Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไม่รู้มันคือเสียงอะไรช่วยบอกหน่อยครับ

เหยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

27/02/2018 00:35:13
0
คือผมใช้ซาวการ์ดแยกมาสักพักแบบ DAC-AMP แล้วทีนี้ผมลองสังเกตฟังดูดีๆมันจะมีเสียง "ปริ" อยู่บางท่อนของเพลง(ในยูทูป)ซึ่งซาวออนบอร์ดผมไม่เจอครับ  มันเป็นเสียงเดียวกับเวลาเราลดหรือเพิ่ม volume เสียงเลยครับ คือมันจะ ปริๆ ยังไงบอกไม่ถูก มันคือเสียงอะไรหรอครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

27/02/2018 20:29:31
4,282
ก็น่าจะมาจากภาค dac-amp ที่แยกมาคุณภาพไม่ดีพอ คืออาจจะประมวลสัญญาณใหม่ไม่เร็วและแม่นยำพอ เลยมีเสียงแปลกๆลอดออกมา วิธีลองคือ ยืม dac ตัวอื่นๆมาลองฟังเพลงในเพลงเดียวกัน แล้วลองเปรียบเทียบว่ามันเกิดขึ้นตำแหน่งเดียวกัน หรือมีเสียงแปลกๆมาเป็นระยะๆไม่แน่นอน

ยังไงต้องเช็คเจอครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ClearSky_n_NiceBreeze

27/02/2018 20:58:09
214
เคยเจอเหมือนกันแต่ผมใช้ Sound Blaster Z นะ ไม่แน่ใจว่าปัญหาเดียวกันรึเปล่า
ผมเจอเสียงเหมือนเสียงแตกเวลาเล่นเกมบางเกม มักจะเป็นกับเสียง BGM ตามฉากต่างๆ

วิธีแก้ที่ผมเจอคือ คลิกขวาที่รูปลำโพงทางด้านล่างขวาของวินโดว์ เลือก Playback Device แล้วเลือกเอาพุทที่เราใช้งานอยู่ จากนั้นคลิกตรง Properties
จะขึ้นหน้าต่างใหม่มา เลือกแท็ป Advanced แล้วเปลี่ยนตรง Default Format เป็น 16 bit 44100hz ครับ

ปกติของผมจะเป็น 24bit 48000hz ก็เดาว่าไฟล์เสียงในเกมไม่ได้ละเอียดมาก การปรับให้ Default Format เป็นค่าสูงๆเลยเหมือนไป Upsampling จนเพี้ยน
ไม่ก็เกมใช้งานคอมพิวเตอร์หนักอยู่แล้ว ยิ่งไปเพิ่ม Default Format ก็ยิ่งเพิ่มภาระให้กับคอมพิวเตอร์ เลยทำให้ไปหน่วงตอนโหลดไฟล์เสียง เลยเกิดเป็นเสียงปริๆขึ้นมา

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

เหยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

27/02/2018 22:37:00
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง
ก็น่าจะมาจากภาค dac-amp ที่แยกมาคุณภาพไม่ดีพอ คืออาจจะประมวลสัญญาณใหม่ไม่เร็วและแม่นยำพอ เลยมีเสียงแปลกๆลอดออกมา วิธีลองคือ ยืม dac ตัวอื่นๆมาลองฟังเพลงในเพลงเดียวกัน แล้วลองเปรียบเทียบว่ามันเกิดขึ้นตำแหน่งเดียวกัน หรือมีเสียงแปลกๆมาเป็นระยะๆไม่แน่นอน

ยังไงต้องเช็คเจอครับ 55

ผมลองฟังดูมันเกิดขึ้นตำแหน่งเดียวกันครับ  แต่พอลองโหลดเป็น mp3 มาฟังในเครื่องก็ไม่มีอาการเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/02/2018 22:41:41
4,282
ถ้าตำแหน่งเดียวกัน โอกาสน่าจะเป็นไฟล์เพลงนั้นๆเสียครับ คือหมายถึงมันอาจจะใช้เปิดไม่ได้กับเครื่องเล่นบางตัว หรือ dac แบบตัวครับ และอาจจะเปิดฟังได้หน้าตาเฉยกับเครื่องเล่นบางตัว

สำคัญคือถ้ามันเป็นที่เพลงๆๆเดียว แสดงว่าไฟล์เสีย แต่ถ้าเป็นกับทุกๆๆเพลง อันนี้น่าจะภาคถอดรหัสเสียครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ไม่รู้มันคือเสียงอะไรช่วยบอกหน่อยครับ"