Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากรู้ว่าเสียงเครื่องเล่นแล้วต่อกับแอมป์แล้วเสียงจะผสมหรือเอาเสียงจากตัวแอมป์ออกมาคร

Jarupong Samart

23/11/2017 00:41:02
1
หรือเอาเสียงจากแอมป์มาเสริมครับผม งง ครับเพราะว่าแอมป์แต่เครื่องเสียงไม่เหมือนกันเลย งงไม่ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามเนื้อผ้า

23/11/2017 08:36:57
ผสมกันครับ. แต่ถ้าให้บอกว่าเป็น % เท่าไหร่คงไม่มีใครบอกได้ แต่เท่าที่เล่นมานะถ้าหูขับง่ายๆมักไม่ค่อยมีความต่างถ้าต่อแอมป์เสียงเลยคล้ายกับต่อตรงแต่ถ้าหูขับยากเมื่อไหร่จะได้บุคลิคแอมป์มากขึ้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Kobsound

23/11/2017 11:00:36
113

แอมป์แต่ละรุ่น แต่ละค่าย ปรับจูนเสียงมาไม่เหมือนกัน การที่จะเอาแอมป์มาจับคู่เครื่องเล่น เราจะต้องรู้ก่อนว่าตัวเองต้องการอะไร ขาดแหลม ขาดเบส ขาดความหวาน (หรือขาดความรัก อันนี้พูดถึงตัวผม 555) หรืออาจจะได้หูฟังตัวใหม่ที่โอมสูงๆขับยาก อันนี้เราต้องรู้แนวทางของเราก่อนครับ ถ้าซื้อแอมป์มาต่อมั่วๆจากที่เสียงเดิมๆดีอยู่แล้ว ก็อาจจะพากันล่มจมไปเลยก็มีครับ โดยรวมแล้วแอมป์แยก มักจะเพิ่มคุณภาพเสียงเดิมให้ไปในทางที่ดีขึ้นโดยที่ยังได้บุคลิกเดิมของเครื่องเล่นอยู่ครับ ต่างจาก Dac\amp ที่จะเปลี่ยนบุคลิกเสียงไปเลย(เหมือนเปลี่ยนแฟนใหม่)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลูกตาล Reus Glass

23/11/2017 11:24:07
96
ตามหลักของแอมป์คือเอาสัญญาณของเครื่องเล่นมาขยายความแรงขึ้นครับ
ตามอุดมคติถ้าแอมป์ไม่มีความเพี้ยนใดๆเลย สัญญาณควรจะเป็นเสียงจากเครื่องเล่นที่แรงขึ้น
แต่ชีวิตจริง วงจรแอมป์เองก็อาจจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปบ้างตามแต่ละยี่ห้อ พวกแอมป์ดีๆ(อย่างพวกclass Aมั้ง)จะเคลมว่าความเที่ยงตรงสูง ก็ไม่ควรจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปมากนัก

สรุป เสียงวิ่งผ่านแอมป์ก็คงมีเปลี่ยนไปตามแอมป์แต่ละตัวบ้างมากน้อยครับ แต่ผมว่าแอมป์ที่ดีควรจะต้องคงเสียงเดิมๆไว้มากที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Jarupong Samart

23/11/2017 12:43:55
1
ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากรู้ว่าเสียงเครื่องเล่นแล้วต่อกับแอมป์แล้วเสียงจะผสมหรือเอาเสียงจากตัวแอมป์ออกมาคร"