Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

USB DAC เสียบUSB ช่องหน้าเคส(Font panel) กับหลังเคสบนเมนบอร์ด คุณภาพเสียงต่างกันไหมครับ

M&M

30/01/2018 22:27:47
0
ขอบคุณล่วงหน้า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

30/01/2018 22:53:41
2
อืมมม เอาที่สะดวกไม่ต้องซีเรียสละกันครับ ถ้าฟังออกก็เอาที่คิดว่าดีนะครับ
แต่ถ้าถามผม ผมเสียบเมนบอร์ดครับ เพราะถ้าเสียบหน้าเคสมันต้องต่อสายโยงจากเมนบอร์ดมาหน้าเคสอีก ดูผ่านอะไรเยอะกว่าเสียบเมนบอร์ดตรงๆ
แล้วอีกอย่างในกรณีที่ใครใช้เมนบอร์ดดีๆที่เน้นเรื่องเสียง เค้าจะมี USB พิเศษสำหรับต่อพวก DAC เลยครับ เหมือนจะจ่ายไฟดีกว่า คลื่นรบกวนน้อยกว่าไรงี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

30/01/2018 23:33:59
573
ตามหลักการแล้วต่อจากด้านหลังเครื่อง ที่จิ้มเข้า MainBoard ตรงๆเลยจะดีกว่าครับ
เพราะ USB หน้าเครื่อง มันจะต่อสายเส้นกระจิดริด มาเข้าช่องเคสด้านหน้า
ต่อตรงๆเลยจากด้านหลัง ย่อมมีโอกาสที่เสียงดีกว่าจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

torhifi

31/01/2018 02:33:07
219
เสียงต่างคับ 
ซึ่งมองตามปัจจัยแล้วช่องด้านหลังเสียงควรจะดีกว่าด้านหน้า(ผมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้น) เพราะช่องด้านหน้าเคสนั้นต้องต่อผ่านสายไปลงMBอีกทีนึง ซึ่งสายพวกนี้คุณภาพเพียงแค่พอใช้ได้เท่านั้น

การส่งข้อมูลแบบDigitalถึงจะเรียกชื่อแบบนั้น แต่การนำมาใช้งานจริงทุกอย่างยังคือAnalogเหมือนเดิม
ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ไม่เป็นอนาล็อก (อะไรที่เป็นความจริงบนโลก ทุกอย่างคือAnalog)

ส่วนDigitalจริงๆมันคือเรื่องของหลักการ หรือวิธีการเท่านั้น จริงๆผมไม่อยากจะเรียกว่า"สัญญาณDigital"ด้วยซ้ำไป เพราะทำให้คนสับสนและเกิดประโยคว่า"สายUSB/HDMIไม่มีความต่างเพราะส่งข้อมูลแบบDigital" อันนี้ถ้าจะให้ผมอธิบายแบบเข้าใจ จริงๆแล้วDigitalมันก็คือการนำสัญญาณAnalogมาทำการ"ถ่ายโอน,จัดเก็บ,ประมวลผล" ในแบบโลจิคเท่านั้นเอง แต่สุดท้ายแล้วยังไงตัวสัญญาณมันก็คือAnalogคับ เพียงแต่ใช้วิธีการแบบโลจิคในการนำไปใช้ประโยชน์ต่างๆ เช่น การเข้ารหัส,ถอดรหัส ซึ่งนำไปสู่การเก็บข้อมูลที่มีความแม่นยำสูงนั่นเอง

การเข้ารหัส/ถอดรหัสด้วยวิธีทางโลจิคหรือก็คือDigital แม้ในส่วนของข้อมูลจะไม่เพี้ยน แต่ว่าอุปกรณ์ทั้งหลายนั้นเวลาดึงข้อมูลไปใช้งาน มันมีปัจจัยด้านสัญญาณไฟฟ้า, Noise,Jitter และอะไรต่างๆมายุ่งเกี่ยวเต็มหมด ดังนั้นถ้าถามว่า
- สายUSBคนละเส้นต่างกันไหม
- เสียบDACหน้าเคสกับหลังเคสต่างไหม
ตรงนี้ในส่วนข้อมูลที่ดึงมาอาจจะไม่ต่าง แต่เวลาฟังเพลงเสียงต่างกันแน่นอนคับ (อันนี้ไม่รวมเรื่องสเปค ความเร็วในการถ่ายของพวกสายHDMIนะคับ มาพูดถึงปัจจัยลึกๆที่มีผล) 

ผมเองจริงๆมีตัวเปรียบเทียบที่ดี แต่ว่าต้องมาฟังที่บ้านผมนะ ผมมีสายMicro USBอยู่2เส้นคือAnkerและAudioquest Forest ทั้ง2สายนี้ราคาถูกทั้งคู่ แต่เสียงต่างกันสุดขั้วคับแม้จะเป็นสายที่ส่งสัญญาณแบบDigitalก็ตาม  สายAnkerนี่รายละเอียดดีมาก ย่านกลาง แหลมต่ำมาครบ มิติดี ส่วนAudioquest Forestนี่เสียงจะโปร่ง เด่นที่กลางกับเบส lack Detail เนื้อออกสมูธ อันนี้ผมให้น้องฟัง แฟนฟัง ฟังออกทุกคนคับว่าต่างกัน
หยิกหู 0
แจกหู 209
ความคิดเห็นที่ : 4

Peob18c

31/01/2018 08:07:24
61
ผมเสียบหลังเครื่อง แต่ต่าง bus กัน ยังต่างเลยครับ mb ผม เป็น gigabyte มีช่อง usb สำหรับต่อ external hdd มาเป็นสีเหลือง ลองสลับ กับช่องดำ ธรรมดา ก็ฟังออกครับ port สีเหลือง จะหนักแน่นจริงจังกว่า  ส่วนด้านหน้าไม่ต้องสืบครับ เอาแค่เสียบ usb wifi dongle ก็งงแล้ว เวลาต้องรับส่งข้อมูลเยอะๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

31/01/2018 09:37:39
424
ของผมก็ต่างคับ  ด้านหน้า(ต่อสาย)กับด้านหลัง(onboard)  และกับ notebook ช่องที่ติดกับช่องเสียบไฟ ก็สงัดสู้อีกฝั่งไม่ได้  ยิ่งถ้าเอาไปต่อผ่าน USB Hub  นี่แย่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

คาดาส

31/01/2018 11:05:41
แค่ก๊อปข้อมูลยังรู้สึกได้เลยว่าหน้าเครื่องช้ากว่าครับ ส่วนเรื่องเสียงเนี่ยคงต้องฟังเทียยดูเเองละครับฟังออกมากน้อยอยู่ที่หูคนแต่บอกได้เลยว่าต่างแน่นอนแม้แต่ช่องหลังทั้งคู่แต่เสียบคนละพอร์อทครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pockethifi

31/01/2018 13:31:28
161

ดีใจที่มีคนอธิบายดิจิทัลว่าเป็นพื้นฐานของอนาลอก  

ผมเคยคุยกับเพื่อนว่า สัญญาณดิจิทัลจริงๆ มันคืออนาลอกที่ส่งสัญญาณไฟสูงไฟต่ำแทนค่าดิจิทัล
มันคืออนาลอกความเร็วสูงปรี๊ด  เพื่อนไม่เข้าใจ ส่ายหัวให้ผมด้วย  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Rung...

31/01/2018 23:33:30
0
พอผมอ่านกะทู้นี้แล้ว ก็เลยจัดสาย Anker มาลองเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

31/01/2018 23:57:15
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - torhifi
เสียงต่างคับ 
ซึ่งมองตามปัจจัยแล้วช่องด้านหลังเสียงควรจะดีกว่าด้านหน้า(ผมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้น) เพราะช่องด้านหน้าเคสนั้นต้องต่อผ่านสายไปลงMBอีกทีนึง ซึ่งสายพวกนี้คุณภาพเพียงแค่พอใช้ได้เท่านั้น

การส่งข้อมูลแบบDigitalถึงจะเรียกชื่อแบบนั้น แต่การนำมาใช้งานจริงทุกอย่างยังคือAnalogเหมือนเดิม
ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ไม่เป็นอนาล็อก (อะไรที่เป็นความจริงบนโลก ทุกอย่างคือAnalog)

ส่วนDigitalจริงๆมันคือเรื่องของหลักการ หรือวิธีการเท่านั้น จริงๆผมไม่อยากจะเรียกว่า"สัญญาณDigital"ด้วยซ้ำไป เพราะทำให้คนสับสนและเกิดประโยคว่า"สายUSB/HDMIไม่มีความต่างเพราะส่งข้อมูลแบบDigital" อันนี้ถ้าจะให้ผมอธิบายแบบเข้าใจ จริงๆแล้วDigitalมันก็คือการนำสัญญาณAnalogมาทำการ"ถ่ายโอน,จัดเก็บ,ประมวลผล" ในแบบโลจิคเท่านั้นเอง แต่สุดท้ายแล้วยังไงตัวสัญญาณมันก็คือAnalogคับ เพียงแต่ใช้วิธีการแบบโลจิคในการนำไปใช้ประโยชน์ต่างๆ เช่น การเข้ารหัส,ถอดรหัส ซึ่งนำไปสู่การเก็บข้อมูลที่มีความแม่นยำสูงนั่นเอง

การเข้ารหัส/ถอดรหัสด้วยวิธีทางโลจิคหรือก็คือDigital แม้ในส่วนของข้อมูลจะไม่เพี้ยน แต่ว่าอุปกรณ์ทั้งหลายนั้นเวลาดึงข้อมูลไปใช้งาน มันมีปัจจัยด้านสัญญาณไฟฟ้า, Noise,Jitter และอะไรต่างๆมายุ่งเกี่ยวเต็มหมด ดังนั้นถ้าถามว่า
- สายUSBคนละเส้นต่างกันไหม
- เสียบDACหน้าเคสกับหลังเคสต่างไหม
ตรงนี้ในส่วนข้อมูลที่ดึงมาอาจจะไม่ต่าง แต่เวลาฟังเพลงเสียงต่างกันแน่นอนคับ (อันนี้ไม่รวมเรื่องสเปค ความเร็วในการถ่ายของพวกสายHDMIนะคับ มาพูดถึงปัจจัยลึกๆที่มีผล) 

ผมเองจริงๆมีตัวเปรียบเทียบที่ดี แต่ว่าต้องมาฟังที่บ้านผมนะ ผมมีสายMicro USBอยู่2เส้นคือAnkerและAudioquest Forest ทั้ง2สายนี้ราคาถูกทั้งคู่ แต่เสียงต่างกันสุดขั้วคับแม้จะเป็นสายที่ส่งสัญญาณแบบDigitalก็ตาม  สายAnkerนี่รายละเอียดดีมาก ย่านกลาง แหลมต่ำมาครบ มิติดี ส่วนAudioquest Forestนี่เสียงจะโปร่ง เด่นที่กลางกับเบส lack Detail เนื้อออกสมูธ อันนี้ผมให้น้องฟัง แฟนฟัง ฟังออกทุกคนคับว่าต่างกัน
ขออนุญาตมอบใบหูให้ 200 หูนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"USB DAC เสียบUSB ช่องหน้าเคส(Font panel) กับหลังเคสบนเมนบอร์ด คุณภาพเสียงต่างกันไหมครับ"