Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องคุณภาพเสียงกับจำนวนไดรเวอร์

Shiki

13/12/2017 19:15:28
0
ในฐานะคนที่เล่นหูฟังมาไม่นานและกำลังจะซื้อตัวใหม่ (inear)
ระหว่างหูฟังไดเวอร์หลายตัวกับไดรเวอร์ตัวเดียวนี่แตกต่างกันมากไหมครับ
เพราะเห็นหูฟัง 3 ไดรเวอร์บางตัวแค่หลักพัน ในขณะที่ไดรเวอรเวอร์เดียวบางตัวยังหลักหมื่น
ในเรื่องคุณภาพเสียงมีความแตกต่างกันอย่างไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

13/12/2017 19:36:09
1,368
คำตอบอยู่ในคำถาม ที่ จขกท ยกมาแล้วครับ  คุณภาพเสียงๆขึ้นอยู่กับคุณภาพไดร์เวอร์เป็นหลัก ไม่ได้อยู่ที่จำนวน  แต่ถ้าคุณภาพไดร์เวอร์พอๆกัน  อย่างนี้ตัวที่ไดร์เวอร์มากกว่า ย่อมให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าครับ(พูดถึงในกรณีหูฟังระดับเดียวกันนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

misson07

13/12/2017 20:19:15
140
ดูที่ราคาเอาก็ได้ครับ อาจจะดูเหมือนผิวเผินไปหน่อย เเต่เดี๋ยวนี้หูฟังไม่เเพงหลายตัวก็ยัดไป  3 4 ไดรฟเวอร์เป็นเรื่องปกติ จริงๆบางตัวก็ดี เเต่ก็ยากครับที่จะดีกว่าตัวที่ราคาเเพงกว่าหลายเท่าเเบบที่เห็นอวยๆกัน เหตุผลมันก็มีอยู่ที่คุณภาพไดรฟเวอร์เเละองค์ประกอบอื่นๆด้วยอย่างเช่น การจูนเสียงกับวิธีครอสโอเวอร์ 

ไดเวอร์เดียวที่เเพงๆส่วนใหญ่จะเป็นไดเวอร์ไดนามิคครับ เเต่หลังๆก็มีตัวอย่าง Warbler Prelude ที่เป็น 1ba เเต่ราคาขึ้นไปช่วง 4 หมื่นเช่นกัน (เท่าทีอ่านรีวิวมาสู้พวกหลายไดเวอร์ที่ราคาพอกันได้สบาย) 

เเต่ถ้าจะดูราคานี่ก็ต้องทำความเข้าใจด้วยนะครับว่ายิ่งราคาขึ้นไปสูง ความต่างของระดับเสียงมันก็จะน้อยลงเรื่อยๆ อย่างหูฟัง 4 หมื่นกับ 6 หมื่นนี่ จะคิดว่า มันดีพอๆกันก็ไม่เเปลกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

misson07

13/12/2017 20:19:15
140
ดูที่ราคาเอาก็ได้ครับ อาจจะดูเหมือนผิวเผินไปหน่อย เเต่เดี๋ยวนี้หูฟังไม่เเพงหลายตัวก็ยัดไป  3 4 ไดรฟเวอร์เป็นเรื่องปกติ จริงๆบางตัวก็ดี เเต่ก็ยากครับที่จะดีกว่าตัวที่ราคาเเพงกว่าหลายเท่าเเบบที่เห็นอวยๆกัน เหตุผลมันก็มีอยู่ที่คุณภาพไดรฟเวอร์เเละองค์ประกอบอื่นๆด้วยอย่างเช่น การจูนเสียงกับวิธีครอสโอเวอร์ 

ไดเวอร์เดียวที่เเพงๆส่วนใหญ่จะเป็นไดเวอร์ไดนามิคครับ เเต่หลังๆก็มีตัวอย่าง Warbler Prelude ที่เป็น 1ba เเต่ราคาขึ้นไปช่วง 4 หมื่นเช่นกัน (เท่าทีอ่านรีวิวมาสู้พวกหลายไดเวอร์ที่ราคาพอกันได้สบาย) 

เเต่ถ้าจะดูราคานี่ก็ต้องทำความเข้าใจด้วยนะครับว่ายิ่งราคาขึ้นไปสูง ความต่างของระดับเสียงมันก็จะน้อยลงเรื่อยๆ อย่างหูฟัง 4 หมื่นกับ 6 หมื่นนี่ จะคิดว่า มันดีพอๆกันก็ไม่เเปลกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Furch

13/12/2017 20:38:47
624
พอถามถึงเรื่องนี้ ผมนึกถึง Hifiman ทันที หูฟังรุ่น RE2000 ดอลลาร์ ที่มีไดรเวอร์เดียว

ถ้าจำไม่ผิด Tyll ถาม Dr. Fang Bian ว่า ทำไมหูฟังไดรเวอร์เดียว ราคา 2,000$
He ตอบว่า because its sound so good!  นึกทีไรขำทุกที 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Salek

13/12/2017 20:42:12
187
ส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมด..คุณภาพตามราคาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

usanee1981

13/12/2017 21:07:23
245
จากประสบการณ์เพียงเล็กน้อยที่ตนมี พบว่าจำนวนไดรเวอร์ไม่สามารถใช้เป็นตัวตัดสินคุณภาพเสียงได้ค่ะ

มองแบบหยาบๆ สินค้ากลุ่มนี้ (หูฟัง เครื่องเล่นแพง)​ ตัวที่จัดอยู่ในระดับราคาแพง เสียงดีกว่า ตัวที่อยู่ในระดับราคาถูกจริง ทั้งนี้หมายถึงราคาต่างกันมากๆ
แต่จะคุ้มไหม คนซื้อต้องเป็นผู้ตัดสินใจเองค่ะ

และอย่าลืมว่านอกจากคุณภาพของเสียงแล้ว หูฟังแต่ละตัวมีบุคลิกเสียงเฉพาะตัว ถ้าไม่นำความชอบที่แตกต่างกันของแต่ละคนมาวัด (ซึ่งในความจริงไม่สามารถตัดออกไปได้)​ บุคลิกเสียงที่ได้จากต้นทางคือเครื่องเล่นเพลงก็ส่งผลต่อคุณภาพเสียงมากเช่นกัน หูฟังตัวหนึ่งอาจให้เสียงที่ดีเมื่อจับคู่กับเครื่องเล่นตัวหนึ่ง แต่พอเปลี่ยนไปจับคู่กับเครื่องเล่นอีกตัวอาจไปไม่เป็นเลยก็ได้ (^ ^)​

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Shiki

13/12/2017 21:13:33
0
ขอบคุณทุกคอมเมนต์มากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องคุณภาพเสียงกับจำนวนไดรเวอร์"