Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ศิลปินได้ตังจาก app streaming ยังไงบ้าง

Daisuke

07/12/2017 14:47:04
12
อยากทราบว่าบริษัทที่ทำ app streaming นี่เค้าจ่ายเงินให้เจ้าของเพลงยังไงบ้าง แต่ถ้าตามที่ผมคิดเอาไว้ เพลงที่จะเอามาไว้ในแอปได้นั้นบริษัทจะต้องจ่ายเงินให้เจ้าของเพลงก่อน แล้วก็ต้องจ่ายเพิ่มตามจำนวนการฟังแยกอีกต่างหากโดยอาจจะแบ่ง%กันตามที่ทั้งสองฝ่ายตกลงกัน เพลงไหนถูกเปิดฟังมากศิลปินก็ได้ตังมาก อันนี้ผมเดาล้วนๆ นะครับ เลยอยากทราบความเห็นจากท่านอื่นนะครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Enqless

07/12/2017 16:35:32
81
คงได้เงินตามจำนวนคนที่เข้าไปฟังเพลงมั้งครับ แต่อาจจะได้น้อย ต่อครั้ง แต่คนฟังหลายล้านคนคงได้เยอะอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เดียว

07/12/2017 17:22:16
1,067
เดาได้ถูกแล้วครับ 
ศิลปินจะมีรายได้จากการเปิดฟังประมาณครั้งละ 1 บ.(เฉลี่ยๆเอานะครับ TIDAL ประมาณ 1.6 บ. Apple music,Deezer 0.6,0.8 บ.ตามลำดับ)
ซึ่งก็เป็นดาบ 2 คม ถ้าศิลปินที่ดังอยู่แล้ว วันๆนึงคงมีคนเปิดฟังมาก รายได้ก็เป็นกอบเป็นกำ ลองนึกดูเล่นๆว่า Tylor Swift หรือ U2 คนฟังทั่วโลกวันละเท่าไรและกี่เพลง รายได้จะมหาศาลและรวดเร็วขนาดไหน แค่เพลงละบาท แต่กับศิลปินหน้าใหม่หรือศิลปินอินดี้ วันนึงก็ต้องลุ้นว่าจะมีคนฟังกี่คน ซึ่งก็ไม่ได้มากมายแค่เฉพาะกลุ่ม (เค้าขาย CD ดีกว่า แผ่นละ 200 ได้เยอะกว่า ศิลปินกลุ่มนี้ก็จะเชียร์ให้ซื้อ CD มากกว่า) 
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ถือเป็นโอกาสสำหรับศิลปินที่จะเข้าถึงกลุ่มคนฟังได้สะดวก ไม่ต้องผ่านค่ายเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ศิลปินได้ตังจาก app streaming ยังไงบ้าง"