Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

atpx code กับ acc code ต่างกันอย่างไร

mes

04/02/2018 16:03:44
ตามหัวข้อครับ

แบบไหนดีกว่ากัน  ข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

04/02/2018 16:46:57
425
ทั้งสองตัวเป็น lossy compression เหมือนกัน ไว้บีบอัดข้อมูลให้เล็กลงก่อนสตรีมผ่านสื่อที่ช้าอย่างบลูทูธครับ

ทั้งสองตัว ต่างกันที่ bit rate, bandwidth ครับ โดย general แล้ว aptX จะมี bit rate สูงกว่า (สำหรับ aptX HD = 576 kbps) ส่วน AAC จะต่ำกว่า (ส่วนใหญ่ 192-256 kbps) เทียบกับ uncompressed pcm อย่าง wav หรือ aif ที่ 1411 kbps

แต่ทั้งงี้ทั้งงั้น ความ transparency ของการบีบอัดข้อมูล audio แบบ lossy ต้องคำนึงถึงหลัก psychoacoustics เป็นหลักครับ ไม่ใช่ดูที่บิทเรท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

04/02/2018 16:55:53
425
ข้อดีแน่ๆเลยของ AAC คือประหยัดแบตกว่าครับ และ AAC เป็นมาตรฐานของ lossy compression ยุคใหม่มานานแล้วด้วยครับ ด้วยบิทเรท 256 kbps มัน encode ได้มีประสิทธิภาพสูงกว่า mp3 320kbps อีก

ตัว AAC codec เองก็ decode/encode เร็วมาก ถ้าเพลงในโทสับเป็น .aac หรือ aac ใน .m4a container แล้ว เวลาสตรีมผ่านบลูทูธจะประหยัดแรง CPU (SoC) ที่ไม่ต้อง compress/encode ใหม่ครับ

ข้อดีของ aptx คือบิทเรทครับ สมมติผมมีไฟล์ alac VBR ที่เฉลี่ย 800kbps ตอนแปลงผ่าน aptx HD (576 kbps) ผมควรจะเสียข้อมูล น้อยกว่าแปลงผ่าน AAC ครับ (256 kbps)

aptx เป็นของ qualcomm บริษัทผลิตชิป ผมว่าในชิป snapdragon น่าจะมี aptX hardware accelerator ให้ครับ (เหมือนพวก h.265) อันนี้เดานะครับ

ถ้าเอาไว้ใช้กับบลูทูธอย่างเดียว แนะนำให้ใส่เพลงเป็น aac ไปเลยครับ เพราะยังไงตอนจบ ต่อให้ใช้เพลง lossless ทาง OS ก็แปลงเป็น lossy (aac/aptx) ก่อนส่งบลูทูธอยู่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

04/02/2018 21:46:56
573

ตอนนี้กำลังลองเทียบ Aptx กับ AAC โดยปล่อยจาก Mac OS อยู่ครับ เมืองนอกเล่นกันมานานแล้ว
สามารถทำให้เครื่อง MAC ปล่อย aptX ไปเข้าลำโพง หรือหูฟังได้เลย และปิดเปิดเทียบเสียงกันได้ด้วยครับ
โดยโหลดได้ที่ Apple Developer ซึ่งเวบ Darko เค้ามีแนะนำอยู่จ้าา

https://darko.audio/2016/01/how-to-enable-aptx-bluetooth-audio-on-your-macbook-imac/

หยิกหู 0
แจกหู 0
"atpx code กับ acc code ต่างกันอย่างไร"