Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอแสดงความยินดีกับผู้ใช้ Sony Walkman ทุกท่านนะครับ

gapjazz

08/01/2018 13:40:49
0

ขอแสดงความยินดี
กับผู้ใช้ หูฟังSony Walkman นะครับ #sonywalkman
            หูฟังออกกำลังกายใช้มาปีกว่าเปิดไม่ติดหมดประกันแล้วเอาไปส่งซ่อม คำตอบที่ได้มา พนักงานบอกผมว่า " เราไม่มีอะไหล่แยกซ่อมนะคะ"  ผมเลยถามว่า " ถ้าเราซื้อหูฟังมา 6พันกว่าระยะเวลาปีนิดๆ หมดประกันแล้วเสียคือ ทิ้ง เลยใช่ไหมครับ " คำตอบที่ได้คือ "ค่ะ"  
        ฉะนั้นทุกท่านหูฟัง Sony ใช้จะถึงหนึ่งปีรีบขายนะครับ หรือไม่ก็ไปใช้ยี้ห้ออื่น เพราะมันไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้ แต Sony ่จะให้ช่างลองมั่วดูถ้าได้ก็ดีไม่ได้ก็ทิ้งไป  ซื้อใหม่ตามนั่น 
        ปล.อัดเสียงมาด้วยเดี๋ยวเอามาให้ฟังเพื่อความบันเทิง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนี้

08/01/2018 13:58:05
จริงครับ หูฟังเค้าไม่แกะซ่อมกัน ถ้าอยู่ในประกันก็เปลี่ยนอันใหม่ ถ้าหมดประกันก็โยนทิ้ง โดยเฉพาะหูฟัง bluetooth ประมาณ 1- 2 ปี ก็แบตเสื่อมแล้ว เป็นทุกยี่ห้อครับ ไม่ใช่เฉพาะ Sony จขกท. อาจจะยังใหม่ในวงการนี้ก็เลยยังไม่ทราบ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

gapjazz

08/01/2018 14:01:11
0
ดีครับคราวหน้าจะได้ซื้อถูกๆไว้หน่อยเผื่อจะได้ทิ้งได้สะดวกใจกว่านี้  ขอบคุณที่ชี้ทาง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

gapjazz

08/01/2018 14:35:02
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตามนั้น

08/01/2018 14:46:24
หูฟังตัวเล็กๆแบบนี้ไม่ได้ออกแบบให้แกะซ่อมได้ครับ ส่วนใหญ่จะเชื่อมด้วยกาวแบบปิดสนิทถาวร ถ้าแกะแล้วก็ไม่สามารถประกอบให้เหมือนเดิมได้ครับ สรุปว่า แกะ=พัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Fiftyfive

08/01/2018 15:15:36
22
แบบนี้ก็ควรหลีกเลี่ยงสินค้าประเภทนี้ของ SONY และดูแบรนด์อื่นแทนครับ

แบบนี้ยิ่งเสียชื่อแบรนด์ เพราะความทนทานของสินค้า ระยะประกันที่สั้น และไม่มีมตราการลองรับหรือแก้ไขสินค้าหมดประกัน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ตามนี้

08/01/2018 15:35:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Fiftyfive

แบบนี้ก็ควรหลีกเลี่ยงสินค้าประเภทนี้ของ SONY และดูแบรนด์อื่นแทนครับ

แบบนี้ยิ่งเสียชื่อแบรนด์ เพราะความทนทานของสินค้า ระยะประกันที่สั้น และไม่มีมตราการลองรับหรือแก้ไขสินค้าหมดประกัน

เป็นทุกแบรนด์ครับ หมดประกันแล้วส่วนใหญ่จะไม่รับซ่อม ของพวกนี้มันมีอายุการใช้งานประมาณนี้แหละครับ ต้องทำใจ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

gapjazz

08/01/2018 15:53:28
0
ผมว่าไม่ใช่เรื่องที่เราควรทำใจ มันเป็นที่ผู้ขายควรปรับปรุง มากกว่าครับ ขายอย่างเดียวเดี๋ยวก็เปลี่ยนใจไปซื้อหิ้วดีกว่าอย่างงี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Draco

08/01/2018 16:04:49
424
มันเป็นเรื่องน่าหงุดหงิดสำหรับผู้ซื้อ  แต่ที่ผมเจอพวก bluetooth ยี่ห้ออื่นก็เหมือนกันคับ

พวกแบตที่แบตเสื่อมเร็วเป็นเพราะเราใช้แบตจนหมดเกลี้ยงบ่อยๆคับ  ที่ผ่านมาของผมไม่เคยใช้จนเกลี้ยง ใช้อยุ่ 2 ยี่ห้อ Plantronic กับ Sony ก็ใช้ได้ราว 2-3 ปีทุกอัน ถ้าไม่เบื่อหรือเผลอลงเครื่องซักผ้าซะเอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

สงสัย

08/01/2018 16:08:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - gapjazz

ผมว่าไม่ใช่เรื่องที่เราควรทำใจ มันเป็นที่ผู้ขายควรปรับปรุง มากกว่าครับ ขายอย่างเดียวเดี๋ยวก็เปลี่ยนใจไปซื้อหิ้วดีกว่าอย่างงี้

การรับซ่อมนั้นหมายความว่าจะต้องมีระยะเวลารับประกันผลงานซ่อมด้วยครับ เช่นรับประกันว่าภายใน 3 เดือน 6 เดือน จะไม่เสียในอาการเดิมที่ส่งซ่อม แล้วในกรณีของสินค้าที่หมดอายุการใช้งานแล้ว ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ แบต แผงวงจร ที่ใกล้พัง ใครจะกล้าไปรับประกันล่ะครับ แล้วถ้าเค้ารับซ่อมให้ คิดค่าซ่อม 2,000 บาท หูฟังก็โดนแกะจนเยินแล้วเอากาวตราช้างติดไว้ แต่ไม่รับประกัน เดินออกจากศูนย์แล้วเจ๊งก็ตัวใครตัวมันแบบนี้จะเอาไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yoshino

08/01/2018 16:13:48
24
ผมใช้ wh1000xm2 ถ้าผ่านไปสักพักแล้วแบตเริ่มเสื่อม สามารถเปลี่ยนแบตได้ไหมครับ หรือต้องทิ้งด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ตามนี้

08/01/2018 16:20:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - yoshino

ผมใช้ wh1000xm2 ถ้าผ่านไปสักพักแล้วแบตเริ่มเสื่อม สามารถเปลี่ยนแบตได้ไหมครับ หรือต้องทิ้งด้วย

หูฟัง bluetooth แบบ Full Size ถึงแม้หมดประกันแล้วก็น่าจะส่งศูนย์เพื่อเปลี่ยนแบตได้ครับ เพราะมีการออกแบบให้ถอดประกอบชิ้นส่วนบางชิ้นได้ไม่เหมือน in ear รวมถึง pad หูฟังหนังเทียมถ้าเปื่อยยุ่ยลอกก็เปลี่ยนที่ศูนย์ได้เช่นกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Jakky18

08/01/2018 16:42:05
0
ผมใช้ plantronics backbeat fit หมดประกัน แล้วหนึ่งเดือน charge ไฟไม่เข้า เพราะไม่ได้ใช้นานหลายเดือน โทรเข้าศูนย์บอกเดี่ยวช่วยดูให้ ไม่ได้คาดหวังอะไรเพราะหมดประกันแล้ว สรุปเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ สภาพพอๆของเรา ประทับใจยี่ห้อนี้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

gapjazz

08/01/2018 16:50:40
0
ลองฟังในคลิป YouTube ที่แปะดูนะครับสำหรับนโยบายของเค้าฟังแล้วจะเป็นลม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตามนี้

08/01/2018 17:03:33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - gapjazz

ลองฟังในคลิป YouTube ที่แปะดูนะครับสำหรับนโยบายของเค้าฟังแล้วจะเป็นลม

ฟังแล้วครับ ผมไม่เห็นว่าเค้าพูดผิดตรงไหนเลยนะครับ มันแกะซ่อมไม่ได้โดยสภาพอยู่แล้ว ทำได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนอันใหม่ จขกท. ต้องการให้เค้าเปลี่ยนอันใหม่ให้ทั้งๆที่หมดประกันแล้ว? จขกท. เคยเห็นศูนย์ของยี่ห้ออื่นเค้ารับแกะซ่อมหูฟังลักษณะนี้หรือครับ อ้อ ผมไม่ใช่สาวก Sony นะครับ แต่ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่ายี่ห้ออื่นรับซ่อมแต่ Sony ไม่รับซ่อม เพราะมันซ่อมไม่ได้ครับ พนักงานเค้าก็พูดถูกต้องแล้วเพียงแต่มันอาจจะไม่ถูกใจ จขกท.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ไม่เข้าใจ

08/01/2018 17:17:23
ลองเปิดใจให้กว้างครับ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ป.ล. กระทู้นี้เกี่ยวอะไรกับ Walkman ครับ ไม่เข้าใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

gapjazz

08/01/2018 17:19:20
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ตามนี้

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - gapjazz

ฟังแล้วครับ ผมไม่เห็นว่าเค้าพูดผิดตรงไหนเลยนะครับ มันแกะซ่อมไม่ได้โดยสภาพอยู่แล้ว ทำได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนอันใหม่ จขกท. ต้องการให้เค้าเปลี่ยนอันใหม่ให้ทั้งๆที่หมดประกันแล้ว? จขกท. เคยเห็นศูนย์ของยี่ห้ออื่นเค้ารับแกะซ่อมหูฟังลักษณะนี้หรือครับ อ้อ ผมไม่ใช่สาวก Sony นะครับ แต่ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่ายี่ห้ออื่นรับซ่อมแต่ Sony ไม่รับซ่อม เพราะมันซ่อมไม่ได้ครับ พนักงานเค้าก็พูดถูกต้องแล้วเพียงแต่มันอาจจะไม่ถูกใจ จขกท.

ผมคงตามเทคโนโลยีไม่่่่่่่ทันเองครัับ นึกว่าประกันหมดแล้วยังซ่่่อมได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

gapjazz

08/01/2018 17:21:36
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ไม่เข้าใจ

ลองเปิดใจให้กว้างครับ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ป.ล. กระทู้นี้เกี่ยวอะไรกับ Walkman ครับ ไม่เข้าใจ

ถ้าบอกว่าถ้าเป็น Walkman ทุกรุ่นเราไม่มีอะไหล่สำหรับแยกซ่อมครับ  ปล รุ่นนี้ฟังเพลงได้ในตัวเลยถือเป็น   walkman ครัับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหตุการณ์สมมุติ

08/01/2018 17:26:29
Walkman WM1Z ราคาเป็นแสน ถ้าบอกว่าไม่มีอะไหล่สำหรับแยกซ่อมผมคงขว้างลงพื้นตรงนั้นเลยแหละ เหตุการณ์สมมุตินะเพราะผมไม่มีปัญญาซื้ออยู่แล้ว 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ผมรอรับอยู่

08/01/2018 17:35:08
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - เหตุการณ์สมมุติ

Walkman WM1Z ราคาเป็นแสน ถ้าบอกว่าไม่มีอะไหล่สำหรับแยกซ่อมผมคงขว้างลงพื้นตรงนั้นเลยแหละ เหตุการณ์สมมุตินะเพราะผมไม่มีปัญญาซื้ออยู่แล้ว 555

มาขว้างใส่ผมก็ได้ครับ ^^"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ตามเนื้อผ้า

08/01/2018 17:54:06
แกะก็พังทุกยี่ห้อครับ ทำใจอย่างเดียว ครั้งต่อไปก็อย่าซื้อแพงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

domehuhu

08/01/2018 18:02:38
6
ถามเฮียหรือคนมีประสบการณ์ เลยแล้วกันครับ พวก dap walkman ทาง sony เขารับซ่อมกันได้หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

tangkoo.

08/01/2018 18:20:19
1,368
ถ้าหมดประกันแล้ว มันไม่อยู่ในเงื่อนไข เราก็คงทำอะไรไม่ได้หรอกครับ  พนักงานเป็นลูกจ้างเขาก็ต้องตอบตามนโยบายของบริษัท   ถ้าเราไม่พอใจก็คงต้องเลิกใช้แบรนด์นี้ไป

ในอดีตเคยมีกรณีเคสคล้ายๆอย่างนี้  อยู่เหมือนกัน แต่เป็นเลนส์มีคนเอาไปซ่อม  ช่างประเมินราคามาแทบซื้อตัวใหม่ได้เลย เป็นดราม่าอยู่พอสมควร  แต่เคสนั้นรู้สึกเขาจะเสนอ  ให้ซื้อตัวใหม่ในราคาพิเศษ หรือไงนี่ละครับ  ที่มันแพงน่าจะเป็นเพราะเขาตีภาษี อะไหล่ซ่อมกับราคาของทั้งชิ้นไม่เท่ากัน (อันนี้ผมเดาๆนะว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น)  

อย่างเคสของ จขกท  ถ้าเกิดบริษัทเขามีอะไหล่ สำรองไว้  ราคาซ่อมก็คงจะแพง จนน่าจะไปซื้อใหม่ดีกว่าเช่นกันครับ  เดี๋ยวนี้อุปกรณ์อิเลคทริค เป็นอย่างนี้แทบจะทั้งนั้น  คือซื้อใหม่คุ้มกว่าซ่อมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

BlackPhoenix

08/01/2018 18:38:53
71
ถ้าอยู่ในประกันแคลมได้ตัวใหม่ หมดประกันตัวใครตัวมันครับ ของประเภทนี้เค้าไม่รับซ่อมกัน หรือถ้าซ่อมจะแพงมากชนิดซื้อใหม่ถูกกว่า และรู้สึกว่าศูนย์โซนี่จะมีอะไหล่ซ่อมสินค้าที่ออกมาไม่เกิน 2 ปี ครับ คือถ้าสินค้าออกวางขายมามากกว่า 2 ปี ส่วนใหญ่อะไหล่ที่ศูนย์จะไม่มีแล้ว อย่าง XBA-Z5 ออกมาเกือบ 4 ปีแล้ว ที่ศุนย์ก็ไม่มีอะไหล่รุ่นนี้แล้ว (Z5 เดโมร้านมั่นคงก็เจ๊งไปแล้วเหมือนกัน) 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

paperman

08/01/2018 18:41:30
120

ผมใช้wm1z mdr-1a ทุกตัวมีอะไหล่ซ่อมนะครับ z7 z5 z1r พวกนี้ก็มีครับ เพียงเเต่ราคาโคตรเเพงก็เเค่นั้นเอง

driver z7 ข้างละ3000งี้ สาย4.4z1rเส้นละ4000งี้

ที่ไม่มีอะไหล่ซ่อมนี่จะเป็นเฉพาะบางรุ่นครับเเต่ตัวท้อปๆที่ใช้มาจะมีหมดนะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Sonic Street Fighter

08/01/2018 18:43:18
56
หูฟังแบบบลูทูธนี่ผมรู้ถึงอายุการใช้งานของมันดี ตอนซื้อก็ท่องเอาไว้ในใจ "ใช้ให้คุ้ม"

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

paperman

08/01/2018 18:43:44
120
ปล. จขกท ติดต่อกับศูนย์ไหนอ่ะครับ ลองเฟ้สบุ้คไปถามในเเฟนเพจ หรือ ติดต่อศูนย์ใหญ่เพชรบุรี(สต้อคอะไหล่ใหญ่ที่นี่)ดูครับเผื่อ มีมาตรการเเก้ไขที่ดีกว่านี้นะ บางทีศูนย์นอกเค้าอาจจะไม่ค่อยได้รับเรื่องพวกนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เห็นด้วยนะ

08/01/2018 18:48:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - Sonic Street Fighter

หูฟังแบบบลูทูธนี่ผมรู้ถึงอายุการใช้งานของมันดี ตอนซื้อก็ท่องเอาไว้ในใจ "ใช้ให้คุ้ม"

จริงครับ รุ่นราคาแพงเป็นหมื่นก็เสียงดีกว่ารุ่นหลักพันหน่อยแต่อายุการใช้งานก็พอๆกัน พอแบตเสื่อมก็โยนทิ้งเหมือนกัน เพราะฉะนั้นต้องใช้ให้คุ้มครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

gapjazz

08/01/2018 18:53:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - paperman

ปล. จขกท ติดต่อกับศูนย์ไหนอ่ะครับ ลองเฟ้สบุ้คไปถามในเเฟนเพจ หรือ ติดต่อศูนย์ใหญ่เพชรบุรี(สต้อคอะไหล่ใหญ่ที่นี่)ดูครับเผื่อ มีมาตรการเเก้ไขที่ดีกว่านี้นะ บางทีศูนย์นอกเค้าอาจจะไม่ค่อยได้รับเรื่องพวกนี้ครับ

ผมติดต่อที่ศูนยซ่อมตรง ถนนเพชรบุรีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ลองดูครับ

08/01/2018 19:04:26
ใจเขาใจเราครับ หูฟังพวกนี้แค่แงะออกมาก็พังแล้วครับ ไม่มีทางซ่อมให้เหมือนเดิมได้แน่

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ลองดูครับ

08/01/2018 19:21:46
ลองมาดูข้างในหูฟังพวกนี้กันครับ ถ้าผมเป็นช่างซ่อมหูฟังมาจ้างผม 10,000 นึง ผมยังไม่รับซ่อมเลย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

trivium

08/01/2018 19:22:35
43
เข้าใจ ความรู้สึกของ จขกท. นะครับเดี๋ยวนี้สำหรับผม ถ้าจะซื้อของราคาแพงมากๆสักชิ้นนึงก็จะหาข้อมูลหลายๆด้านหน่อยครับ เรื่องซ่อมบำรุง บริการหลังการขายก็ด้วยครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจในการซื้อด้วย เหมือนซื้อรถยนต์นั่นแหละครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

golf8023

08/01/2018 21:03:29
39
อย่าว่าแต่Sonyเลยครับ สินค้าลักษณะเดียวกันของยี่ห้ออื่นๆถ้าเสียแล้วหมดประกัน คงโยนทิ้งอย่างเดียวครับ
ยิ่งพวกหูฟังTrue Wirelessทั้งหลาย ตัวเล็กกระจิ๊ดริด ยัดอะไรเข้าไปตั้งแยะ ถ้าพังขึ้นมาคงโยนทิ้งอย่างเดียว

ประเด็นซ่อมไม่ได้ ไม่ติดใจ แต่ถ้าใช้งานแบบคนปกติปีกว่าๆแล้วพัง อายุมันสั้นไปหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

เหน่งบา

08/01/2018 21:21:22
1,866
เข้ามารับทราบข้อมูล และเห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ
ผมไม่เคยทราบมาก่อนเหมือนกันว่าหูฟังลักษณะนี้ จะมีชะตากรรมแบบนี้
คงต้องคิดเหมือนความเห็น 2 ของเจ้าของกระทู้เองคือ ต่อไปอย่าซื้อแพง และ ความเห็น 25 คือ ใช้ให้คุ้ม T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Salek

08/01/2018 22:39:50
187
ถ้าใช้แบบปกติแล้วอายุการใช้งานแค่ปีนิดๆนี่ถือว่าอายุการใช้งานสั้นมากครับ ถ้าของราคาพันสองพันยังพอทำใจได้ แต่นี่ราคาเกินครึ่งหมื่นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

gapjazz

09/01/2018 00:13:05
0
มันเป็นความเห็นส่วนตัวครับซื้อมาราคาตั้งเกือบ 7,000 บาท ใช้มาแค่ปีครึ่งแล้วพังซ่อมไม่ได้ผม ในใจผมคิดว่าน้อยไป ควรจะซ่อมได้เพราะถ้าให้ผมทิ้ง... มันเสียดายจริงๆครับ ส่วนใครคิดว่ามันเสียก็ต้องทิ้งผมก็เข้าใจว่าเป็นความเห็นส่วนตัวเช่นกันครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

09/01/2018 08:28:26
56
หูฟังบลูทูธมันใช้แบตเตอรี่อ่ะครับ แล้วแบตเตอรี่มันมีอายุการใช้งาน ถ้าอยากใช้งานให้ได้นานคุ้มค่า
ก็ต้องใช้แบบถนอมอายุการใช้งานของแบตเตอรี่ครับ ผมเป็นคนโชคดีที่ไม่ใช่คนฟังเพลงต่อเนื่องนานๆ
ปกติหูฟังบลูทูธถ้าแบตเตอรี่เคลมไว้ว่าใช้ได้นานเท่าไหร่ ผมจะใช้ไม่ให้มันเกินครึ่งนึงของที่บริษัทแจ้งไว้
แล้วก็ชาร์จจนเต็มก่อน ค่อยเอามาฟังใหม่ ทำแบบนี้อายุหูฟังเกิน 3 ปีค่อนข้างแน่นอนครับ
แต่ถ้าฟังจนแบตหมดแล้วค่อยชาร์จอายุก็จะสั้นประมาณปีกว่าๆอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

09/01/2018 08:33:16
56
ขอต่ออีกนิดครับ พอดีพิมพ์ไม่หมด ปกติพวกอุปกรณ์ทั้งหลายที่ใช้แบตผมก็จะใช้แบบนี้ทั้งหมด
เป็นนโยบายส่วนตัวครับ ไม่ว่าจะ dap, amp พกพา, โทรศัทพ์มือถือ อุปกรณ์พวกนี้ผมไม่เคยใช้จนแบตเสื่อมได้สักที
เปลี่ยนก่อนตลอด อย่างมือถือนี่ 3 ปีกว่าแล้วยังชิวๆเลยครับ
ยิ่งถ้าพวก dap sony อายุแบตร่วม 20+ ชม.นี่ ฟังจนเลิกยังใช้แบตไม่ถึง 90% เลยสำหรับผม
ตามชาร์ตที่ผมเคยอ่านดู มันจะใช้ได้นานถึง 10+ ปีเลยครับกว่าแบตจะเสื่อม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 38

เข้าใจตรงกับ

09/01/2018 11:22:27
เรื่องแค่นี้ก็ต้องเอามาโพส เบสิคมาก จบนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

เงิบไปตามระเบียบ

09/01/2018 11:28:14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 38 - เข้าใจตรงกับ

เรื่องแค่นี้ก็ต้องเอามาโพส เบสิคมาก จบนะ

เห็นด้วยครับ จงใจตั้งชื่อหัวกระทู้ในเชิงเสียดสีประชดประชัน ทำเป็นถ่ายคลิปเหมือนเป็นหลักฐานเด็ดเอาไว้ประจานศูนย์บริการ และใส่เนื้อหาชวนดราม่าเหมือนกระทู้ pantip หวังว่าจะมีแนวร่วมมาช่วยกันรุมด่าศูนย์บริการ ที่ไหนได้ดันเป็นเรื่อง basic ที่ใครๆก็รู้กันทั่วไปซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

จะได้ไม่ปล่อยไก่

09/01/2018 17:22:06
คนตั้งกระทู้ไปเอาความมั่นใจแบบนี้มาจากไหน มั่นใจว่าตัวเองถูก100%โซหนี้ผิด100% คราวหน้าคราวหลังหาข้อมูลให้ดีก่อนนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ขอออกความเห็นบ้างนะ

09/01/2018 18:01:59
เห็นจขกทบอกว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวงั้นผมขอออกความเห็นบ้างนะครับ เหตุการณ์ตามกระทู้นี้ลูกค้าเป็นฝ่ายถูกแน่นอนครับ ถ้าเกิดเหตุขึ้นในระหว่างระยะเวลารับประกันแล้วศูนย์ไม่รับเคลมหรือไม่รับซ่อมล่ะก็นะ สมควรประณามด้วยซ้ำ แต่ถ้าหมดประกันแล้วและศูนย์ไม่มีนโยบายรับซ่อมของหมดประกัน ลูกค้าก็ไม่มีสิทธิและไม่สามารถบังคับให้ศูนย์ต้องยอมรับซ่อมสินค้าใดๆตามอำเภอใจของลูกค้าได้ครับ เว้นแต่คุณเป็นเจ้าของบริษัทนั้นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ก่อนซื้อสินค้าลองศึกษาเงื่อนไขการรับประกันให้ดีก่อนครับ ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ควรซื้อ ไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

เหน่งบา

09/01/2018 19:40:05
1,866
ผมว่า ประเด็นมันอยู่ที่ว่า เจ้าของกระทู้ และอีกหลายคน...กระทั่งผม ไม่รู้ว่า ของกลุ่มนี้ แม้จะรุ่นสูงราคาสูง มันซ่อมไม่ได้
มันคงเกินความคาดคิดว่าของราคาหลายพัน มันเจ๊งแล้วเจ๊งเลย อายุการใช้งานมันไม่นาน มันแกะซ่อมไม่ได้ เปลี่ยนแบ็ตไม่ได้
อย่างมาก ผมเดาว่า ใครที่ไม่รู้ข้อมูลก็คงคิดว่า หมดการรับประกัน ก็จ่ายค่าซ่อมตามจริงไป คงคิดแค่นั้นครับ
คงนึกไปไม่ถึงว่า "มันซ่อมไม่ได้" เขาคงไม่ได้จะแค่นให้ซ่อมฟรีทั้งที่หมดประกันหรอกครับ

เอาว่า ตอนนี้คงมีคนรู้ข้อมูลตรงนี้เพิ่มละกันครับ ว่า ถ้าใช้ ต้องถนอมแบ็ตอย่างที่คุณSonic Street Fighter ให้ข้อมูลไว้ในความเห็น 26,27 
และรับรู้ว่าอายุการใช้งานมันจำกัดสักหน่อย ซ่อมไม่ได้  ส่วนจะเลือกใช้กันอย่างไรก็อยู่ที่ความพึ่งพอใจของแต่ละท่านละกันครับ
ผมว่าก็ดีเหมือนกันที่หลายคนจะได้รู้ก่อน และได้ข้อมูลในการตัดสินใจเลือกใช้ของได้ดียิ่งขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 43

เห็นด้วยครับ

09/01/2018 20:02:03
ผมเห็นด้วยกับคุณเหน่งบาครับ วิญญูชนทั่วๆไปที่ไม่ทราบมาก่อนก็คงคิดว่าของทุกอย่างมันน่าจะซ่อมได้ เสียตรงไหนก็เปลี่ยนอะไหล่แค่ตรงนั้น อย่างเคสนี้แบตเสื่อมแต่อย่างอื่นมันยังดีอยู่ก็น่าจะแค่เปลี่ยนแบตแล้วใช้ต่อได้ยาวๆ ใครจะรู้ล่ะครับว่ามันซ่อมไม่ได้ แต่ จขกท. ก็แรงไปนิดนึงนะครับ สงสัยตรงไหนมาถามกันดีๆก็ได้ ^^"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

09/01/2018 21:51:14
56
พอดีรีบๆพิมพ์อ่านเองก็งงเองครับ ขอแก้ไขความคิดเห็นที่ 37 นิดนึงครับตรง

"ยิ่งถ้าพวก dap sony อายุแบตร่วม 20+ ชม.นี่ ฟังจนเลิกยังใช้แบตไม่ถึง 90% เลยสำหรับผม"

ต้องเป็น

"ยิ่งถ้าพวก dap sony อายุแบตร่วม 20+ ชม.นี่ ฟังจนเลิกแบตเตอรี่ยังลดไม่ถึง 10% เลยสำหรับผม" ครับ

คิดว่าพี่เหน่งบาน่าจะอ่านเข้าใจที่ผมต้องการจะสื่อ แต่ก็ขอแก้ไว้ครับ เผื่อบางท่านอ่านแล้วจะงงๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 45

ซ่อมได้จริงๆนะ

10/01/2018 08:00:06
ถ้าจะเอาจริงๆ มันก็ซ่อมได้แหละครับ และไม่ใช่ว่าศูนย์ไม่อยากได้เงินค่าซ่อมจากลูกค้า เพียงแต่มันไม่ใช่แค่เปลี่ยนแบต ยังต้องมีค่าเปลี่ยน body ใหม่ เพราะ body เก่าพังจากการแกะ การประกอบใหม่ และต้อง seal กันน้ำรวมทั้งทดสอบการกันน้ำด้วย ซึ่งต้องใช้คนทำมือล้วนๆ และเป็นงานละเอียดอ่อน ไม่ง่ายเหมือนตอนผลิตที่ใช้เครื่องจักร นี่เป็นเหตุผลที่ศูนย์ยอมเปลี่ยนของใหม่แกะกล่องให้ลูกค้าที่อยู่ในระยะเวลารับประกันแทนที่จะซ่อม ดังนั้นในกรณีตามกระทู้นี้ถ้าศูนย์รับซ่อมจริงค่าซ่อมก็ต้องแพงกว่าซื้อใหม่แน่ๆ แล้วลูกค้าก็คงจะมาด่าศูนย์อีกว่าทำไมค่าซ่อมแพงกว่าซื้อใหม่ จึงไม่แปลกที่ศูนย์จะไม่รับซ่อมในกรณีนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

อย่ามั่ว

10/01/2018 08:25:01
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - ซ่อมได้จริงๆนะ

ถ้าจะเอาจริงๆ มันก็ซ่อมได้แหละครับ และไม่ใช่ว่าศูนย์ไม่อยากได้เงินค่าซ่อมจากลูกค้า เพียงแต่มันไม่ใช่แค่เปลี่ยนแบต ยังต้องมีค่าเปลี่ยน body ใหม่ เพราะ body เก่าพังจากการแกะ การประกอบใหม่ และต้อง seal กันน้ำรวมทั้งทดสอบการกันน้ำด้วย ซึ่งต้องใช้คนทำมือล้วนๆ และเป็นงานละเอียดอ่อน ไม่ง่ายเหมือนตอนผลิตที่ใช้เครื่องจักร นี่เป็นเหตุผลที่ศูนย์ยอมเปลี่ยนของใหม่แกะกล่องให้ลูกค้าที่อยู่ในระยะเวลารับประกันแทนที่จะซ่อม ดังนั้นในกรณีตามกระทู้นี้ถ้าศูนย์รับซ่อมจริงค่าซ่อมก็ต้องแพงกว่าซื้อใหม่แน่ๆ แล้วลูกค้าก็คงจะมาด่าศูนย์อีกว่าทำไมค่าซ่อมแพงกว่าซื้อใหม่ จึงไม่แปลกที่ศูนย์จะไม่รับซ่อมในกรณีนี้ครับ

ไม่จริงครับ หูฟังอินเอียร์แบบบลูทูธสามารถเปลี่ยนแบตได้ง่ายๆและเสร็จภายใน3นาทีด้วยครับตามคลิปนี้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

ซ่อมได้จริงๆนะ

10/01/2018 08:42:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - อย่ามั่ว

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - ซ่อมได้จริงๆนะ

ไม่จริงครับ หูฟังอินเอียร์แบบบลูทูธสามารถเปลี่ยนแบตได้ง่ายๆและเสร็จภายใน3นาทีด้วยครับตามคลิปนี้

ถ้ามันง่ายอย่างที่ว่าจริงๆ คุณช่วยมารับเครื่อง จขกท ไปซ่อมหน่อยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

อย่ามั่ว

10/01/2018 08:54:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 47 - ซ่อมได้จริงๆนะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - อย่ามั่ว

ถ้ามันง่ายอย่างที่ว่าจริงๆ คุณช่วยมารับเครื่อง จขกท ไปซ่อมหน่อยครับ 

ผมไม่ได้ทำอาชีพช่างซ่อมครับแล้วเจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้เป็นญาติผมด้วยทำไมผมต้องซ่อมให้เค้าด้วยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

rayhell00

10/01/2018 09:25:07
7
ผมก็คิดว่าไม่แฟร์กับลูกค้านะ อย่างน้อยรับซ่อมด้วยราคาโหดๆเหมือนค่าเปลี่ยนแบตairpod หรือจ่ายเงินเพิ่มแลกตัวใหม่แบบboseก็ยังดี บางครั้งถึงจะดูซื้อใหม่คุ้มกว่า แต่มันก็มีทางเลือกให้ลูกค้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ผมว่านะ

10/01/2018 10:30:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 49 - rayhell00

ผมก็คิดว่าไม่แฟร์กับลูกค้านะ อย่างน้อยรับซ่อมด้วยราคาโหดๆเหมือนค่าเปลี่ยนแบตairpod หรือจ่ายเงินเพิ่มแลกตัวใหม่แบบboseก็ยังดี บางครั้งถึงจะดูซื้อใหม่คุ้มกว่า แต่มันก็มีทางเลือกให้ลูกค้า

ใช่ครับ โดยหลักจิตวิทยามนุษย์เราทุกคนไม่ชอบการถูกปฏิเสธครับ ซึ่งถ้าใครเคยไปใช้บริการที่ร้านมั่นคงจะเห็นได้ว่าพนักงานจะไม่เคยปฏิเสธลูกค้าแต่จะเสนอทางเลือกให้ลูกค้าเสมอ จึงน่าสนใจเหมือนกันว่าถ้ากรณีของ จขกท เป็นสินค้ายี่ห้ออื่นแล้ว จขกท มาส่งซ่อมผ่านร้านมั่นคงพนักงานจะรับมืออย่างไร กลับมาเรื่อง Sony ครับ ความจริง Sony มีนโยบาย trade in หรือรับซื้อสินค้าที่ซ่อมไม่ได้หรือหาอะไหล่ไม่ได้เพราะเลิกผลิตไปแล้วด้วยนะครับ แต่ใช้กับสินค้าจำพวก TV เช่น TV หลอดภาพ CRT รุ่นเก่าๆที่ซ่อมไม่ได้หรือหาอะไหล่ไม่ได้แล้ว Sony ก็จะเสนอทางเลือกให้ลูกค้า trade in เอาสินค้าเก่าที่ซ่อมไม่ได้มาแลกส่วนลดในการซื้อ TV รุ่นใหม่ล่าสุดของ Sony แทน ซึ่งลูกค้าสามารถเลือกรุ่นถูกหรือรุ่นแพงได้ตามใจชอบโดยได้เป็นส่วนลดกี่ร้อยบาทก็ว่ากันไป ถึงแม้ส่วนลดที่ได้มันจะต่ำเตี้ยเรี่ยดินแต่ก็มีผลในเชิงจิตวิทยาของลูกค้าว่าอย่างน้อยมันก็ไม่ต้องสูญเปล่าและทำให้ได้สินค้ารุ่นใหม่ล่าสุดมาทดแทนรวมทั้งไม่ต้องทิ้งเป็นซากไว้ให้เกะกะบ้านด้วย เป็นนโยบายที่ดีมากๆ ครับ ซึ่งผมอยากให้ผู้ผลิตสินค้าทุกชนิดทุกรุ่นและทุกยี่ห้อนำนโยบายแบบนี้ไปใช้กันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

HANKAN

10/01/2018 12:29:02
10
ผมก็เพิ่งทราบว่าอายุการใช้งานมันจะประมาณนั้นด้วยคน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

คิดว่านะ

10/01/2018 13:26:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 51 - HANKAN

ผมก็เพิ่งทราบว่าอายุการใช้งานมันจะประมาณนั้นด้วยคน

เครื่องใช้ไฟฟ้าสมัยก่อนนั้นทนจริงครับซื้อแล้วใช้กันยาวๆเป็นสิบปี ผลคือบริษัทเจ๊งครับเพราะขายได้น้อย มายุคหลังๆเครื่องใช้ไฟฟ้าคงเปลี่ยนมาใช้วัสดุคุณภาพต่ำลงประมาณว่าพอให้ใช้ได้พ้นระยะประกัน 6 เดือนหรือ 1 ปี ก็พอ บางยี่ห้อพอหมดประกันก็พังเลยเหมือนตั้งเวลาไว้ แล้วลูกค้าก็ต้องกลับมาซื้อใหม่ เงินก็ไหลมาเทมาไงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

tangkoo.

10/01/2018 13:35:30
1,368
เรื่องอายุการใช้งานปีนิดๆ มันเป็นเฉพาะเคสของ จขกท หรือเปล่าครับ  ผมไม่ทราบว่า จขกท  ใช้งานยังไงหนักแค่ไหนนะครับ  ถ้าใช้งานปกติทั่วๆไป  มันก็เป็นไปได้ที่เกิดจาก defect สินค้าเอง(แต่ไม่เกิดในช่วงระยะประกัน)

แต่ก่อนผมเคยใช้พวกหูบลูทูธ(ไม่ใช่หูฟังเพลง) ต้องสามสี่ปีขึ้นถึงจะชาร์จไม่เข้า อย่าง DAP A25 รุ่นแรก ทุกวันนี้นานๆหยิบขึ้นมาฟังหวยที  ยังอึดเหมือนเดิมเลย ขีดนี่ไม่ลดเลย ทั้งๆทีบางทีลืมชาร์จเกือบเดือน

คือถ้าหูแบบบลูทูธโซนี่ทุกตัว  แบตมีอายุใช้งานแค่หนึ่งปีนิดๆจริงๆ  ผมว่าป่านโดนด่าแหลก  เหมือนอีกค่ายแน่  ที่แต่ก่อนมีคนชอบแซวว่า มีระบบตั้งอายุการใช้แค่หนึ่งปี  พอเกินปีปุ๊ปเจ๊งปั๊ป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

xzibitz

10/01/2018 13:40:53
3
ใช้มา 1 ปีกว่า ผมตีให้ใช้งานจริงๆ 8 เดือนพอครับ 240 วัน หูฟังอันละ 6,000 บาท ตกวันละ 25 ต่อวัน คุ้มแล้วครับ นอกซะจากไม่ใช้เลย อันนี้ไม่คุ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

xzibitz

10/01/2018 13:40:53
3
ใช้มา 1 ปีกว่า ผมตีให้ใช้งานจริงๆ 8 เดือนพอครับ 240 วัน หูฟังอันละ 6,000 บาท ตกวันละ 25 ต่อวัน คุ้มแล้วครับ นอกซะจากไม่ใช้เลย อันนี้ไม่คุ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

จากคนใช้จริง

10/01/2018 14:12:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - tangkoo.

เรื่องอายุการใช้งานปีนิดๆ มันเป็นเฉพาะเคสของ จขกท หรือเปล่าครับ  ผมไม่ทราบว่า จขกท  ใช้งานยังไงหนักแค่ไหนนะครับ  ถ้าใช้งานปกติทั่วๆไป  มันก็เป็นไปได้ที่เกิดจาก defect สินค้าเอง(แต่ไม่เกิดในช่วงระยะประกัน)

แต่ก่อนผมเคยใช้พวกหูบลูทูธ(ไม่ใช่หูฟังเพลง) ต้องสามสี่ปีขึ้นถึงจะชาร์จไม่เข้า อย่าง DAP A25 รุ่นแรก ทุกวันนี้นานๆหยิบขึ้นมาฟังหวยที  ยังอึดเหมือนเดิมเลย ขีดนี่ไม่ลดเลย ทั้งๆทีบางทีลืมชาร์จเกือบเดือน

คือถ้าหูแบบบลูทูธโซนี่ทุกตัว  แบตมีอายุใช้งานแค่หนึ่งปีนิดๆจริงๆ  ผมว่าป่านโดนด่าแหลก  เหมือนอีกค่ายแน่  ที่แต่ก่อนมีคนชอบแซวว่า มีระบบตั้งอายุการใช้แค่หนึ่งปี  พอเกินปีปุ๊ปเจ๊งปั๊ป

ผมใช้หูฟังบลูทูธ h.ear in รุ่นแรก (EX750BT) อยู่ประมาณปีกว่าแล้วครับ ผมจำเป็นต้องนั่งรถทัวร์ไป-กลับ กรุงเทพ-จันทบุรีประมาณเดือนละครั้ง ใข้เวลาเดินทางไป 5 ชั่วโมง กลับ 5 ชั่วโมง ก็ได้เจ้าหูฟังตัวนี้แหละนั่งฟังเพลงไปยาวๆตลอดทาง ซึ่งผมพบว่าอายุการใช้งานของแบตจะลดลงทุกครั้งอย่างมีนัยสำคัญครับ ตอนซื้อใหม่ๆ ฟังได้ต่อเนื่องประมาณ 7 ชั่วโมง ขาไปและขากลับได้ครึ่งทางก่อนที่แบตจะหมด ผ่านไปไม่กี่เดือนก็ได้แค่ขาไปแล้วก็ต้องชาร์จก่อนถึงจะฟังตอนขากลับได้ ผ่านไปอีกระยะปรากฏว่าไม่รอดครับดับกลางทางซะงั้น พอครบ 1 ปี ก็เรียบร้อยครับใช้ได้ไม่ถึงชั่วโมงก็ดับ พอดีกับที่หูฟังบลูทูธ h.ear in ออกรุ่นใหม่พอดี เหมือนตั้งใจจะให้ผมซื้อตัวใหม่มาแทนตัวเก่าเลย แต่คราวนี้ผมไม่หลงกลง่ายๆแล้วครับ ผมไปซื้อรุ่น WI-C400 ที่ราคาแค่ประม่ณ 2,000 บาท แต่มีอายุการใช้งานยาวนานถึง 10 ชั่วโมงแทนครับ ใช้ทั้งวันแบตยัง high อยู่เลย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

เหน่งบา

10/01/2018 14:27:16
1,866
พวกนี้ถ้าใช้น้อยมาก(ก็จะมีการชาร์จน้อยมาก ตามไปด้วย) จะเสื่่อมเร็วกว่าใช้ประจำครับ ลองสังเกตพวกที่เราใช้ประจำก็ได้ครับ จะเสื่อมสภาพตามการใช้งานบ้างแต่ช้ากว่า

ใช้จนแบ็ตเหลือน้อยมากก็เจ๊งเร็ว  ชาร์จจนเต็มแล้วไม่รีบดึงออกก็เจ๊งเร็ว  ที่ผมทำอยู่คือพวกที่ต้องชาร์จ ต่ำกว่าครึ่งสักหน่อยก็ชาร์จ และตอนชาร์จ จะพยายามคอยเฝ้า ไม่ให้มัน 100% อยู่นานนักครับ บางรายเอาสัก 96 - 97% ก็ดึงออกแล้ว  พวกที่ชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืนนี่นึกอนาคตออกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

อย่าโยนทิ้งนะ

10/01/2018 14:52:56
หูฟัง in ear bluetooth ของ Sony รุ่นสูงๆ จะแถมสาย micro USB to 3.5 มาให้ในกล่องครับ ถึงแบตจะเสื่อมก็ฟังแบบเสียบสายได้เหมือน in ear ทั่วๆไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ksoop

10/01/2018 15:55:51
3
แบต li-ion ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรใช้จนเหลือต่ำกว่า40%ครับ(จริงๆต่ำกว่า60%ก็เกิดการเสื่อมไวกว่าที่ควรแล้ว แต่ในการใช้งานจริงหากต้องคอยระวังที่60%คงไม่สะดวกนัก) ยิ่งใช้จนหมดนี่ห้ามเลยครับ
ในทางกลับกัน การชาร์จบ่อยๆไม่ส่งผลต่อการเสื่อมของแบตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 60

boyandbunrod

10/01/2018 21:39:42
ผมถึงไม่อยากซื้อของแพงไงครับ หูฟัง อะไหล่ไม่มี ซื้อราคาไม่เกิน2000 สำหรับผม ก็เจ๋งแล้วนะครับ เป็นหมื่น คงไม่ไหว ถ้าซื้อหูฟังเป็นหมื่น ไปซื้อชุดโฮมดีกว่า พวก subwoofer center front serround สายลำโพง ได้อีกเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Palatip1730

11/01/2018 08:01:45
17
ความเห็นข้างบนเลิกแสดงความเห็นโดยอ้างว่าเงินขนาดนี้ซื้อชุดโฮมดีกว่าหูฟังเหอะครับ เจอบ่อยมาก หูฟังแพงๆเจ๋งๆมีเยอะ เหตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ เช่นบางคนอยู่หอเปิดลำโพงดังไม่ได้ มีบ้านแต่กลัวข้างบ้านรำคาญ บางคนเดินทางบ่อยชอบฟังเพลงระหว่างเดินทาง แล้วแต่ไลฟ์สไตล์แต่ละคน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

paperman

11/01/2018 09:10:13
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 61 - Palatip1730
ความเห็นข้างบนเลิกแสดงความเห็นโดยอ้างว่าเงินขนาดนี้ซื้อชุดโฮมดีกว่าหูฟังเหอะครับ เจอบ่อยมาก หูฟังแพงๆเจ๋งๆมีเยอะ เหตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ เช่นบางคนอยู่หอเปิดลำโพงดังไม่ได้ มีบ้านแต่กลัวข้างบ้านรำคาญ บางคนเดินทางบ่อยชอบฟังเพลงระหว่างเดินทาง แล้วแต่ไลฟ์สไตล์แต่ละคน 

5555ผมหนึ่งในนั้นครับ ทุกวันนี้หูฟังจะเป็นเเสนเเล้ว ยังใช้ลำโพงคอมตลาดนัดถูกๆฟังอยู่เลย ซื้อตัวเเพงมาก็เปิดดังไม่ค่อยได้ รบกวนข้างบ้าน เเต่ละคนก็มีเหตุผลเเละไลฟ์สไตล์ในการเลือกใช้ที่ต่างกันไปเเหละครับ

ปล.เเอบอิจฉาพี่ๆที่เล่นชุดบ้านได้เหมือนกัน บางทีก็มีฟิลอยากได้ลำโพงกระหึ่มๆตอนดูหนังบ้าง5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

paperman

11/01/2018 09:10:15
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 61 - Palatip1730

5555ผมหนึ่งในนั้นครับ ทุกวันนี้หูฟังจะเป็นเเสนเเล้ว ยังใช้ลำโพงคอมตลาดนัดถูกๆฟังอยู่เลย ซื้อตัวเเพงมาก็เปิดดังไม่ค่อยได้ รบกวนข้างบ้าน เเต่ละคนก็มีเหตุผลเเละไลฟ์สไตล์ในการเลือกใช้ที่ต่างกันไปเเหละครับ

ปล.เเอบอิจฉาพี่ๆที่เล่นชุดบ้านได้เหมือนกัน บางทีก็มีฟิลอยากได้ลำโพงกระหึ่มๆตอนดูหนังบ้าง5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

paperman

11/01/2018 09:10:30
120

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

paperman

11/01/2018 09:10:30
120

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 66

taung2611

11/01/2018 09:38:11
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - tangkoo.

ยี่ห้อที่ครบปีปุ๊บเจ๊งปั๊บเหมือนตั้งเวลาไว้ คิดออกแค่ยี่ห้อเดียวจริง ๆ 555
เคยลองซื้อผลิตภัณฑ์ยี่ห้อนี้มาใช้ครั้งนึง (เพราะมีคนแซวว่า อคติบังตา ไม่เคยใช้แล้วไปด่าเค้า) เลยซื้อมาทดสอบดวงดู ปรากฎว่าใช้งานได้ปกติจนมันพังเพราะน้องชายทำหล่น ซึ่งมันก็เกินปีไปไกลโข แต่ถ้าถามว่าทำให้เปลี่ยนความคิดที่มีต่อแบรนด์ไหม บอกเลยว่า ไม่คิดจะซื้อใช้อีกแน่นอน เพราะนอกจากชื่อเสียงแล้ว อย่างอื่นก็ไม่ได้ดีเด่กว่าคู่แข่ง แต่ราคานี่แพงเกินคุณภาพไปไกล แหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ตามนั้น

11/01/2018 10:30:11

การฟังเพลงจากหูฟังคือการฟังเพลงจากเครื่องเล่น+DAC/Amp+หูฟัง
แต่การฟังเพลงจากลำโพง คือการฟังเสียงจาก "ห้อง" ทั้งห้องครับ ชนิดของลำโพง ขาตั้งลำโพง ตำแหน่งในการวางลำโพง ตำแหน่งของผู้ฟัง ขนาดความกว้างความยาวของห้อง การสะท้อนและการดูดซับเสียงของกำแพงห้อง เหล่านี้มีผลต่อเสียงเพลงที่กำลังฟังหมดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

ลองดูครับ

11/01/2018 18:39:56
คนที่ชอบเอาลำโพงไปเปรียบเทียบกับหูฟังควรดูคลิปนี้ครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไมมันเทียบกันไม่ได้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

ไม่เชื่อ

13/01/2018 11:27:17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 68 - ลองดูครับ

คนที่ชอบเอาลำโพงไปเปรียบเทียบกับหูฟังควรดูคลิปนี้ครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไมมันเทียบกันไม่ได้

สตีฟกูเตนเบิร์กเป็นใครครับ? แล้วทำไมผมต้องเชื่อหมอนี่ด้วย?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

virusfowl

13/01/2018 11:43:51
42
@paperman
ยังใช้ลำโพงคอมตลาดนัดถูกๆฟังอยู่เลย

Sony CAS-1 นี่ไม่น่าใช่ "ลำโพงตลาดนัดถูกๆ" มั้งครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

ตามนี้

13/01/2018 11:49:08
ผู้บริโภคมีสิทธิเลือกครับ ไม่มีใครเอาปืนจี้บังคับให้เราต้องซื้อหูฟังยี่ห้อนั้นรุ่นนี้ และโลกนี้ไม่ได้มีหูฟังแค่ยี่ห้อเดียว ยี่ห้อไหนชอบกั๊กเรื่องการรับประกันก็เปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนครับ อย่างหูฟัง bluetooth ของ RHA ราคาแค่ 3 พันกว่า แต่รับประกันให้นานถึง 3 ปีก็มีครับ ฟังไม่ผิดครับ รับประกัน 3 ปีจริงๆ ตามนี้เลย

https://www.munkonggadget.com/ContentHome/%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87-In-Ear-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87--RHA-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-MA650-Wireless-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-3990-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97_5117.html
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

panda180

13/01/2018 19:34:34
1
แนะนำว่าอย่าใช้ของแพงครับ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เสื่อมแล้วซ่อมยาก แต่เข้าใจอารมณ์นะ แนะนำ ซื้อหูฟังถูกๆ ฟังขำๆ ดีกว่า พังจะไม่เจ็บตัว ไอ้ที่ว่าเสียงดี ตัวแพง อย่าไปยุ่งเลย ผมใช้ตัวละพัน ตอนนี้ยังสบายดีอยู่สองปีกว่าแล้ว ถ้าพังก็ไม่หวั่นใจ....
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 73

จัดเต็มชุดใหญ่ไฟกะพริบ

13/01/2018 19:52:35
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 71 - ตามนี้

ผู้บริโภคมีสิทธิเลือกครับ ไม่มีใครเอาปืนจี้บังคับให้เราต้องซื้อหูฟังยี่ห้อนั้นรุ่นนี้ และโลกนี้ไม่ได้มีหูฟังแค่ยี่ห้อเดียว ยี่ห้อไหนชอบกั๊กเรื่องการรับประกันก็เปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนครับ อย่างหูฟัง bluetooth ของ RHA ราคาแค่ 3 พันกว่า แต่รับประกันให้นานถึง 3 ปีก็มีครับ ฟังไม่ผิดครับ รับประกัน 3 ปีจริงๆ ตามนี้เลย

https://www.munkonggadget.com/ContentHome/%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87-In-Ear-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87--RHA-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-MA650-Wireless-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-3990-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97_5117.html

อันนี้คุ้มจริงครับ ราคาแค่สามพันกว่าๆ มีทั้ง AptX, NFC ป้องกันเหงื่อได้ในระดับ IPX 4 แถมใช้งานต่อเนื่องได้ยาวนานถึง 12 ชั่วโมง แบบนี้หูฟังบลูทูธแบบ Full Size บางรุ่นยังอายเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

aicq

02/10/2019 14:00:04
ที่อเมริกาเคยเอา Boes mie2i ใช้มา2ปีอาการสายเปลี่ยเอาไปเปลี่ยน เพิ่มเงินไป 40-50% จำไม่ได้ ได้ของใหม่มาเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Thanaka

07/10/2022 20:03:19
4
กระทู้นี้ 2018..ปัจจุบัน 2022 Sony ยังเป็นแบบนี้มั่ยครับ เรืองการแปลี่ยนแบต หูฝั้ง ทรูไวเลต แบบอินเอียร์ wh1000mx3 ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

ิิboy

12/10/2022 07:00:42
ผมถึงไม่ค่อย อยากซื้อ แบบ ไวเลส ซื้อแบบมีสาย ดีแล้ว อะไรที่มัน เทคโนโลยี เยอะ มักจะไม่ทน

หยิกหู 0
"ขอแสดงความยินดีกับผู้ใช้ Sony Walkman ทุกท่านนะครับ"