Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอการป้ายยาระหว่าง UM PRO 30 และ 50

LightSky

22/01/2018 23:39:23
0
พอดีผมเพิ่งซื้อ westone wx(bluetooth) มาใช้แทน B&O beo play h5 เนื่องจากบอดี้ใหญ่เลยช่องรั้งแล้วหลุดจากหู พอได้มาเจอwestoneแล้วรู้สึกกระชับมากๆเวลาใส่(เป็นครั้งแรกสำหรับการใส่หูฟังแบบคล้องหลัง ค้นพบว่าใส่ยากช่วงแรกแต่ตอนนี้ชอบไปแล้วครับ) แต่พอฟังแล้วเสียงมันยังขัดๆใจผมอยู่ เลยหาโอกาสไปฟังรุ่นที่มีdriverมากขึ้น
ตอนไปลองครั้งแรกเลือกฟังระหว่าง W30 กับ UM PRO 30 ส่วนตัวเท่าที่อ่านๆรีวิวหรือคำแนะนำคาร์แรคเตอร์เสียงมาคิดว่าตัวเองจะชอบW30 เพราะส่วนตัวเป็นคนชอบฟังเพลงที่เน้นอารมณ์ของนักร้อง แต่แล้วก็ตัดW30ทิ้งไปหรือผมจะเป็นพวกชอบฟังแนวแฟลตหรอครับ?
พอมาอีกวันเลยอยากลองUM PRO 50 พอได้ฟังก็รู้สึกว่าbassค่อนข้างdeepกว่ามากรู้สึกว่าดาร์คไปหน่อย ตอนออกจากร้านก็ยังคงให้คำตอบตัวเองเป็น UM PRO 30 แต่พอกลับมาผมหลอนนึกถึงbassของ UM PRO 50แล้วรู้สึกมันมีคุณภาพมากๆส่วนตัวชอบเหมือนกัน แต่พอดีจุดประสงค์ผมคือจะเอามาใช้กับสายBTของทางค่ายwestone อยากได้คำแนะนำระหว่าง 30 และ 50 หน่อยครับ เพราะราคาต่างกันเฉียดหมื่นเลย

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยซื้อหูฟังIEที่แพงขนาดนี้ ต้องการคำแนะนำครับผม

ปล. ขอบคุณพี่ๆด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ahura

23/01/2018 07:21:08
1,663
น่าจะอยู่ที่แนวเพลงเป็นหลักครับ

ทั้ง Pro30 และ Pro50 อยู่ในสายดาร์ก ไร้เสียงเสียด เบสกระชับ ช่องไฟแคบ
Pro30 เหมาะกับวงดนตรีน้อยชิ้น เวทีแคบเหมือนอยู่ในผับเล็กๆ บรรยากาศเหมือนอยู่ในห้องอัด
แนว rock, metal ที่เน้นโชว์กระเดื่องกลองนี่คือทางของมันเลยครับ

ส่วน Pro50 ก็จะยกคุณภาพเสียงขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ยังคงบุคลิกเดิมไว้แต่น่าจะฟังเพลงได้หลากหลายขึ้น
สรุปว่าถ้าเน้นแนวดิบก็ Pro30 ถ้าฟังหลากแนวก็ต้อง Pro50 ครับ

ส่วนใหญ่คนเล่นซีรีส์ Pro มักอัพด้วยสายเงินดีๆสักเส้นครับ เพราะช่วยเพิ่มความพริ้ว ประกายแหลม เพิ่มโฟกัส ขยายช่องไฟ ลดความขุ่นมัวของบรรยากาศ

ยกตัวอย่าง Pro30 + Toxic Silver Widow คุณภาพเสียงก็จะแซง Pro50 สายสต๊อก
เผลอๆอาจขึ้นไปท้าชิงกับ SE846 สายสต๊อกได้เลยครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

23/01/2018 09:19:21
1,057
30 จะได้เรื่องบาลานซ์ เละฟังเพลงเเนวเบาๆได้ดีกว่า
สวน 50 จะได้เบสที่ทุ้มและหนักเเน่น รวมไปถึงเเยกรายละเอียดชิ้นดนตรีได้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

LightSky

23/01/2018 12:05:11
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Ahura
น่าจะอยู่ที่แนวเพลงเป็นหลักครับ

ทั้ง Pro30 และ Pro50 อยู่ในสายดาร์ก ไร้เสียงเสียด เบสกระชับ ช่องไฟแคบ
Pro30 เหมาะกับวงดนตรีน้อยชิ้น เวทีแคบเหมือนอยู่ในผับเล็กๆ บรรยากาศเหมือนอยู่ในห้องอัด
แนว rock, metal ที่เน้นโชว์กระเดื่องกลองนี่คือทางของมันเลยครับ

ส่วน Pro50 ก็จะยกคุณภาพเสียงขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ยังคงบุคลิกเดิมไว้แต่น่าจะฟังเพลงได้หลากหลายขึ้น
สรุปว่าถ้าเน้นแนวดิบก็ Pro30 ถ้าฟังหลากแนวก็ต้อง Pro50 ครับ

ส่วนใหญ่คนเล่นซีรีส์ Pro มักอัพด้วยสายเงินดีๆสักเส้นครับ เพราะช่วยเพิ่มความพริ้ว ประกายแหลม เพิ่มโฟกัส ขยายช่องไฟ ลดความขุ่นมัวของบรรยากาศ

ยกตัวอย่าง Pro30 + Toxic Silver Widow คุณภาพเสียงก็จะแซง Pro50 สายสต๊อก
เผลอๆอาจขึ้นไปท้าชิงกับ SE846 สายสต๊อกได้เลยครับ 555

จริงๆตอนนี้ใจผมเทไปให้ Pro50 แต่งบไม่ถึงเลยยังจัดสินใจไม่ได้ครับ(หมายถึงงบมีแต่ไม่อยากจ่ายหนักขนาดนั้นน่ะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

23/01/2018 12:40:48
1,663
จัด Pro30 ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร หูไม่ขี้ฟ้องและฟังกับเพลเยอร์ได้หลากหลาย ฟังเบื่อๆแล้วค่อยๆสะสมงบจัดสายเงินราคาสมเหตุสมผลเพิ่มอีกเส้นเพื่อยกระดับคุณภาพเสียงเพิ่มก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

LightSky

23/01/2018 14:58:08
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Ahura
จัด Pro30 ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร หูไม่ขี้ฟ้องและฟังกับเพลเยอร์ได้หลากหลาย ฟังเบื่อๆแล้วค่อยๆสะสมงบจัดสายเงินราคาสมเหตุสมผลเพิ่มอีกเส้นเพื่อยกระดับคุณภาพเสียงเพิ่มก็ได้ครับ
หลักๆคือตอนนี้ผมใช้iphone แล้วมันไม่มีรู3.5mmแล้ว เลยกะเอามาใช้กับสายBTน่ะสิครับ เรื่องอัพเกรดสายอาจจะไม่ไปถึงขั้นนั้นอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RYU

23/01/2018 15:24:18
32
สวัสดีครับ ผมเองก็ใช้ um pro30 อยู่ด้วยครับ เข้าใจสำหรับ สถานะการณ์อย่างนี้ครับ แต่จริงๆแล้ว ต้องขึ้นอยู่กับ หูฟัง และเครื่องเล่นในปัจจุบันที่ใช้อยู่ด้วยครับ

ตอนที่ผมซื้อ เจ้า um pro30 มาใช้ ตอนนั้น ไม่ได้ใช้หูฟังแนวสว่าง(bose over ear + bose in ear)ครับ และก็ใช้ iphone 6 เป็นตัวเล่นเพลง ดังนั้น เจ้า um pro30 ถือได้ว่า ตอบโจทย์ผมที่สุด (ผมเริ่ม ทดลอง ตั้งแต่ westone series 10 ,20 ถึง 30 ทั้งW series และ pro series) 

ด้วยประสบการณ์ฟังเพลงในขณะนั้น เจ้าตัว 10 , 20 และ w30 ก็ขาดโน่นนิด ขาดนี่หน่อยครับ พอฟังเจ้า UM pro 30 ก็ตอบโจทย์ได้พอดี เป๊ะ ไม่ขาดไม่เกินครับ แบบว่า " เฮ้ย!!! เสียงแบบนี้แหละ ที่หาอยู่"
ดังนั้นผมถึงได้ตัดสินใจซื้อ um pro30ใช้ครับ

ต่อมาไม่นานนักก็ เริ่ม ซื้อ Aunb b1 , AKG 701 มาใช้ ก็เริ่มรู้สึกว่า เจ้า um pro30 ขาดความใสกระจ่าง ทั้งที่ตอนแรกๆ ก็ใสมากแล้วนะ ( อุปกรณืเปลี่ยน ประสบการณ์การรับฟังก็เปลี่ยนไปครับ) ดังนั้นผมถึงใช้สาย upgrage Eros 1 ซึ่งเป็นการใช้สาย เงิน และ ทองแดง ครับ ซึ่งที่ผมเลือกสายเส้นนี้ ก็เพราะว่าเข้าไปลองฟังแล้ว ให้ คาแรคเตอร์เสียงที่ คล้ายกับ สายเดิมครับ แต่ให้ความกระจ่างใสดีขึ้น และ เสียงกลอง เบส ก็ให้ความกระชับดีขึ้นครับ

ปัจจุบัน อุปกรณ์ฟังเพลงผมใช้ Cayin N6 (ขับกับ PK1 + Sen over ear momentum เป็นหลัก) และ AK70 ขับกับ um pro30 กับ seahf 250 ohm กับ bose soundtrue ultra in earครับ

สรุปคือ การเลือกหูฟัง ซักตัวมาใช้ คงจะต้องเป็นคุณ likesky ต้องตัดสินใจด้วยตัวเองเลยครับ ว่าด้วยชุดฟังเพลงในวันนี้ หรือ อนาคตอันใกล้ จะเป็นตัวใดครับ เพราะของที่เราเลือกว่าดีที่สุดในวันนี้ ก็เปลี่ยนไปได้ ด้วยชุดฟังเพลงที่แตกต่างออกไปครับ
ให้เลือกตัวที่ชอบที่สุดครับ เพราะไม่งั้น จะต้องเสียเงินเพื่อซื้อตัวที่อยากได้แต่ไม่ได้ตัดสินใจซื้ออย่างแน่นอนครับ

ข้อมูลนี้เล่าจากประสบการณ์ที่อยากแบ่งปันนะครับ อาจไม่ได้ช่วยอะไรมากมายครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

JOEcUSTOM

24/01/2018 00:07:02
0
จากที่เคยใช้ทั้ง um30 กับ um50 นะครับ
ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบประมาณ um50 จบกว่าเยอะครับ 
ทั้งรายละเอียดและเบส ทุกวันนี้ไม่แตะ um30 เลย ^^

ปล. งบขนาด um50 มีตัวเลือกเยอะพอสมควรนะครับ แต่ถ้าเลือก westone แล้วก็ขอแนะนำเป็น um50 ครับ 
ปล2. ลองเล่นแบบสายดูครับ คหสต. เสียงดีกว่ากันเยอะมาก ยิ่งสายคุณภาพดีๆนี่ยิ่งเห็นชัด ฟังเพลงสนุกขึ้นเยอะด้วย

ลองดูครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ahura

24/01/2018 07:46:53
1,663
เสริมนิดนึง ในระดับราคา UM Pro50 มันจะต้องไปเจอ Noble Savent, C6iem หรือ Witch Girl S ซึ่งเป็นระดับพระกาฬทั้งนั้นนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

nungkub

24/01/2018 10:38:32
1
จากที่เคยใช้มาหมดแล้วผมว่า um pro 50 จับคู่กับสายเงินดีๆ จบได้เลยครับ หรือถ้าชอบแนวนี้ ไป 846 ก็ดีนะครับ แต่ราคาช่วงนี้ตัวเลือกเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอการป้ายยาระหว่าง UM PRO 30 และ 50"