Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Dr. สมเจตย์

23/01/2018 09:12:45
1

“DSR7BT เป็นหูฟัง Bluetooth ที่ใช้เทคโนโลยีต่างออกไป ไม่มี D/A Converter ในตัวหูฟัง แต่ใช้สัญญาณ Digital มาขับ Driver (ซึ่งมีหลาย Coin) ผ่านทาง Dnote chipset ทำให้ลดการสูญเสียหรือข้อผิดพลาดในการแปลงสัญญาณ ผลที่ได้คือ เสียงที่มีความเที่ยงตรงสูง ชัดเจน และใช้พลังงานต่ำ (ฟังต่อเนื่อง 15 ชม.) มาพร้อมกับ ระบบ NFC, aptX HD, aptX, AAC และ SPC decode ทำให้การฟังผ่านระบบ Bluetooth เข้าใกล้การต่อสายโดยตรงมายิ่งขึ้น”

สวัสดีครับพี่น้อง หากใครมีเวลาไม่มาก หรือเมียตามให้ไปซักผ้า อ่านแค่คำโปรยข้างบนก็น่าจะเห็นภาพเบื้องต้นนะครับ ว่าเจ้า “7” (ขอเรียกสั้นๆแบบนี้ละกัน) มีคุณสมบัติอย่างไร แต่ถ้าพอมีเวลา ก็มาอ่านผมโม้ต่อละกัน และถ้ามีเวลามากกว่านั้นแนะนำให้ไปลองฟังที่ร้านเฮียมั่นได้เลย แต่อยากให้โทรสอบถามว่ามีให้ลองสาขาไหนก่อนนะ ผมไปซื้อจากสาขาปิ่นเกล้า ไม่มีตัวลอง สอยเลยทันที 555 (เจ้าคิวบริการผมได้ดีเช่นเคย ฝากเฮียมั่นให้ 6 ขั้นด้วยครับ)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตย์

23/01/2018 09:13:33
1

ปีนี้ (2018) ผมตั้งเป้า แต่เป้าไม่ตั้ง ว่า...จะเล่นหูฟังสาย BT เป็นหลักอยู่แล้ว ก็คงค่อยๆลุยไปทีละตัวๆ พยายามอ่านข้อมูลเพื่อป้ายยาตัวเองให้เกิดอาการคัน และสะกดจิตตัวเองให้เดินเข้าไปซื้ออยู่เรื่อยๆ แล้ววันหนึ่งก็มาสะดุดตาที่หูฟัง BT จากค่าย Audio-Technica คือเจ้า “7” นี่เอง ด้วยใช้เทคโนโลยีที่ผมไม่เคยใช้ นั่นคือ Digital Drive มันใช้สัญญาณ Digital มาขับ Driver!!!

โดยปกติหูฟัง BT นะครับ จะรับสัญญาณดิจิม่อนมาจาก Smartphone หรือ Player แล้วมาผ่าน Digital to Analog Converter หรือ DAC ในตัวหูฟังและผ่านภาคขยาย ได้ Analog signal มาขับ Driver ให้ขยับออกมาเป็นเสียงเพลงที่เราฟัง แต่เจ้า “7” ใช้เทคโนโลยีที่จดสิทธิบัตรของ Trigence Semiconductor ที่ชื่อว่า Dnote ซึ่งเป็น Chipset ตัวกลาง (ผมก็ไม่รู้ลึกว่าทำยังไงนะครับ) มาขับ Multiple voice-coils ทำให้ Driver ขยับด้วยสัญญาณ Pure Digital ด้วยประการนี้แล

พอๆๆๆ เลิกพูดถึง Spec กันดีกว่า เอาพอหอมปากหอมคอ หูฟังมันต้องฟังด้วยหูสิโว้ยครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Dr. สมเจตย์

23/01/2018 09:14:50
1

เรื่องคุณภาพเสียงที่ได้ลองฟังหลังจากแกะที่ร้านเฮียมั่น.....คิดในใจ.....กรูซวยละครับ เสียงร้องมันไกลมากๆๆๆ จนไม่คิดว่าจะฟังเพลงได้ เสียงแรกที่มาคือเบส มาแบบลูกโต บวมนิดๆ เสียงย่านกลางถึงกลางสูงชัดเจนเด่นมาก ดูแล้วคิดว่าต้องได้ขายแน่ๆ ขับรถกลับบ้านด้วยความช้ำใจนิดๆ....

กลับมาถึงบ้าน คิดเข้าข้างตัวเอง มันอาจเพราะเป็นของใหม่ คงต้องการการ Warm-up สักหน่อยมั้ง....ผมเลยจับมันร้องเพลงไปเรื่อยๆ เพลงที่ชอบนี่ล่ะ ผ่านพ้นไปประมาณ 100 ชม. ผมเริ่มยิ้มออก และจากการใช้มันฟังเพลงมาเรื่อยๆ ผมพบว่ามัน....”เป็นหู BT ที่ผมชอบมากที่สุด” ด้วยเหตุผลเฉพาะตัวดังนี้ครับ

เจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีความเที่ยงตรงสูงมาก ไม่รู้ด้วยความมโนของเจ้าเทคโนโลยีอะไรที่ไปอ่านมารึเปล่า แต่ผมชอบในการแสดงรายละเอียดในเพลงที่มีความซับซ้อนทางดนตรีสูงๆได้เข้าขั้นยอดเยี่ยมของมันจริงๆ ด้วยHead-stageที่กว้างขวาง ในระดับที่จะฟังแบบจับเสียงเครื่องดนตรีต่างๆหรือฟังแบบเอาสนุกก็ทำได้ดี ทำให้อยากรีบกลับบ้านทุกวันเพื่อไปฟังมันเจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีเสียงร้องที่เป็นธรรมชาติ เพลงที่บันทึกมายังไงก็ถ่ายทอดมาอย่างนั้น ไม่ได้ถูกBoostเสียงกลางให้เด่นจนผิดวัตถุประสงค์ของคนทำเพลงจนเกินไป ด้วยความที่มันมีลักษณะแบบนี้ ผมคิดว่ามันฟังเพลงแนวไหนก็ไม่ขี้เหร่เลยครับ แต่โดยส่วนตัวผมฟังJazz, Pop, Progressive Rockบ้างนับว่าหลงรักเลย เคยลองเอาไปฟังClassicalวงใหญ่ๆ ก็อลังการดีทีเดียวถ้าจะให้สรุปแนวเสียงคร่าวๆของเจ้า “7”เพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจเบื้องต้น (แนะนำให้ไปลองฟังอีกที เผื่อผมมั่ว555)ผมว่ามันทำได้ดีในทุกๆย่าน สูง กลาง ต่ำ ผ่านเกณฑ์การตอบสนองในฐานะหูฟังที่ดีทั้งหมด แต่จุดเด่นจริงที่ผมชอบ คือ กลางสูงครับ หูฟังหลายตัวที่เน้นย่านนี้ ที่ผมเคยฟัง จะฟังมันไม่ได้นาน มันจะรุกเร้าหูผมจนเครียดเกินไป แต่ “7”มันชัดเจน เคลียร์ พอเหมาะพอควร มีสมดุลกับย่านกลางและย่านต่ำที่ลงตัว ประกอบกับเบสขั้นอ๋อง ที่รับรู้ได้ถึงการสั่นของกีตาร์เบส หรือความหนักแน่น ลงลึกของดรัมเบส มันทำให้ความคิดที่จะขายในตอนแรก ค่อยๆหายไปและหลงรักมันมากยิ่งขึ้น

ย่อหน้าสุดท้ายนี้ ผมขอพูดถึงการใช้งานละกัน เจ้า “7” มีแบตที่อึดใช้ฟังตอนอู้งานทั้งวันก็ไม่หมด การใส่แรกๆจะแน่นหัวผมไปนิด แต่สักพักจะคลายตัวลงมานิดหน่อย ส่วนฟองน้ำจะถูกหุ้มด้วยหนังสังเคราะห์ใส่แล้วนุ่ม ไม่อึดอัด switch เปิดปิดเป็นแบบเลื่อนอยู่ที่ด้านขวา ด้านซ้านมี Switch แบบเด้งกลับได้ใช้สำหรับเพิ่มลดเสียง และหากเลื่อนค้างจะเป็นการเลือกเพลงก่อนหน้าหรือถัดไป นอกจากนี้ที่ด้านซ้ายจะมีช่องกระจกที่ใช้การสัมผัสเพื่อ play/pause หรือใช้รับสายวางสายในตัวเดียวกัน ตัว cup ทำจากโลหะ โครงก้านเป็นโลหะแข็งแรงประกอบกับพลาสติกเนื้อดีและหนังสังเคราะห์

อยากให้ทุกคนไปลองฟังจริงๆครับ

สวัสดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตย์

23/01/2018 09:17:38
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Dr. สมเจตย์

เรื่องคุณภาพเสียงที่ได้ลองฟังหลังจากแกะที่ร้านเฮียมั่น.....คิดในใจ.....กรูซวยละครับ เสียงร้องมันไกลมากๆๆๆ จนไม่คิดว่าจะฟังเพลงได้ เสียงแรกที่มาคือเบส มาแบบลูกโต บวมนิดๆ เสียงย่านกลางถึงกลางสูงชัดเจนเด่นมาก ดูแล้วคิดว่าต้องได้ขายแน่ๆ ขับรถกลับบ้านด้วยความช้ำใจนิดๆ....

กลับมาถึงบ้าน คิดเข้าข้างตัวเอง มันอาจเพราะเป็นของใหม่ คงต้องการการ Warm-up สักหน่อยมั้ง....ผมเลยจับมันร้องเพลงไปเรื่อยๆ เพลงที่ชอบนี่ล่ะ ผ่านพ้นไปประมาณ 100 ชม. ผมเริ่มยิ้มออก และจากการใช้มันฟังเพลงมาเรื่อยๆ ผมพบว่ามัน....”เป็นหู BT ที่ผมชอบมากที่สุด” ด้วยเหตุผลเฉพาะตัวดังนี้ครับ

เจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีความเที่ยงตรงสูงมาก ไม่รู้ด้วยความมโนของเจ้าเทคโนโลยีอะไรที่ไปอ่านมารึเปล่า แต่ผมชอบในการแสดงรายละเอียดในเพลงที่มีความซับซ้อนทางดนตรีสูงๆได้เข้าขั้นยอดเยี่ยมของมันจริงๆ ด้วยHead-stageที่กว้างขวาง ในระดับที่จะฟังแบบจับเสียงเครื่องดนตรีต่างๆหรือฟังแบบเอาสนุกก็ทำได้ดี ทำให้อยากรีบกลับบ้านทุกวันเพื่อไปฟังมันเจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีเสียงร้องที่เป็นธรรมชาติ เพลงที่บันทึกมายังไงก็ถ่ายทอดมาอย่างนั้น ไม่ได้ถูกBoostเสียงกลางให้เด่นจนผิดวัตถุประสงค์ของคนทำเพลงจนเกินไป ด้วยความที่มันมีลักษณะแบบนี้ ผมคิดว่ามันฟังเพลงแนวไหนก็ไม่ขี้เหร่เลยครับ แต่โดยส่วนตัวผมฟังJazz, Pop, Progressive Rockบ้างนับว่าหลงรักเลย เคยลองเอาไปฟังClassicalวงใหญ่ๆ ก็อลังการดีทีเดียวถ้าจะให้สรุปแนวเสียงคร่าวๆของเจ้า “7”เพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจเบื้องต้น (แนะนำให้ไปลองฟังอีกที เผื่อผมมั่ว555)ผมว่ามันทำได้ดีในทุกๆย่าน สูง กลาง ต่ำ ผ่านเกณฑ์การตอบสนองในฐานะหูฟังที่ดีทั้งหมด แต่จุดเด่นจริงที่ผมชอบ คือ กลางสูงครับ หูฟังหลายตัวที่เน้นย่านนี้ ที่ผมเคยฟัง จะฟังมันไม่ได้นาน มันจะรุกเร้าหูผมจนเครียดเกินไป แต่ “7”มันชัดเจน เคลียร์ พอเหมาะพอควร มีสมดุลกับย่านกลางและย่านต่ำที่ลงตัว ประกอบกับเบสขั้นอ๋อง ที่รับรู้ได้ถึงการสั่นของกีตาร์เบส หรือความหนักแน่น ลงลึกของดรัมเบส มันทำให้ความคิดที่จะขายในตอนแรก ค่อยๆหายไปและหลงรักมันมากยิ่งขึ้น

ย่อหน้าสุดท้ายนี้ ผมขอพูดถึงการใช้งานละกัน เจ้า “7” มีแบตที่อึดใช้ฟังตอนอู้งานทั้งวันก็ไม่หมด การใส่แรกๆจะแน่นหัวผมไปนิด แต่สักพักจะคลายตัวลงมานิดหน่อย ส่วนฟองน้ำจะถูกหุ้มด้วยหนังสังเคราะห์ใส่แล้วนุ่ม ไม่อึดอัด switch เปิดปิดเป็นแบบเลื่อนอยู่ที่ด้านขวา ด้านซ้านมี Switch แบบเด้งกลับได้ใช้สำหรับเพิ่มลดเสียง และหากเลื่อนค้างจะเป็นการเลือกเพลงก่อนหน้าหรือถัดไป นอกจากนี้ที่ด้านซ้ายจะมีช่องกระจกที่ใช้การสัมผัสเพื่อ play/pause หรือใช้รับสายวางสายในตัวเดียวกัน ตัว cup ทำจากโลหะ โครงก้านเป็นโลหะแข็งแรงประกอบกับพลาสติกเนื้อดีและหนังสังเคราะห์

อยากให้ทุกคนไปลองฟังจริงๆครับ

สวัสดี

ตอน Copy มาวางมันมีตัวเลขข้อแบบนี้ อ่านตรงนี้ สบายตากว่าครับ

1. เจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีความเที่ยงตรงสูงมาก ไม่รู้ด้วยความมโนของเจ้าเทคโนโลยีอะไรที่ไปอ่านมารึเปล่า แต่ผมชอบในการแสดงรายละเอียดในเพลงที่มีความซับซ้อนทางดนตรีสูงๆได้เข้าขั้นยอดเยี่ยมของมันจริงๆ ด้วยHead-stageที่กว้างขวาง ในระดับที่จะฟังแบบจับเสียงเครื่องดนตรีต่างๆหรือฟังแบบเอาสนุกก็ทำได้ดี ทำให้อยากรีบกลับบ้านทุกวันเพื่อไปฟังมัน

2. เจ้า “7”เป็นหูฟังที่มีเสียงร้องที่เป็นธรรมชาติ เพลงที่บันทึกมายังไงก็ถ่ายทอดมาอย่างนั้น ไม่ได้ถูกBoostเสียงกลางให้เด่นจนผิดวัตถุประสงค์ของคนทำเพลงจนเกินไป ด้วยความที่มันมีลักษณะแบบนี้ ผมคิดว่ามันฟังเพลงแนวไหนก็ไม่ขี้เหร่เลยครับ แต่โดยส่วนตัวผมฟังJazz, Pop, Progressive Rockบ้างนับว่าหลงรักเลย เคยลองเอาไปฟังClassicalวงใหญ่ๆ ก็อลังการดีทีเดียว

3. ถ้าจะให้สรุปแนวเสียงคร่าวๆของเจ้า “7”เพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจเบื้องต้น (แนะนำให้ไปลองฟังอีกที เผื่อผมมั่ว555)ผมว่ามันทำได้ดีในทุกๆย่าน สูง กลาง ต่ำ ผ่านเกณฑ์การตอบสนองในฐานะหูฟังที่ดีทั้งหมด แต่จุดเด่นจริงที่ผมชอบ คือ กลางสูงครับ หูฟังหลายตัวที่เน้นย่านนี้ ที่ผมเคยฟัง จะฟังมันไม่ได้นาน มันจะรุกเร้าหูผมจนเครียดเกินไป แต่ “7”มันชัดเจน เคลียร์ พอเหมาะพอควร มีสมดุลกับย่านกลางและย่านต่ำที่ลงตัว ประกอบกับเบสขั้นอ๋อง ที่รับรู้ได้ถึงการสั่นของกีตาร์เบส หรือความหนักแน่น ลงลึกของดรัมเบส มันทำให้ความคิดที่จะขายในตอนแรก ค่อยๆหายไปและหลงรักมันมากยิ่งขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Dr. สมเจตย์

23/01/2018 09:35:29
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Dr. สมเจตย์

ปีนี้ (2018) ผมตั้งเป้า แต่เป้าไม่ตั้ง ว่า...จะเล่นหูฟังสาย BT เป็นหลักอยู่แล้ว ก็คงค่อยๆลุยไปทีละตัวๆ พยายามอ่านข้อมูลเพื่อป้ายยาตัวเองให้เกิดอาการคัน และสะกดจิตตัวเองให้เดินเข้าไปซื้ออยู่เรื่อยๆ แล้ววันหนึ่งก็มาสะดุดตาที่หูฟัง BT จากค่าย Audio-Technica คือเจ้า “7” นี่เอง ด้วยใช้เทคโนโลยีที่ผมไม่เคยใช้ นั่นคือ Digital Drive มันใช้สัญญาณ Digital มาขับ Driver!!!

โดยปกติหูฟัง BT นะครับ จะรับสัญญาณดิจิม่อนมาจาก Smartphone หรือ Player แล้วมาผ่าน Digital to Analog Converter หรือ DAC ในตัวหูฟังและผ่านภาคขยาย ได้ Analog signal มาขับ Driver ให้ขยับออกมาเป็นเสียงเพลงที่เราฟัง แต่เจ้า “7” ใช้เทคโนโลยีที่จดสิทธิบัตรของ Trigence Semiconductor ที่ชื่อว่า Dnote ซึ่งเป็น Chipset ตัวกลาง (ผมก็ไม่รู้ลึกว่าทำยังไงนะครับ) มาขับ Multiple voice-coils ทำให้ Driver ขยับด้วยสัญญาณ Pure Digital ด้วยประการนี้แล

พอๆๆๆ เลิกพูดถึง Spec กันดีกว่า เอาพอหอมปากหอมคอ หูฟังมันต้องฟังด้วยหูสิโว้ยครับ 555

เพิ่มเติมข้อมูลจ้า มีพรายกระซิบมาว่า Multiple coil มีในตัว "9" ตัวท๊อป ตัวนี้ ยังมี Single Coil จ้า อ้อ เพิ่มอีกว่าตัวนี้ไม่มีช่อง 3.5 mm นะครับ แต่มีช่อง USB เอาไว้เสียบกับคอมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Teerarerk

23/01/2018 11:40:17
19
อ่านแล้วอยากไปลองฟังทันทีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

AsknownAs

23/01/2018 16:48:19
0
น่าลองเล่นมากครับ
เห็นมีขายในเว็บนี้ด้วย ยังไงจะลองไปเล่นดู
https://ipricethailand.com/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Kobsound

23/01/2018 19:22:22
113
ผมใช้ตัว9อยู่เสียงทำได้เยื่ยมยอดกระเทียมดองเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

zixzon

23/01/2018 22:07:08
2
ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ประกอบการตัดสินใจสำหรับผู้ที่สนใจหูฟังตัวนี้้อยู่นะครับ เป็นประสบการณ์จากมือใหม่สุดๆไม่มีข้อมูลทางเทคนิคใดๆเลย ต้องขอออภัยด้วยนะครับ

ผมไม่เคยซื้อหูฟังดีๆมาก่อนปกติใช้ที่มันแถมมากับไอโฟนนั่นแหละ ตััดสินใจแนวแน่ว่าต้องเอายี่ห้อนี้เท่านั้น ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ฮาาาา
เนื่องจากผมอยู่ต่างจังหวัดและไม่มีโอกาสได้ลอง ต้องอาศัยการดูรีวิวเอาล้่วนๆ
ตอนแรกดูไว้เป็น msr7se ครับ เนื่องจากชอบสีของมันมากๆ แต่ราคาพี่แกดันไปใกล้เคียงกับ dst7bt ทำให้้ผมลัังเล ตัดสินใจอยู่เป็นอาทิตย์
สุดท้้ายตัดสินใจไม่เอาสายแล้วดีกว่า 555

และแล้วตัวหูฟังก็ส่งมาถึงบ้านผมเมื่อเช้านี้ครับ มีเรื่องที่ผมกังวลจากการอ่านรีวิว msr7 คือ "หูฟังบีบหัว" เพราะคิดว่าสองรุ่นนี้มันน่าจะใช้โครงเดียวกัน

1.เรื่องหูฟังบีบหัว ได้ยินมาจากหลายรีวิว และพี่ๆในบอร์ดนี้้มาค่อนข้างเยอะ กังวลอยู่เหมือนกัันว่าซื้อมาใส่ไม่ได้ตรูทำไงฟะเนี่ย แต่หลัังจากลองใช้งานซักระยะแล้ว สำหรับผมไม่หนีบเลยนะครับ ใส่สบายมากๆ ไม่รู้ว่าผมหัวเล็ก หรือว่ารุ่น dsr7bt มันปรัับปรุงจากรุ่นเก่า (ผมใส่แว่นตาด้วย ไม่บีบขาแว่นเลยครับ)

2.การเชื่อมต่อไม่ว่าจะเป็นผ่าน bluetooth หรือ usb ใช้งานง่ายมากเลยครับ คนที่ใช้อุปกรณ์ it สมัยนี้น่าจะใช้เป็นในครั้งแรกทุกคนครับ 

3.งานประกอบดีมากเลยครับ น่าจะเพราะผมไม่เคยจับหูฟังที่มันมีราคาขนาดนี้ ฮาาาา

4.เรื่องเสียงผมคงไม่กล้าแนะนำครับ แต่จากรีวิว msr7 ที่คนบอกว่าเบสมันไม่หนัก พอผมลองฟัง dsr7bt ผมรู้สึกว่า มันน่าจะให้เสียงไม่เหมือนกันนะครับ ส่วนตัวผมหลังจากได้ฟัง dsr7bt รู้สึกว่าเบสจะเอาหนักกว่านี้้อีกหรอ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 2
"รีวิว Audio-Technica ATH DSR7BT"