Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยเปรียบเทียบ Campfire Andromeda กับ Noble Kaiser Encore

cocoa.brownies

08/03/2018 10:27:17
0
ระหว่าง Campfire Andromeda กับ Noble Kaiser Encore ปัจจุบันและ k10 ตัวที่แล้ว

ตัวไหนได้ยินรายละเอียดชิ้นดนตรีเล็กๆน้อยๆ และแยกชิ้นดนตรีได้ดีกว่ากันครับ

ส่วนตัวเคยฟังแต่ Andromeda เรื่องโทนเสียงสองค่ายนี้แตกต่างกันมากไหมครับ

และหากแค่เอามาฟังต่อตรงกับ iPhone หูฟังตัวไหนจะให้ประสิทธิภาพได้ดีกว่าครับ
เพราะเห็น Sensitive ต่างกันประมาณหนึ่งไม่ทราบว่ามีผลอย่างไรบ้างหรือเปล่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

misson07

08/03/2018 11:17:18
140
Encore เสียงจัดกว่าครับ เเหลมคมชัดกว่า (บางคนกะว่าคมไป) ที่ดีกว่าชัดๆคือเบสที่เน้นมันส์กว่ามากๆ ไม่ได้ปริมาณเยอะจนเกินไปนะครับ เเต่พวกเสียงเเสลมอะไรพวกนี้จะชัดเเละเเรงมาก ความชัดของเสียงโดยรวม Encore ก็ดีกว่าระดับหนึ่งครับ โทนเสียง Andromeda จะฟังง่ายชิลๆกว่าบ้าง

ขับไม่ยากทั้งคู่นะผมว่า เเต่เเอนโดรจะขับง่ายกว่าเพราะถือเป็นหูฟังที่ขับง่ายที่สุดตัวนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

misson07

08/03/2018 11:17:32
140
Encore เสียงจัดกว่าครับ เเหลมคมชัดกว่า (บางคนกะว่าคมไป) ที่ดีกว่าชัดๆคือเบสที่เน้นมันส์กว่ามากๆ ไม่ได้ปริมาณเยอะจนเกินไปนะครับ เเต่พวกเสียงเเสลมอะไรพวกนี้จะชัดเเละเเรงมาก ความชัดของเสียงโดยรวมเเละดีเทล Encore ก็ดีกว่าระดับหนึ่งครับ ส่วนโทนเสียง Andromeda จะฟังง่ายชิลๆกว่าบ้าง

ขับไม่ยากทั้งคู่นะผมว่า เเต่เเอนโดรจะขับง่ายกว่าเพราะถือเป็นหูฟังที่ขับง่ายที่สุดตัวนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

misson07

08/03/2018 11:19:16
140
ลืมตอบ K10 ตัวเก่า จะอุ่นกว่าตัวใหม่ เเหลมน้อยกว่า เเต่เสียงยังชัดกว่า Andromeda อยู่นะครับ เเต่ Soundstage ไม่กว้างมาก (Encore กว้างมาก)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mahalarp

08/03/2018 13:49:14
16
ถ้าเอาเรื่องรายละเอียด Encore เหนือกว่าเห็นๆครับ คม ชัด สปีดเร็ว สว่างจ้า

Andro เสียงจะอุ่นกว่า Encore ด้วยครับ

ทั้งสองตัว ถือเป็นหูฟังขับง่ายทั้งคู่ครับ ไอโฟนขับออกสบายบรื๋อ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

es_ciro

08/03/2018 20:57:38
16
คิดกลับกันแฮะ ผมว่า andro แหลมแสบและสากกว่าครับ encore รายละเอียดสูงกว่าเล็กน้อย และแสบน้อยกว่าสากน้อยกว่า เด่นน้อยกว่า (พลอยทำให้ andro ดูจะกว้างกว่าไปด้วย)
ความสากตรงนี้เป็นจุดที่ผมไม่เอาandroครับ จนอีกปีต่อมาที่พึ่งได้encore และรู้สึกพอดีครับ อย่างไรก็ตามใครแพ้ความแสบสาก 2ตัวนี้ก็ไม่เหมาะทั้งคู่

เสียงกลางผมให้เท่าๆกันครับ

เสียงต่ำ ในแง่อินแพคใกล้เคียงกัน มันส์ดี มาไวหมดไว ต่างที่เสียงต่ำของเบสไฟฟ้า encore ฟังline noteชัดกว่ามากๆครับ

ในภาพรวม มันคือแนวเดียวกันเลย โดยandroเป็นขั้นเริ่มต้นการฟังของสาย musical แบบชอบเลเยอร์แยกชั้น จะแยกเป็น3ชั้นชัดเจน (สูง กลาง ต่ำ) ใครที่ขยับมาจากล่างๆจะว้าวในจุดนี้แน่นอนครับ

แต่encore จะแยกแบบ หูถั่วยังไง ก็ออกมาอย่างน้อยๆ5ชั้นล่ะเอ้า (ต่ำ2 กลาง2 สูง1) ซึ่งใครหูดี ก็น่าจะแยกสูงออกได้อีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Andrea

09/03/2018 03:24:58
37
Encore รายละเอียดดีกว่าครับ (ผมใช้อยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

cocoa.brownies

09/03/2018 13:29:44
0
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอถามเพิ่มอีกสักตัวครับ

หากเพิ่มตัวเลือก Campfire Vega เข้ามา

ตัว Vega นั้นให้รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ กับการแยกแยะชิ้นดนตรี และความชัดเมื่อเทียบกับสองตัวดังกล่าวแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยเปรียบเทียบ Campfire Andromeda กับ Noble Kaiser Encore"