Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องการใช้ DAC/AMP ให้เป็น DAC ครับ

JJY

09/03/2018 17:35:51
11
สวัสดีครับ พอดีผมมีข้อสงสัยครับสำหรับพวก DAC/AMP เช่น Mojo เราสามารถทำให้มันเป็น DAC อย่างเดียวโดยไม่ขยายสัญญาณได้มั้ยครับ ก่อนจะต่อออกไปให้ Amp อีกตัว แล้ว Output เข้า Headphone 

คือผมไม่แน่ใจว่าสัญญาณที่ขยายจากตัว DAC/AMP มันผสม คาแรคเตอร์ ของภาค AMP เข้าไปในสัญญาณด้วยหรือเปล่าก่อนจะส่งไปหา AMP อีกตัว ซึ่งทำให้ AMP ตัวที่ 2 มีเสียงไม่ใช่ตัวของตัวเอง 100% ครับ

ผมกำลังจะซื้อ Acro L1000 ครับ ซึ่งตัวนี้ไม่มี Line Out ส่วนตัวผมชอบเสียงภาค Dac ของเจ้าตัวนี้ ซึ่งอยากจะต่อ Out ไปเข้า AMP หลอดครับ ทางเดียวที่จะต่อ Out ได้คือเสียบช่อง Out หูฟัง 3.5mm แล้วไปเข้า RCA in ของ AMP หลอด (ทำให้เกิด Volume control ได้ทั้ง 2 ฝั่ง) ซึ่งการ Line out ลักษณะนี้มันจะ Mix เสียงของ AMP ทั้ง 2 ตัวหรือเปล่าครับ แล้วควรจะ set volume ของตัว ACRO ไว้เต็มหรือไม่ครับ แล้ว Control Volume จาก AMP หลอดแหล่งเดียว

ถ้ามันส่งผลมากผมอาจจะย้ายไปเล่น Standalone DAC ครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

09/03/2018 17:50:26
2
ถ้าเป็น Chord mojo สามารถทำได้ครับ โหมดใช้งานแต่ DAC อย่างเดียว หรือที่เรียกว่า Lineout สามารถทำได้โดยกดปุ่มทั้ง 3 อันแช่พร้อมกันครับ ในขณะที่เครื่องปิดอยู่เพื่อเปิดเครื่อง ไฟที่ปรากฏที่ปุ่มเพิ่มลดระดับเสียงจะเป็นสีม่วงครับ (ปล่อยสัญญาณแรงมาก =0=)

ส่วนเจ้า Acro L1000 ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าสามารถปล่อย Lineout ได้ไหม แต่ถ้าปล่อยไม่ได้ถามว่าจะปรับวอลลุ่มเสียงยังไง
ก็ขอแนะนำให้ปรับที่ Acro ไว้ให้ดัง อาจไม่ต้องถึงขั้นเต็มก็ได้ครับ (เผื่อแรงเกิน) แล้วไปปรับเพิ่มลดเสียงที่ Amp ครับผม 
ก็ถ้าทำอย่างที่บอกด้านบนมันก็จะผ่าน Amp 2 รอบนั้นแหละครับ มีผลต่อเสียงอยู่แล้ว ชอบไม่ชอบก็แล้วแต่ครับ =w=

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

10/03/2018 20:35:31
425
ตัว acro ไรนั่นมีเอาท์พุทที่แรง(มาก)อยู่แล้ว ขาออกเอาท์พุทมันอาจจะแรงเกิน input sensitivity ของแอมป์อีกตัวก็ได้นะครับ ต่อให้ไม่เกิน ถ้าแอมป์ตัวหลังไม่มี gain 1x  มันก็จะคูณอินพุทตามเกนมันจนค่าเอาท์พุทสุดท้ายสูงขึ้นมากๆ ดีไม่ดีเสียงสุดท้ายอาจจะคลิปหมดก็ได้นะครับ

ถ้าใช้ line out ปกติสัญญาณจะแรง 2Vrms แล้มผู้ผลิตแอมป์ค่อยไปออกแบบ PSU กับอื่นๆให้จ่ายไฟได้พอตาม gain ที่คูณเข้าไปครับ เช่นแอมป์ผมมีเกน 1x กับ 3.5x และมี max output ที่ 7Vrms แปลว่า max input ผมคือ 7Vrms (ที่ 1x) และ 2Vrms (ที่ 3.5x) พอดีครับ

คุณจะลด volume ที่ acro ก็ได้ครับแต่ควรพิจรณาข้อเหล่านี้ด้วย
1. ถ้า acro ใช้ analog volume control คุณจะเจอปัญหา channel imbalance ถ้าลดวอลลุ่มลงไปเยอะ
2. ถ้า acro ใช้ digital volume control คุณจะเจอ
2.1 bit-depth reduction ทุกๆ -6dB คุณจะเสียข้อมูลไป 1bit ครับ โชคดีที่เดี๋ยวนี้ dac ทำงานแบบ 24/32bit อยู่แล้วในตัว การลดวอลลุ่มสัญญาณ 16bit ซึ่งเป็นมาตรฐานตอนนี้เลยถือว่า ‘Lossless’ อยู่ในกรณีที่ไม่ได้ลดวอลลุ่มลงไปเยอะเกิน
2.2 quantization noise เมื่อคุณลดวอลลุ่ม (หรือ bit-depth) ไปเรื่อยๆ ข้อมูลออริจินอลบางตัวหลังโดนลดบิท จะหารไม่ลงตัว เกิดเป็น noise ได้ครับ

วีดีโอเรื่อง volume control โดย ESS Technology นะครับ https://youtu.be/JYjHKv2_OqQ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Number9IX

10/03/2018 22:09:34
51
จากที่ผมใช้ทั้ง Mojo และ AK L1000 นะครับ
Line out ทำได้แต่ Mojo ครับ L1000 ทำไม่ได้ครับ
แล้ว L1000 ภาค amp แรงอยู่แล้วครับ ถึงขั้นขับ HD800S ได้เลย ถ้าอยากได้เสียงของแอมป์หลอด โดยส่วนตัวแนะนำไป Stand-alone DAC เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ถามเรื่องการใช้ DAC/AMP ให้เป็น DAC ครับ"