเสียง บ้านเราในอนาคตก็คงประมาณนี้นะครับ  คงไม่โตไปมากกว่านี้ มีแต่ทรงๆ  ยิ่งเทคโนโลยีที่มากับสมาร์ทโฟนสมัยนี้ ยิ่งทำให้ตลาดคนรุ่นใหม่โตยากขึ้นไปอีก  อย่างสมัยก่อนจะถ่ายรูปก็ต้องซื้อกล้อง  จะฟังเพลงก็ต้องซื้อ ไอพอด วอล์คแมน เดี๋ยวนี้สมาร์ทโฟนทำได้ทุกอย่าง ถึงจะไม่สุดซักอย่าง  แต่ก็ตอบสนองความต้องการของคนทั่วไปได้ ยิ่งชีวิตเร่งด่วนอย่างทุกวันนี้ด้วยแล้ว

ถึงตลาดออนไลน์เดี๋ยวนี้ จะเติบโตขึ้นมาก แทบจะกลืนทุกอย่าง  แต่ผมว่าพวกเครื่องเสียงหูฟัง  ยังเป็นกลุ่มสินค้า ที่ควรมีหน้าร้านให้ทดลองฟังอยู่ครับ  ถึงคนเล่นหน้าเก่าจะหยุดๆพักกันไปบ้าง  แต่หน้าใหม่ที่อยากลิ้มลองคุณภาพเสียงดีๆ  ผมว่าก็ยังมีอยู่ตลอด ถึงจะเป็นกลุ่มเล็กๆก็เถอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

09/03/2018 23:46:33
4,282
ตอนนั้นยังไม่ทันได้เจอตัวพี่ tangkoo ในงาน 555

ปีนี้มั่นคงจะทำการปิดสาขาพันทิพย์ประตูน้ำในช่วง 2 เดือนหน้า หลังจากที่ปิดสาขา DGW เมื่อปีที่แล้ว แต่ก็มีแผนจะเปิดทดแทนอีก 2 แห่งที่ CTW และ Central Ladprao ครับ เพราะว่าห้างพันทิพย์เองก็ต้องพ่ายแพ้ต่อนวัตกรรมใหม่ที่เปลี่ยนไป พันทิพย์ขายสินค้าไอทีก็เหอะ แทบไม่อยากเชื่อว่าแม้กระทั่งไอทีเองก็ล้าหลังและสูญพันธุ์ได้ไม่ยากเหมือนกันครับ 555

ยุคก่อนใครจะซื้อคอมต้องไปประกอบที่พันทิพย์ ต้องอุ้มเข้าอุ้มออกเป็นตู้ๆเป็นถังๆ จอคอมยังใหญ่ๆตัวหนาๆเหมือนโทรทัศน์จอแก้ว แต่กาลเวลาผ่านไปกลายเป็นจอ all in one เป็นส่วนใหญ่ ปัจจุบันคนส่วนใหญ่เลิกใช้คอมกลายเป็นใช้มือถือแทน และดูๆไปพวก tablet ก็เหมือนจะลดๆลง สุดท้ายกลายเป็นมือถือจอใหญ่ทำทุกอย่างแทนที่หมด

แต่คอนเฟิมครับพี่ tangkoo ว่ารับรองร้านมั่นคงไม่หนีหายไปไหนแน่นอน ยังคงต้องอยู่รับใช้พ่อแม่พี่น้องทุกๆท่านอย่างแน่นอนครับ 555 ยังไงก็ต้องมีหน้าร้านไว้ให้ทุกท่านเข้าถึงจริงๆ และได้ทดลองฟังจริงๆ และต้องทำตามคอนเซปท์เดิมให้ได้ตลอดไปครับ 555

เหลือเชื่อว่างาน CES 2018 นั้น พวกเครื่องเสียงปรับตัวลดลงมาจากเคยจัดถึง 5 ชั้น แต่ครั้งที่ผ่านมาจัดเหลือเพียงแค่ 1 ชั้นครึ่ง ผู้ผลิตหน้าเก่าหายกันไปแทบหมด และข่าววงในบอกมาว่าปีหน้าถึงกับเลิกจัดค่อนข้างแน่ อาจจะเหลืองานเดียวที่มิวนิค เยอรมนีเท่านั้น

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา 555
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bighehe

10/03/2018 00:14:10
1
Miss
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

10/03/2018 00:18:25
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bighehe
Miss
หายไปไหนมาเนี่ย 555 เรียนจบทำงานมีเมียมีลูกแล้วมั้งป่านนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Windows X

11/03/2018 02:06:44
337
กาลเวลาช่างโหดร้ายครับ ย้อนไปดูเจอรูปเราสมัยก่อนแล้วอยากร้องว่า "โอ้นี่เราหรือนี่ ผิดแผกแหวกแนวไฉน"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

11/03/2018 15:15:01
1,368
ลาดพร้าวผมว่าเหมาะมากครับ  วันหยุดคนเยอะมาก แย่งกันกินพอๆกับพารากอน  แถมอนาคตการเดินทางจะสะดวกมากขึ้น มีทั้งบนดินใต้ดิน รองรับลูกค้าที่เป็นพนักงานออฟฟิต  นศ ลูกค้าโซนฝั่งเหนือได้ดี 

ส่วน ctw ก็สะดวกมากเหมือนกัน เป็นจุดศูนย์กลางเรือธงกับ พารากอน  หนีคนเยอะจากพารากอน  กลัวนั่งหลับเรือธง ก็มาที่นี่แทน555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

birdloso

11/03/2018 15:34:38
24
อยากให้จัดอีกรอบนี้จะไปขลุกทั้งวันเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

11/03/2018 21:19:53
4,282
แต่ละคนเมื่อ 7 ปีก่อน ก็ดูๆๆยังไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่ ผมเองก็แก่ล่วงหน้า พอเลยมาอีก 7 ปีเลยเหมือนแก่เท่าเดิม ส่วนเจ้าเบียสมีเปลี่ยนลุ๊คหน่อยนึง ดูดีขึ้นไม่ค่อยคล้ายคุณลุงเท่าไหร่ ส่วนเจ้านนท์น่าจะเหมือนเดิม หมูหวานผอมลง ป๋ากัมปนาทอ้วนขึ้นนิดหน่อย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ake9199

11/03/2018 21:47:05
228
แปลกนะครับ โลกกำลังเดินไปสู่ยุค “Portable”  ซึ่งหูฟังก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่กลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่มุ่งไปที่หูฟังไร้สายซะมากกว่า

เดาว่าคนเล่นยุคใหม่เน้นง่ายๆสบายๆมากกว่าจะเน้นเรื่องเสียงที่ต้องไปให้สุดแบบพวกเราสมัยก่อน

อีกสาเหตุน่าจะมาจากเวลาเดินทาง หรือเวลาเลิกงานอยู่บ้าน มี social ให้เล่นมากมายแก้เบื่อ การฟังเพลงจึงอะไรก็ได้ง่ายๆ

ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ไม่มีอะไรทำ ฟังเพลงเป็นสิ่งจรรโลงใจสำคัญ จึงจริงจังมากกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

11/03/2018 22:01:53
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ake9199
แปลกนะครับ โลกกำลังเดินไปสู่ยุค “Portable”  ซึ่งหูฟังก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่กลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่มุ่งไปที่หูฟังไร้สายซะมากกว่า

เดาว่าคนเล่นยุคใหม่เน้นง่ายๆสบายๆมากกว่าจะเน้นเรื่องเสียงที่ต้องไปให้สุดแบบพวกเราสมัยก่อน

อีกสาเหตุน่าจะมาจากเวลาเดินทาง หรือเวลาเลิกงานอยู่บ้าน มี social ให้เล่นมากมายแก้เบื่อ การฟังเพลงจึงอะไรก็ได้ง่ายๆ

ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ไม่มีอะไรทำ ฟังเพลงเป็นสิ่งจรรโลงใจสำคัญ จึงจริงจังมากกว่า

เป็นอย่างที่คุณเอกว่ามานั่นแหละครับ 555  ตอนนี้คนที่เล่นหูฟังและเน้นเสียงต้องดีๆเลย ก็ยังมีอยู่พอสมควร แต่ตลาดจะเน้นไปที่การพกพามากกว่า คนเล่นกลุ่มนี้ยังไม่สนใจเรื่องไร้สายเท่าไหร่ แต่คนที่สนใจหูฟังไร้สายเป็นคนที่เล่นก้ำกึ่ง คือถ้ามีอะไรที่น่าสนใจหรือฟังก์ชั่นที่อำนวยความสะดวกได้ดี ก็อาจจะให้ความสำคัญกับฟังก์ชั่นก่อนคุณภาพเสียงครับ

แต่ตลาดที่น่าเป็นห่วงก็คือตลาดหูฟังที่นั่งฟังอยู่กับบ้านนี่แหละ 555 คนที่เน้นและเค้นคุณภาพเสียง ตอนนี้ลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่อย่างไรก็ตามก็ยังมีอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Windows X

12/03/2018 15:06:28
337
อาจเป็นเพราะว่าดนตรีที่ฟังไม่ได้ต้องการความพิถีพิถันมากเท่าดนตรีสมัยก่อนครับ สมัยก่อนใช้เครื่องดนตรีจริงเล่นกัน สมัยนี้ใช้ sound effects และดนตรีสังเคราะห์เข้ามาช่วย

แต่ความต้องการฟังคุณภาพที่ดีผมว่าในทุกยุคทุกสมัยก็มีอยู่บ้างครับ ช่วงนี้ bluetooth มาแรงในตลาด mass แต่ niche ยังไงก็ต้องมีบ้างล่ะน่า 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

prolang

12/03/2018 16:45:30
23
เฮียสนในมาทางกรุงเทพฝั่งตะวันออกบ้างมั้ยคับ
มีห้าง Fashion Island กับ The promenade อยู่
ช่วงเย็นๆหรือวันหยุดก็มีคนเดินเยอะอยู่ครับ  น่าจะมีลูกค้าที่สนใจอยู่
แต่ละปีก็มีจัดงานเครื่องเสียงด้วย  ลองมา Survey ดูได้คับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

12/03/2018 19:14:47
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - prolang
เฮียสนในมาทางกรุงเทพฝั่งตะวันออกบ้างมั้ยคับ
มีห้าง Fashion Island กับ The promenade อยู่
ช่วงเย็นๆหรือวันหยุดก็มีคนเดินเยอะอยู่ครับ  น่าจะมีลูกค้าที่สนใจอยู่
แต่ละปีก็มีจัดงานเครื่องเสียงด้วย  ลองมา Survey ดูได้คับ ^^
แถบนั้นผมไปสำรวจมาหมดแล้วครับ ทั้งโซนรามอินทรา ทั้งรังสิต ทั้งบางนา เลียบด่วน พอไปดูๆแล้วก็หวั่นๆว่าไม่รอดครับ เพราะหูฟังอย่างเดียวอาจจะไม่ตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ ก็เลยกลายเป็นว่ามั่นคงก็ยังคงเปิดในห้างใจกลางกรุงเทพอยู่ดีครับ ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะมีโอกาสเปิดที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ซึ่งก็จัดว่าเป็นใจกลางเมือง

ภาพรวมของวงการหูฟัง ไม่ต้องดูที่ใครครับ ให้ดูที่ร้านผมเป็นดรรชนีชี้วัดกำลังซื้อได้เลย ลำพังหูฟังอย่างเดียวจริงๆ ไม่สามารถโตจนเปิดในห้างที่ไกลถัดออกไปได้ หรือไม่โตพอที่จะจัดงานแสดงเฉพาะหูฟังอย่างเดียวได้ครับ 555 ทำกันเล็กๆน้อยๆแบบคนวงในอันนี้ไม่ยากนัก แต่ถ้าจัดเพื่อเปิดให้สาธารณะชนหรือคนกลุ่มอื่นเข้าถึง ผมว่าลำบากมาก 555

นี่ยังไม่นับว่าช่องทางจำหน่ายออนไลน์อื่นๆที่มีมากจนร้านออฟไลน์ขยับอะไรไม่ได้กว่านี้แล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

RockDragon

12/03/2018 20:23:09
2,893
เฮียน่าจะลองดูแบบนี้ก็ได้นะครับ

http://personalaudio.hk/2018/02/06/personalaudiofestival_2018_headphones_dap/

งาน Personal Audio Fair 2018 ของฮ่องกงครั้งแรก โดยผู้นำเข้าหูฟังและ dap รายใหญ่ๆร่วมมือกันทำงานนี้ออกมาครับ

ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ นี้ก็รู้เรื่องว่าจะออกหัวหรือออกก้อย 555

https://youtu.be/Zb3VLiflCas

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

12/03/2018 21:08:07
4,282
ยังไงอย่าลืมมาเล่าให้ฟังนะครับน้าชา 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

artpiggo

13/03/2018 07:20:55
15
ยังรอมีตติ้งมั่นคงอยู่นะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
""CanJoin #1" The first Headphones Meeting & Exhibition in Thailand (17-20 March 2011)"