Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ Headphones บลูทูธ สำหรับหนัง

nusped11

19/01/2018 17:08:57
0
ต้องเดินทางทางเครื่องบินค่อนข้างบ่อย ปกติจะดูหนังผ่านโน้ตบุ๊คแล้วใช้หูฟังมือถือต่อเอาน่ะครับ

หูฟังของมือถือที่ใช้ มีสายรุงรัง และเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสียงพูดจะเบา เสียงเอฟเฟคจะดัง ต้องคอยลดๆเพิ่มๆตามจังหวะหนัง

เลยอยากได้ดูฟังไร้สายมาใช้ดูหนังโดยเฉพาะ ไม่ใช้ฟังเพลงเลย อ่านดูรีวิวส่วนมากก็จะเป็นด้านฟังเพลงซะส่วนใหญ่ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยน่ะครับ 

คงต้องใช้เป็นแบบบลูทูธใช่ไหมครับ จะมีปัญหาเสียงดีเลย์ไหมครับ เพราะแบบ wireless คงใช้ไม่ได้เพราะต้องมีตัวรับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SirIsexnewTA

19/01/2018 18:08:05
387
ปัญหาเสียงพูดเบา เอฟเฟคดังนี่ผมว่าเป็นที่ตัวหนังนะครับ พบเจอได้บ่อย

ถ้าต้องการไร้สาย แบบ wifi จะเสถียรกว่าครับ ลดปัญหาเรื่องดีเลย์ได้มาก ได้แก่ sennheiser rs series นะครับ 
แต่ถ้าเป็นไร้สายแบบ บลูทูธทั่วไปต้องยอมรับว่าปัญหาดีเลย์เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าดูหนังฝรั่ง,จีน พากย์ไทย ไม่ค่อยมีปัญหาครับ สะดวกต่อการพกพาด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

19/01/2018 18:26:20
107
อันดับแรก ลองหาคำว่าVolume Normalizer ในโปรแกรมเล่นหนัง แล้วก็ทำการเปิดมันซะครับ
จะช่วยลดความแตกต่างระหว่าเสียงดังสุดและเบาสุดได้ พูดง่ายๆก็คือ มันทำให้ระดับเสียงต่างๆในหนังนั้นดังในระดับไกล้เคียงกันครับ

ส่วนเรื่องเสียงDelay นี้ต้องทำใจนิดนึงครับ มันอาจจะมีบ้างเป็นบางจังหวะ วิธีแก้ที่ง่ายและประหยัดงบสุดก็คือ ซื้อ Bluetooth Transmitter และ Reciever ที่รองรับ aptX LL (Low Latency) มาต่อทั้งภาคเครื่องส่งและรับครับ แต่มันก็จะรกรุงรังซักหน่อย

อีกวิธีนึงก็ถ้าไม่อยากรกรุงรังเพราะเครื่องส่ง/รับ Bluetooth ให้ซื้อหูฟังที่เปลี่ยนสายได้แล้วหาสายรุ่นสั้นๆมาเอาไว้ต่อโดยเฉพาะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

nusped11

19/01/2018 23:12:59
0
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยครับที่แนะนำเรื่องเสียงและดีเลย์

พอจะมีตัว Headphones แนะนำไว้เน้นดูหนังบ้างไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Golf

20/01/2018 00:13:23
60
ผมใช้ Beats Solo 3 wireless ดูหนังครับ ... มันพกง่าย สะดวก เบสตูมตามใช้ได้ ... ดูจาก notebook/มือถือ ผมไม่เคยหงุดหงิดจาก delay ครับ (ตัวอื่นๆ อย่าง Bose OnEar wireless ยังมีหงุดหงิดเล็กๆ)

อีกตัวที่เคยลองแล้วดีก็ Sony 1000x แต่ผมติดตรงมันใหญ่ไปสักนิดครับ

แนะนำไปลองที่ร้านง่ายสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

20/01/2018 00:37:35
573
เอาจริงๆแล้วผมแนะนำให้เป็นแบบต่อสายน่าจะเหมาะกว่านะครับ เพราะดูหนังนี่เสียงดีเลย์เกิดขึ้นบ่อยมาก 
เพราะมัน encode เสียงกับภาพแยกกันครับ 

ดูหนังจากมือถือเราไม่ได้ดูห่างมากๆอยู่แล่ว ต่อสายจะดีกว่าเน้อออ ส่วนห๔ฟังแนะนำเป็นของ sennheiser ครับ

แนะนำให้ลองแบบคลื่นวิทยุของเข้าด้วย ผมว่าดีเลย์น้อยกว่า Bluetooth ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nusped11

20/01/2018 23:16:10
0
ขอบคุณทุกคนครับ ผมจะลองยกเครื่องไปลองที่ร้านดูครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำ Headphones บลูทูธ สำหรับหนัง"