Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขั้นตอนการ rip sacd เป็น iso มีผลต่อเสียงไหมครับ

Peob18c

03/02/2018 13:45:25
61
คือผมได้ file image ของ sacd ใน format iso มา ซึ่ง ไม่ได้ rip เองนะครับ คราวนี้ ปกติ เกือบทุก file ก็เล่นด้วย jriver เป็น dsd 2.8 ได้ปกติ แต่ มันมี album ของ smash ของ patricia barber ที่พอฟังแล้วมันขัดใจเหมือน มันอั้น อ่ะครับ เช่น จังหวะโหม ของเพลง smash มันรู้สึกไม่สุด เหมือน dynamic มันถูกตอนไว้ เคยอ่านที่ อ. ธานี เขียนถึง track นี้ว่าต้องสะดุ้ง ผมก็คิดเอาเองว่า สงสัย ชุดผม ไม่ถึง เลยไม่สะดุ้ง แต่วันนี้ สงสัย อยากลอง ก็ เลยไปฟัง spotify เทียบครับ ปรากฎว่า สะดุ้งครับ เสียงมันมาเต็ม อารมณ์เพลงมาอย่างที่ควรจะเป็น มันพีคสุดๆ เลยเกิดความสงสัยว่า อันนี้เป็น เพราะขั้นตอนการ rip ของเจ้าของไฟล์ หรือ เป็น ที่ ต้นฉบับ หรือเป็นที่ การตั้งค่าอะไรใน jriver หรือเปล่าครับ แต่ ผม ไม่ได้ใช้ volume leveling และผมตั้งค่าให้ เป็น hardware control มาตลอด ก็เลยงง สงสัย ต้องหา file ใหม่ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

03/02/2018 15:42:50
425
iso เป็น disk image ที่ข้างในมี DSD streams (ตาม channel config) และ PCM stream (Redbook layer) อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

03/02/2018 15:45:56
425
ถ้าจะ rip ไฟล์ข้างใน iso ออกมาเป็น dsd (dff dsf) ผมแนะนำ iso2dsd ของ sonore ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

03/02/2018 16:14:32
573
เท่าที่ลองมา เหมือนกับคุณ Artnoi เลยครับ การแปลง ISO เป็น DSF หรือ DFF ใช้โปรแกรม iso2DSD ครับ
เสียงจะได้เหมือนกับ ISO มากๆครับ และห้ามแปลง ISO เป็นไฟล์อื่นๆนอกจาก DSD นะครับ เสียงดรอปมากเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kreangsak

03/02/2018 16:16:56
31
ถ้าrip ก็ไม่รู้ น่าจะดร็อป
แต่ถ้าแตก extrac ก็ไม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Peob18c

03/02/2018 16:41:15
61
ขอบคุณ คุณ artnoi กับคุณหมูหวาน ครับ จริงๆ เคย แตกจาก iso เป็น dsf ไปแล้วครับ แต่อยู่ในชุดพกพา เมื่อกี้ ลองไปฟัง track เดียวกันดู ใน ak ก็ เหมือน ดีกว่า แต่ยังรู้สึกว่า มันอั้นอยู่ครับ คือ ตอนฟัง จาก spotify มันมาเต็มมาก ที่อยากทราบ คือ จังหวะ ที่ rip จาก แผ่น sacd มาเป็น iso ด้วย ps3 มัน มีการ convert อะไร ไหมครับ ปมก็เคยคิดว่า file iso มันควรจะสมบูรณ์เหมือน เล่น จาก sacd เองที่สุด เพราะ เคยแตก ออกมาเป็น dsf ด้วย program คนละตัว (iso2dsd กะใช้ jriver convert) จาก iso อันเดียวกัน ก็มีความต่างเล็กน้อย หลังๆ พอเล่นตั้งโต๊ะ เลย ใช้ jriver เล่น iso ตรงๆ  ครับ เลยสงสัย ว่า ความอั้น มามาจากตอน เอา จาก sacd มาเป็น iso หรือเปล่า ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

04/02/2018 00:53:54
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Peob18c
ขอบคุณ คุณ artnoi กับคุณหมูหวาน ครับ จริงๆ เคย แตกจาก iso เป็น dsf ไปแล้วครับ แต่อยู่ในชุดพกพา เมื่อกี้ ลองไปฟัง track เดียวกันดู ใน ak ก็ เหมือน ดีกว่า แต่ยังรู้สึกว่า มันอั้นอยู่ครับ คือ ตอนฟัง จาก spotify มันมาเต็มมาก ที่อยากทราบ คือ จังหวะ ที่ rip จาก แผ่น sacd มาเป็น iso ด้วย ps3 มัน มีการ convert อะไร ไหมครับ ปมก็เคยคิดว่า file iso มันควรจะสมบูรณ์เหมือน เล่น จาก sacd เองที่สุด เพราะ เคยแตก ออกมาเป็น dsf ด้วย program คนละตัว (iso2dsd กะใช้ jriver convert) จาก iso อันเดียวกัน ก็มีความต่างเล็กน้อย หลังๆ พอเล่นตั้งโต๊ะ เลย ใช้ jriver เล่น iso ตรงๆ  ครับ เลยสงสัย ว่า ความอั้น มามาจากตอน เอา จาก sacd มาเป็น iso หรือเปล่า ครับ
ผมว่าอาจจะเป็นที่คนละมาสเตอร์กันครับ ยิ่งพวก SACD ยิ่งชอบมาสเตอร์คนละตัวกับแผ่นปกติ (ทางค่ายหวังดีทำให้ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

04/02/2018 00:59:22
425
พอแปลงจาก DSD เป็น PCM เห็นชัดที่สุดคือ perceived loudness (ความดัง) มันลดลงครับ เพราะ dynamic range ของ DSD สูงมาก เวลาแปลงมา ทำให้ความดังเฉลี่ยต่ำลงไปกว่าแทร็คเดียวกันที่มาสเตอร์มาแบบ PCM ครับ

สตูดิโอชอบที่จะบีบอัด dynamic range ทำให้เสียงดัง เพื่อที่จะทำให้รู้สึกว่าเสียงดีขึ้นครับ (psychoacoustics) หรือเรียกอีกอย่างว่า loudness war ดูได้จากแผ่นซีดีใหม่ๆ มาสเตอร์ใหม่ๆ เมื่อเทียบกับซีดีเก่าๆ ปั๊มแรก มาสเตอร์แรก หรือเพลงคลาสสิคที่ไม่ค่อยจะบีบอัด มักจะพบว่าเพลงใหม่ๆเสียงดังกว่ามากครับ เพลงป็อปปัจจุบัน dynamic range โดยรวมๆ 5dB เองครับ (ไฟล์ 16-bit จุได้ 96dB) ส่วนเพลงคลาสสิค 50-60dB ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Peob18c

04/02/2018 09:20:11
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Artnoi

พอแปลงจาก DSD เป็น PCM เห็นชัดที่สุดคือ perceived loudness (ความดัง) มันลดลงครับ เพราะ dynamic range ของ DSD สูงมาก เวลาแปลงมา ทำให้ความดังเฉลี่ยต่ำลงไปกว่าแทร็คเดียวกันที่มาสเตอร์มาแบบ PCM ครับ

สตูดิโอชอบที่จะบีบอัด dynamic range ทำให้เสียงดัง เพื่อที่จะทำให้รู้สึกว่าเสียงดีขึ้นครับ (psychoacoustics) หรือเรียกอีกอย่างว่า loudness war ดูได้จากแผ่นซีดีใหม่ๆ มาสเตอร์ใหม่ๆ เมื่อเทียบกับซีดีเก่าๆ ปั๊มแรก มาสเตอร์แรก หรือเพลงคลาสสิคที่ไม่ค่อยจะบีบอัด มักจะพบว่าเพลงใหม่ๆเสียงดังกว่ามากครับ เพลงป็อปปัจจุบัน dynamic range โดยรวมๆ 5dB เองครับ (ไฟล์ 16-bit จุได้ 96dB) ส่วนเพลงคลาสสิค 50-60dB ครับ

ขอบคุณครับ คุณ artnoi สงสัย ต้องจัด flac 192 hdtrack แทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Artnoi

04/02/2018 13:00:11
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Peob18c

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Artnoi

ขอบคุณครับ คุณ artnoi สงสัย ต้องจัด flac 192 hdtrack แทน

พวก HDtracks บางทีก็มาสเตอร์มาไม่เหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Peob18c

04/02/2018 13:54:40
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Artnoi

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Peob18c

พวก HDtracks บางทีก็มาสเตอร์มาไม่เหมือนกันนะครับ

เด้วลองเช็คข้อมูลดูก่อนดีกว่าครับ ว่า studio เดียวกัน ไหม ถ้าใช่ จะได้ผ่านเลย ขอบคุณ มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

04/02/2018 17:03:20
425
สตูเดียวกันก็มีหลากหลายเวอร์ชันครับ แนะนำให้หาแผ่นที่เว็บ steve hoffman แนะนำกัน เว็บนั้นเค้าเป็นพวกบ้าแผ่นเพลงครับ

Patrcia barber เหมือนผมเคยโหลด redbook flac ของ MFSL มา เสียงเบาดีครับ ถ้าแอมป์เร่งดังได้ DNR จะสูงมากๆเลย

หาแผ่นเก่าๆ บางทีตาม B2S ก็มีแผ่นมือ 2 จากญี่ปุ่นมาขายนะครับ ผมได้แผ่น 32DP มาสองแผ่นจาก B2S (ผมเห็นที่พวกแผ่นมือสองมีขายที่ B2S ctw กับคริสตัลเลียบทางด่วน)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Peob18c

04/02/2018 17:24:47
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Artnoi

สตูเดียวกันก็มีหลากหลายเวอร์ชันครับ แนะนำให้หาแผ่นที่เว็บ steve hoffman แนะนำกัน เว็บนั้นเค้าเป็นพวกบ้าแผ่นเพลงครับ

Patrcia barber เหมือนผมเคยโหลด redbook flac ของ MFSL มา เสียงเบาดีครับ ถ้าแอมป์เร่งดังได้ DNR จะสูงมากๆเลย

หาแผ่นเก่าๆ บางทีตาม B2S ก็มีแผ่นมือ 2 จากญี่ปุ่นมาขายนะครับ ผมได้แผ่น 32DP มาสองแผ่นจาก B2S (ผมเห็นที่พวกแผ่นมือสองมีขายที่ B2S ctw กับคริสตัลเลียบทางด่วน)

เท่าที่หาข้อมูลดูเหมือน album นี้ มี sacd จาก mfsl ที่เดียวเลยครับ แสดงว่า studio นี้ จะได้เสียงที่เบากว่า ปกติใช่ไหมครับ สงสัยผมต้องเร่ง เจ้า 281 ขึ้นไปอีกสักหน่อย แล้ว เพราะ ปกติ ไม่เคย เร่งเกิน 11 โมงเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Artnoi

04/02/2018 17:27:41
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Peob18c

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Artnoi

เท่าที่หาข้อมูลดูเหมือน album นี้ มี sacd จาก mfsl ที่เดียวเลยครับ แสดงว่า studio นี้ จะได้เสียงที่เบากว่า ปกติใช่ไหมครับ สงสัยผมต้องเร่ง เจ้า 281 ขึ้นไปอีกสักหน่อย แล้ว เพราะ ปกติ ไม่เคย เร่งเกิน 11 โมงเลย

MFSL ดังเรื่องแผ่นเค้ามาสเตอร์มาไม่ค่อยบีบอัดจาก Original tape ทำให้ dynamic range ครบๆเต็มๆ ทำให้ความดังเฉลี่ยตกครับ

คนฟัง Pink Floyd ต้องมี The Wall ของ MFSL ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Peob18c

04/02/2018 18:53:45
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Artnoi
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Peob18c

MFSL ดังเรื่องแผ่นเค้ามาสเตอร์มาไม่ค่อยบีบอัดจาก Original tape ทำให้ dynamic range ครบๆเต็มๆ ทำให้ความดังเฉลี่ยตกครับ

คนฟัง Pink Floyd ต้องมี The Wall ของ MFSL ครับ
เพิ่งลองสดๆ เลยครับ ปรับไปแค่ 11:30 สะดุ้งเฮือก แถม detail อันอื่นๆ ออกมาด้วย แสดงว่าทุกทีฟังเบาไปนี่เอง ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Artnoi

04/02/2018 20:17:11
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Peob18c

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Artnoi

เพิ่งลองสดๆ เลยครับ ปรับไปแค่ 11:30 สะดุ้งเฮือก แถม detail อันอื่นๆ ออกมาด้วย แสดงว่าทุกทีฟังเบาไปนี่เอง ขอบคุณมากครับ 

ก่อนหน้านี้ที่ฟัง spotify แล้วสะดุ้ง อาจเป็นเพราะมันมาสเตอร์มาดังก็ได้ครับ ซึ่งมีความเป็นไปได้สูงทีเดียว

นอกจากนี้ค่ายเพลง เวลามี distribution channel ใหม่ๆ หากไม่มาสเตอร์ใหม่ให้ ก็มักจะใส่ ‘identifier’ ลงไปในเพลง (เช่นเสียงบางอย่าง) เพื่อเอาไว้ identify ภายหลังครับ เพลงใน tidal บางอัลบั้มจึงเสียงไม่เหมือนแผ่นปกติ รวมถึง ‘mastered for itunes’ ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขั้นตอนการ rip sacd เป็น iso มีผลต่อเสียงไหมครับ"