Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ท้องเสียแล้วหายยาก กินยาอะไรดีครับ

nopphong

04/01/2010 15:01:16
4
พักนี้สงสัยอายุมาก ท้องเสียทีไรสองวันอัพทุกที นี่เสียวันที่สองแล้วครับ เบื้องต้นกินคาร์บอน ทำท่าจะดี แต่พอไม่ได้กินต่อเนื่องตอนกลางคืนเช้ามาก็เสียอีกแล้ว มาตอนนี้เลยกิน disento เข้าไปอีกขนานกำลังรอผลอยู่ว่าจะหายหรือเปล่า จริงๆแล้วท้องเสียเฉยๆยังพอทนแต่นี่ชอบมีไข้ร่วมด้วย หมดแรงเลยครับ หยุดงานต่ออีกวัน เซ็งมากสงสัยจะอดตายเดือนนี้

จะว่าไปถ้าท้องเสียควร....
กินอาหารตามปรกติ
งดอาหารกินแต่น้ำเกลือแร
แบบไหนดีกว่ากันครับ เพราะผมมีความคิดว่ากินเข้าไปมากเชื่อโรคมันก็มีอาหารให้มันแพร่ได้มาก ถ่ายก็มาก ไม่น่าเวิค
ถ้ากินแต่น้ำ พอถ่ายเชื้อโรคออกไปหมดมันก็จะหยุดเอง ไม่รู้คิดแบบนี้ผิดหรือเปล่า อิอิ

นึก ถึงหมาที่บ้าน เป็นโรคลำไส้ทีไรหมอสั่งงดน้ำงดอาหาร แล้วให้น้ำเกลือใต้ผิวหนังมาซะพองเป็นอูฐเลย ทำแบบนี้แล้วหาย แต่ถ้าให้มันกินไปเรื่อยๆน่ะตายแหงแก๋
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เค

04/01/2010 15:23:16
0
ดมตะกั่วบัดกรี มากไปหรือป่าวพี่นพพงษ์
ผมว่าทานอารหารที่ย่อยง่ายๆ อย่าง สาวๆโคโยตี้ (อันนี้ล้อเล่นนะครับ)
น่าจะดีกว่าทานน้ำเพียงอย่างเดียวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

i'Oun

04/01/2010 15:49:18
0
เอ่อ ผมชงชาแก่ๆ ตราม้าบินกินอ่ะฮ่ะ + เม็ดคาบ่อนเม็ดดำๆ (ที่พี่สาธิต กรีกุล บอกให้กิน)

มันก้โอเคอยุ่นะครับ หรือผม หายง่ายกว่าพี่มันเลยรู้สึกว่าเวิร์ค???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Vichien

04/01/2010 15:49:26
0
ถ้าท้องเสียเพราะอาหารเป็นพิษ ยิ่งมีไข้ด้วย ผม(ไม่ใช่หมอนะครับ)คิดว่าควรงดอาหารสักมื้อสองมื้อละครับ เพราะยิ่งทานเข้าไปมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งเหมือนเติมเชื้อไฟ เชื้อโรคมันก็มีอาหารให้มันเพาะเชื้อได้ไม่หยุด

ต้องงดอาหารละครับ ทานน้ำ ทานเกลือแร่เยอะๆ กินถ่าน (คาร์บอน)ก็ดีครับ เพราะมันช่วยดูดซับสารพิษที่เป็นสาเหตุให้เราปวดท้อง ระหว่างนี้มีจะมีอาการท้องเสีย ก็ปล่อยให้ถ่ายจนเริ่มรู้สึกว่า ถ่ายเป็นของเหลวอย่างเดียวแล้ว แสดงว่าลำไส้เราไม่เหลืออะไรให้ถ่ายแล้ว จึงหายาฆ่าเชื้อทานครับ...

อันนี้เป็นสูตรผมเวลามีปัญหาท้องไส้....เพราะผมเองก็เป็นบ่อยเพราะขยันกินเหลือเกิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

petch_a_vet

04/01/2010 15:53:57
0
ปกติแล้วท้องเสียมากนี่ควรจะงดอาหารสัก 24 ชั่วโมงนะครับ
แล้วเริ่มด้วยการกินอาหารอ่อนๆก่อนครับ อย่าเพิงไปกินอะไร
ที่ย่อยยากครับ ถ้าเป็นบ่อยมากๆควรไปให้หมอตรวจทางเดิน
อาหารดูครับ บางครั้่งมันอาจมีอะไรมากกว่าแค่การติดเชื้อก็ได้
ครับ และอาจจะต้องหาพวก prebiotic มากินดูน่ะครับ เพื่อปรับ
สมดุลทางเดินอาหารใหม่ครับ

ผมไม่ใช่หมอ(คน)นะครับ แต่ผมเป็นหมอ(หมา)ครับ แต่ก็คิดว่า
น่าจะมีการจัดการที่คล้ายๆกันครับ รออาหมอทัตเทพมาตอบด้วย
ก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

04/01/2010 15:54:16
4
เมื่อวานตอนแรกทำท่าจะหายแล้วครับ ตอนเย็นเลยกินก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่เข้าไป เช้ามาเอาเลยครับ
เข้าใจคำว่าไม่มีมูลฝอยหมาไม่ขี้แบบจริงๆไม่เปรียบเทียบเลย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

04/01/2010 15:57:01
4
ว่าแต่ prebiotic เนี่ยคืออะไรครับ ใช่โยเกิตไหมครับ
ผมเคยทำบัวหิมะกินอยู่พักนึง ช่วงนั้นท้องใส้ดีมาก แต่ดันขี้เกียจทำเลยกลับมาท้องเสียง่ายเหมือนเดิม นิดนึงก็ไม่ได้ คนอื่นเขากินเฉยๆแต่ผมน่ะพอกินปุ้บรู้เลยว่าพรุ่งนี้ท้องเสียแน่ๆ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

loss

04/01/2010 16:03:20
0
ลองเม็ดแมงลักดูครับพี่ nopphong ชงกับน้ำทำให้มันพองสักแก้วนึงแล้วกลืนมันไปแบบไม่ต้องเขี้ยวครับ
มันจะไปดูดซับเชื้อสกปรกในท้องเหมือนกับฟองน้ำครับ
แต่ตอนถ่ายออกมาก็จะเห็นเป็นเม็ดแมงลักอย่างนั้นแหละ อย่าตกใจครับ
วิธีโบราณแต่ช่วยได้มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ทศพร มาสวัสดิ์

04/01/2010 16:06:28
0
พี่ต้องทำให้ครบครับพี่ ถึงจะอยู่สบายครับ

กิน ขี้ อี้ นอน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ทศพร มาสวัสดิ์

04/01/2010 16:07:11
0
^
^
^ ย้อเย่นน๊าคร๊าบบบ
หายไวๆนะพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

QuarryMan

04/01/2010 16:40:42
3
ลองยาจีน ชื่อ ปอ จี่ อี๊ ดูครับ
เป็นเม็ดเล็กๆ ในหลอดพลาสติก
Work ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yoyo

04/01/2010 16:45:44
30
ต้องทานยาฆ่าเชื้อในท้องก่อนครับ แล้วถ่ายออกให้หมด ไม่งั้นมันจะหมักหมมในท้องทำให้ยิ่งทำให้ปวดท้องเข้าไปอีก

ยาฆ่าเชื้อ ใช้ norflox ดูรายละเียดของยาได้
http://www.yaandyou.net/search2_web.php?nsetid=2766&tradename=B.g.b.norflox%20-%20100&dosageform=&gen_name=o

ถ้าปวดท้องมากก็ให้ทานยาคลายกล้ามเนื้อท้องไปด้วยจะช่วยได้มากครับ
ถ้าจู๊ดๆหลายรอบควรท่นน้ำเกลือแร่ชงตามไปด้วยจะช่วยให้ไม่อ่อนเพลีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

04/01/2010 16:58:35
4
ตอนนี้ไม่ปวดท้องครับ แต่มันเป็นลมในท้อง พออยากจะปล่อยลมมันดันมีของแถมด้วย ทำให้ต้องวิ่งเข้าห้องน้ำตลอดครับอิอิ แต่ตั้งแต่เช้าไม่ยอมกินอะไร รู้สึกจะถ่ายน้อยลง ลมในท้องน้อยลง น่าจะหายในไม่ช้า ขอบคุณทุกท่านครับ พวกชื่อยาเดี๋ยวผมไปลองหามาติดบ้านไว้ คราวหน้าถ้าท้องเสียอีกจะได้หายเร็วหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

vee

04/01/2010 17:30:35
0
ต้องเซโรงัง ครับ ชงัดจริงๆ ของเค้าดีจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

So Gallant

04/01/2010 18:44:55
0
ดื่มน้ำเกลือแร่บ่อยๆครับ ถ่ายเหลวครั้งนึง ให้ทานหนึ่งซอง (สำหรับหนึ่งแก้ว) ดื่มบ่อยๆ ไม่งั้นถ้าเริ่มมีอาการหมดแรง มือเท้าเริ่มชา ให้ระวังภาวะช๊อคเพราะขาดน้ำครับ แล้วก็อย่าไปทานยาที่ทำให้หยุดถ่ายนะครับ

เรื่องอาหาร ต้องระวังให้มากที่สุด เพราะเราอาจไม่รู้ว่าสาเหตุมันมาจากอาหารชนิดไหน หรืออาจจะมาจากน้ำที่เราดื่มเป็นประจำ ถึงไ้ด้เป็นบ่อย

ถ้าดื่มน้ำจากน้ำกรอง ให้เปลี่ยนมาเป็นซื้อน้ำขวดที่มียี่ห้อดื่มไปก่อน
ส่วนอาหาร ให้ทานของย่อยง่ายไปก่อน

ที่สำคัญหากทานยาฆ่าเชื้อ บางประเภทจะมีผลกัดกระเพาะ ให้หาข้าวต้ม (ต้มเองนี่แหละ ปลอดภัยที่สุด) ค่อยๆซดครับ จะได้ไม่เป็นโรคกระเพาะตามมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

YoY

04/01/2010 20:10:44
ไดเซนโตคับ ขาดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

04/01/2010 21:10:50
4,282
พี่ nopphong ครับ จำได้หรือเปล่าว่าพี่ไม่มีถุงน้ำดีเหมือนผมแล้ว ผมจำไม่ได้แน่ชัดว่า คนไม่มีถุงน้ำดีมาช่วยย่อยแล้ว เห็นมีคุณหมอบอกว่าจะทำให้เกิดอาการข้างเคียงคือท้องเสียได้ (ไม่แน่ใจ)

ผมเองเฉพาะ 2-3 วันนี้ ขี้ 7-8 รอบเลยล่ะครับ แต่ไม่ได้สะบักสะบอมแบบหมดแรง แต่เป็นประเภทขี้ได้เรื่อยๆๆ ทำงานไปแป๊บๆๆ ขี้ก็ไหลอีก 555

ขี้จนชินเลยล่ะช่วงนี้ ยิ่งคนไม่มีถุงน้ำดี กินอาหารมีไขมันต้องระวังนิดนึงด้วยครับ

ถ้าท้องเสีย ผมกิน อีโมเดียม ครับ กิน 2 แคปซูล ซัก 4 ชั่วโมงครั้ง แป๊บเดียวขี้หยุดไหลแน่ๆๆ ครับ อันนี้คอนเฟิมเลยจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nopphong

04/01/2010 22:09:57
4
ผมนึกว่าไม่มีถุงน้ำดีแล้วอาหารมันจะไม่ย่อยท้องอืดเสียอีกครับ ตกลงท้องเสียด้วยหรือครับ ลำบากน่าดู ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

So Gallant

04/01/2010 22:34:39
0
หายไวๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ปุ๊ทะลิ

05/01/2010 09:20:55
0
หาหมอดีกว่านะครับพี่
ไม่อยากให้เดาน่ะครับ

ด้วยความปรารถนาดี

จากเพื่อรักนักฟังเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ธนากร

05/01/2010 09:58:58
1
คงต้องถามก่อนหล่ะครับว่า อุจจาระเป็นแบบไหนครับ เอาสี กลิ่น รส เย้ย มีเลือดปนมั้ย
แล้วก็ มีไข้ร่วมกับท้องเสียใช่มั้ยครับ แล้วก็ มีอาการ ปวดเบ่ง คิอประมาณว่า อยากถ่ายแต่ไม่ออกอ่ะครับ
อีกอย่าง ถ้าตัดถุงน้ำดีไปแล้ว ก็ จะทำให้ย่อยอาหารประเภท ไขมันยากครับ ควรลดอาหาร มันๆ อุจจาระออกมาจะ เป็นลักษณะ มันๆอ่ะครับ

แนะนำครับว่าถ้าอาการไม่ดีขึ้นควรไป โรงพยาบาลครับ เพื่อตรวจ อุจจาระครับ เพื่อดูว่ามีเชื้อมั้ย และจะได้ให้ยาฆ่าเชื้อถูกครับ อาหารนี่งดก่อนก็ดีครับ ส่วนเรื่องเกลือแร่นี่ไม่ได้ช่วยลดการถ่ายครับ แค่ช่วยลดการเสียน้ำครับ

คือยังไงซะถ้าไม่ได้แก้ที่สาเหตุก็จะถ่ายอย่างนี้หล่ะครับ เหมือนช่วงนี้จะมีเชื่อ ระบาดนะครับ

ผมเป็นแค่ นักศึกษาแพทย์นะครับ ผมอยู่ ลำปางช่วงนี้มีคนเป็นท่องร่วงมาเยอะเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Win

05/01/2010 10:38:07
0
ดื่มน้ำเยอะอย่าทานอาหารที่มีส่วนผสมของนมครับ

หาหมอดีกว่านะครับอาการแบบนี้ผมไม่เคยเจอะแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ปืน

05/01/2010 10:48:48
์NORFLOXIN 400 ครับพี่นพพงษ์ เป็นยาฆ่าเชื้อเวลาท้องเสียหรือกระเพาะปัสสะวะอักเสบ
แผงละ 30 บาทมั้งครับ ตามร้านขายยาทั่วไปมี เม็ดเดียวก็ดีขึ้นอย่างมากเลยครับ และเพราะว่ากินเม็ดคาร์บอนมาสองสามวันแล้วยังไม่หายก็ต้องกินตัวนี้แล้วล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nopphong

05/01/2010 11:38:08
4
ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ ไข้หายแล้ว ถ่ายน้อยลง วันนี้ไปทำงานได้ เดี๋ยวจะไปหายามาจัดการขั้นเด็ดขาดกับมันอีกทีครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ธนากร

05/01/2010 18:02:21
1
เอ่อ จิงๆอยากเเนะนำว่า ไม่ต้องกินยาก็ได้นะครับ ถ้าอาการดีขึ้นแล้วครับ
เพราะว่า ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องกินพวกยาฆ่าเชื้อครับ
แต่ถ้าจะกินก็ norfloxacin ครับจัดไปเลย แต่ถ้าไม่กินได้จะดีมากเพราะว่า การกินยาเดี๋ยวอาจทำให้เชื้อดื้อยาครับ ต่อไปจะหายากินยากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Norn

05/01/2010 18:31:56
0
...ดูแลตัวเองด้วยน่ะครับ รวมถึงทุกๆ ท่านในบอร์ด...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

sam

05/01/2010 20:26:07
0
หายเร็วๆ นะครับพี่ ช่วงก่อนหน้านี้ผมอาหารเป็นพิษ ท้องเสียและปวดท้อง ต้องหยุดงานไปหลายวันเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

weerawat

05/01/2010 20:28:15
0
เท่าที่พอจะทราบคร่าวๆ

ท้องเสีย, ถ่ายท้อง แบ่งคร่าวๆเป็นแบบ เฉียบพลัน กับ เรื้อรัง ที่พบบ่อยเป็นแบบเฉียบพลัน

หลักการสำคัญคือ ทดแทนสิ่งที่เสียไป(น้ำ, เกลือแร่, สารอาหาร)ให้เพียงพอกับความต้องการ

โดยถ้ายังทานอาหารได้ ให้ทานอาหารอ่อนที่รสไม่จัด ปรุงสุกใหม่ๆ หรือถ้าทานเป็นอาหารไม่ได้ อาจใช้น้ำเกลือแร่ทดแทน (มีทั้งแบบสำเร็จรูป 1ซอง ผสมกับน้ำ 1แก้ว ~250cc, หรือ น้ำต้มสุก 1ขวดกลม ผสมน้ำตาลประมาณ 2-3ช้อนโต๊ะ เกลืออีกปลายนิ้วหยิบ, ถ้าไม่มี ซื้อน้ำหวานแล้วมาผสมเกลือสักเล็กน้อยก็พอได้) ถ้ายังทานไม่ได้ ถ่ายมากหรืออาเจียนมากอาจจะต้องให้น้ำเกลือ

โดยทั่วไปเรามักจะเป็นท้องเสียแบบเฉียบพลัน ซึ่งมีสาเหตุได้หลายประการ ตั้งแต่ อาหารเป็นพิษ, ไวรัส, เชื้อแบคทีเรีย ฯ หลักการเบื้องต้นก็คือทดแทนสารอาหารที่สูญเสียไป
ถ้าเป็นอาหารเป็นพิษส่วนใหญ่จะเกิดจากของเสียที่เชื้อโรคสร้างขึ้นมากกว่าตัวเชื้อโรคเอง ถ้าถ่ายเอาของเสียออก อาการมักจะค่อยๆดีขึ้น
ถ้าเป็นไวรัส มักจะหายได้เองเช่นกัน แต่อาจใช้เวลาพอควร มักจะเกิดกับนักท่องเที่ยว หรือไปต่างถิ่น ยาปฏิชีวนะอาจจะไม่ช่วย
ถ้าเป็นแบคทีเรีย ยาปฏิชีวนะอาจจะช่วยได้ แต่หลักการรักษาก็คล้ายๆกัน
ที่ควรระวังคือ อหิวาต์ ช่วงนี้มีระบาดใหม่
การใช้ norflox เป็นยาปฏิชีวนะอย่างหนึ่ง ในขนาด400 ควรทานวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น
ทานอย่างน้อย 3 วัน ไม่จำเป็นไม่ควรทานเพราะจะไปฆ่าจุลินทรีย์ที่คอยปกป้องร่างกายด้วย และเชื้อโรคจะดื้อยาได้ง่าย กลายเป็นโรคเกี่ยวกับทางเดินอาหารอื่นได้อีก
การใช้ยาลดการถ่ายหรือ immodium ไม่จำเป็นก็ไม่ควรทานอีกเหมือนกัน เพราะถ้ายังมีเชื้อโรคเหลืออยู่ก็จะทำให้เป็นการสะสมเชื้อโรคเพิ่มขึ้น แต่ถ้าถ่ายมาก อาจทานสัก 1-2เม็ด แล้วสังเกตอาการต่อ ถ้ายังไม่ดีขึ้นควรพบแพทย์
อาการที่ควรระวังคือ ถ่ายท้องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ, มีปวดท้องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ, มีไข้, อุจจาระมีกลิ่นคาวมากๆ คล้ายของเน่า, ถ่ายมีเลือดปน

ส่วนท้องเสียแบบเรื้อรังนั้น มักพบร่้วมกับโรคอื่นๆ หรือผู้ที่มีภูมิคุ้มกันของร่างกายต่ำเนื่องจากสาเหตุต่างๆ เช่น HIV โดยเชื้อโรคมักจะมีได้หลากหลายและอาจจะมีเชื้อราร่วมด้วยได้ ที่ต้องระวังอีกอย่างคือ หากมีอาการท้องผูกสลับท้องเสียบ่อยๆ หรือมีถ่ายปนเลือดด้วย ควรพบแพทย์เพราะอาจจะมีเนื้องอกในทางเดินอาหารร่วมด้วยได้

ข้อมูลสามารถหาเพิ่มเติมได้ตามเว็บทางการแพทย์ต่างๆ หากผิดพลาดประการใด เรียนท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณครับ
(ไ่ม่ได้เก่ง ไม่ได้มีความรู้มาก แต่คิดว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ หลังจากที่โพสท์ไร้สาระมาเยอะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

osment

06/01/2010 02:02:21
ลองน้ำมะพร้าวดูน่ะครับ
ผมหายกับน้ำมะพร้าวทุกครั้งเลยนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

คมกฤช

06/01/2010 08:14:32
56
ของพี่ nopphong หลังตัดถุงน้ำดี อาจท้องเสียง่ายขึ้นได้ครับ เหตุจากความมันในอาหารนั่นแหละครับ ถ้ามันมีมากเกินไปย่อยไม่ทัน มันกระตุ้นให้ท้องเสียง่าย อาจลองปรับเรื่องอาหารดูครับ ทานมันๆลดลง
กรณีมีไข้ด้วย อาจต้องกินยาฆ่าเชื้อ แต่...บางครั้งท้องเสียเราอาจมีความรู้สึกว่ามีไข้ครับ จริงๆอาจจะไม่มีนะครับ อันนี้ต้องไปหาหมอดีกว่า
ถ้าท้องเสีย ควรกินอาหารย่อยง่ายครับ เพื่อลดการทำงานของระบบย่อยอาหาร ลดการขยับตัวของระบบทางเดินอาหารครับ ซึ่งส่งผลให้ถ่ายน้อยลง
เกลือแร่ถ้าดื่มได้จะดีครับ ชดเชยการสูญเสียจากการถ่ายออกไป แล้วยังช่วยปรับสมดุลย์ให้เยื่อบุลำไส้ฟื้นตัวเร็วขึ้นครับ ท้องเสียจะหายเร็วขึ้น

****สรุปว่าพี่ nopphong ขั้นแรกเลยลองปรับเรื่องอาหารดูครับ ทานมันๆลดลง ผมคาดว่าทุกอย่างจะดีขึ้นครับ สวัสดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

nopphong

06/01/2010 09:50:41
4
โอว..ความรู้ทั้งนั้น น่าจะมีประโยชน์กับผม และเพื่อนๆที่ท้องเสียกันพอสมควรเลยครับ วันนี้เข้าวันที่สาม ยังไม่หายสนิทแต่ก็ดีขึ้นครับ กิน norfox ไปสองเม็ดแล้วครับขนาบด้วยยาธาติน้ำขาว เกลือแร่ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

06/01/2010 10:11:46
4,282
555 เว็บเราคุณหมอเยอะจริงๆๆๆๆ 555

ใครเป็นอะไร จัดได้ทุกโรคเลยล่ะครับ นี่ต้องไปหาผู้เชี่ยวชาญด้านอื่นๆๆ มารวมตัวกันอีกเยอะๆๆ จะได้คล้ายหนังเรื่อง อามาเกดอนล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เฟิร์น

25/01/2010 21:45:22

อยากให้ระบุเลยค่ะ ว่าอาหารอะไร เช่น............... ค่ะ จะได้ไปหาทาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

iton

25/01/2010 22:20:45
0
มาเสนออีกวิธีครับ อันนี้เอามาจากเดลินิวส์

รักษาอาการท้องเสียด้วยฝรั่ง(ไม่ใช่ฝรั่งที่ ถนนข้าวสารนะครับ อิอิ)
นำใบฝรั่งมาล้างน้ำให้สะอาด ประมาณ 10-15 ใบ แล้วโขลกพอแหลก ใส่น้ำ 1 แก้วใหญ่ นำไปต้มใส่เกลือ พอเดือดยกลงนำมาดื่มแทนชา ได้ผลดี

นำผลฝรั่งอ่อน ๆ มาฝานเอาแต่เปลือกกับเนื้อ ใส่เกลือเล็กน้อย แล้วกินรวมกัน หรือจะใช้ต้มดื่มเป็นน้ำฝรั่งก็ได้

นำใบฝรั่งสดที่ไม่อ่อน และไม่แก่เกินไป มาตัดหัวตัดท้าย แล้วนำไปแช่น้ำทิ้งไว้สักครู่ ตักน้ำที่ได้จากการแช่ใบฝรั่ง มาจิบทีละนิด ก็ช่วยรักษาได้เช่นกัน แต่อย่าจิบมากจนเกินไป อาจทำให้ท้องผูกได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ัyooy

31/07/2010 18:18:21
เราก็ผึ่งจะหายจากท้องเสียมาไม่กีวัน ไปหาหมอมา
มาจัดยาแก้ท้องเสีย และยา๋ฆ่าเชื้อให้ และแก้อาการปวดเกร็งในช่องท้อง
พอกินเข้าไปเท่าน้นเห็นผลเลย อวกออกมาแทนเพราะถ่ายไม่ได้ ปวดท้องทรมานมาก พอไป
ร้านขายยาบอกอาการ เภสัจถามว่ากินยาฆ่าเชื้อ หรือยาหยุด เอายาให้เภสัชดูเป็นยาหยุดถ่าย
เภสัจก็เลยจัดยาฆ่าเชื้อตัวใหม่ให้แรงกว่า กินแล้วหายปวดท้อง
แต่ตอนนี้กำลังหาว่าจะกินอะไรให้ถ่ายเพราะไม่ถ่ายมา 3 วันแล้ว
้ข้อความฝากให้เป็นอุทาหรณ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Blurr

31/07/2010 21:00:15
เอาอุจจาระมาส่องกล้องเลยครับ ถ้ามีตัวดุ๊กดิ๊กๆละก็ ใช่เลย!!!

แต่คนทั่วไปใครจะทำได้ อิอิ คนปกติ ท้องเสียแล้ว ไม่ต้องกินยาครับ
แต่ควร กินน้ำเข้าไปแทนที่ไม่ให้ร่างกายเ่ยว- -' (dehydrate) ซะก่อน
ซึ่งน้ำที่ให้สำหรับพวกที่ท้องเสียก็จะเป็น ORS อ่ะครับ
ไม่ใช่พวกน้ำเกลือแร่สำหรับพวกออกกำลังกาย

แต่ถ้าเป็นมากนี่ผมว่าควรจะไปพบแพทย์จะดีที่สุด

จากที่รู้มา ถ้าท้องเสีย มีน้ำเป็นประมาณมากจะเกิดจากลำไส้เล็กครับ
ถ้าเกิดท้องเสีย มีน้ำออกมาน้อย จะเกิดจากล้ำไส้ใหญ่

และสุดท้าย จากที่รู้มาเหมือนกัน คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่าการถ่ายทุกวันเป็นสิ่งที่แสดงถึงการมีสุขภาพดี ซึ่งจิงๆแล้วไม่เกี่ยวนะครับ และนั่นก็อีกเหมือนกันการที่สุขภาพดีไม่จำเป็นต้องถ่ายทุกวันครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลมาก เด๋วจะกลายเป็นเครียดซะเปล่าๆครับ

ปล.ความรู้ผมงูๆปลาๆมาก ไม่ได้เป็นหมอครับ แค่เรียนนิดหน่อย - -'
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

...

31/07/2010 22:37:30
ซื้อยา๋ฆ่าเชื้อที่ลำไส้.... ครับเม็ดเดียวอยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

puinan

31/07/2010 23:27:55
0
กรณีของคนที่ตัดถุงน้ำดีออกแล้ว ความสามารถในการย่อยดูดซึมไขมันจะลดลง หากกินอาหารที่ไขมันสูงจมีอาการท้องอืดและท้องเสียได้

ท้องเสียส่วนใหญ่ที่เป็นแบบเฉียบพลัน (ไม่เกิน 7 วัน)หายได้เองนะครับ แม้ว่าส่วนใหญ่มักมีการติดเชื้อร่วมด้วย แต่จะมีเพียงบางเชื้อเท่านั้นที่จำเป็นต้องได้รับยาปฎิชีวนะที่เหมาะสมแล้วจะทำให้หายเร็วขึ้น ดังนั้นเมื่อมีอาการท้องเสีย การรักษาตามอาการ น้ำเกลือแร่ป้องกันการขาดน้ำ ยาแก้ปวดท้องแก้ท้องอืด ยาลดไข้แก้ปวด ไม่แนะนำให้กินยาฆ่าเชื้อปฎิชีวนะ เพราะการใช้โดยไม่มีข้อบ่งชี้ ไม่ช่วยให้หายเร็วขึ้น อาจทำให้หายช้ากว่าปกติ และเพิ่มโอกาสเชื้อดื้อยา เช่น Norfloxacin ที่หลายท่านพูดถึง ถูกใช้บ่อยทั้ง ท้องเสีย ทางเดินปัสสาวะอักเสบ จนถึงโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ (ปัจจุบันทั้ง โกโนเรีย ฝีมะม่วง แผลริมแข็ง แผลริมอ่อน มีแนวโน้มหวนคีนกลับมาพบมากชึ้น โรคเหล่านี้ เฮียมั่น และกลุ่ม ย์ น่าจะรู้ดี)

ปัจจุบันเราพบว่า ลำไส้ในภาวะสมดุลย์ จะมีความต้านทานต่อการถูกรุกรานจากเชื้อโรค คือในลำไส้จะมีเชื้อโรคจำนวนหนึ่งซึ่งเป็นพวกเดียวกับเรา ช่วยเราสร้างน้ำย่อยบางตัว ช่วยหมักย่อยสลายกากอาหาร รวมถึงทำตัวเป็นเชื้อเจ้าถิ่นคอยขัดขวางเชื้อที่จะเข้ามารุกราน ในนมเปรี้ยวที่ผสมจุลินทรีย์ (ไม่ใช่กลุ่มโยเกีตร์ที่มีหลายรส)ก็จะเป็นการเสริมกำลังตัวเชื้อในลำไส้ มักจะเรียกให้ดูเท่ห์ๆว่า Probiotics ส่วน Prebiotics มักจะหมายถึงตัวอาหารของเชื้อจุลินทรีย์ในลำไส้ คือให้เข้าไปเหมือนเสริมสะเบียงฟื้นฟูแบคที่เรีย/จุลินทรีย์ในลำไส้ การได้รับยาปฎิชีวนะบ่อยหรือนาน จะไปฆ่าเชื้อแบคทีเรียเจ้าถิ่นในลำไส้ ก็เหมือนกับทำให้ภูมิต้านทานของลำไส้ลดลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

yingpram

31/07/2010 23:32:36
0
ตกเบ็ด (เม็ดกลมๆดำๆ) ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

MOD91

31/07/2010 23:38:22
6
เวปเรานี่เป็นห่วงเป็นใยกันดีจริงๆยังงี้ซิคับ บ้านเราถึงจะน่าอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Happy

23/03/2012 10:06:46
มะวานไปให้น้ำเกลือมา วันนี้ก้อเริ่มขึ้นนิดนึงนะ
อิโมเดียมกินแล้วอัตรายไหมอ่ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

sylar1980

23/03/2012 10:26:16
0
ข้าวก้อง สิครับ ผมกินทุกวันเลย *0*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Happy

23/03/2012 12:32:56
กินไรแล้วก้อ ถ่ายๆ ทามไงดีอ่ะ
ถ่ายมาเป็นข้าวกล้องด้วย
ทามไงให้หยุดถ่าย อ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Happy

23/03/2012 12:34:45
ยาตัวไหนใก้ท้องเสีย กินแล้วไม่อันตราย แต่ให้หยุดถ่ายอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

sylar1980

23/03/2012 15:00:14
0
หาหมอล้างท้องแล้วละครับ กินอะไรก้อเปนพิษไปหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

ซ้ง

03/09/2012 09:24:08
เมื่อก่อนผมกินนมท้องเสีย พออายุ53 กินอาหารอะไรก็ท้องเสีย ถ่ายทั้งวัน(ทุกครึ่ง-1ชม.)แต่อุจจาระไม่เหลวน่ะครับ หาวิธีแก้ไขอยู่นาน ถ้าท้่องเสียไม่ใช้การดื่มนมสดให้กินยาคลู 2 ขวดหลังอาหาร(ถ้าท้องเสียจากดื่มนมห้ามกินยาคลูเด็ดขาด) แต่การกินยาคลูท่านที่ไม่ได้ทำงานและไม่มีเงินเดือนแบบผมคงไม่ไหว ปัจจุบันผมทดสอบจนได้ผลดีคือให้ชงโกโก้ตรานางพยาบาล 2-3 ช้อนชา น้ำตาลทราย 2 ช้อนชา กับน้ำร้อนก่อนอาหารเช้า และก่อนนอน ได้ผลดีนมากๆๆประหยัดกว่าดื่มยาคลูมากเลยครับ ยังไงก็ลองกันดูน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ซ้ง

03/09/2012 09:55:58
ผมขอเพิ่มเติมต่อจากกระทู้ที่ 45 ของผม อาการท้องเสียของผมที่เนิ่องจากกินอาหารไม่ว่าอาหารถุงหรืออาหารตามสั่ง จากการสังเกตุอาการที่เป็นอยู่เกืิอบ 6 เดือน ผมว่าเกิดจากแพ้มากกว่า ซึ่งสิ่งที่ผมกิน

แล้วไม่เคยแพ้ อย่าง ส้ม(ถ้าเป็นสายน้ำผึ้งกินแล้วท้องไม่เสีย) มะนาว น้ำมันหอย น้ำส้มสายชู ซอสมะเขือเทศ มะเขือเทศลูกเล็ก หลังสุดคือ เครื่องปรุงรสในอาหารสำเร็จรูปและเห็ดหอมจีน ชาเลมอนชนิดผง

ผมทดสอบโดยที่แยกกินทีละตัวเป็นเวลาหลายวันพอกินอาหารที่ไม่ปรุงอะไรอาการท้องเสียก็ไม่เกินขึ้น วิธีแก้ท้องเสียตอนต้นกินผงถ่านอาการหนักกว่าเดิมมาก ก็เลยหันมากินยาตราตกเบ็ดข้างกล่องแนะนำให้กิน

4 เม็ด 3 เวลา ผมต้องกิน 12 เม็ด 3 เวลา (กัดกระเพาะผมแย่เลย)ทดลองกินยาธาตุน้ำขาวตรากระต่าย 2 ช้อนโต๊ะ 3 เวลา แรกๆก็โอ แต่พอเราเริ่มกินอาหารตามปกติ ต้องเพิ่มเป็น 6-9 ซ้อน

โต๊ะ + ยาตกเบ็ต 10 เม็ด วันละ 3 เวลา + น้ำชาตรา 3 ม้า 2 แก้วใหญ่ ไม่หายครับ

สุดท้ายมาจบที่ ยาคลู 2 ขวดหลังอาหารเช้า จนสุดท้ายของสุดท้ายคือ โกโก้ตรานางพญาบาลที่ทำให้ผมใช้เงินน้อยที่สุดผลข้างเคียงน้อยที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

ซ้ง

18/10/2012 12:06:47
หลังๆมาโกโก้เอาไม่อยู่เหมือนกัน หาหมอๆให้อีโมเดียมมากินก็ดีขึ้นมาก พอหยุดท้องเสียก็กลับมาอีกอีโมเดียมกินติดต่อนานๆก็ไม่ได้ พอดีพี่ชายให้ทำเว็บพอได้เงินมาบ้าง ตอนเช้าผมก็หันมาดื่มยาคู 2 ขวด (ต้องไม่ดื่มนมและเบเกอรี่ทุกชนิดด้วยครับ ไม่งั้นท้องจะเสียหนักกว่าเดิม) หลังจากกินขนมถังแตก 1 ชิ้น(มีแป้งและน้ำตาลามากเป็นอาหารของจุลีนซี) ตามด้วย เอ็ม 150 1 ขวด ผลที่ได้ผมไม่ถ่ายทั้งวันแล้ว อย่างมากแค่ 2 หน ทำให้ผมไปทำธุระได้นอกบ้านได้แล้ว ทดลองไม่ดื่ม เอ็ม 150 การถ่ายอาจ ถึง 4-5 หน ( ปกติไม่ดื่ม 2 อย่างนี้ ครึ่งชั่วโมงถ่ายครั้ง ถ่ายทั้งวันเบื่อมาก) แค่ส่งมาเป็นข้อมูลน่ะครับ
หลังจากการสังเกตุว่าป้ายข้างขวด เอ็ม 150 มีตัวสำคัญที่ใช้ผสมคือ น้ำตาลคลูโคส และการกินอาหารที่ผสมงาดำบดเป็นผงละเอียดอาการดีขึ้น เลยลองดื่มน้ำเต้าหู้ผมผสมงาดำ 2 เท่าก็ดีขึ้นพอใช้ (น้ำเต้าหู้ที่ซื้อจากตลาดบางเจ้าดื่มแล้วท้องเสีย ทดลองจนมาจบที่ ดีน่างาดำ 2 เท่า) ก็เลยนำทั้ง 3 อย่างผสมกัน คือ
1.น้ำเต้าหู้งาดำ 2 เท่าดีน่าขนาดเล็กชนิดหวาน 1 กล่อง
2.น้ำตาลคลูโคส 1 ช้อนชา
3.งาดำบด 1-3 ช้อนชา
ดื่มตอนเช้าตอนท้องว่างอาการท้องเสียทั้งวันก็ไม่มีอีกแล้ว ดื่มมา 3 วันแล้ว อาจมีถ่ายอีก 1 ครั้งช่วงบ่าย วันนี้ว่าจะดื่มเพิ่มหลังบ่ายอีกครั้งน่าจะดีขึ้นมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

pompoko

18/10/2012 12:17:42
0

เป็นยาลูกกลอนนะครับ ชื่อว่ายาตกเบ็ด เม็ดเล็กๆกิน 5 เม็ดผมเคยท้องเสียแบบ ถ่ายไม่หยูดต้องนั่งอย่างนั้น 3 ชม. แม่เอามาให้กิน กินไป 15 นาที หายเกลี้งเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

ซ้ง

12/11/2013 18:30:16
อาการท้องเสียกลับมาอีกแล้ว เจอวิธีแก้ท้องเสียโดยบังเอิญ มี 2 วิธี

วิธีที่ 1
1.1 กรณีที่ถ่ายไม่มีมูกใสๆ ผมดื่มน้ำส้มมินิเมท 1 ขวด (ผมลองน้ำส้มยีห่ออื่นทำให้ผมท้องเสียเพิ่มขึ้น) ยาตราตกเบ็ด 8-12 เม็ด ถ้าจะให้อยู่หมัดให้เพิ่มอีโมเดียมอีก 2 เม็ด

1.2 กรณีที่ถ่ายมีมูกใสๆ ผมดื่มน้ำส้มมินิเมท 1 ขวด (ผมลองน้ำส้มยีห่ออื่นทำให้ผมท้องเสียเพิ่มขึ้น) ยาตราตกเบ็ด 8-12 เม็ด ถ้าจะให้อยู่หมัดให้เพิ่มอีโมเดียมอีก 2 เม็ด ยาฆ่าเชื้อ 1 เม็ด

วิธีที่ 2 ยาคาสดทั้งต้น 1-2 ต้น หญ้าหนวดแมว 1 ต้น (พร้อมรากทั้ง 2 อย่าง) ต้มกับน้ำเปล่า 3.5 ลิตร (ผมใ้ช้กระติกน้ำร้อนต้ม) กินแทนน้ำครับ จริงๆสูตรนึ้ใช้รักษาโรคไต ผมไปตรวจอุลตร้าซาวด์มีถุงน้ำในไต เพื่อนแนะนำให้กินดู(ไม่มีข้อมูลว่ารักษาถุงน้ำในไตได้) ทดลองดูได้ผลข้างเคียงหยุดอาการถ่ายบ่อยได้

ทุกกรณีขอให้กินยารักษาแผลในกระเพาะด้วยครับ เพราะบางคนท้องเสียเกิดจะแผลในกระเพาะเป็นตัวที่เชื้อโีรคไปฝังตัวอยู่ ขอใ้ห้หายจากโรคน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ซ้ง

12/11/2013 18:32:34
อาการท้องเสียกลับมาอีกแล้ว เจอวิธีแก้ท้องเสียโดยบังเอิญ มี 2 วิธี

วิธีที่ 1
1.1 กรณีที่ถ่ายไม่มีมูกใสๆ ผมดื่มน้ำส้มมินิเมท 1 ขวด (ผมลองน้ำส้มยีห่ออื่นทำให้ผมท้องเสียเพิ่มขึ้น) ยาตราตกเบ็ด 8-12 เม็ด ถ้าจะให้อยู่หมัดให้เพิ่มอีโมเดียมอีก 2 เม็ด

1.2 กรณีที่ถ่ายมีมูกใสๆ ผมดื่มน้ำส้มมินิเมท 1 ขวด ยาตราตกเบ็ด 8-12 เม็ด อีโมเดียมอีก 2 เม็ด ยาฆ่าเชื้อ 1 เม็ด

วิธีที่ 2 หญ้าคาสดทั้งต้น 1-2 ต้น หญ้าหนวดแมว 1 ต้น (พร้อมรากทั้ง 2 อย่าง) ต้มกับน้ำเปล่า 3.5 ลิตร (ผมใ้ช้กระติกน้ำร้อนต้ม) กินแทนน้ำครับ จริงๆสูตรนึ้ใช้รักษาโรคไต ผมไปตรวจอุลตร้าซาวด์มีถุงน้ำในไต เพื่อนแนะนำให้กินดู(ไม่มีข้อมูลว่ารักษาถุงน้ำในไตได้) ทดลองดูได้ผลข้างเคียงหยุดอาการถ่ายบ่อยได้

ทุกกรณีขอให้กินยารักษาแผลในกระเพาะด้วยครับ เพราะบางคนท้องเสียเกิดจะแผลในกระเพาะเป็นตัวที่เชื้อโีรคไปฝังตัวอยู่ ขอใ้ห้หายจากโรคน่ะครับ
หยิกหู 0
" ท้องเสียแล้วหายยาก กินยาอะไรดีครับ "