Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำปลั๊ก ใส่ใน CLEF PB8 หรือเปลี่ยนเป็นปลั๊กกรองไฟอื่น

Furch

21/01/2018 01:07:04
624
ขอคำแนะนำพี่ๆ ทุกท่าน ในการเลือกปลั๊กสำหรับ แต่ละช่องของ PB8 หน่อยครับ ปัจจุบัน ผมใช้จริงๆ อยู่ 5 ช่อง คือ High Power (Direct) อันนี้ใช้ 2 ช่องเลย เสียบ Power Amp. กับ V281 อย่างละช่อง แล้วก็ Video Filter อันนี้เสียบ PC กับ Monitor อีกช่องที่ใช้ก็คือ Analog Filter อันนี้เสียบ DAC ไว้ ไม่รู้ผมเสียบถูกช่องรึผิดยังไง แต่ใช้ตอนนี้ 5 ช่องครับ ถ้าเสียบผิดจุดประสงค์ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ส่วนปลั๊กหลักๆ ก็อยากเปลี่ยน 3 ช่อง หรือควรเปลี่ยนทั้ง 4 ช่องก็แนะนำได้นะครับ

1. อยากเปลี่ยนปลั๊กช่อง High Power (Direct) ช่องนี้ควรใช้ปลั๊กอะไร
2. ช่อง Analog Filter ช่องนี้ควรใช้ปลั๊กอะไรครับ
3. ช่อง Video Filter อันนี้ไม่รู้จะเปลี่ยนดีรึเปล่า แต่ใจผมคิดว่า ไหนๆ จะรื้อ PB8 แล้วน่าจะเอาให้จบไปเลย

วันนี้ผมได้สอบถามเรื่องการเปลี่ยนปลั๊กใน PB8 ที่ปิยะนัสมา พนักงานงานที่ร้านปิยะนัสบอกว่า ถ้าจะ upgrade PB8 ให้ได้ ให้ลอง up สายไฟที่ต่อไฟจากปลั๊กผนังก่อน แต่ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ ก็เปลี่ยนกรองไฟเป็น Audioquest NGR1000 ดีกว่าและคุ้มกว่า ซึ่งถ้าเทียบกับของไทย ไม่มีเครื่องกรองไฟไหนดีกว่าจนถึงระดับราคาประมาณ 50 - 60k

เปลี่ยนปลั๊กใน PB8 หรือว่าถอย NGR1000 ดีครับ ข้อจำกัดของผมคือ เช่าคอนโดติดที่ทำงาน ซึ่งเดิน 3 นาที ถึงที่ทำงานจึงยังไม่อยากเปลี่ยนและเค้าไม่ยอมขาย และไม่ยอมให้ทำอะไรกับระบบไฟ ไม่ว่าจะเปลี่ยนสายไฟ หรือเปลี่ยนปลั๊กใดๆ ทั้งสิ้น ทำให้ตอนนี้เล่นได้แค่ปลั๊กกับสายไฟ PC ละครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ อาจจะมีซื้อเพิ่ม power amp อีกตัว แต่ตั้งใจว่าจะไม่เปลี่ยนอะไรละครับ ยกเว้นเสื่อมสภาพจนใช้ไม่ได้จริงๆ
1. V281 ใช้เป็น pre และ headphone amp. หูก็ Ether Flow Open
2. Benchmark AHB2 อันนี้ power amp
3. Dynaudio Special 40
4. สายในระบบเป็น Wywires Platinum

รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ งบสำหรับปลั๊กกรองไฟก็ 40k+- ก่อนครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

21/01/2018 06:04:19
1,866
ถามนอกประเด็นนิดนึง ใช้ขาตั้งอะไรครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นิดหน่อย

21/01/2018 08:03:56
ซื้อส่ายไฟดีๆมาเปลี่ยนก่อนครับ เช่น สายไฟที่ใช้กับ  DAC หรือแอมป์ ให้เสียบกับปลักผนังโดยตรงดีกว่าถ้าสามารถทำได้ครับ สำหรับปลั๊กผนังสามารถอัพเกรดได้เหมือนกัน  เปลี่ยนที่เป็นเต้าเสียบด้านในได้ ส่วนหน้ากากใช้ของเดิมเพื่ออำพรางได้ครับ
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

21/01/2018 08:06:44
1,133
ผมคิดว่าปลั๊กผนังเปลี่ยนง่ายนะครับ มันยึดเพียงน๊อตสองตัวกับหน้ากากอันนึง ถ้าจะคืนห้องเช่าก็เพียงเปลี่ยนกลับใส่ของเดิมให้ ไม่มีอะไีเสียหายครับและไม่น่าจะมีร่องรอยอะไรทิ้งไว้ให้เห็นด้วยว่าเคยสลับไปใช้อย่างอื่นมา

ส่วนเรื่องกรองไฟผมคิดว่าเปลี่ยนเป็น nrg-1000 ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยน่าจะดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 4

Sutad

21/01/2018 08:58:35
95
ผมเลือก NRG-1000 และเปลี่ยนปลั๊กผนังไปด้วย ทำให้เสียงดียิ่งขึ้น ปลั๊กผนังของ Audioquest ราคา 5,865 บาท ดูแล้วน่าจะเข้ากันดี ส่วนสายไฟที่ต่อจากปลั๊กผนังมาเข้าเครื่องกรองไฟก็สำคัญไม่แพ้กัน ควรซื้อเกรดที่มันใกล้เคียงกัน

เครื่องกองไฟยี่ห้อไทยดีระดับหนึ่ง แต่ถ้าราคาเกิน 5 หมื่นบาท จากที่ฟังเทียบกับแบรนด์ต่างประเทศแล้ว ผมว่าเสียงยังมีอั้นๆ ไม่เปิดเท่ากับแบรนด์ต่างประเทศ

เครื่องกรองไฟผมใช้ IsoTek อยู่ ตอนไปซื้อเทียบกับแบรนด์ไทย IsoTek น้ำหนักเบาหวิว เหมือนไม่ค่อยมีอะไร ขณะที่แบรนด์ไทยตัวเครื่องหนักอึ๋ง แต่ฟังเทียบแล้วชอบ IsoTek มากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

21/01/2018 11:04:40
1,866
ความเห็น 2 ขออภัยครับ ผมจะกดแจกหู ซึ่งปกติจะอยู่ซ้ายสุด แต่คุณไม่ได้ล็อคอิน เลยเผลอไปกดหยิกหุแทนแล้วมันลบไม่ได้ครับ T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Furch

21/01/2018 13:50:45
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เหน่งบา
ถามนอกประเด็นนิดนึง ใช้ขาตั้งอะไรครับ ^ ^
ห้องที่ผมอยู่ตอนนี้มันไม่มีระยะพอที่จะตั้งครับ เป็น Stand 6 ของ Dynaudio ผมจองห้องใหญ่ของคอนโดไว้ เปลี่ยนห้องแล้วค่อยหาตำแหน่งตั้งบน Stand อีกทีครับ 

@พี่bonus79 @พี่sutad @พี่นิดหน่อย
ขอบคุณครับ ผมนึกว่าเปลี่ยนปลั๊กผนังนี่ควรจะเปลี่ยนสายไฟจาก main มาด้วยถึงจะเห็นผล ไปสอบถามกับผู้ดูแลคอนโดแล้วเค้าไม่ให้ทำ ก็เลยไม่ได้ทำ เดี๋ยวลองแอบเปลี่ยนดูครับ ส่วน NGR1000 เดี๋ยวไปลองครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ผมหาอ่านพวก comment กับ review แล้วสับสนภาษาของเครื่องเสียง มีร้านที่มีให้ลองฟังเหมือนร้านเฮียมั่นที่เราลองหูได้บ้างมั๊ยครับ 
รึว่าต้องเชื่อ comment กับ review แล้วซื้อมาลองเท่านั้น -..-

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Peob18c

21/01/2018 19:32:56
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Furch

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เหน่งบา
ห้องที่ผมอยู่ตอนนี้มันไม่มีระยะพอที่จะตั้งครับ เป็น Stand 6 ของ Dynaudio ผมจองห้องใหญ่ของคอนโดไว้ เปลี่ยนห้องแล้วค่อยหาตำแหน่งตั้งบน Stand อีกทีครับ 

@พี่bonus79 @พี่sutad @พี่นิดหน่อย
ขอบคุณครับ ผมนึกว่าเปลี่ยนปลั๊กผนังนี่ควรจะเปลี่ยนสายไฟจาก main มาด้วยถึงจะเห็นผล ไปสอบถามกับผู้ดูแลคอนโดแล้วเค้าไม่ให้ทำ ก็เลยไม่ได้ทำ เดี๋ยวลองแอบเปลี่ยนดูครับ ส่วน NGR1000 เดี๋ยวไปลองครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ผมหาอ่านพวก comment กับ review แล้วสับสนภาษาของเครื่องเสียง มีร้านที่มีให้ลองฟังเหมือนร้านเฮียมั่นที่เราลองหูได้บ้างมั๊ยครับ 
รึว่าต้องเชื่อ comment กับ review แล้วซื้อมาลองเท่านั้น -..-

ผมไปลองสายไฟ ที่ปิมานะครับ ถ้าเป็น สาย ที่เค้ามี ก็ขอเค้าลองได้ แต่อาจจะต้องพกอาวุธ ไปเอง อย่างน้อย คือ หูฟังจะได้เทียบแนวเสียงได้ง่ายนะครับ ผมไปแบบ งงๆๆ ไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้พกไรไป ก้อยืมหูที่ร้าน + dac/amp ต่อเพลงผ่านมือถือเอา ก็พอจะจับ แนวเสียงได้ แต่ อาจจะใช้เวลา หน่อยครับ ส่วนตัวที่ลอง เปลี่ยน สายเข้า powerbridge 6s ก็ ได้บุคลิกของสายติดมานะครับ รวมถึงปลั๊กผนัง 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

21/01/2018 19:56:48
1,866
แวะไปอัมรินทร์ ไปหาพี่หมุหวานครับ จะลองอะไรก็บอก น่าจะได้ลองได้เล่นอะไรหลายอย่างอยู่หรอกครับ บรรยากาศสบายๆกันเองสุดๆครับ ^ ^
ถ้าลืมหยิบกระเป๋าสตางค์กับบัตรเครดิตไว้ที่บ้านก็อาจจะดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

21/01/2018 20:12:54
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - เหน่งบา
ความเห็น 2 ขออภัยครับ ผมจะกดแจกหู ซึ่งปกติจะอยู่ซ้ายสุด แต่คุณไม่ได้ล็อคอิน เลยเผลอไปกดหยิกหุแทนแล้วมันลบไม่ได้ครับ T^T
ไม่เป็นไรครับพี่ เป็นโพสผมเอง พอดีโพสจากโทรศัพท์แล้วมันยังไม่ได้ login เลยขี้เกียจคีย์ใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เคยคิดกันบ้างไหม

21/01/2018 20:18:43
เครื่องกรองของไทยเน้นโชว์ออฟเครื่องต้องแน่นใส่กรองหลายๆชั้นอย่างกับเครื่องกรองน้ำเพื่อให้ดูมีหลักการน่าเชื่อถือ สุดท้ายกรองจนหมดเกลี้ยงคิดดูกว่ากระแสไฟฟ้าจะไหลมาถึงเครื่องมันต้องบุกป่าฝ่าดงอะไรมากมายกว่าจะถึงก็หมดแรงพอดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Furch

22/01/2018 00:07:32
624
@พี่Peob18C @พี่เหน่งบา

ขอบคุณครับ สายไฟเดี๋ยวผมสั่ง Wywires เพิ่มเอาครับ ตั้งใจว่าจะลองใช้ยกเซตดูก่อน ส่วนที่ปิยะนัสผมคงไปลองแต่ NGR1000
ผมอยากลองปลั๊กน่ะครับ อยากรู้ว่าตัวเองฟังออกรึเปล่าถ้าเปลี่ยน brand เพราะหาอ่านกระทู้ที่เฮียมั่น กับพี่ๆ ท่านอื่นเค้าเม้นกันแล้วบอกว่าเสียงต่างกัน
บางตัวเสียงหวาน บางตัวรายละเอียดดี บางตัวยกระดับทุกอย่าง ฯลฯ เลยอยากลองฟังด้วยหูตัวเองก่อน ถ้าฟังไม่ออกจะได้เลือกที่ความหล่อของปลั๊กแทน -..-

@พี่เคยคิดกันบ้างไหม

5555 มันก็อาจจะเป็นอย่างนั้นนะครับ แต่ brand ไทยที่ดังไปต่างประเทศได้ เค้าก็น่าจะมีดีบ้างมั๊ยครับ และจากที่ใช้มาร่วม 2 ปีนี่ ผมว่าคุณภาพ/ราคา ก็ไม่เลวร้ายนะ ไม่เคยได้ยินเสียง ตี๊ดดด ของเครื่องเสียงกับคอมเลยตั้งแต่ใช้ ได้ยินแต่เสียงฮาร์ดดิสก์หมุน 

อีกอย่าง ผมว่าคุณภาพไฟแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกัน เอาจริงๆ ผมย้ายที่อยู่ในกรุงเทพฯ นี่ 6 เขตละ แต่ละเขตคุณภาพไฟก็ยังไม่เท่ากันเลยครับ เลวร้ายสุดเท่าที่อยู่มานี่ ลาดพร้าวเลย ไฟกระชากจนคอมผมพังไปตัวนึง ผมยังคิดว่าถ้าตั้งใจทำจริงๆ คนในพื้นที่น่าจะออกแบบได้ตรงใจคนในพื้นที่มากกว่า แต่ก็ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไง ผมก็คงไปลอง NGR1000 ล่ะ จะได้รู้ว่าดีจนหูผมรับรู้ได้มั้ย ถ้าฟังไม่ออกผมคงเปลี่ยนปลั๊กเล่นมากกว่า -..-" 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ohayokon

22/01/2018 08:40:00
1
ผมคิดว่าลองเปลี่ยนสายไฟที่ท้ายเครื่องจะเห็นผลชัดที่สุดแบบฟังออกได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

nearmint

22/01/2018 09:01:52
41
ผมใช้ PB8s เหมือนกันครับ

ผมเปลี่ยนแต่ high power เป็น WATTGATE 381 ครับ
ช่องอื่นเหมือนเดิม

จำได้ลางๆว่า ช่องอื่นเปลี่ยนยากกว่า (ผมซื้อปลั๊กมาเปลี่ยนเอง)
เพราะมี wiring สายต่างๆเพิ่ม
อีกอย่าง WATTGATE มันแพง ผมมีปัญญาซื้แแค่ 2 ตัว ตอนนั้น 555
โดย 381 อีกตัว อยู่ที่ผนัง เพื่อต่อมา PB8s นี่แหล่ะครับ

ช่อง high power ผมต่อกับ int.amp และ DAC
ส่วน V281 ผมเพิ่งซื้อมาไม่นาน ต่ออยู่ช่อง analog

บอกตรงๆ ทักษะการฟังของผม อั้นไม่อั้น ผมฟังไม่ออกครับ
รู้แค่ว่า พอเปลี่ยนเป็น WATTGATE เสียงมันฟังดูคึกคักขึ้นครับ
เหมือนเสียงดนตรีมันดีดเด้ง ลอยเป็นอิสระมากขึ้น เบสดูตึงขึ้น ประมาณนี้สำหรับผม

ที่เห็นผลจริงๆ ของ PB8s สำหรับผม คือเรื่องภาพนะ คือจอคอมผม ที่ต่ออยู่กับช่อง VDO
ดูชัดเจน สดใส ขึ้นแบบรูสึกได้ 

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 14

เหน่งบา

22/01/2018 11:51:00
1,866
ผมว่า อุปกรณ์หลายอย่างของไทย หลายประเภทไม่แค่เครื่องกรองไฟ มันพอ"ได้" ในกลุ่มต้นกับกลุ่มกลางครับ
แทบเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ และคนผลิต(ไทย) มักจะทำกันคือ การแบกน้ำหนัก...
หมายความว่าเพื่อแข่งกับของต่างชาติ เรามักเปรียบเทียบกับตัวสูงกว่า ราคาแพงกว่า
ประมาณว่าแพ้นิดเดียว เปรียบเทียบเชิงปริมาณ ของเราคุ้มค่านะ
พูดอีกมุมหนึ่งคือ เรามักนำเสนอว่า เราให้คุณภาพดีกว่าในราคาเท่ากัน แต่ผมสังเกตว่า มันไปได้แค่ระดับหนึ่งครับ
พอระดับสูงๆเข้า เราไม่ค่อยมีตัว และเมื่อเทียบกับของราคาที่เหนือกว่า เราก็มักจะแพ้..ซึงไม่แปลก เพราะราคาเราต่ำกว่า
มันเลยกลายเป็นว่า คนจะไปให้สุดทาง ก็เลยมักไม่ใช่ และไม่ใช้ของไทยครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Furch

22/01/2018 13:40:48
624
@พี่ nearmint

ผมก็ไม่แน่ใจว่าฟังออกเหมือนกันครับเรื่องอั้นไม่อั้น เท่าที่จำได้ผมเคยเอา V281 เสียบช่อง Digital เพราะช่องมันเต็ม
ตอนนั้นหลีกเลี่ยง direct เพราะไม่รู้ว่าช่องนี้มันก็มี surge protection พอไปอ่านเจอกระทู้ในบอร์ดนี้ซักที่นึง พูดถึงเรื่องความต่างในแต่ละช่อง
เลยลองเอาไปเสียบ Direct เสียงมันมาแล้วผมรู้สึกว่ามันเต็มกว่า ก็เลยใช้มายาวช่อง direct

เรื่อง wattgate นี่ อ่านหลายๆ ที่ รวมทั้ง comment พี่ด้วย ยิ่งอยากลองฟังมากครับ ขอบคุณครับ    
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

น่าคิด

22/01/2018 14:24:41
ลองบวกราคาปลั๊กแต่ละตัวก่อนโมด้วยนะครับ ไม่ใช่โมกันเพลินสุดท้ายค่าโมเอาไปซื้อตัวอื่นดีๆได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Sunriverss

22/01/2018 17:33:27
143
เคยใช้ shunyata hydra 8 , 4 , 2 ประทับใจทุกตัว น้ำหนักเบาๆ เปิดฝามาดูไม่มีอะไรเลย มีแค่บัสบาร์ตัวเขื่องๆ ที่รุ่นท๊อปมช้เงินทั้งแท่ง เสียงดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

l2esurection

22/01/2018 19:28:00
62
เอาจริงๆถ้าเปลี่ยนปลั๊กผนังไม่ได้ ผมแนะนำว่าถ้างบ 40K +- หา CLEF PURESINE 1000 ใช้เลยครับ มีทั้งช่อง ANALOG / DIGITAL / HIGH POWER 

ผมใช้อยู่ครับแล้วก็กำลังจะปล่อยเพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว 5555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Furch

25/01/2018 19:42:33
624
ชอบเสียงอันไหนกันครับ 1 เริ่มที่ 0.08 นาที  2 เริ่มที่ 3.11 นาที อย่าเพิ่งกดดูคำตอบกันนะครับ เลือกเสียงที่ชอบก่อน อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

Furch

25/01/2018 20:03:13
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Sunriverss
เคยใช้ shunyata hydra 8 , 4 , 2 ประทับใจทุกตัว น้ำหนักเบาๆ เปิดฝามาดูไม่มีอะไรเลย มีแค่บัสบาร์ตัวเขื่องๆ ที่รุ่นท๊อปมช้เงินทั้งแท่ง เสียงดีครับ
@พี่Suriverss
เกินงบผมไปไกลมากครับพี่ Hydra แต่ Denali T ก็ดีมากแล้วครับ เสียงนุ่มนวลจริงๆ ขอบคุณครับที่แนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

champ_korn

26/01/2018 07:23:12
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - Furch
ชอบเสียงอันไหนกันครับ 1 เริ่มที่ 0.08 นาที  2 เริ่มที่ 3.11 นาที อย่าเพิ่งกดดูคำตอบกันนะครับ เลือกเสียงที่ชอบก่อน อิอิ

เปิดจากลำโพง PC กากๆ ผมชอบ 2 ครับ เหมือน 1 เบสจะเยอะไปหน่อย หรือเพราะ 1 volume ดังกว่า 2 นิดนึงก็ไม่รู้ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

lukephong

26/01/2018 08:46:45
81
ชอบเสียงจากคลิปที่สองมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

linkx

26/01/2018 11:43:42
2
จากหูกากๆ กับ ลำโพงบ้านๆ ชอบ 2 เสียงเปิดกว่า เบส ทุ้มกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำปลั๊ก ใส่ใน CLEF PB8 หรือเปลี่ยนเป็นปลั๊กกรองไฟอื่น"