Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว CD จากศิลปินไทย วง Follows กับอัลบั้ม Nyctophile ครับ

สันติ

10/02/2018 08:06:52
50
รีวิว CD จากศิลปินไทย วง Follows กับอัลบั้ม Nyctophile ครับ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆ สมาชิกทุกท่าน วันนี้มารีวิว CD ศิลปินคนไทยวง Follows
ซึ่งเพลงของศิลปินวงนี้จะร้องเป็นภาษาอังกฤษทุกเพลงนะครับ
โดยต้องยอมรับเลยว่า ผมไม่เคยรู้จักวงนี้มาก่อน จนเพลงของเขาติดอยู่ในชาร์จของ App ชื่้อว่า Fungjai (ผมชอบฟังเพลงแนวอินดี้) ซึ่งตอนนั้นได้ฟังเพลงแรกคือ You'll be fine
https://youtu.be/js4HBqVeqv0
ผมนี้ชอบเลย เพราะเมโลดี้ที่ฟังแล้วรู้สึกว่า เราลอย ๆ บอกไม่ถูกชอบๆ แนว ๆ นี้ จากนั้นก็เลยหาฟัง

เพลงอื่นไปเรื่อย ๆ ก็ไปเจอเพลง Soulkeeper
https://youtu.be/4xmfdkxXwlM
อีก เอ้า โดน ๆ ชอบ ๆ คือผมมองแนวเพลงเขาเป็น Postrock แต่จริงๆ แล้ว ไม่ใช่นะครับ เขา
เรียกว่าแนวเพลง ชูเกซ (shoegaze) โดยในวิกิได้บอกว่า เป็นแนวดนตรีของออลเทอร์นาทิฟร็อกที่เกิดขึ้นในสหราชอาณาจักรช่วงปลายคริสต์ทศวรรษที่ 1980 โดยมีศิลปินบุกเบิกอย่างวง มายบลัดดีวาเลนไทน์, ลัช, สโลว์ไดฟ์, แชปเตอร์เฮาส์, และ ไรด์จนถึงกลางคริสต์ทศวรรษ 1990 มีจุดสูงสุดในช่วงปี ค.ศ. 1990-1991 และได้รับการฟื้นตัวใหม่อีกครั้งในต้นคริสต์ทศวรรษที่ 2000 นิตยสารดนตรีอังกฤษ เอ็นเอ็มอี (NME) และ เมโลดีเมกเกอร์ (Melody Maker) ได้ตั้งชื่อแนวเพลงนี้ว่า "ชูเกซซิง" เป็นเพราะนักดนตรีในวงยังคงแสดงสดด้วยความสงบ หวนคิด อยู่ในสภาพไม่เผชิญหน้า ได้จ้องมองรองเท้า[1] หนักในการใช้แป้นถีบของกีตาร์เอฟเฟกต์ ซึ่งมีส่วนทำให้ภาพนักดนตรีหันมองลงมาที่เท้าในระหว่างการแสดงคอนเสิร์ต (ขอขอบคุณ wiki)

เอาละข้างบนนั่นสาระล้วน ๆ
ผมยังรู้สึกว่าเขาเป็นแนว Postrock เลยซะด้วยซ้ำครับ เพราะว่าเสียงของธีมเพลงอ่ะนะ
ผมก็ถามเซ้าซี้กับศิลปินบ่อย ๆ ทาง fb ว่า เมื่อไหร่จะมี CD ออกมาขายๆ จนในที่สุดก็มี CD ออกมา

สั่งซื้อได้ที่ facebook ของ ศิลปินเลยครับ ราคาเพียง 350 บาท
https://www.facebook.com/followsbkk/
ใน itune ก็มีให้ซื้อนะครับ
อัลบั้ม Nyctophile ครับ กับ 7 เพลง ที่ดีฟังเพราะทุกเพลงครับ ฟังไม่ยากครับแนวนี้ แม้จะร้องเป็นสากลก็ตาม

ผมจะเริ่มจากเพลงแรกใน CD เลยคือ
เพลงที่ 1 : Alone (4:57)
เพลงนี้เป็นเพลงที่มีจังหวะเท่ห์ ๆ ครับ เป็นอีกเพลงที่ผมชอบครับ ผมคิดว่าเลือกเพลงนี้เป็นเพลงแรกใน CD เพราะฟังง่าย กับอินโทรที่มีเม
โลดี้กีตาร์เพราะ ๆ ไปเรื่อยๆ แล้วค่อยมาใส่อัลเตอร์ช่วงท้าย ๆ ครับ ซึ่งเพลงนี้มีให้ฟังใน Fangjai นานแล้วเช่นกัน

เพลงที่ 2 : You'll be fine (6:40)
นี่ถือเป็นเพลงแรกที่ทำให้ผมรู้จักวงนี้เลยครับ กับ ทำนองช้าๆ กีตาร์เอฟเฟกเท่ห์ๆ ที่ฟังแล้ว รู้สึกลอย ๆ ผมชอบนะที่เขาร้องเป็นภาษาอังกฤษ เสียงนักร้องนำมีเสน่ห์ครับ

เพลงที่ 3 : Soulkeeper (7:16)
เป็นเพลงช้าอีกเพลง ถ้าคิดว่า You'll be fine ลอยแล้ว เพลงนี้ ลอยกว่า ดนตรี background ธีมเท่ห์ ๆ กับเสียงร้องเนิบๆ เท่ห์ ๆ เย็นๆ ทำให้รู้สึกเศร้าทีเดียวในช่วงแรก 2 นาทีกว่า ๆ เป็นธีมที่ฟังได้เรื่อย ๆ เท่ห์ๆ ครับ

เพลงที่ 4 Sleepwalking (5:28)
เพลงนี้มีจังหวะขึ้นมากว่าสองเพลงก่อนหน้านี้ อัลเทอร์เนทีฟ โยกหัวนิด ๆ

เพลงที่ 5 Sooner or later (5:07)
เพลงช้าอีกเพลง ขึ้นต้นเหงา ๆ กับ เกากีตาร์ไฟฟ้า เพลงนี้ผมว่าค่อนข้างเหงาๆ ทีเดียวครับ

เพลงที่ 6 New endings (4:16)
เป็นเพลงมีจังหวะที่ผมชอบมากเลยทีเดียวกับจังหวะการร้องผสมกับกีตาร์เอฟเฟค เพลงนี้ Tempo ไม่ได้เร็วมากนะครับ กำลังดีเลย มีีทำนองที่ฟังเพลิน ๆ แบบถ้าขับรถไป ตจว. ฟังแล้วขับรถแบบเท่ห์ๆ เปิดหน้าต่างลมโกรกๆ บรรยายความรู้สึกไม่ถูกแหะ ฮ่าๆๆ

เพลงที่ 7 Whisper (4:26)
เพลงช้าเกากีตาร์เอฟเฟกร้องช้าๆ ประสานกันไป เพราะมากๆ ฟังง่ายครับ

โดยรวมทั้งอัลบั้มกว่า 37 นาที จำนวน 7 เพลง อัลบั้ม Nyctophile ฟังแล้วรู้สึกมีความสุขจริงๆ ผมชอบเพลงเหงาๆ แบบเท่ห์ๆ แบบนี้ละ ผม

ว่าท่านจะหลงรักศิลปินวงนี้ไม่ยากเลยครับ เป็นวงอินดี้อีกวงที่ผมขอสนับสนุน นี่ผมซื้อ CD มา 3 แผ่นเลยนะ (ฟังที่บ้าน ในรถ และเก็บสำรอง) ถ้าท่านชอบดนตรี ธีมเท่ห์ ๆ เสียงร้องมีเสน่ห์แบบนิ่งๆ เย็น ๆ เหงาๆ รับรองว่าท่านไม่ผิดหวังกับ Follows

สุดท้ายนี้ผมขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ศิลปิน Follows ครับ ก็ขอความกรุณา ไปฟังกันที่ App ชื่อ Fungjai กันก่อนก็ได้ครับ https://www.fungjai.com/artists/follows/albums/nyctophile_1
แม้เสียงจากการฟังที่ App Fungjai นั้นจะสู้ฟังจาก CD ต้นฉบับไม่ได้ก็ตาม แต่ก็จะทราบธีมเพลงทั้งหมดที่ศิลปิน Follows ต้องการจะสื่อให้เรารู้สึกครับ ถ้าชอบก็ขอให้ช่วยกันสนับสนุนศิลปินด้วยการสั่งซื้อ CD แท้ๆ จาก facebook ของวง Follows ด้วยนะครับ ผมซื้อมาเสร็จ ก็เอาลง Sony WM1A ของผมเช่นกัน เวลานอนฟังก่อนนอน จะฟังบ่อย ๆ ก็ 2 3 5 6 7

เรียกได้ว่า โดนใจถึง 5 เพลงเลยละผมอ่ะ

by auns555 (สันติ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

10/02/2018 18:42:15
107
ผมฟังจากลิ้งค์Youtube สองเพลงข้างบนแล้ว

ผมว่าดนตรีมันคล้ายกันเกินไปครับ  ถ้าเปลี่ยนเนื้อเพลงนี่คงกลายเป็นเพลงเดียวกันแบบงงๆได้เลย 555

แต่ขอชมวงนี้อย่างนึงตรงที่ เอาใจใส่ในการบันทึกเสียงดีครับ และเข้าใจจัดการเสียงเครื่องดนตรีแต่ละอันให้มันมีบทเด่นเป็นของตัวเอง ไม่มั่วๆ ไม่ปนๆ กันจนกลืนไปทั้งเพลง

ยังไงก็เอาใจเชียร์ให้สั่งสมประสบการณ์และพัฒนาให้ก้าวสู่ระดับสากลให้ได้ครับ ฟังดูแล้วมีแววอยู่สูงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

G[@]rn.wsinw

12/02/2018 09:22:43
0
ใน Spotify ก็มีนะครับ ผมไม่เคยฟังแนวนี้เหมือนกัน แต่ก็ชอบนะครับ ไว้ฟังตอนทำงาน :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว CD จากศิลปินไทย วง Follows กับอัลบั้ม Nyctophile ครับ"