Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ระหว่าง dac/amp หรือ เปลี่ยนหูฟังอะไรดีครับ

Kuroneko

17/11/2017 17:32:41
0
ตอนนี้ผมมีเครื่องเล่น a35 กับ หูฟัง มาแชล eq อยู่ ซึ่งมันก็ฟังเพลงได้ดีในระดับ แต่ในความรู้สึกของผมมันเหมือนยังขาดสีสันในบทเพลงแต่ละเพลง บางทีก็เหมือนว่าเบสมันเยอะจนล้น ฟังสนุกแต่มันเป็นแห้งๆ เลยมีความคิดว่าถึงเวลาที่ต้องขยับขยายแล้ว เลยอบากได้คำแนะนำจากพี่ๆ  หน่อยครับ ว่าจะอัพหูฟัง หรือซื้อ dac/amp ดี มีงบประมาณ 6k +- นิดๆ อยากได้แบบที่ฟังได้ทุกแนว แต่ที่ฟังบ่อยมี anime กับ metal อะไรพวกนี้ครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

17/11/2017 17:58:48
1,368
ผมยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ

ผมเคยลองdap sony   กับหูฟัง bose ทุกอย่างมันอึมครึมไปหมดเลยครับ เสียงร้องหนา เบสล้น ทุกอย่างมันจุกอยู่ในหัว

แต่พอลองกับ klipsch ทุกอย่างมันลงตัวขึ้นจากหูที่เสียงร้องค่อนข้างบาง ก็มีมวลเสียงเพิ่มขึ้น ได้อิมแพคดีขึ้น แต่สเตจแคบลงมานิดนึง

อันนี้คือยกให้เห็นว่า ส่วนสำคัญคือเรื่องของแมทชิ่ง ระหว่างต้นทางกับปลายทาง  ถ้าจับถูกคู่ก็จะไปเสริมส่วนที่ด้อยให้ดีขึ้นมาได้ครับ

ถ้ามี dap อยู่แล้ว อย่างกรณีนี้ ผมว่าน่าจะไปลงที่หูฟังมากกว่า dac/amp ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลูกตาล Reus Glass

17/11/2017 18:03:11
96
ถ้าsetเดิมๆขับไหวไม่มีปัญหา ก็ไม่น่าหา amp เพิ่มนะครับ
บุคลิคของA30มันก็ออกแนวๆตูมตามแล้วมั้งครับ คิดว่าเปลี่ยนให้เห็นผลสุดก็หูฟังครับ ลองหาหูฟังที่เด่นเสียงกลางดู น่าจะลดคำว่าเสียงแห้งได้

แนะนำรุ่นไม่ถูกเหมือนกัน ขอให้โชคดีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kuroneko

17/11/2017 18:14:36
0
ที่ผมดู ไว้มี 4 ตัวที่พอจะอยู่ในงบ 
LS70is
H3
Shure se215
Tfz ex5
พอจะแนะนำเพิ่มเติมได้หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ClearSky_n_NiceBreeze

17/11/2017 21:38:19
214
ขอตอบเท่าที่จำได้ตอนไปลองนะครับ
LS70is แนวฟังสนุกกึ่งออดิโอไฟล์ คือเสียงปรุงแต่งแต่ค่อนไปทางสุขุมมากกว่าคึกคัก
H3 ตัวนี้ก็ฟังได้หลากแนวดี แหลมจะคมแสบหูหน่อย เบสพอดีๆลูกอาจไม่กลมมากแต่ก็เข้ากับแนวฟังสนุก ถ้ารับความคมของแหลมได้ถือว่าเป็นตัวที่น่าเล่นมาก
Shure se215 แนวมอนิเตอร์ เสียงแฟลตไม่ปรุงแต่ง ถ้าเอามาฟังเล่นๆไม่ได้ใช้ทำงานอาจจะชอบหรือไม่ก็จะเกลียดไปเลยกับเสียงแนวนี้
Tfz ex5 ไม่เคยฟังครับ

หูฟังแนวอนิเมะแนะนำเพิ่มเติมคือ ATH E40 ครับ
ถ้าไม่คล้องหูก็ Duoza ไม่ก็ Doppio ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Kuroneko

17/11/2017 21:51:15
0
ขอบคุณมากๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ระหว่าง dac/amp หรือ เปลี่ยนหูฟังอะไรดีครับ"