Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำครับ รู้สึกว่า Campfire Vega ใส่ยาก

Kal_naja

03/03/2018 10:33:26
2
มีท่านไหนเคยใช้แล้วรู้สึกเหมือนผมบ้างไหม ผมรู้สึกมันใส่ยากครับ ใส่แล้วบางครั้งฟังแล้วเสียงไม่เต็ม บางครั้งใส่ลึกก็เสียงเหมือนโดนอุดอยู่ ตอนนี้ใช้จุก spinfit ครับ มีคำแนะนำไหมครับ 
ขอรบกวนขอคำแนะนำอีกเรื่องครับ ตอนนี้ใช้สายหูฟังมีน้ำหนักไม่ได้เลย หูฟังมันจะยิ่งใส่ยากมากๆครับ พอมีแนะนำสายเบาๆแต่ดีๆไหมครับ ปัจจุบันถอด DHC SP8 เก็บละครับ ใส่สายเดิมครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Oak2000

03/03/2018 13:00:27
2

ผมใช้จุก comply Tx400,500 สลับกับ spiral dot size M เท่าที่ใส่ก็ไม่ค่อยหลุดนะครับ ส่วนสายใช้ effect Mar ใส่แล้วไม่ถ่วงกับหนักมากใส่สบายกว่าพวกถัก 8 เส้นนะครับ แต่จุกกับสายต้องแล้วแต่ความชอบแต่ละคนนะครับต้องลองเองอีกที

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

03/03/2018 13:20:08
1,663

การฟิตติ้งจุกยาง ผมว่ามันเป็นเรื่องค่อนข้างละเอียดอ่อนพอควรครับ

ระยะลึกตื้น ขนาด รูปทรง ความยืดหยุ่น ความกว้างแคบของรู ล้วนมีผลกับเสียงทั้งสิ้น
ผมไม่รู้จะแนะนำอย่างไร เพราะสัดส่วนช่องหูของคนเราแตกต่างกันไป
นอกจากจะต้องเสียเวลานั่งลองเองนั่นแหละครับ ซึ่งร้านก็จะมีหลากหลายขนาดให้ลองจนพอใจ
ยี่ห้อที่ผมชอบส่วนตัวก็ไม่พ้น Spin Fit กะ Spiral Dot ลองกันจนเวียนหัวเลยครับ 555

ส่วนสายผมแนะนำถัก 4 จะไม่ค่อยมีนำ้หนักดึงให้หูฟังขยับ
ซึ่งถัก 4 ที่ผมมองว่าเหนือกว่าถัก 8 หลายๆเส้นก็ Prima Donna กะ Horus 
ลองดูครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

misson07

03/03/2018 15:35:23
140
ตอนผมใช้ก็คิดว่าใส่ยากนิดๆเหมือนกันครับ คือขนาดมันค่อนข้างเล็ก หามุมยัดยาก มันไม่หลุดนะเเต่เหมือนหลวมๆอยู่ตลอด ผมใช้กับ Spinfit เหมือนกันครับ เเนะนำให้ลองไซส์อื่นดูด้วย หูฟังบางตัวผมก็เปลี่ยนไปไซส์อื่นดูก็โอเคขึ้นทั้งๆที่ปกติมันจะหลวมหรือเเน่นไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Kal_naja

03/03/2018 20:30:38
2
ขอบคุณครับ มันใส่ไม่ง่ายเลยครับ ตอนแรกใส่แล้วรู้สึกว่ารูของหูเรากับหูฟังไม่ตรง ทำให้เสียงที่ได้ยินไม่เต็มเสียงครับ เดี๋ยวขอลองจากคำแนะนำพี่ๆก่อนนะครับ จะลองเทสหลายๆแบบ หลายๆขนาด โชคดีหูฟังแถมจุกมาหลากหลายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

03/03/2018 21:21:58
4,282
หลังจากลองขนาดหูฟังให้เข้ากับหูแล้ว ต้องฟังเรื่องเสียงที่ได้กับการฟิตติ้งด้วยว่าเราชอบเสียงออกโทนไหน จุกยางจะให้โทนเสียงต่างกันเล็กๆน้อยๆ แต่สัมผัสได้ว่ามันต่างกัน

อีกประการที่อาจจะทำให้ใส่ยาก ผมแนะนำให้จัดสายในช่วงที่คล้องลงหลังหูด้วยครับ ต้องจัดท่าทางและสายอาจจะต้องดัดให้โค้งพอดีกับรูปใบหู ไม่งั้นมันจะรั้งและทำให้ตำแหน่งไม่ตรงซักที ถึงจะไม่มีลวดแข็งอยู่ในช่วงที่ติดกับหู ยังไงก็จำเป็นต้องรีดให้มันเข้าโค้งพอดีๆๆให้ได้ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

AscoGenetic5

04/03/2018 12:59:15
175
ตอนผมใช้ Vega กับ Dita ผมจะใช้จุกใหญ่ขึ้น 1 เบอร์ครับ ลองดู
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

หลุยส์ munkonggadget

04/03/2018 15:24:50
1,057
เบื้องต้นลองใช้งานเป็นจุกโฟมดูครับ เพราะจะให้ fitting ที่เเนบหูกว่าครับ และไม่ค่อยเกี่ยงองศาเวลาใส่เพราะเข้าไปในรูหูลึกกว่าแบบซิลิโคนนิดหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

นายแมว

05/03/2018 13:47:25
11
เคยไปลอง ผมลองกับจุกโฟม ผมว่าใส่ง่ายสบายดีนะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

es_ciro

08/03/2018 21:08:11
16
ผมเป็นคนไม่ชอบ spinfits ครับ

บางที คนที่รูหูมันไปทิศนึง ถ้าเอาบอดี้มา หาง(ตัวบอดี้)มันก็จะชี้ไปทิศนั้น ถ้ามันใหญ่มันเหลี่ยม อาจจะมีไปเบียดๆกับเนื้อหู ยิ่งไอ้บอดี้ใหญ่ๆเหลี่ยมๆนี่ตัวดีครับ

Spinfits มันน่าจะแก้ปัญหานี้ได้ โดยบอดี้อยู่ในส่วนที่วางสบาย แล้วปลายจุก"เลี้ยว"ไปตามมุมรูหูสวยๆ

เอาเข้าจริง สำหรับผมมันไม่เป็นอย่างนั้นครับ กลายเป็นจุกอยู่ในทิศตรงรู แล้วดีดบอดี้ออกมาอยู่ดี (ท่อพยายามจะตรง) แต่เนื่องจากมันงอได้ ถึงบอดี้มันจะไม่เบียดเนื้อซะทีเดียว มันไม่ได้กดแรงนัก แต่มันแย่ตรงที่มันย้วย และบอดี้มันจะขยับได้ครับ

สำหรับผม spiraldots จบกว่า ยัดมันตรงๆแข็งๆนั่นล่ะ ด้วยความรูใหญ่ของมัน ก็พอจะชดเชยมุม "ท่อนำเสียง" กับ"รูหู"ที่ไม่ตรงเป๊ะได้ และตอนต่อจุกกับบอดี้ ไม่ต้องกดลึกครับ เอาแค่พออยู่ เวลาใส่หูมันจะยื่นๆนิดนึง (ไม่ต้องตกใจ อย่างมากก็แค่ไม่เกิน2มิล) แก้ปัญหาบอดี้กดเนื้อได้แล้ว และมันก็นิ่งด้วย จบมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Kal_naja

15/03/2018 22:34:20
2

ขอมา update หน่อยครับ โชคดีมากๆที่ตัวหูฟังมีจุกทุกแบบ ทั้ง Spiraldot, Spinfit และ Comply foam ครับ เลยจัดเทสเลือกเอาขนาดก่อน เป็นอย่างที่ข้างบนว่าครับ ผมต้องใช้ size L ซึ่งใหญ่กว่าปรกติเบอร์นึงครับ
     ต่อมาลองชนิดของจุก spinfit ต้องหมุนหามุมและค่อนข้างยาก ส่วน comply foam สำหรับผมมันใส่ไม่สบายเท่าไหร่ครับ มาจบที่ Spiraldot ซึ่งใส่ปุ๊บสามารถฟังได้เลยโดยไม่ต้องหามุมยากมากนักครับ เสียงที่ได้เหมือนแหลมของ Spinfit จะมีละอองมากกว่า แต่ะ Spiraldot เสียงเต็มกว่า ปลายมีการตวัดมากกว่าครับ เลยขอจบที่การใช้ง่ายและสะดวกครับ

ต่อมาเรื่องสาย พอได้จุกที่ดี ตอนนี้สายก็เลยนำมาเทส แต่ผมมีสายอยู่สามเส้นครับ ขอรบกวนแชร์สักนิดนะครับ
1. สายเดิมติดหูมา เป็นสาย 3.5 mm
2. สาย DHC SP8 เป็นสาย balance 2.5 mm
3. สายสั่งทำ โดยนำสายลำโพง nordost Valhalla สี่เส้นมาทำ เข้าหัว 2.5 TRRS

เริ่มจากเส้นแรก แลดูเสียงจะบางกว่าเพื่อนในทั้งสามเส้น เปิดโปร่ง ฟังสบาย เบสเป็นลูกแต่ไม่กระชับเท่าไหร่
ต่อมาเส้นที่สอง เสียงดูจะเป็นตัวเป็นตน เสียงแหลมมีรายละเอียดมากขึ้น เบสเป็นลูกกระชับมากขึ้น เสียงเข้มหนาขึ้น แต่ติดหยาบนิดๆ และใส่ยาก หนักหูครับ สวมใส่ไม่สบายและหูหลุดง่ายครับ
เส้นที่สาม เป็๋นเส้นที่ชอบเสียงมากๆ เสียงแหลมมีรายละเอียดพริ้วไหวสวยงาม ปลายเป็นละอองทอดยาวปลายตวัด เสียงแต่ละเครื่องดนตรีเป็นชิ้นเป็นอันชัดเจนและมีชีวิตชีวา จังหวะจะโคนพอดิบพอดีไม่เร็วไป ไม่ช้าไป เบสอาจจะบางกว่าทุกเส้นแต่เป็นเบสที่มีคุณภาพมี detail ในเสียงเบส แต่สุดท้ายไม่เหมาะกับการนำมาใช้ในชีวิตจริง สายแข็งง้างขั้วเครื่องเล่น ทำให้เสียงข้างนึงเต็มบ้าง ไม่เต็มบ้าง

สุดท้ายเอาเส้นที่สะดวก ใช้สายเดิมไปก่อนครับ :) ขอขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ขอคำแนะนำครับ รู้สึกว่า Campfire Vega ใส่ยาก"