Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับหูฟัง In-ear (Sennheiser Momentum) ครับ

wvit

05/01/2018 09:45:20
322
สวัสดีครับ

ผมเพิ่งซื้อตัวนี้มาลองได้ซัก 2 อาทิตย์ครับ

คำถามหลักคือ พอใส่ฟังไปซักชั่วโมงแล้วถอดออกมันจะรู้สีกแปลกๆ คล้ายๆ หูอื้อ และรู้สึกแปลกๆ ในรูหู (ผมว่าผมไม่ได้เปิดดังมากนะครับ ถ้าในระดับของโทรศัพท์ Android ก็ปรับเสียงยังไม่เกินสีส้มครับ) อันนี้ควรจะเป็นปรกติของการใส่ In-ear หรือเปล่าครับ (ก่อนหน้านี้ใช้ on ear  Grado 125)

ผมเข้าใจว่าขนาดจุกน่าจะพอดีกับรูหูแล้ว เพราะพอใส่แล้วมันเงียบสงบ... จนหลายๆ ครั้ง (แมร่ง) ได้ยินเสียงหัวใจตัวเองด้วย คำถามที่ 2 คือ ถ้าซื้อจุกพวกที่ร้านเฮียขายแยกมันจะทำให้อาการนี้หายไปหรือเปล่าครับ (หมายถึงพอฟังเสร็จแล้วเหมือนหูอื้อนะครับ ไอ้เสียงหัวใจเต้นนี่เข้าใจว่าแก้ไม่ได้)

คำถามที่ 3 หูฟังอันนี้นี้ถือเป็นหูฟังโทน Dark (นิดๆ) หรือเปล่าครับ ผมไม่มั่นใจว่าคิดไปเองหรือเปล่า ฟังแล้วในบางเพลงเหมือนเสียงคนร้องมันไกลๆ ยังไงไม่รู้ แต่เสียงดนตรีอื่นๆ ชัดหมด

คำถามที่ 4 ถ้าใช้ PK 2 ใส่ฟองน้ำหูสองชั้นด้วย เทียบกับแล้วต่างกันเยอะไหมครับ

คำถามสุดท้าย คุ้นว่าเคยมีใครเคยแชร์ลิงก์ในบอร์ดนี้เกี่ยวกับเว็บที่สอนฟัง ประมาณว่าเข้าไปแล้วมันก็จะมีแบบทดสอบให้เราลองฟังแล้วแยกออกไหมว่าไฟล์ไหนเสียงดีกว่า แล้วโจทย์มันก็จะยากขึ้นไปเรื่อยๆ (เป็นเว็บภาษาอังกฤษ) ใครจำได้รบกวนขอลิงก์อีกรอบด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

wvit

05/01/2018 16:52:29
322
คำถามที่ 4 เรื่อง PK2 ไม่เป็นไรแล้วนะครับ วันนี้ไปซื้อมาลองเองละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองดูครับ

05/01/2018 17:24:17
ลองจุก Comply Foam ดูครับ บีบให้แบนก่อนพอยัดเข้าหูแล้วมันจะฟูออกในหู เหมาะสำหรับคนไม่ชอบจุกซิลิโคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Chaiyut.A

05/01/2018 18:37:08
31
คำถามสุดท้าย : https://www.npr.org/sections/therecord/2015/06/02/411473508/how-well-can-you-hear-audio-quality

คำถาม 1 : เมื่อก่อนตอนออกใหม่ๆ ผมเคยลองฟังเทียบตัวนี้กับ zero audio duoza ส่วนตัวชอบ duoza มากกว่ากันเยอะครับ แต่จำเสียงไม่ได้แล้วครับ อาจลองจุกยี่ห้อดังๆอื่นๆดูครับ เช่น JVC spiral dot ส่วนตัวผมเองใช้จุก Ortofon แต่ไม่มีขายในประเทศไทยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

wvit

05/01/2018 20:56:06
322
ขอบคุณครับ

@Chaiyut.A ขอบคุณสำหรับ link นะครับเดี๋ยวจะเข้าไปลองครับ แต่อันนี้คนละอันกับที่ผมหมายถึงนะครับ อันนั้นมันจะประมาณว่าให้สมัครเรียนแบบเป็นทางการ (มั๊ง) แล้วมันก็จะประมาณว่า อะเราจะให้คุณลองฟันนะว่าอันไหนมีเสียงแกว่ง ซึ่งมันจะเรียงจากเรื่องที่ง่ายจนไปยากขึ้นเรื่อยๆ ครับ เหมือนจะเป็นของหูฟังทำหรือเปล่าไม่มั่นใจครับ

ส่วนเรื่องเสียงของ Momentum In-ear ผมค่อนข้างชอบครับ (ฟังเพลงคลาสิก)

ส่วน PK2 ตอนนี้ที่ลอง ผมยังรู้สึกว่าผมชอบเสียงของ Momentum In-ear มากกว่าครับ (อาจจะเพราะเพิ่งใช้ PK2 ไม่นาน) จุดดีของ PK2 ในตอนนี้คือความโปร่งของเสียงกับใส่นานแล้วไม่หูอื้อครับ

@ลองดูครับ พอดีวันนี้ผมแวะไปคุยกับพนักงานที่ร้านมา เค้าว่ามันเป็นอาการปรกติของการใช้ in-ear ครับ เห็นเค้าว่าพออุดแล้วมันเป็นกึ่งๆ สูญญากาศ พอถอดแล้วหูเลยอื้อนิดๆ ครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

wvit

06/01/2018 10:56:53
322
ผมเจอเว็บที่เป็นสอนฟังแล้ว แต่มันเลิกทำไปแล้ว แต่มันจะประมาณนี้ครับ https://www.innerfidelity.com/content/audiophile-workout-philips-golden-ears-training
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนสอบถามเกี่ยวกับหูฟัง In-ear (Sennheiser Momentum) ครับ"