Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การแบ่งยุคของดนตรีสากล

Magsulium

23/01/2018 18:58:00
6
สับสนในเรื่องการแบ่งยุคของดนตรีสากลครับ เพราะ หนังสือแต่ละเล่มใช้คำค่อนข้างแตกต่างกันครับ เนื้อหาใกล้เคียง แต่ไม่เหมือนกัน เลยอยากสอบถามผู้รู้ครับ ยุคของดนตรีสากล แบ่งได้เป็น 9 ประเภทใช่ไหมครับ
1.ยุคกรีก
2.ยุคโรมัน
3.ยุคกลาง (บางเล่มควบรวมกรีก - โรมันไว้ในยุคกลางเลย)
4.ยุคเรเนซองส์
5.ยุคบาโรค
6.ยุคคลาสสิค
7.ยุคโรแมนติก
8.ยุคอิมเพรสชั่นนิสม์
9.ยุคศตวรรษที่ 20 - ปัจจุบัน
แต่สงสัยว่าบางเล่มจะไม่มียุคอิมเพรสชั่นนิสม์ (เท่าที่รู้ยุคนี้ ใช้เรียกในทางศิลปะด้วย) แต่เป็นยุคศตวรรษที่ 20 เป็นหัวข้อที่ 8 และยุคปัจจุบันเป็นยุคที่ 9 อย่างไหน ถึงถูกต้องกันครับ ?
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/01/2018 21:01:35
4,282
ใครทราบช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

23/01/2018 21:03:11
1,663
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจเรื่องคำว่า "ยุค" และ "สมัย" ก่อนนะครับ

กล่าวคือในยุคจะประกอบด้วยสมัยต่างๆมากมายครับ

และดนตรีก็ไม่ได้เริ่มจากกรีก หากแต่มีมาตั้งแต่ยุคก่อนประวัติศาสตร์หลายหมื่นปีมาแล้วครับ
จากการขุดค้นพบเครื่องเคาะและขลุ่ยที่ทำจากกระดูก สัณนิษฐานว่าใช้เพื่อประกอบพิธีกรรมในความเชื่อของศาสนาผี (Animisim) หรือ วิญญาณนิยม

แล้วก็เข้าสู่ยุคประวัติศาสตร์ อย่างยุคกรีกในสมัยมิโนอันก็ประดิษฐ์พิณ (Harp) แล้วครับ
อย่างยุคกลางในสมัยโกธิคก็นิยมออร์แกนลม เพื่อใช้ในโบสถ์ของศาสนาคริสต์
หรืออย่างในยุคโมเดิร์น ดนตรีสมัยอิมเพลสชั่นนิสม์ก็มีคีตกวีอย่าง บิเซห์ และ ราเวล ครับ
แนวดนตรีอิมเพลสชั่นนิสม์จะได้รับอิทธิพลจากภาพวาด โดยจะมีประกายเหมือนพื้นผิวของสีน้ำมัน และมีเบสเป็นแบคกราวด์เหมือนผืนผ้าใบ นอกจากนั้นยังได้รับอิทธิพลจากเครื่องดนตรีญี่ปุ่นและจีนเข้ามาปะปนอีกด้วยครับ ^. ^
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

23/01/2018 21:07:00
1,663
เสริมอีกนิดว่าควบรวมกรีก-โรมันเข้ากับยุคกลางไม่ได้ครับ

เพราะหลังโรมันแล้วถือว่าสิ้นสุดดนตรีแบบยุคโบราณ ซึ่งเป็นดนตรีที่รับใช้เทพเจ้า
แต่ในยุคกลางดนตรีจะรับใช้พระเจ้าองค์เดียว และจะเริ่มมีคอร์ดต้องห้าม หรือคอร์ดซาตานเข้ามาเกี่ยวพันอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

23/01/2018 21:24:52
1,663
ดนตรีในยุคโมเดิร์นหรือยุคสมัยใหม่จะประกอบด้วยรูปแบบดนตรีเป็นลัทธิมากกว่าการเรียกเป็นสมัยต่างๆ

- ดนตรีนีโอ-คลาสสิก  เน้นความนิ่ง สง่า สงบ ประดุจบุคลิกของเทพเจ้าแบบกรีก-โรมัน ตัวโน๊ตจะน้อยหากแต่อลังการโอ่อ่า เช่น ซิมโฟนีหมายเลข 5 ของบีโธเฟ่นครับ

- ดนตรีโรแมนติก เน้าความสะเทือนอารมณ์ รักรุนแรง เกลียดรุนแรง เศร้ารุนแรง เช่น วากเนอร์ครับ
ซึ่งดนตรีสองแนวนี้เราจะเรียกสมัยก็ไม่ได้ เพราะมันร่วมเวลาเดียวกันครับ คือเกิดในช่วงต้นปี ค.ศ. 1900
นั่นคือเข้าสู่ศตวรรษที่ 20 และดนตรีสองแนวนี่ก็มักมีเรื่องทะเลาะเบาะแว้งกันอีกด้วยครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับขี้เกียจพิมพ์ใครจะเสริมหรือโต้แย้งเชิญต่อเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 5

Ahura

23/01/2018 22:10:21
1,663
แก้นิดนุง ดนตรีนีโอ-คลาสสิก กะ ดนตรีโรแมนติกเริ่มราวปี ค.ศ. 1800 (คิดแบบหยาบๆคือเริ่มต้นกรุงรัตนโกสินทร์) ครับ คือศตวรรษที่ 19 ครับ
ส่วนดนตรีอิมเพลสชั่นนิสม์จะอยู่ปลายปี 1800 ถึงต้น ค.ศ. 1900 คราบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

kapkonak

24/01/2018 00:07:23
30
ในช่วงที่เป็น Neo-Classic นั้นคือการใช้แนวความคิดของยุคคลาสสิคเดิมมาใส่ในงานที่ผ่านยุคนั้นมาแล้วครับเช่นงานของ Stravinsky,  Prokofievที่ดังๆนะครับเช่น The rite of spring, Petrushka หรือของโปรโคเฟียบเช่น peter and the wolf, Romeo and Juliet นะครับ มันจะเป็นเพลงสมัยใหม่ส่วน Beethoven นั้นเป็นบุคคลที่อยู่คาบเกี่ยวระหว่างยุค คลาสสิคกับโรแมนติคตอนต้นนะครับผม ยิ่งการใช้MaterialของSymphony No.5นั้น คือการDevelopment Motive ที่เป็นเทคนิคที่นิยมกันในเพลงคลาสสิคเลยครับ เอ้อไหนๆก้พูดเรื่องเพลงแล้วหลังจากยุคคลาสสิคการให้ความสำคัญของการDevelopmentจะค่อนข้างเป็นไปในคนละทางกันถ้าเทียบกับแบบClassicนะครับเช่นเพลงของ Chopin, Schumann, หรือพวกโรแมนติกเป็นติแต่พอหลังเลทโรแมนติกChromaticจะเริ่มถูกใช้มากขึ้นจะเห็นได้ในเพลงของ Wagner: Tristan und Isoldeนะครับ เสียงประสานไพเราะมากๆเลยครับแต่อาจฟังยากในช่วงแรกๆแต่ถ้าจับHarmonyได้เข้าใจการประยุกต์แล้วนั้นจะเห็นได้ว่าเพลงมีความลึกซึ้งในทางเดินคอร์ดและCounterpointมากๆเลยคับ ส้วนยุคLate romanticกับImpressionนั้นมันเวลาทับซ้อนกันครับแต่จะต่างที่สถานที่คือในเลทโรแมนติคนั้นจะมีสถานที่สำคัญๆของสไตล์ที่กรุงเวียนนาโดยมา Wagner, Schoenbergหรือที่เรียกว่า Wagnerian,2Nd Viennese schoolเป็นหัวทีม แต่Impressionนั้นอยู่ที่ปารีสครับ โดยมี Debussy,Ravelเป็นคนนำเทรนและชื่อเรียกว่าImpressionมาจากศิลปะพวกภาพวาดจิตรกรรมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 7

megaguy

24/01/2018 00:33:39
28
ขอเสริมอีกนิด

ยุคต่างๆพวกนี้เป็นยุคของโลกยุโรปครับ ไม่ใช่แค่ดนตรี แต่เป็นวัฒนธรรมทุกอย่าง ให้ขอแบ่งให้ง่ายๆก่อนเลย 3 ยุค

ก่อนที่มนุษย์จะมีวัฒนธรรม (ยุโรป) เรียกว่ายุคก่อนประวัติศาสตร์ ยุคนี้ให้นับง่ายๆก็บรรพบุรุษของมนุษย์เกิดมาจนรู้จักหิน ไฟ จนมารู้จักโลหะ บลาๆ จนทำให้มนุษย์ที่เป็นลิงวิวัฒนาการเอาชนะสิ่งมีชีวิตทุกอย่างให้โลกจนกลายเป็นผู้ที่อยู่จุดสูงสุดของห่วงโซ่อาหาร ทำให้มนุษย์มีจำมากขึ้นเริ่มสร้างวัฒนธรรม

1.ยุคแรก ยุคโบราณ ผมขอเรียกว่า ยุคกรีก-โรมัน เป็นยุคที่มนุษย์เริ่มรู้จักการสร้างอารยธรรม อาณาจักรที่ยิ่งใหญ่สุดๆคือ กรีกโบราณ เป็นยุคที่มนุษย์รู้จักการใช้หลักการ เหตุผล คณิตศาตร์ การค้าขายแลกเปลี่ยน ศิลปะ ศาสนา วิทยาการต่างๆหลายๆอย่างก็ตกทอดจนมาถึงปัจจุบันนี้ครับ ชาวกรีกโบราณทำเครื่องดนตรีเพื่อบูชาเทพเจ้า เครื่องดนตรีเครื่องแรกๆก็เกิดขึ้นในยุคนี้ แต่ผมไม่มั่นใจว่า การรู้จักการไล่โน๊ต บันไดเสียงเกิดขึ้นในยุคนี้รึปล่าว แต่สำหรับดนตรีในยุคนี้ยังไม่มีอะไรมากมายครับ

2.ยุคกลาง ผมขอเรียกว่ายุคมืด ยุคนี้เป็นยุคเก่าที่เรานิยมเห็นในหนังย้อนยุคทั้งหลายครับ เริ่มต้นมาจากการล่มสลายของอาณาจักโรมัน ให้เล่าสั้นๆคือ หลังจากกรีก-โรมัน รุ่งเรืองสุดๆ อยู่ดีๆพวกพี่แกก็ทะเลาะกัน จนแตกออกเป็นอาณาจักรต่างๆมากมาย วิวัฒนาการต่างๆเหมือนจะหยุดชงักลงในช่วงนี้ วิทยาการโดนเผาทิ้ง 

ยุคนี้ศาสนาเป็นใหญ่ แต่ด้วยเหตุนี้ ทฤษฎีดนตรีต่างๆเกิดขึ้นในยุคนี้ครับ โบสถ์เป็นศูนย์กลางของศิลปะเลย ดนตรีเกิดจากการนำบทสวดจากคัมภีร์มาขับร้องเป็นทำนองเพือให้ผู้คนซาบซึ้งศรัทธา และพัฒนามาเรื่อยๆ ทีนี้ร้องกันไปร้องกันมาก็มีการกำหนดหลักการในการขับร้องให้ชัดเจนขึ้นครับ ใช่ครับ โน๊ตดนตรี บันไดเสียง จังหวะต่างๆเกิดขึ้นในตอนนี้แหละ จากนั้นก็ค่อยๆพัฒนามาเรื่อง เครื่องดนตรี ทฤษฎีดนตรี เทคนิคการขับร้อง

3.ยุคเรเนซองค์ หรือยุคฟื้นฟูศิลปะวิทยา หลังจากที่พี่แกทะเลาะตบตีกันจนบรรลัยกันไปข้างหนึ่ง ก็เกิดมีเหตุผล ยุคนี้เป็นจุดเริ่มต้นการเปลี่ยนแปลงของวัฒนธรรมยุคใหม่ ผู้คนเริ่มเบื่อหน่ายกับความคลั่งศาสนา สงคราม เริ่มมีเหตุผล ยุคนี้ผู้คนเริ่มนำศิลปะวิทยาการเก่าๆของยุคกรีก-โรมันกลับมาศึกษาใหม่ เกิดพัฒนาการทางแนวคิด วิทยาศาสตร์ การแพทย์ วิทยาการต่างๆพัฒนาขึ้นมากในยุคนี้ครับ

ศาสนาในยุคนี้ยังมีความสำคัญเช่นเดิม แต่ดนตรีไม่ได้มีไว้แค่การบูชาเทพเจ้าแล้ว ผู้คนเริ่มนำดนตรีมาให้ความบันเทิง ด้านเทคนิคดนตรีพัฒนาขึ้นมา จริงๆมันมีสมัยแยกย่อยอีกมากมาย แต่พื้นฐานทางดนตรีพัฒนาจนถึงจุดสูงสุดในยุคนี้ หลักจากนี้เป็นแค่การเปลี่ยนแนวเพลงเฉยๆจนมาถึงปัจจุบัน
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 8

megaguy

24/01/2018 01:20:28
28
ถ้าให้อธิบายแนวดนตรี จริงๆมันเริ่มจริงจัง มีการค้นพบโน๊ต รู้จักการประพันธ์กันที่ยุคเรเนซองค์

1.ยุคบาโรค ยุคนี้คือเริ่มพัฒนาดนตรี ประพันดนตรีเพื่อบูชาเทพเป็นหลักอยู่ แต่การประพันมีความซับซ้อนขึ้นมาก ดนตรี(คลาสสิค) เป็นศิลปะชั้นสูงของชาวคริส แต่ก็มีความรื่นรมณ์ บันเทิงไปในตัว มีการร้องประสานเสียง โอเปร่า บลาๆ เป็นยังไง ลองฟัง Sebastian Bach , Vivaldi , Handel , Pachabel

แทรคแนะนำ
Vivaldi - Spring น่าจะเคยผ่านหูกัน ดนตรียุคนี้จะออกแนวไพเราะ โรแมนติคโบราณๆฟังง่ายหน่อย
https://www.youtube.com/watch?v=l-dYNttdgl0

2.ยุคคลาสสิค ยุคนี้ผมคิดว่าเป็นยุคจุดสูงสุดของทฤษฎีดนตรี ยุคนี้ดนตรีเป็นศิลปะที่ไม่ใช่แค่ศาสนา แต่เป็นรสนิยมคนชนชั้นสูง แนวดนตรีจะอลังมีคลาส เทคนิคการแต่งซับซ้อน โชว์ฝีมือ ให้อารมณ์ที่หลากหลายมากขึ้น คิดว่ายุคนี้เป็นยุคฟื้นฟูวิทยาการ ผู้คนคงจะจริงจังกันโคตรๆ เป็นยังไงลองฟัง Mozart

Mozart - Requiem (Mozart ได้ชื่อว่าเป็นดนตรีอาหารสมอง ผมชอบฟังในขณะทำงาน ใช้สมาธิ)
https://www.youtube.com/watch?v=Zi8vJ_lMxQI

3.ยุคโรแมนติค ยุคนี้ ก็ยังซีเรียสกันเหมือนเดิม แต่มีการปรับปรุงให้กลมกล่อมมากขึ้น ผมคิดว่าดนตรีในด้านเทคนิเชียลต่างๆน่าจะถูกค้นพบไปในยุคคลาสสิคซะส่วนมากแล้ว ผู้คนยุคนี้จึงเริ่มขัดเกลาดนตรีให้ละเมียดละมัยมากขึ้น เน้นอารมณ์หลากหลาย ด้านเทคนนิคก็เน้นเทคนิเชียลกันสุดๆ ดนตรียุคที่แล้วจะจริงจัง ยุคนี้หนักไปอีก เป็นยุคแห่งการค้นพบ ผมนึกไม่ออกจริงๆว่าต้องใช้ ความอัจฉริยะขนาดไหนในการแต่งเพลงพวกนี้ เป็นยังไงลองฟัง Beethoven(เค้าบอกหูหนวกจริงเหรอ ต้องIQขนาดไหน ยอมใจ) Chopin , Tchaikovsky

แทรคแนะนำ Beethoven "Moonlight" Sonata ล้ำๆหน่อย
https://www.youtube.com/watch?v=zucBfXpCA6s

Tchaikovsky - Waltz of the Flowers อันนี้ละเมียดละมัย กลมกล่อมสุดๆ น่าจะเคยผ่านหูกัน
https://www.youtube.com/watch?v=QxHkLdQy5f0

-- ส่วนตัวผมให้ดนตรีสิ้นสุดยุคคลาสสิคเฟื่องฟูลงหลังจากยุคนี้ จริงๆหลังจากนี้ยังมีดนตรีคลาสสิคอิมเพราชั่นนิส , ร่วมสมัย  --

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 9

megaguy

24/01/2018 01:20:30
28
ถ้าให้อธิบายแนวดนตรี จริงๆมันเริ่มจริงจัง มีการค้นพบโน๊ต รู้จักการประพันธ์กันที่ยุคเรเนซองค์

1.ยุคบาโรค ยุคนี้คือเริ่มพัฒนาดนตรี ประพันดนตรีเพื่อบูชาเทพเป็นหลักอยู่ แต่การประพันมีความซับซ้อนขึ้นมาก ดนตรี(คลาสสิค) เป็นศิลปะชั้นสูงของชาวคริส แต่ก็มีความรื่นรมณ์ บันเทิงไปในตัว มีการร้องประสานเสียง โอเปร่า บลาๆ เป็นยังไง ลองฟัง Sebastian Bach , Vivaldi , Handel , Pachabel

แทรคแนะนำ
Vivaldi - Spring น่าจะเคยผ่านหูกัน ดนตรียุคนี้จะออกแนวไพเราะ โรแมนติคโบราณๆฟังง่ายหน่อย
https://www.youtube.com/watch?v=l-dYNttdgl0

2.ยุคคลาสสิค ยุคนี้ผมคิดว่าเป็นยุคจุดสูงสุดของทฤษฎีดนตรี ยุคนี้ดนตรีเป็นศิลปะที่ไม่ใช่แค่ศาสนา แต่เป็นรสนิยมคนชนชั้นสูง แนวดนตรีจะอลังมีคลาส เทคนิคการแต่งซับซ้อน โชว์ฝีมือ ให้อารมณ์ที่หลากหลายมากขึ้น คิดว่ายุคนี้เป็นยุคฟื้นฟูวิทยาการ ผู้คนคงจะจริงจังกันโคตรๆ เป็นยังไงลองฟัง Mozart

Mozart - Requiem (Mozart ได้ชื่อว่าเป็นดนตรีอาหารสมอง ผมชอบฟังในขณะทำงาน ใช้สมาธิ)
https://www.youtube.com/watch?v=Zi8vJ_lMxQI

3.ยุคโรแมนติค ยุคนี้ ก็ยังซีเรียสกันเหมือนเดิม แต่มีการปรับปรุงให้กลมกล่อมมากขึ้น ผมคิดว่าดนตรีในด้านเทคนิเชียลต่างๆน่าจะถูกค้นพบไปในยุคคลาสสิคซะส่วนมากแล้ว ผู้คนยุคนี้จึงเริ่มขัดเกลาดนตรีให้ละเมียดละมัยมากขึ้น เน้นอารมณ์หลากหลาย ด้านเทคนนิคก็เน้นเทคนิเชียลกันสุดๆ ดนตรียุคที่แล้วจะจริงจัง ยุคนี้หนักไปอีก เป็นยุคแห่งการค้นพบ ผมนึกไม่ออกจริงๆว่าต้องใช้ ความอัจฉริยะขนาดไหนในการแต่งเพลงพวกนี้ เป็นยังไงลองฟัง Beethoven(เค้าบอกหูหนวกจริงเหรอ ต้องIQขนาดไหน ยอมใจ) Chopin , Tchaikovsky

แทรคแนะนำ Beethoven "Moonlight" Sonata ล้ำๆหน่อย
https://www.youtube.com/watch?v=zucBfXpCA6s

Tchaikovsky - Waltz of the Flowers อันนี้ละเมียดละมัย กลมกล่อมสุดๆ น่าจะเคยผ่านหูกัน
https://www.youtube.com/watch?v=QxHkLdQy5f0

-- ส่วนตัวผมให้ดนตรีสิ้นสุดยุคคลาสสิคเฟื่องฟูลงหลังจากยุคนี้ จริงๆหลังจากนี้ยังมีดนตรีคลาสสิคอิมเพราชั่นนิส , ร่วมสมัย  --

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Ahura

24/01/2018 07:23:04
1,663
ตั้งข้อสังเกตุนิดนึงตรงคำว่า "คลาสสิก" กับ "นีโอ-คลาสสิก" มันเป็นคนละช่วงเวลากัน

คลาสสิก - คิดแบบหยาบๆก็ราว 400-300 ปีก่อนคริสตกาล ดนตรีรับใช้เทพเจ้าที่เป็นอานิสงค์จากพิธาโกรัสคิดค้นสเกลทางคณิตศาสตร์เข้ากับเครื่องสายจนเกิดความต่างของโน๊ตเสียง ดนตรียังไม่มีความซับซ้อนอะไรมากมาย

นีโอ-คลาสสิก - เกิดขึ้นช่วงต้นศตวรรษที่ 19 หลังยุครอคโกโกและยุคบาโรค เกิดจากการขุดค้นเจอซากเมืองปอมเปอีและเกิดกระแสคลั่งรูปแบบกรีก-โรมันขึ้นทั่วยุโรป โดยมีนโปเลียน โบนาปาร์ดให้การสนับสนุนครับ แนวคิดของนีโอ-คลาสสิกคือการนำเอาแนวคิดของเพลโตในสมัยคลาสสิกของยุคกรีกมาใช้ในงานประพันธ์ดนตรี กล่าวคือดนตรีที่ดีต้องกระตุ้นวิญญาณขั้นสูงในตัวมนุษย์อันได้แก่คุณธรรม ความกล้าหาญ ความเสียสละ และไม่ควรกระตุ้นวิญญาณขั้นต่ำในตัวมนุษย์อันได้แก่กิเลสราคะ กามารมณ์ ความเกลียด ความเศร้า เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัครเล่น

24/01/2018 11:07:26
412
ว่ากันเรื่องยุค เป็นเรื่องของคนที่ในยุคหลังเรียกขานยุคในก่อนหน้านั้น
บางครั้งในทางดนตรี ก็มีเรื่องถกเถียงกัน อย่างเช่น
ดนตรีในสมัย บาโรค มุ่งเน้นเรื่องของ Counterpoint อย่างแพร่หลาย 
โดยมีบาคเป็นผู้นำ บางครั้งนักวิจารณ์ดนตรี หรืออาจารย์ทางดนตรีก็อ้างว่า
ดนตรีในสมัยนี้ ต้องเล่นให้เป็นสไตล์บาโรค ไม่มุ่งเน้นเรื่องอารมณ์ ความรู้สึก

จนเป็นที่มาของการถกเถียงเรื่องการตีความทางดนตรี
ว่าคนในสมัยนั้นเขาไม่รู้สึกรู้สาอะไรกันเลยหรือไง
เล่นกันเป็นหุ่นยนต์ หรือที่นักเรียนทางดนตรีล้อกันเล่น ๆ ว่า 
ดนตรีคณิตศาสตร์ 

ซึ่งในความเห็นผม น่าจะเป็นเรื่องขอข้อจำกัดทางด้านกายภาพของเครื่องดนตรี
เช่น ยังไม่สามารถทำไดนามิคได้ชัดเจนมากนัก รวมเป็นถึง
รสนิยมทางดนตรีในสมัยนั้น ที่อาจชอบแบบนี้ก็ได้ มากกว่าจะมาเน้นเรื่องไดนามิค
หรืออย่างเช่น การมาของเปียโน ซึ่งในสมัยแรก ๆ ยังทำไม่ได้ดีนัก
มาเริ่มพัฒนาในสมัยคลาสสิคตอนปลาย ๆ 

อย่างเช่น Air on G String ของบาค ผมว่าถ้าเล่นแบบบาโรคแท้ ๆ 
คงน่าเบื่อ ขาดความไพเราะ

รวมไปถึงในยุคคลาสสิค ที่ดนตรียังต้องรับใช้ราชสำนัก
ต้องมีเจ้านายผู้อุปถัมภ์คีตกวี 
เบโธเฟน ก็น่าจะเป็นคนแรก ๆ ของขบถทางดนตรี
ที่มุ่งเน้นเรื่องปัจเจกบุคคลมากกว่า
ซึ่งก็เป็นเชื้อไฟให้กับคีตกวีทั้งหลายที่ตามมา ได้พัฒนารูปแบบ
และการเล่น จนกลายเป็นแบบอย่างในทุกวันนี้

ผมว่า การตีความเพลง รวมไปถึงการฟังเพลงในยุคต่าง ๆ 
น่าจะอยู่บนพื้นฐาน ของความไพเราะ ความซาบซึ้งใจ
หรือดลใจอะไรก็แล้วแต่

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 12

megaguy

24/01/2018 12:28:46
28
ใช่ครับ ผมว่าคำว่าดนตรี จริงๆแล้วมันไม่ใช่แค่เพลง แต่เป็นวัฒนธรรม

อย่าง Rock Pop Jazz Hiphop หรือ Kpop มันมีวัฒนธรรมอยู่ในนั้น ดนตรีเป็นหนึ่งในการแสดงออกของวัฒนธรรมนั้นๆ
อย่างผมชอบฟังเพลงหลากหลายแนว เพราะไม่ใช่แค่เสพดนตรี แต่เสพวัฒนธรรมต่างๆในนั้นด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

ตั้ม ตั้ม

25/01/2018 07:46:38
94
กระทู้แห่งความรู้จริงๆคับ ขอบคุณท่านอาจารย์ทุกๆคน

ตอนผมเรียน อาจาร์ยก็เคยพูดว่า เหมือนเค้าแบ่งๆยุคกันตามงานศิลปะ พวกภาพวาด หรืออื่นๆ
เพราะเหหมือนดนตรีจะพัฒนาตามภาพวาดไป และเค้าก็จะยกตัวอย่างภาพในยุคดนตรีนนั้นๆขึ้นมา ทำให้ลักษณะของดนตรียุคนั้นชัดเจนขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตั้ม ตั้ม

25/01/2018 07:59:14
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ahura
ตั้งข้อสังเกตุนิดนึงตรงคำว่า "คลาสสิก" กับ "นีโอ-คลาสสิก" มันเป็นคนละช่วงเวลากัน

คลาสสิก - คิดแบบหยาบๆก็ราว 400-300 ปีก่อนคริสตกาล ดนตรีรับใช้เทพเจ้าที่เป็นอานิสงค์จากพิธาโกรัสคิดค้นสเกลทางคณิตศาสตร์เข้ากับเครื่องสายจนเกิดความต่างของโน๊ตเสียง ดนตรียังไม่มีความซับซ้อนอะไรมากมาย

นีโอ-คลาสสิก - เกิดขึ้นช่วงต้นศตวรรษที่ 19 หลังยุครอคโกโกและยุคบาโรค เกิดจากการขุดค้นเจอซากเมืองปอมเปอีและเกิดกระแสคลั่งรูปแบบกรีก-โรมันขึ้นทั่วยุโรป โดยมีนโปเลียน โบนาปาร์ดให้การสนับสนุนครับ แนวคิดของนีโอ-คลาสสิกคือการนำเอาแนวคิดของเพลโตในสมัยคลาสสิกของยุคกรีกมาใช้ในงานประพันธ์ดนตรี กล่าวคือดนตรีที่ดีต้องกระตุ้นวิญญาณขั้นสูงในตัวมนุษย์อันได้แก่คุณธรรม ความกล้าหาญ ความเสียสละ และไม่ควรกระตุ้นวิญญาณขั้นต่ำในตัวมนุษย์อันได้แก่กิเลสราคะ กามารมณ์ ความเกลียด ความเศร้า เป็นต้น

ตามที่ผมเรียนมายุคคลาสสิกคือดนตรีที่มีแบบแผนชัดเจน

ส่วน นีโอ คลาสสิค มีแนวคิดที่จะกลับไปสู่ดนตรีในยุค BaroqueและClassic แต่ฟังดูสดใหม่กว่าเนื่องจากไม่ได้นำลักษณะดนตรีแบบเก่ามาใช้อย่างตรงตัว

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Ahura

25/01/2018 09:06:39
1,663
ไม่รู้ป่านนี้เจ้าของกระทู้จะได้คำตอบเรื่องการแบ่งยุคของดนตรีหรือยัง ? 555

แน่นอนว่าองค์ความรู้ต้องอ้างอิงจากตำรา และตำราก็มีมากมายทั้งที่สนับสนุนหรือโต้แย้งกัน

ดังนั้นการหาความจิงหรือความถูกต้องโดยเทียบเคียงตำราไม่ควรต่ำกว่า 4 เล่มที่เขียนเรื่องเดียวกัน เพื่อหาความสอดคล้องกันให้ได้มากที่สุดเเล้วจึงเชื่อครับ

การยึดตำราเพียงเล่มสองเล่มแล้วเชื่อ ค่อนข้างเป็นการอ้างอิงที่ไม่ค่อยมีน้ำหนัก โดยเฉพาะความคิดโต้แย้งหรือวิภาษวิธีเป็นสิ่งที่ควรมีในการค้นคว้าหาความจริงครับ

อย่างน้อยเราควรมีความคิดพื้นฐานก่อนว่า ปวงความรู้ทั้งหลายในโลกนี้ล้วนอยู่ในสภาวะ "ความน่าจะเป็น" แทบทั้งนั้น โดยเฉพาะเรื่องของประวัติศาสตร์ที่องค์ความรู้เปลี่ยนแปลงตลอด

ตัวอย่างคลาสสิก (ไม่ใช่ยุคทางดนตรี) เช่น "คนไทยอพยพมาจากเทือกเขาอัลไต" !!!
ผมเรียนจากแบบเรียนของกระทรวงศึกษามาตั้งแต่ ป.2 แม้วันนี้ข้อมูลนี้ถูกถอดออกจากแบบเรียนไปแล้ว แต่ทุกวันนี้เรื่องนี้ยังหลอนประสาทผมอยู่เลย คนเขียนตำรามันนั่งเทียนเขียนเป็นตุเป็นตะชวนเชื่อจริงๆ 55555

เอ๊ะ ! หรือมันเป็นเรื่องจริงหว่า ?!
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 16

megaguy

25/01/2018 12:45:05
28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ตั้ม ตั้ม
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ahura

ตามที่ผมเรียนมายุคคลาสสิกคือดนตรีที่มีแบบแผนชัดเจน

ส่วน นีโอ คลาสสิค มีแนวคิดที่จะกลับไปสู่ดนตรีในยุค BaroqueและClassic แต่ฟังดูสดใหม่กว่าเนื่องจากไม่ได้นำลักษณะดนตรีแบบเก่ามาใช้อย่างตรงตัว

จริงๆ คลาสสิคที่คุณ Ahura กับคุณ ตั้ม ตั้ม หมายถึงเป็นคนละคลาสสิคกันครับ

คลาสสิคที่คุณ Ahura บอกเป็น classical era ยุคสมัยคลาสสิค https://th.wikipedia.org/wiki/สมัยคลาสสิก#cite_note-1
ซึ่งก็คือยุคโบราณซึ่งเป็นยุคเดียวกัน (ยุคนี้มีหลายชื่อ)

ส่วนดนตรียุคคลาสสิคอีกอันคือ ยุคสมัยของศิลปะในยุคเรเนซองค์อีกที คนละอันกับยุค classical era ครับ เป็นยุคที่พัฒนาศิลปะต่อจากยุคบาโรคอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

ตั้ม ตั้ม

25/01/2018 19:34:10
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Ahura
ไม่รู้ป่านนี้เจ้าของกระทู้จะได้คำตอบเรื่องการแบ่งยุคของดนตรีหรือยัง ? 555

แน่นอนว่าองค์ความรู้ต้องอ้างอิงจากตำรา และตำราก็มีมากมายทั้งที่สนับสนุนหรือโต้แย้งกัน

ดังนั้นการหาความจิงหรือความถูกต้องโดยเทียบเคียงตำราไม่ควรต่ำกว่า 4 เล่มที่เขียนเรื่องเดียวกัน เพื่อหาความสอดคล้องกันให้ได้มากที่สุดเเล้วจึงเชื่อครับ

การยึดตำราเพียงเล่มสองเล่มแล้วเชื่อ ค่อนข้างเป็นการอ้างอิงที่ไม่ค่อยมีน้ำหนัก โดยเฉพาะความคิดโต้แย้งหรือวิภาษวิธีเป็นสิ่งที่ควรมีในการค้นคว้าหาความจริงครับ

อย่างน้อยเราควรมีความคิดพื้นฐานก่อนว่า ปวงความรู้ทั้งหลายในโลกนี้ล้วนอยู่ในสภาวะ "ความน่าจะเป็น" แทบทั้งนั้น โดยเฉพาะเรื่องของประวัติศาสตร์ที่องค์ความรู้เปลี่ยนแปลงตลอด

ตัวอย่างคลาสสิก (ไม่ใช่ยุคทางดนตรี) เช่น "คนไทยอพยพมาจากเทือกเขาอัลไต" !!!
ผมเรียนจากแบบเรียนของกระทรวงศึกษามาตั้งแต่ ป.2 แม้วันนี้ข้อมูลนี้ถูกถอดออกจากแบบเรียนไปแล้ว แต่ทุกวันนี้เรื่องนี้ยังหลอนประสาทผมอยู่เลย คนเขียนตำรามันนั่งเทียนเขียนเป็นตุเป็นตะชวนเชื่อจริงๆ 55555

เอ๊ะ ! หรือมันเป็นเรื่องจริงหว่า ?!
คนไทยอพยพมาจากเทือกเขาอัลไต นี่ผมยังเชื่อว่าจริงเลยนะคับอาจารย์ สรุปมันมโนรึนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Frommar

25/01/2018 20:50:14
20
โอ้ เรื่องเทือกเขาอันไตนี่ รื้อความหลังยาวทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Ahura

25/01/2018 21:33:12
1,663

สภาพภูมิประเทศของเทือกเขาอิไต เอ๊ย อัลไต ที่ขุนวิจิตรฯผู้แต่งเรื่องนี้ขึ้นในตำราเรียนบอกว่าคนไทยเคยอยู่ที่นี่เมื่อ 6,000 ปีที่แล้วนู๊นนนนน

แม้ความรู้ปลอมๆนี้ถูกถอดจากตำราในปี 2521 แต่ผมว่าน่าจะมีส่วนจริงอยู่บ้างเพราะผมมีความรู้สึกชอบอยู่แต่ที่เย็นๆๆๆมากกว่าที่ร้อน ก็เพราะอาจเคยมีบรรพบุรุษเล่นสกีอยู่แถวนั้นมั๊ง ! 555555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

Magsulium

25/01/2018 23:30:49
6
ขอบคุณมากครับ ตอบกันละเอียดมากๆมีแนะนำเพลงด้วย555 ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเยอะเลยครับ บางทีสงสัยหาหนังสือประเภทนี้ อ่านก็หาย๊ากยาก ไปหาตามสำนักพิมพ์ บางทีก็เลิกตีพิมพ์ไปแล้ว กลายเป็นพวกนิยายแทน วิชาดนตรีที่โรงเรียน ครูก็จะเป็นให้ดูหนังเป็นส่วนใหญ่ -*- มาถามทุกๆคนได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบของทุกๆท่านครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

สมัครเล่น

26/01/2018 06:42:32
412
ลองหาของจุฬาดูครับ
อ.ไขแสง ศุขะวัฒนะ เป็นคนเขียนครับ
น่าจะยังมีตีพิมพ์อยู่นะครับ

ยังมีของ สุรพงษ์ บุนนาค
รวมไปถึงอีกหลายท่านที่เขียนด้วย
อย่างกรณีเรื่องใต้เตียงนักดนตรีคลาสสิคก็มี
อ่านแล้วต้องร้องว่า โห แบบนี้เลยเรอะ

แต่คนที่จะสร้างอะไรที่มันพิเศษมาก
เจ้าตัวก็ไม่ควรจะเป็นคนธรรมดานัก
ความบ้ากับอัจริยะ ข้ามเส้นบาง ๆ ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 22

Magsulium

26/01/2018 19:30:51
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - สมัครเล่น

ลองหาของจุฬาดูครับ
อ.ไขแสง ศุขะวัฒนะ เป็นคนเขียนครับ
น่าจะยังมีตีพิมพ์อยู่นะครับ

ยังมีของ สุรพงษ์ บุนนาค
รวมไปถึงอีกหลายท่านที่เขียนด้วย
อย่างกรณีเรื่องใต้เตียงนักดนตรีคลาสสิคก็มี
อ่านแล้วต้องร้องว่า โห แบบนี้เลยเรอะ

แต่คนที่จะสร้างอะไรที่มันพิเศษมาก
เจ้าตัวก็ไม่ควรจะเป็นคนธรรมดานัก
ความบ้ากับอัจริยะ ข้ามเส้นบาง ๆ ครับ

เคยอ่านของสุรพงษ์ บุนนาคที่ชื่อ ดนตรีแห่งชีวิต ใช่ไหมครับ ? แล้วก็เคยอ่านประวัติดนตรีตะวันตกโดยสังเขปของประสิทธิ์ เลียวสิริพงศ์ กับทฤษฎีดนตรีของ ดร.ณัชชา พันธุ์เจริญแบบ คร่าวๆแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ เดี๋ยวจะลองดูของ อ.ไขแสง ดูครับ เห็นในห้องสมุดที่โรงเรียนน่าจะมี บางเล่มเคยไปถามที่สำนักพิมพ์ตอนงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่แล้วดู เค้าบอกไม่มีแล้วครับ ที่เอามาขายก็มีแต่นิยาย เสียดายมากๆ เคยเห็นพวกหนังสือต่างประเทศในเว็บ Amazon ที่เป็นประวัติ + ผลงานกับวิเคราะห์แต่ละเพลงครับ ดูมือสองแล้วราคาน่าสนใจ หนาตั้ง 1600 กว่าหน้า แต่ดูค่าส่งแล้วนี่ไม่ไหว 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

champ_korn

26/01/2018 20:55:49
2,143
อ่านเพลินเลยครับ ขอบคุณอาจารย์ ละผู้รู้ทุกท่านมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นกเหล็กเหิรฟ้าา

25/11/2020 23:22:57

ผมเป็นผู้เล่นและศึกษาดนตรี แต่จบสายวิทยาศาสตร์กับสังคมศาสตร์ จึงมองดนตรีผ่านแนวคิดทางสังคมนะครับ

1.หลักการแบ่ง ไม่ว่าเรื่องอะไร มักมองไปที่ "ความเปลี่ยนแปลง" และการเลือกว่าจะใช้อะไรเป็น "จุดแบ่ง" ในการอธิบายความเปลี่ยนแปลงนั้นๆ เช่น การแบ่งยุคโลหะ การแยกเป็นยุคสำริด เป็นยุคเหล็ก ก็ใช้สำริด กับเหล็กเป็นตัวแบ่ง การแบ่งยุคก่อนประวัติศาสตร์ กับประวัติศาสตร์ ใช้การค้นพบตัวอักษรเป็นจุดแบ่ง ผลการแบ่งพวกนั้น ทำให้ความเปลี่ยนแปลงระดับสากล ต่างจากระดับท้องถิ่น

ดังนั้นจะแบ่งยังไงก็ได้ แต่ต้องอธิบายให้ได้ว่า ใช้อะไรเป็นจุดแบ่ง

2.การสื่อสารในแวดวงเฉพาะ เช่น เฉพาะกลุ่มผู้เรียนดนตรี ในสถาบันการศึกษา ถ้าเพื่อสื่อสารให้เกิดความเข้าใจตรงกัน ก็ต้องจำว่าตำราส่วนใหญ่ เล่ากันยังไง หรือจะวิเคราะหฺ์รวมๆ ด้วยแนวคิดเรื่อง Union ของ SET ในทางคณิตศาสตร์ก็ได้ ว่าฉบับนี้แบ่งยุคแบบนี้ ฉบับนั้นแบ่งแบบนี้ สิ่งที่เหมือนกันตัดออกไป สิ่งไม่เหมือนกันนำเข้ามารวม 

เท่าที่ผมอ่านดูตำราฉบับต่างๆ ก็ทั้งการแบ่งที่ ยึดแนวสืบต่อกันมา ในลักษณะต่างๆ มีการแบ่งแตกต่างกัน ดูๆ เหมือนการแบ่งจะเลียนๆกันมา แบบครอบคลุม ว่าแบ่งช่วงไหนเป็นยุคอะไร ลักษณะการเล่นดนตรี เป็นยังไง นักแต่งเพลงดังๆ มีใครบ้าง แต่จุดอ่อนส่วนใหญ่ ไม่ได้อธิบายจุดแบ่งกันอย่างชัดเจน อาจเป็นเพราะข้อจำกัดต้างๆ เช่น เขียนยาวคนก็ไม่อ่าน อ่านได้ก็ไม่เข้าใจ เลยขมวดมันรวมๆเอาไว้ จำๆเอา ค่อยไปแยกแยะทีหลัง

ผมว่ากระทั่งอาจารย์สอนดนตรี ไม่ว่าจะตรี โท เอก ถ้าจับผิดกันจริงๆ ส่วนใหญ่ อธิบายเรื่องนี้ไม่เคลียร์หรอก ถ้าซักกันหนักๆ มีเคืองแน่

3.การแบ่งยุคทางดนตรี "เพื่อการจดจำนำไปสอบ" ข้อนี้ต้องดูว่าเรียนกับใคร เขาใช้ตำราเล่มไหนของใครประกอบ ก็ดูเล่มนั้นเป็นหลัก ทั้งนี้ต้องเข้าใจว่า ทุกตำราล้วนชัดเจนในรอบปี ของการแบ่ง แต่เนื้อหาล้วนคลุมเครือ ถ้าสอบบรรจุราชการ ต้องดูของณิชฌาเป็นหลัก

สรุป สามารถใช้วิธียูเนียนของเซ็ตรวมการแบ่งยุคจากตำราต่างๆมาใช้อธิบายได้ แต่นั่นเพื่อการสื่อสารกับผู้เรียนดนตรี แต้ถ้าจะเอาเพิ้อความเข้าใจจริงๆ ต้องยึด "จุดแบ่ง" ความเปลี่ยนแปลง จะเลือกอะไรมาใช้ก็ได้ เช่น เทคโนโลยีการผลิตเครื่องดนตรี การผลิตสาย ซึ่งมักสัมพันธ์กับ การปฏิบัติเครื่่องดนตรี การบันทึกโน้ตสากล และเครื่องหมาย  ถ้าสามารถทำได้ "นี่คือนวัตกรรมใหม่" ในการอธิบายการแบ่งยุคทางดนตรีเลยละ

ถ้ายังไปไม่ถึงก็อาจเลือก ฉบับใดฉบับหนึ่งมาเป็นหลัก ที่เนื้อหาการแบ่งครอบคลุม จากนั้นขยายความองค์ประกอบที่สำคัญ ที่แต่ละฉบับยังขาดเพิ่มเข้าไป ก็จะเกิดความเข้าใจมากขึ้นแน่นอน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

สมัครเล่น

26/11/2020 11:19:17
412
คนในแต่ละยุค เขาไม่ทราบว่าตัวเองอยู่ในยุคไหนกันหรอกครับ
เพราะเป็นการแบ่งโดยคนรุ่นหลัง
อย่างเราก็ว่ายุคปัจจุบัน ลูกหลานเราก็ว่าเราเป็นรุ่นตาเฒ่าทั้งนั้น
การแบ่งยุคมันเ้ป็นการดูจากความนิยมในสมัยนั้น ๆ ว่าเป็นอย่างไร
ช่วงรอยต่อมันเลยไม่แน่นอน รวมถึงยังมีการย้อนยุคอีกต่างหาก
เช่น NeoClassic หรือ ฯลฯ 
ดูง่าย ๆ ก็กางเกงนี่ล่ะครับ บาน หุบ ลีบ กว้าง สูง ต่ำ 
วนเวียนแถว ๆ นี่้
ถ้าไม่เป็นนักวิชาการ เอาไปสอบเด๊ะ ๆ ช่างมันเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

LosInBlue

26/11/2020 15:30:39
116
ที่สำคัญอีกอย่างคือ ดนตรีนั้น ได้รับอิทธิพลจากศิลปะ และ วัฒนธรรม ความเชื่อ ประเพณีในยุคนั้นมาเต็มๆเลยครับ

ตั้งแต่ยุคปฎิรูปศิลปะวิทยาขั้นสูงสุดคือ เรเนซองส์ ที่เป็นศิลปะที่สวยงามที่สุด โดยศิลปินที่ยิ่งใหญ่ที่สุด เลโอนาโด ดาวินซี

ศิลปะทางด้านดนตรี ก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆจนถึงยุค บาโรค ยุคคลาสสิค และยุคโรแมนติค ก็พัฒนาจนมีศิลปินที่ยิ่งใหญ่อีกหลายคน ที่ดังที่สุดคือ โมสารท์

การเข้าใจดนตรีก็คือดั่งเช่น การเข้าใจโลกในสมัยนั้น เข้าใจศิลปะ ถ้าฟังเพลงแล้วเข้าใจดีซาบซึ้งบทเพลงก็ไม่ต่างจากการบรรลุธรรมเลยครับ เพราะดนตรีนั้นก็คือศิลปะ ศิลปะก็คือ ธรรมชาติ และ ความสวยงามของโลกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Thadee Phutsri

27/11/2020 14:36:23
ยุคคลาสสิค เพลงจะเพราะๆ ผ่อนคลายสมอง ชอบฟังมากเลยค่ะ  สล็อต ฝาก ทรูวอลเล็ต

หยิกหู 0
"การแบ่งยุคของดนตรีสากล"