Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

novice

06/03/2018 13:45:07
2
ขอบ่นเรื่องของผมหน่อยนะครับ
ตอนแรกผมใช้หูฟัง iPhone ฟังเพลงพวก Susan Wong,Norah Jones,Snow Rose Excel แนวๆนี้ แต่!
หลังจากที่ผมเข้ามาอ่านบทความของเว็บมั่งคง กับติดตาม YouTube ของเว็บทำให้ผมคิดซื้อหูฟัง
ลองยาตัวแรก Sony MDR EX750AP ใส่นานแล้วหูอักเสษ. 2550 บาท
ตัวที่สอง AKG Y15 ดีแต่สายสั้น 990 บาท
ตัวที่สาม sony mdr e9lp +ฟองน้ำเจาะรู  176 บาท
จากที่ใช้มาทั้งหมด3ตัวผมกลับชอบตัวสุดท้ายที่สุด
ทำให้รู้สึกว่าเราพอใจกับหูฟังราคาถูกซะงั่น แล้วผมอยากไปต่อผมควรทำยังไงดี.....

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

06/03/2018 13:53:57
15
ควรเอาเงินเก็บจากการที่เราไม่ต้องไปเสียเงินซื้อของแพงๆ ไปลงทุนต่อยอดเพื่อสร้างความงอกงามในชีวิตครับ 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

wvit

06/03/2018 14:05:50
322
ก่อนอื่นคงต้องตอบแบบที่คนอื่นชอบตอบกัน "ยินดีด้วยครับ" เพราะคุณประหยัดไปได้มากโขอยู่ ฮา

ผมก็ใช้ in-ear แล้วหูอักเสบเหมือนกัน (เพราะใส่นานเกิน) ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ PK2 แทน (พกสะดวก คุณภาพเสียงโอเค) ส่วนตัวถูกๆ หน่อยที่เคยลองก็ VE Monk Plus กับ VE Monk lite (ทั้งสองตัวซื้อเพราะอยากลองว่ามันดีอย่างที่เค้าว่ากันหรือไม่ ไม่ได้กะใช้แทน PK2 (อ้อ สรุปผมว่าทั้ง 2 ตัวถือว่าดีเมื่อเทียบกับราคาแค่ 200 บาทเลยนะครับ) ตอนนี้ทั้งสองตัวก็ทิ้งอยู่บนโต๊ะไว้ให้ลูกเมียหยิบไปใช้ได้ตามสะดวก)

สรุป จริงๆ ผมว่าถ้าโอเคกับหูไหนก็ใช้หูนั้นไปก็ดีอยู่แล้วนะครับ 

ความเห็นเพิ่มเติม
#1 ผมมองว่าต้องดูด้วยแหละว่าเราต้องการอะไร บางคนอยากฟังเพลงเฉยๆ ไม่ได้สนใจในความเที่ยงตรงของเสียง บางคนให้ความสำคัญกับความเที่ยงตรงของเสียงมากกว่า บางคนก็แค่เปิดเพลงคลอๆ เวลาทำงาน

#2 ไฟล์ต้นทางก็มีผลกับเสียงที่ได้พอสมควร ถ้าไฟล์ต้นทางไม่ดี ต่อให้หูฟังดียังไงมันก็ทำให้ดีได้ยากครับ (อันนี้เพิ่งลองมากับตัว คือ ฟังพวก streaming แล้วลองไปซื้อพวก lossless มาฟัง เสียงต่างกันแบบชัดเจน)

#3 สำหรับผมเอง ตอนนี้จะไปต่อคงยากหน่อย เพราะติดความสะดวกของ streaming music แล้วก็ชอบใช้ earbuds ด้วย แถมยังขี้เกียจพกแอมป์อีก (ถึงจะมีแอมป์ตัวนึงก็เหอะ) ถ้าจะไปต่อก็ต้องแบบเปลี่ยนหูอย่างเดียว แต่ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนไปตัวไหนแล้วที่ไม่ต้องใช้แอมป์ ฮา

ตอบไปตอบมากลายเป็นบ่นเองเฉยเลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

novice

06/03/2018 14:25:11
2
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
สงสัยผมจะเสียเงินกับการซื้อเพลงมากกว่าหูฟัง ฮาๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

06/03/2018 20:18:47
107
เท่าทีอ่านดูเหมือนจะมีแต่ตัวพกพาทั้งนั้นเลย

ผมว่าลองไปต่อทางหูฟัง Full Size ดูครับ

วางยาเสร็จละ เผ่นละ ฟิ้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

06/03/2018 20:23:09
1,368
อ้างอิง : ยิ่งฟังยิ่งถูก - novice

ขอบ่นเรื่องของผมหน่อยนะครับ
ตอนแรกผมใช้หูฟัง iPhone ฟังเพลงพวก Susan Wong,Norah Jones,Snow Rose Excel แนวๆนี้ แต่!
หลังจากที่ผมเข้ามาอ่านบทความของเว็บมั่งคง กับติดตาม YouTube ของเว็บทำให้ผมคิดซื้อหูฟัง
ลองยาตัวแรก Sony MDR EX750AP ใส่นานแล้วหูอักเสษ. 2550 บาท
ตัวที่สอง AKG Y15 ดีแต่สายสั้น 990 บาท
ตัวที่สาม sony mdr e9lp +ฟองน้ำเจาะรู  176 บาท
จากที่ใช้มาทั้งหมด3ตัวผมกลับชอบตัวสุดท้ายที่สุด
ทำให้รู้สึกว่าเราพอใจกับหูฟังราคาถูกซะงั่น แล้วผมอยากไปต่อผมควรทำยังไงดี.....

ผมว่าท่านกำลังใกล้เข้าถึงขั้นไร้สรรพสิ่งแล้วครับ ยินดีด้วยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

rayhell00

07/03/2018 10:18:47
7
ถือว่าโชคดีสุดๆครับ ต้องดวงซวยแบบผมเดินกำเงินไป6000 ลองไปลองมารู้ตัวอีกทีหายไป13000 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Novice

07/03/2018 18:21:10
2
Full Size ! โอ้ ทางสว่างขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

07/03/2018 19:29:18
107
ดูจากแนวที่ จขกท. ฟังแล้ว แถมยังมีปัญหาเรื่องหูอับชื้นจนอักเสบ

ผมว่าต้องใช้แบบเปิดเท่านั้นครับ เพราะมันระบายอากาศดีกว่าแบบปิด

ถ้ามีโอกาสได้ลอง อยากให้ลองAlessandro MS1e ครับ ตอบโจทย์ทุกความต้องการ
ถ้ามีงบเยอะก็มีรุ่นสูงขึ้นให้ลิ้มลองอีกเยอะครับ555

หรือไม่ก็แบรนด์ลูกพี่ลูกน้องกันอย่างGradoครับ แม้เสียงร้องจะไม่เนียนเท่า Alessandro แต่ผมว่ามันฟังได้หลายแนวกว่าครับ เพราะจังหวะเสียงมันคล่องแคล่วดี เพลงเร็วนี่ไม่มีคำว่าตีกันมั่วเลยครับ เพลงเร็วยังเอาอยู่เพลงช้ายิ่งสบาย มีแค่เสียงร้องนี่แหละที่มันฟังแล้วจะหยาบๆสักหน่อย ไม่ค่อยลื่นหู แต่ส่วนตัวผมชอบนะ เสียงร้องมันดูดิบๆดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ยิ่งฟังยิ่งถูก"