Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มี DAP ต่ำหมื่นรุ่นไหนเน้น music streaming บ้างครับ

Boon

07/12/2017 21:07:47
0
ปัจจุบันผมชอบความสะดวกของ apple music, spotify, tidal, jook มากครับ ถึงแม้ไฟล์จะไม่ได้เป็น Hi-res ทั้งหมดก็เหอะ แต่ก็ประหยัดเงิน ประหยัด memory เครื่องไปได้เยอะ ปัจจุบันใช้ note 5 กับ ipad 2017 อยู่ครับ ผมชอบคุณภาพเสียงของ ipad มากกว่าครับ อยากทราบว่ามี DAP ตัวไหนที่ไม่แพงสำหรับ user ที่เน้น music streaming บ้างครับ และที่สำคัญคุณภาพต้องต่างจากมือถือโดยชัดเจนมาก (ไม่งั้น ใช้มือถือไม่ดีกว่าหรอ ไม่ต้องเปลืองตัง ซื้อเพิ่ม) แบบ ipod touch ผมไม่สนเลย ผมว่ามันก็เป็น iphone ที่ตัดสเปคออกแค่นี้อะ อีกอย่างหนึ่งผมใช้หูฟังของ zero audio รุ่น boppio กับ akg รุ่นถูกๆ y23u อยู่กับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Boon

07/12/2017 21:20:05
0
**หรือควรเอาเงินต่ำหมื่นนี้ไปซื้อหูฟังจะดีกว่า “_” คือผมต้องการเห็นผลแตกต่างอย่างชัดเจนครับ** อีกอย่างผมไม่ได้เป็นคนซีเรียส ฟังเพลงทุกวันอยู่แล้ว ผมชอบแบบ pop เน้นสีสัน สนุก เอามันส์ ไว้ก่อน อยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เดียว

08/12/2017 00:20:07
1,067
ลองประเภท DAC พกพาก็น่าตอบโจทย์นะครับ มีหลายรุ่นครับ ใช้มือถือเรานี่แหละฟัง Spotify, Joox แล้วใช้ชิปเสียงจาก DAC เสียงที่ได้ ว้าวๆๆ แตกต่างจากมือถือเดิมๆแน่นอนครับ
ปล.DAP ต่ำหมื่นที่ว่าผมยังมองไม่เห็นใคร จะอัพไป AK ก็ย่อมเห็นผลกว่าแน่นอนแต่ก็จะเกินงบไปมาก ลองดูตามที่บอกก่อนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

08/12/2017 00:23:54
1,067
ปล.อีกอย่างไฟล์ต้นทางก็มีผลมาก Spotify,Joox,Apple Music ความละเอียดอยู่ที่ 320K 
TIDAL ,Deezer เป็น HIFI 1,411K 
Qobuz นี่ยิ่ง Hires ลองฟังเทียบกันครับ จะเห็นความใสกว่า ไม่ต้องอัพที่อุปกรณ์^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Boon

08/12/2017 03:42:49
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เดียว
ลองประเภท DAC พกพาก็น่าตอบโจทย์นะครับ มีหลายรุ่นครับ ใช้มือถือเรานี่แหละฟัง Spotify, Joox แล้วใช้ชิปเสียงจาก DAC เสียงที่ได้ ว้าวๆๆ แตกต่างจากมือถือเดิมๆแน่นอนครับ
ปล.DAP ต่ำหมื่นที่ว่าผมยังมองไม่เห็นใคร จะอัพไป AK ก็ย่อมเห็นผลกว่าแน่นอนแต่ก็จะเกินงบไปมาก ลองดูตามที่บอกก่อนครับ^^
กำลังคิดเหมือนกันเลย ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Boon

08/12/2017 04:37:11
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เดียว
ปล.อีกอย่างไฟล์ต้นทางก็มีผลมาก Spotify,Joox,Apple Music ความละเอียดอยู่ที่ 320K 
TIDAL ,Deezer เป็น HIFI 1,411K 
Qobuz นี่ยิ่ง Hires ลองฟังเทียบกันครับ จะเห็นความใสกว่า ไม่ต้องอัพที่อุปกรณ์^^
Ibasso D-zero mk2
Fiio E17K, E18
มาโน๊ตไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ohwownoone

08/12/2017 08:02:14
370
Fiio X5iii เหมาะมากครับ เกินหมื่นมานิดเดียว เพราะถ้าชอบสตรีมก็เข้าแอนดรอย์โหมด ได้ทุกแอป แต่วันไหนเกิดอารมย์เปลี่ยวอยากฟังไฮเรตในเครื่อง ไม่เอาระบบวุ่นวายของแอนดรอย์มากวนก็กดเข้าโหมดออฟไลน์ เสียงก็จะดีขึ้นไปอีกระดับทันที ตัวเครื่องมีทั้งช่อง 3.5 และ 2.5 mm คุ้มค่ามาก
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JFK6

08/12/2017 08:25:56
2
Streaming ผ่านมือถือ ถ้าไม่ใช่ TIDAL ก็ไม่ใช้ความสามารถ DAC/Amp ภายนอกได้เต็มที่ครับ เพราะยังผ่าน DAC ของมือถืออยู่ เสียงอาจจะแย่กว่าเดิม
ถ้ามือถือมี aptx ลองใช้ Fiio BTR1 เสียงอาจจะดีกว่าเดิม หรือไม่ก็ X5iii เลยครับ มือสองหาไม่เกิน 9k
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yok yak

08/12/2017 14:32:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เดียว
ฟังดูน่าสนใจ รีบหยิบ iPhone มาเช็คดู เจอราคา Tidal Hifi rate ประเทศไทยเดือนละ 15.99USD เดือนละ 5ร้อยกว่าบาท ม่ายหวายอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Boon

08/12/2017 14:52:04
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - yok yak
ฟังดูน่าสนใจ รีบหยิบ iPhone มาเช็คดู เจอราคา Tidal Hifi rate ประเทศไทยเดือนละ 15.99USD เดือนละ 5ร้อยกว่าบาท ม่ายหวายอ่ะ
ผมใช้ apple music เป็นหลักครับ ดีที่เพลงเยอะ app ราคารับได้
ส่วนเรื่องคุณภาพผมเปิดเทียบกับ Tidal hifi ตัวฟรี 1 เดือน
ผมก็ยังชอบ apple music มากกว่า ดูเสียงร้องมันเด่นกว่าดนตรี
ผมชอบฟังเสียงคนร้อง กับ backing vocalหรือเครื่องดนตรี ที่ประสานอยู่ข้างหลัง ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มี DAP ต่ำหมื่นรุ่นไหนเน้น music streaming บ้างครับ"