Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....นิทานยุคปัจจุบัน

เหน่งบา

20/12/2017 23:01:33
1,866

ย้ำว่านิทานนะครับ ใครจะเชื่อว่าเป็นเรื่องจริงก็แล้วแต่....

มีลิงจำนวนมากอาศัยอยู่ใกล้หมู่บ้าน

วันหนึ่ง พ่อค้ามาถึงหมู่บ้านเพื่อซื้อลิงเหล่านี้ !

เขาประกาศว่า เขาจะซื้อลิงที่ราคาตัวละ $ 100

ชาวบ้านคิดว่า ผู้ชายคนนี้เป็นคนบ้า

พวกเขาคิดว่า ใครอยากซื้อลิงหลงทางไปตัวละ $ 100 เพื่ออะไร ?

จนกระทั่ง ยังมีใครบางคนจับลิงได้บางตัว และนำมันไปยังร้านค้านี้และเขาให้ $ 100 สำหรับลิงแต่ละตัว

ข่าวนี้แพร่กระจายอย่างรวดเร็วราวไฟไหม้ป่า และผู้คนก็พากันจับลิงและขายให้ร้านค้า

หลังจากผ่านไปสองสามวันพ่อค้าก็ประกาศว่า จะซื้อลิงที่ ราคาตัวละ 200 

ชาวบ้านที่ขี้เกียจก็ยังวิ่งไปจับลิงที่ยังเหลือ !

พวกเขาขายลิงที่เหลืออยู่ทั้งหมดที่ราคาตัวละ 200 

จากนั้น พ่อค้าก็ประกาศว่า จะซื้อลิงที่ราคาตัวละ 500

ชาวบ้านเริ่มไม่หลับไม่นอน ! ... พวกเขาจับลิงคนละหกหรือเจ็ดตัว ซึ่งเป็นลิงที่เหลือทั้งหมดและได้ราคาที่ตัวละ 500 

ชาวบ้านกำลังรออย่างใจจดใจจ่อสำหรับการประกาศรับซื้อครั้งต่อไป

และแล้ว พ่อค้าก็ประกาศว่าเขาจะกลับบ้านเป็นเวลา 1 สัปดาห์ และเมื่อเขากลับมาเขาจะซื้อลิงที่ราคาตัวละ1000

เขาสั่งให้ลูกจ้างดูแลลิงที่เขาซื้อมา เขาอยู่คนเดียวดูแลลิงทั้งหมดในกรง

พ่อค้ากลับบ้าน

ชาวบ้านรู้สึกเสียดายมากที่ไม่มีลิงให้จับขายอีกครั้งหนึ่งเพื่อที่จะขายมันได้ในราคา 1,000 เหรียญ

จากนั้น ลูกจ้างได้บอกพวกเขาว่า เขาจะแอบขายลิงบางตัวให้ที่ราคาตัวละ 700 

ข่าวนี้แพร่กระจายอย่างไฟไหม้ เนื่องจากพ่อค้าจะซื้อลิงที่ราคาตัวละ 1000 ตัว จะมีกำไร 300 สำหรับลิงแต่ละตัว

วันรุ่งขึ้น ชาวบ้านเข้าคิวใกล้กรง

ลูกจ้างขายลิงทั้งหมดที่ตัวละ 700 คนรวยก็ซื้อลิงไว้เป็นจำนวนมาก คนจนก็ยืมเงินจากผู้ให้กู้เงินและก็ยังซื้อลิง !

ชาวบ้านดูแลลิงของพวกเขาและรอให้พ่อค้ากลับมา

แต่ไม่มีใครกลับมา ! ... 
แล้วพวกเขาก็วิ่งไปตามหาลูกจ้าง ...

แต่ลูกจ้างก็หนีหายไปแล้วเช่นกัน !

บรรดาชาวบ้านก็รู้ว่า พวกเขาได้ซื้อลิงที่ไม่มีประโยชน์ 700 ต่อตัวและไม่สามารถขายได้

Bitcoin จะเป็นธุรกิจแบบลิงตัวต่อไป

มันจะทำให้คนจำนวนมากล้มละลาย และมีไม่กี่คนที่สกปรกที่จะรวยไปด้วยธุรกิจลิงนี้

***ภาพประกอบ ซึ่งเป็นภาพลิงลพบุรี ไม่เกี่ยวข้องอันใดเลยกับนิทานเรื่องนี้***
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

21/12/2017 09:38:59
1,368
เห็นญี่ปุ่นเขาก็ออกมาบอก  ไม่ยอมรับไอ้เงินมโนนี่เหมือนกันครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pockethifi

21/12/2017 09:54:29
161
แต่ผมกลับรู้สึกว่า  ถ้าผมขายของแล้วรับเงินเป็น bitcoin แล้วผมก็เอา  bitcoin ไปซื้อของอื่น  มันก็ไม่ต่างกับเงินสกุลอื่นๆ  ความน่าเชื่อถือก็อยู่ในระดับที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนได้  ต่อให้รัฐบาลไม่รับ แต่ถ้าเอกชนรับ ก็โอเคนะครับ แม้ว่ามันจะใช้ซื้อของทั่วไปตามห้างไม่ได้  แต่ผมก็คิดว่าน่าจะมีซัพพลายเออร์บางรายที่ยอมรับ  พวกค่าจ้างงานด้าน IT งานบริการเล็กๆน้อยๆ    เช่น  ถ้ามีคนมาจ้างผมถ่ายภาพสินค้าสักตัว  แล้วผมเก็บค่าจ้างเป็น 1 บิทคอย คนซื้อจ้างพร้อมจะจ่าย ผมก็รับนะ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

21/12/2017 10:11:47
1,866
ผมเองสารภาพว่ายังไม่มีข้อมูลที่มากพอสำหรับ bitcoin ครับ
มองเปรียบเปรยกับหุ้น..คนเล่นก็ควรจะรู้จักมันดีพอ...พอที่จะจับมันได้ พอที่จะยอมรับผลประโยชน์และความเสี่ยงที่มันมี

ถ้าคุณ pockethifi จะอรรถาธิบายตัวตนของ bitcoin เพิ่มเติมให้พี่น้องในบอร์ดได้ทราบข้อมูลเพิ่มก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Showbiz

21/12/2017 10:14:50
3

เงินก็แค่กระดาษ มันมีค่าเพราะคนให้ค่ามัน
บิทคอย์ก็เช่นกัน มันมีค่าเพราะคนให้ค่ามัน

แล้วมันต่างกันตรงไหน ??? 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

21/12/2017 10:35:51
1,368
เอาจริงๆหูของเฮียนี่ก็คล้ายๆ บิทคอย์ทเหมือนกันนะ  แต่คงใช้เวลาขุดเป็นชาติ555

ถ้าอย่างท่าน pockethifi กล่าวผมว่าโอเคครับ  คือยอมรับการแลกเปลี่ยนทั้งสองฝ่าย

ส่วนต่างกับเงินจริงยังไง ผมว่าในแง่การแลกเปลี่ยนคงไม่ต่าง  แต่ตอนนี้มันยังเป็นที่ยอมรับ อยู่ในคนกลุ่มหนึ่งครับ ยังต้องสร้างให้เป็นมาตราฐานให้คนทั่วไปยอมรับได้ก่อนครับ มันเป็นเรื่องของอนาคต ที่ไม่รู้เมือไหร่เหมือนกัน  เราคงไม่ต้องพกเงินเหมือนทุกวันนี้แน่ครับ

อันนี้อ่านเล่นๆครับ
https://m.pantip.com/topic/37026492?
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

BIGs

21/12/2017 17:19:44
208
เดาว่าหากมันเป็นสากลเมื่อไร มันก็คงเหมือนตัวเลขในสมุดบัญชีธนาคาร หรือไม่ก็ตัวเลขในบัญชีวงเงินบัตรเครดิตต่างๆ
ซึ่งคงไม่ต่างกันเท่าไรนักกับเงินตรา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

21/12/2017 22:42:56
107
เดี๋ยวตอนไหนมันถูกขุดขึ้นมาจนหมด มูลค่าที่แท้จริงมันก็จะเผยขึ้นมาเองแหละครับ

เพราะยังไงมันก็ยังเป็นเงินดิจิตัลที่ปลอมแปลงได้ยากมากๆ และสามารถใช้เป็นตัวกลางซื้อขายกันได้อิสระ และไร้ตัวตน

พวกซื้อขายของผิดกฏหมายนี่ชอบกันนักแล
หยิกหู 0
แจกหู 1
"เหน่งบาตัดแปะ....นิทานยุคปัจจุบัน"