Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

punga

01/12/2017 14:06:55
11
มีใครเคยเปรียบเทียบระหว่างคุณภาพเสียงที่ได้จากคู่นี้มั้ยครับ รบกวนความเห็นด้วยครับผม
ความต้องการใช้ต่อ USB input จาก notebook เพียงอย่างเดียวครับ เข้า pre-power ชุดลำโพงสำหรับฟังเพลงที่บ้าน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

01/12/2017 19:37:08
1,057
2qute  จะให้เสียงเเนวโปร่งสะอาดพื้นหลังนิ่งมากๆ แต่ยังได้ปลายเสียงที่เนียนตามแบบฉบับของ Chord ครับ
หยิกหู 2
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

punga

01/12/2017 20:13:20
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget

2qute  จะให้เสียงเเนวโปร่งสะอาดพื้นหลังนิ่งมากๆ แต่ยังได้ปลายเสียงที่เนียนตามแบบฉบับของ Chord ครับ

ขอบคุณคุณหลุยส์มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

punga

01/12/2017 20:21:38
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget

รบกวนคุณหลุยเพิ่มเติม ถ้าเทียบ Ayre QB-9 DSD vs 2qute ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Sutad

01/12/2017 21:04:28
95
จะกดแจกหูคุณหลุยส์ กดผิดไปกดหยิกหูซะอย่างงั้น เลยกลายเป็นกดทั้งแจกหู และหยิกหูเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

punga

02/12/2017 03:54:46
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Sutad

จะกดแจกหูคุณหลุยส์ กดผิดไปกดหยิกหูซะอย่างงั้น เลยกลายเป็นกดทั้งแจกหู และหยิกหูเลยครับ

ขออภัยครับ แฮะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

hangman

02/12/2017 08:26:30
7
ดีเสียคนละแบบนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สงสัย

02/12/2017 08:49:46
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - hangman

ดีเสียคนละแบบนะ

ช่วยขยายความหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Furch

02/12/2017 12:11:24
624
จากที่อ่านเวป Head Fi มา ฝรั่งที่มีทั้ง 2Qute และ Vega สรุปได้ประมาณว่า

2Qute had a little more detail on the ends of the sound stage
2Qute has a slightly smoother sound

แต่ฝรั่งคนนี้อีกเช่นกันบอกว่า รู้สึกผิดหวังกับ 2Qute เพราะจ่ายแพงกว่า Audio GD NFB2 ประมาณ 8 เท่า แต่เสียงที่ได้กลับไม่ได้แตกต่างกันมากขนาดคุ้มค่า 8 เท่า

Ayre QB-9 เคยไปรบกวนพี่หมูหวานเปิด test กับลำโพงเทียบกับ Hugo สมัยออกใหม่ๆ สำหรับผมชอบเสียงฝั่ง Chord มากกว่า
มันมีบุคลิคเสียงบางอย่างที่ทำให้ฟังแตกต่างกัน แต่ผมจำไม่ได้แล้วมันนานมาก จำได้ว่าแค่ว่าชอบ Hugo และซื้อมาใช้ตอนนั้น
พี่หลุยส์นี่ ผมเข้าใจว่าเค้าชอบ Ayre มากกว่า จากที่คุยกัน แต่รอพี่เค้ามาคอนเฟิร์มเองดีกว่าครับ

ของราคาระดับนี้ ไปฟังเองก่อนเลือกน่าจะดีกว่านะครับ เข้าใจว่า Vega ก็มีตัวแทน 
อาจจะฟังเทียบกันชัดๆ ไม่ได้เพราะคนละที่ คนละ system แต่ก็เลือกเสีบงที่ชอบละกันครับ จะได้ไม่คาใจ

ปล.1 อีกเรื่องจำได้ว่าอ่านผ่านตา เหมือนเห็นเฮียมั่นบอกว่า Audio GD ตัวใหม่เสียงลงตัวกว่า 2Qute ในราคาที่ถูกกว่า ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ลองไปฟังดูนะครับ
ปล.2 ปัจจุบันผมใช้ 2Qute อยู่ ไม่ได้ใช้ Audio GD ผมไม่ได้เชียร์ GD นะครับ แค่บอกเล่าตามที่ได้อ่านมา ส่วนตัวผมยังพอใจกับ 2Qute ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

Sunriverss

02/12/2017 13:01:04
143

เชียร์ Ayre กับ Auralic ครับ เพราะไปเล่นกับปรีเพาเวอร์ ไม่ตอนนี้ก็อนาคตน่าไปจะถึงจุดที่ใช้ช่องบาลานซ์ จะได้ไม่ต้องมาเปลี่ยนอีกรอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

punga

02/12/2017 21:23:35
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Furch

จากที่อ่านเวป Head Fi มา ฝรั่งที่มีทั้ง 2Qute และ Vega สรุปได้ประมาณว่า

2Qute had a little more detail on the ends of the sound stage
2Qute has a slightly smoother sound

แต่ฝรั่งคนนี้อีกเช่นกันบอกว่า รู้สึกผิดหวังกับ 2Qute เพราะจ่ายแพงกว่า Audio GD NFB2 ประมาณ 8 เท่า แต่เสียงที่ได้กลับไม่ได้แตกต่างกันมากขนาดคุ้มค่า 8 เท่า

Ayre QB-9 เคยไปรบกวนพี่หมูหวานเปิด test กับลำโพงเทียบกับ Hugo สมัยออกใหม่ๆ สำหรับผมชอบเสียงฝั่ง Chord มากกว่า
มันมีบุคลิคเสียงบางอย่างที่ทำให้ฟังแตกต่างกัน แต่ผมจำไม่ได้แล้วมันนานมาก จำได้ว่าแค่ว่าชอบ Hugo และซื้อมาใช้ตอนนั้น
พี่หลุยส์นี่ ผมเข้าใจว่าเค้าชอบ Ayre มากกว่า จากที่คุยกัน แต่รอพี่เค้ามาคอนเฟิร์มเองดีกว่าครับ

ของราคาระดับนี้ ไปฟังเองก่อนเลือกน่าจะดีกว่านะครับ เข้าใจว่า Vega ก็มีตัวแทน 
อาจจะฟังเทียบกันชัดๆ ไม่ได้เพราะคนละที่ คนละ system แต่ก็เลือกเสีบงที่ชอบละกันครับ จะได้ไม่คาใจ

ปล.1 อีกเรื่องจำได้ว่าอ่านผ่านตา เหมือนเห็นเฮียมั่นบอกว่า Audio GD ตัวใหม่เสียงลงตัวกว่า 2Qute ในราคาที่ถูกกว่า ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ลองไปฟังดูนะครับ
ปล.2 ปัจจุบันผมใช้ 2Qute อยู่ ไม่ได้ใช้ Audio GD ผมไม่ได้เชียร์ GD นะครับ แค่บอกเล่าตามที่ได้อ่านมา ส่วนตัวผมยังพอใจกับ 2Qute ครับ

ขอบคุณมากครับผม เป็นประโยชน์มากมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Chord 2qute vs AuraLic vega"