Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไม้สามขา

31/12/2009 00:32:23

คือตอนนี้กำลังสนใจ เจ้าตัว DAC AMP มาใช้ซักตัว

พอดีเหลือบมาเห็น เจ้าตัว ibossa D2 เข้าเลยยิ่งสนใจ

พอดีอยู่เมืองนอกโอกาศได้ทดลองฟังจริงๆค่อนข้างยาก ถึงยากมาก เลยกะอ่านหาความรู้ แล้วเลือกเอาที่ตรงกับแนวตัวเองที่สุด

แล้วค่อยฝากเพื่อนไปซื้อที่ร้านเฮียอะคับ

เริ่มคำถามเลยละกัน

1. เห็นว่าถ้าเป็นตัว D2 จริงๆแล้วเลิกผลิดไปแล้ว เพราะมีการปรับปรุงและแก้ไข ออกมาในรุ่น D2+ ใช่ไมครับ
2. ผมอ่านเว็บนอกมา ไอ้ D2 นี้มันมีแยกไปเป็น D2 Boa และ D2 Viper หรอครับแล้วมันต่างกันอย่างไร
3. ไอ้ D2+ ที่คุยๆกันนี้เป็น1ในรุ่น Boa และ Viper หรือปล่าวแล้วเป็นตัวไหนอะครับ
4. คือผมมันพวก Music lover อยากได้ที่ออกหวาน เคลีย เบสไม่มาก แต่ชัดเจน ตัวนี้เหมาะไมครับ หรือว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างคับ
5. อยากทราบจุดเด่นของ ibossa ตัวอื่นเช่น d3 d4 d7 d10 อะครับว่าเป็นไงบ้าง

รบกวนเฮียมั่น หรือเพื่อนๆช่วยหน่อยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BECK

31/12/2009 00:50:32
1
เอ้า ถาม พี่แพะ เลย จ้า

พี่แพะ แกใช้ D2+ อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

BeAvEriNg

31/12/2009 14:26:59
0
อยากรู้เช่นกัน ดันไปคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เบียส

31/12/2009 15:41:31
11
เอ้า แพะ ตอบน้องหน่อย เร๊ว ........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ธนากร

31/12/2009 15:57:37
1
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=23250
ตาม link นี้ไปเลยครับ แนวเสียงของ ibasso แต่ล่ะตัว พอดีผมถามไว้หล่ะ ^^

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=24011
นี่อีกอันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ไม้สามขา

31/12/2009 20:05:04
0
มาดันเพิ่มรอ พี่แพะมาตอบอยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Valentine

31/12/2009 21:15:42
6
Ibasso D2 นี่หวานจริงครับผมเคยใช้อยู่แต่ D2+ นี่พี่แพะแกใช้อยู่รอพี่แพะมาตอบครับ เห็นว่าได้เนื้อได้หนังกว่า D2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ไม้สามขา

04/01/2010 06:34:04
0
พี่แพะ ibasso D2+ มันหวานไมครับ แล้วมันทำให้กว้าง และลึกขึ้นไมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

แพะ

04/01/2010 08:48:58
39
เจี๊ยกๆๆๆ ไม่ได้อ่านกระทู้เลยช่วงนี้ ข้าน้อยผิดไปแล้ว.......แบะๆๆๆๆ

เดี๋ยวจะจัดให้เป็นข้อๆๆ ให้ครบครันเลยจ้า......

1.เห็นว่าถ้าเป็นตัว D2 จริงๆแล้วเลิกผลิดไปแล้ว เพราะมีการปรับปรุงและแก้ไข ออกมาในรุ่น D2+ ใช่ไมครับ

- ถูกต้องแล้วจ้า ซึ่ง d2+ นั้นเป็นรุ่นใหม่กว่าแตกต่างจากเดิมตั้งแต่ตัวถังที่สีจะเหมือนทรายละเอียดๆครับ และเพิ่ม AUX OUT ออกมาเพื่อรองรับสัญญาณ Pure Dac นั่นเองจ้า เพื่อนำไปต่อเพิ่มเติมกับแอมป์หรือลำโพงตัวอื่นๆจ้า

2. ผมอ่านเว็บนอกมา ไอ้ D2 นี้มันมีแยกไปเป็น D2 Boa และ D2 Viper หรอครับแล้วมันต่างกันอย่างไร

- อันนี้ถ้าจำไม่ผิด เจ้า BOA และ Viper นั้นที่แน่ๆๆ น่าจะแตกต่างกันที่สีล่ะจ้าโดยเจ้า boa เป็นสีเงิน และ viper เป็นสีเขียว แต่ผมเคยลองเทียบเสียงแล้วนะครับ เหมือนว่าเจ้า viper เสียงจะหวานกว่า เคลียร์กว่าจ้า และโปร่งกว่า

3. ไอ้ D2+ ที่คุยๆกันนี้เป็น1ในรุ่น Boa และ Viper หรือปล่าวแล้วเป็นตัวไหนอะครับ

- ไม่ใช่จ้า เจ้า D2+ ถือเป็นรุ่นปรับปรุงมากกว่าครับ แต่ยังเป็น BOA นั่นเอง

4. คือผมมันพวก Music lover อยากได้ที่ออกหวาน เคลีย เบสไม่มาก แต่ชัดเจน ตัวนี้เหมาะไมครับ หรือว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างคับ

- โอ....ถ้าชอบแบบหวาน เคลียร์ ในตระกูล Ibasso เล่น D2+ นี่ล่ะมาถูกทางแล้วครับ เนื้อเสียงที่ได้คือโปร่ง โล่ง เนียน เบสที่ได้ค่อนข้างกระชับขึ้น ฟังแล้วไม่ได้รู้สึกว่าอึดอัดแต่ประการใดๆเลยจ้า และถ้าจะไปรุ่นอื่นที่แนะนำก็ RX AMP นั่นเองจ้า รับประกันความหวาน เลี่ยนเลยครับ

. อยากทราบจุดเด่นของ ibossa ตัวอื่นเช่น d3 d4 d7 d10 อะครับว่าเป็นไงบ้าง

- จุดเด่นๆ ของแต่ละตัว เอาตั้งแต่

D3 = ค่อนข้างไปทางคึกคักๆ ฟังสนุก ใช้ถ่าน 5 ก้อนและสามารถฟังเพลงต่อเนื่องได้ 100 ชม.
d4 = คล้ายๆ กับ d3 เลยครับ คึกคักๆ ฟังสนุกๆ แต่มิติจะนิ่งขึ้น ช้ดเจนขึ้นกว่าเดิมมาก รายละเอียดครบๆ ใช้ถ่าน 9V และเมื่อต่อ DAC เราสามารถเลือกฟังชั่น USB Mode เจ้า d4 จะใช้ไฟจากคอมเราอย่างเดียวทันทีจ้า สามารถเปลี่ยน op amp เล่นได้อีกด้วย
D7 = ตัวนี้ยังไม่เคยเห็นเลยจ้า.....
D10 = เจ้าตัวนี้ค่อนข้างจะนิ่งกว่าตัวอื่น สุ้มเสียงถือว่ายกระดับจากตระกูล Ibasso ทั้งหมด น้ำเสียงร้องค่อนข้างหวาน ละมุน ออกไสตน์นุ่มๆ เหมือนเราไปนั่งใน PUB Jazz นั่นล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

แพะ

04/01/2010 08:52:03
39
ส่วนเรื่อง D2+ นี่เสียงหวานหรือไม่ มันก็หวานจ้า แต่ไม่ได้หวานราวน้ำเชื่อมผสมขี้ผึ้ง แต่น่าจะเหมือนน้ำผึ้งผสมมะนาวมากกว่า คือมันแอบเสียงจัดจ้านในตอนแรกเลยครับ ต้องฟังนานๆๆ เบิร์นๆๆเข้าไปความจัดจ้านจะหายไปอย่างไม่น่าเชื่อเลยคร้าบบบ เสตจนั้นกว้างขึ้นและลึกขึ้นกว่าเดิมแต่ไม่มากจ้า....แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถ้าถึง ibossa D2"