Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเคยโดนแบบนี้บ้าง พอตอบตามตรงก็โกรธ ไม่พอใจ งงนะ ไม่รู้พูดอะไรผิดไป

สมาชิกผู้น่ารัก

27/11/2017 06:50:49
ขอไม่ล็อคอินนะครับ กลัวคนรู้จักมาอ่านเจอแล้วไปบอก เดี๋ยวมีปัญหากันอีก

คือผมงง โคตรงงเลย เพื่อนสนิทกันมันไปซื้อ huawei nova2i มา ทีนี้ตอนจะซื้อมันก็มาถามเหมือนกัน เราก็ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ แต่ก็บอกไปตามที่คิดว่า มันคุ้ม น่าซื้อ คงดีแหละ คนใช้เยอะ

พอซื้อมา เมื่อค่ำเอามาให้ดู เราก็เออ บอกว่าสวยดี ก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วทีนี้มันให้เราลองฟังเพลง บอกเราว่าเสียงดีใช้ได้ แล้วผมคิดยังไง ผมก็ลองฟังดู แต่พอฟังก็บอกไปตามตรงว่า เสียงห่วยมาก ไม่ได้เรื่องเลย

พูดแค่เนี้ย โกรธผม ด่าผมว่า ผมแนะนำให้ซื้อรุ่นนี้เอง เออ! กูก็งง ว่ากูพูดอะไรผิดไปหว่า? พอถามก็บอกตามตรง โกรธผม บล็อกไลน์ผมเฉยเลย บ้าอ่ะป่าวอ่ะ

แค่เนี้ย ใครเคยเจออะไรแปลกๆแบบนี้บ้างอ่ะครับ ผมไม่เข้าใจ พูดตรงๆ ก็โกรธ .. ไม่รู้จะไปบ่นยังไงเลยต้องมาระบายในเนี้ย ขอโทษเฮียด้วยนะครับ ที่กระทู้ดูไร้สาระ ไม่ได้มาเกรียนนะครับ แต่งงอย่างแรงครับผม

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

27/11/2017 07:45:30
15
ไม่รู้จะขำเพื่อนหรือสงสาร จขกท ดี 

ขอให้ปรับทัศนคติปรับความเข้าใจกันได้ไวๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

27/11/2017 08:14:34
1,663
สรุปความคิดของคุณว่าเพื่อน "เสียตังค์ซื้อของห่วย!!!"

แต่สำหรับบางคน "สิ่งที่ซื้อมาแล้ว คือสิ่งที่ดีที่สุด!"

ความสำคัญอยู่ที่วิธีการพูด หรือมีจิตวิทยาในการสื่อสารครับ
บางทีมิตรสหายหรือคนใกล้ตัว กลับกลายเป็นบุคคลที่เราถนอมน้ำใจน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับใครก็ไม่รู้
อาจจะคิดว่าเพื่อนไม่จำเป็นต้องดัดจริตใส่เพื่อน
แต่ธรรมชาติของคนมักปฏิเสธความบกพร่องครับ
ความจริงบางครั้งมันก็ทิ่มแทงเจ็บปวด

คำว่า "ใจเขาใจเรา" บางทีคุณต้องโดนเองกับตัวถึงจะเข้าใจและไม่มองว่าเพื่อนแปลกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

27/11/2017 08:23:54
1,133
ต้องเปลี่ยนหูฟังหรือปล่าวครับ ลองคุยกับเพื่อนดูใหม่ครับ เอาหูที่คุณคิดว่าเสียงดีไปลองเสียบฟังดูครับ มันอาจจะเสียงดีก็ได้นะครับ
เรื่องถามตรงๆตอบตรงๆก็โกธร ส่วนตัวไม่ค่อยได้เจอเรื่องแบบนี้ครับ แต่มีหลายครั้งที่ผมพูดอะไรออกไปแล้วมานึกได้ว่าไม่ควรพูดจะดีกว่า

อย่างในบอร์ดนี้ ไม่ต่ำกว่าสิบครั้งครับที่ผมพิมพ์อะไรยาวเหยียดเป็นชั้วโมง แล้วอ่านทบทวนดูใหม่ อ่านไปมา ไม่ตอบดีกว่า.... ก็ลบทิ้งไป บ่อยเลยครับ 5555 เมื่อวานก็ประมาณสองกระทู้ เขียนซะยาวสุดท้าย ไม่ตอบดีกว่าหวะ.. เก็บความคิดเห็นส่วนตัวไว้ส่วนตัวบางครั้งก็ดีที่สุดสำหรับผมนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

ตามนั้น

27/11/2017 08:39:26
ที อ. พูดถูกเลยถนอมน้ำใจกันซักหน่อย ผมว่าแก้เกมส์บอกว่าที่เสียงไม่ดีเพราะหูแถม ต้องเปลี่ยนใหม่คราวนี้ก็อวยไปเลยว่าเสียงดีมากคนละเรื่องเลย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

lukephong

27/11/2017 08:55:50
81
อย่างที่อาจารย์และหลายๆ ท่านว่าแหละครับ
ปกติคนซื้อหัวเห่ยน่าจะเน้นกล้องมากกว่าฟังเพลงน่ะครับ คุณภาพโดยรวมเท่าที่ผมเคยใช้ผมประทับใจมากกว่ายี่ห้อ SS นะครับ นี่คงเป็นข้อดีส่วนหนึ่งที่คนหันมาใช้กันมากขึ้น
ผมเข้าใจว่าตอนถามเขาไม่ได้ระบุว่าเอามาฟังเพลงดีหรือเปล่า แค่ถามสั้นๆ ว่าดีหรือเปล่า คนถามกับคนตอบเลยมโนไปตามที่ตัวเองคิด พอมาถามคุณอีกครั้งได้คำตอบไม่ตรงใจเลยผิดหวัง พอมากล่าวโทษกันแบบนั้นเจ้าของกระทู้จะโกรธก็ไม่แปลก
เพื่อนดีๆ หายากกว่าโทรศัพท์ดีๆ เป็นไหนไหน
ลองไปเรียบเรียงคำพูดเพื่อใช้ปรับความเข้าใจกันดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

usanee1981

27/11/2017 09:09:46
245
เห็นด้วยกับอาจารย์ค่ะ

คืออันนี้มีประสบการณ์กับตัวเอง
เมื่อก่อนเป็นคนทื่อๆ (ตอนนี้ก็ยังเป็น 555) คิดอะไรก็พูดไปตรงๆ จน "เพื่อนที่ทำงาน" มาว่า ว่า "คนเป็นเพื่อนกันก็ต้องให้กำลังใจกัน ชื่นชมกัน มองเฉพาะส่วนดี ไม่ขัดกัน"
จำคำพูดของเขาไม่ได้แม่นยำ แต่ประมาณนี้
แต่จำความรู้สึกตัวเองได้ ตอนนั้นซึ้งใจมากเลย
ตั้งแต่นั้นก็เลยทำตัวตามที่เพื่อนคนนั้นแนะนำ

ตอนนี้ก็ยังคบกันอยู่ แต่ทุกอย่าง "ไม่เหมือนเดิม" 
ตอนนี้รู้สึกว่าตนเองเป็น "คนไม่จริงใจ" แต่ทำไงได้ เขาชอบให้เราทำตัวแบบนี้ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

hangman

27/11/2017 09:09:50
7
555 ตลกดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

27/11/2017 09:56:14
1,368
เพื่อนสนิทเหรอครับ  คบกันมากี่ปีแล้วครับ  หรือเขาอาจเป็นคนเซนต์ซีทีฟเกินไป  ประมาณตั้งความหวังไว้ว่าเพื่อนแนะนำ มันต้องดีแน่ๆกลับโดนว่าเสียงห่วย เลยเสียความมั่นใจ

*อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม  ไม่เกี่ยวกับเรื่อง จขกท หรือใครใดๆทั้งสิ้นนะครับ*

คนที่ผมใช้คำว่าเพื่อนสนิท  ผมด่ากันแรงกว่านี้หลายเท่าครับ  พูดกันตรงๆเลวก็บอกว่าเลว ดีก็บอกว่าดี  ถามว่าพูดกันตรงๆขวานผ่าซากแบบนี้ แล้วไม่เคยมีปัญหาเหรอ  ก็อาจเคยมีบ้างนิดนึง แต่ต่างฝ่ายมองว่า เรื่องแค่นี้มันขี้ปะติ๋วมากครับ  เทียบกับใจที่ต่างฝ่ายให้กัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ใครเคยโดนแบบนี้บ้าง พอตอบตามตรงก็โกรธ ไม่พอใจ งงนะ ไม่รู้พูดอะไรผิดไป"